[Funland] Học tiếng Anh cho người đi làm ?

leejery

Xe hơi
Website
aivietnam.vn
10 năm là em tính 1 người bình thường từ lúc bắt đầu học tiếng Anh mỗi ngày tầm 2 giờ vì còn phải học và làm nhiều thứ khác cụ ạ. Học đại học ở mình quá rảnh nên có thể tập trung 5-7 giờ mỗi ngày nên thời gian rút ngắn nhưng ko tính chung chung cho tất cả mọi người được ạ
Tính được hết cụ ạ. Mình cứ quy ra thời lượng học tập X chất lượng học tập là sẽ thấy.Đơn cử như 1 thằng học y 29 điểm x 5-7 năm thì đầu ra chắc chắn phải hơn thằng học Kinh công 15 điểm x 4 năm. Với thời lượng cụ tính để học trong 4 năm (5-7 tiếng mỗi ngày) là khoảng 6000-8000 giờ trong 4 năm, thì nếu học tập nghiêm túc thì chắc chắn cụ cũng có thể trở thành chuyên gia trong 1 lĩnh vực nào đấy rồi. Đừng so sánh với học ĐH. Vì đại học là cụ học 1 cái cụ chưa từng biết, k có thực tế và cũng chưa chắc cụ đã có hứng thú hay đam mê gì cả.

fundraiser

Xe container
Cày Youtube nhiều vào, chỉ mở các kênh tiếng Anh. 2 đứa con em mầm non cũng học đc nhiều trên Youtube. Giờ nói nhoay nhoáy.

chunganhvu

Xe máy
nói cho người ta hiểu mấu chốt ở chỗ phát âm, không cần cầu kỳ phải chuẩn như người Anh, người Mỹ nhưng vẫn phải chuẩn nếu không người ta sẽ chả hiểu cụ nói cái gì
Cụ còm thế em thấy là chuẩn, nhưng cũng phải nói thêm là giai đoạn đầu cần phải có đủ từ vựng để diễn đạt các khái niệm cơ bản, giai đoạn sau đó mới trau chuốt phát âm cho chuẩn. Còn nếu như bắt đầu từ phát âm thì sẽ phải mất thời gian rất lâu cộng với giao tiếp thực tế mới có thể thành thạo.

Rosevnn

[Tịch thu bằng lái]
Làm mình nhớ đến anh nyc dạy mình học tiếng anh, nói được vài câu đầu luyên phát âm, rồi toàn hun nhau, học cũng chẳng hiệu quả gì :D

fundraiser

Xe container
Làm mình nhớ đến anh nyc dạy mình học tiếng anh, nói được vài câu đầu luyên phát âm, rồi toàn hun nhau, học cũng chẳng hiệu quả gì :D
Kết quả chỉ thuộc được mấy từ Á Hự Á Hự... mợ nhỉ.

HangB2

Xe điện
Cụ còm thế em thấy là chuẩn, nhưng cũng phải nói thêm là giai đoạn đầu cần phải có đủ từ vựng để diễn đạt các khái niệm cơ bản, giai đoạn sau đó mới trau chuốt phát âm cho chuẩn. Còn nếu như bắt đầu từ phát âm thì sẽ phải mất thời gian rất lâu cộng với giao tiếp thực tế mới có thể thành thạo.
vâng, học từ tức là học nghĩa của nó và đọc nó đó cụ

bspvietnam

Xe tăng
Học tiếng Anh hiệu quả phải xác định được mục đích và mục tiêu.
Mục đích:
- học để sử dụng hay học để nghiên cứu về ngôn ngữ=> học để dùng thì không cần quá cao siêu, lượng từ đủ dùng, ngữ pháp đủ dùng, phát âm đủ dùng.
- sử dụng với đối tượng nào, người bản xứ, hay người châu Âu, hay châu Á. Mỗi khu vực này đều có cách phát âm, ngữ pháp và tư duy diễn đạt khác nhau. Muốn hiểu họ, muốn nói cho họ hiểu phải học đc cách dùng tiếng anh của họ.
- Viết là chính, hay giao tiếp là chính, nếu viết là chính thì chuyên sâu về ngữ pháp và từ chuyên ngành, nói là chính thì phải luyện nghe, phát âm.
Mục tiêu:
- làm việc ngành gì, học về ngành đó, đừng nghĩ cứ học cao là làm được hết. Trong người mình, tiếng Việt chưa chắc bạn đã biết hết các từ về bộ phận con người.
- kết hợp với tiếng anh cơ bản cho giao tiếp hàng ngày.
Sau khi xác định được mục tiêu, mục đích thì sẽ chia nhỏ ra để học.
Thứ nhất, cần nắm chắc Tiếng anh cơ bản, cho giao tiếp hàng ngày, khoảng 6-800 từ thông dụng, học hết tiếng anh cấp 2 là dùng thoải mái rồi. Cái này rất quan trọng. Có thể không phải là người sử dụng tốt tiếng anh chuyên ngành, nhưng vẫn đủ để dùng, vd: bạn không biết từ bộ vi xử lý là gì, bạn có thể dùng tiếng anh cơ bản, nói là bộ não của thiết bị thông minh.
Thứ hai, cố gắng tìm hiểu ngôn ngữ chuyên ngành thông qua đọc tài liệu, đọc là dễ nhất. Mỗi chuyên ngành có lượng từ mới khác nhau, nhưng nó chỉ khoảng 6-800 từ chuyên nghành thôi, trong đó đã có khoảng 2-300 từ là tiếng anh cơ bản, chỉ là hiểu theo ngôn ngữ chuyên ngành nó là cái gì thôi, vd từ Spring, TA cơ bản là mùa xuân, nhưng trong cơ khí nó là lò xo.
Như vậy, nếu biết cách học, và xác định mục đích rõ ràng, bạn sẽ cảm thấy dễ dàng hơn rồi. Nếu chỉ nhìn vào một mớ sách dày cộm và thấy thiên hạ đua nhau đi học các loại chứng chỉ, thì có thể thấy hoảng loạn.
Cần phải thực dụng trong việc học, để tránh mất thời gian, chi phí cho việc chạy đua mà thực ra nó không mang lại hiệu quả.

Chỉnh sửa cuối:

Khanhnho

Xe buýt
phát âm ko quan trọng lắm nếu cụ k định thi ielts
cũng như bọn mẽo âu sang đây nói lơ lớ cụ vẫn hiểu thôi mà
ko hiểu sao nhiều ng cứ quan trọng hoá cái phát âm như dân chính quốc mới chịu :D
để giao tiếp tốt và tự tin vốn từ vựng là quan trọng nhất
Cụ nhầm giữa pronunciation và accent. Accent thì có đủ loại nhưng phát âm mà ko chú ý cho đúng thì khỏi học cho mệt, càng nhiều từ vựng nói càng khó hiểu.

C0c0

Xe tải
Cụ học chỗ nào có GV nước ngoài dậy ấy, mới nhanh và tự tin.
Em còn 1 năm nữa là 50 tủi, cũng ngoại đạo tiếng Anh, nhưng qua tự học, năng giao tiếp với tây nên cũng tự tin. Hồi đại học em học tiếng Pháp (môn phụ), giờ vẫn đọc tiếng Pháp như tiếng Việt (nhưng có khi quên hết nghĩa của từ rồi. Tiếng Pháp được cái ghép vần đọc như tiếng Việt, dễ cực). Sau đi làm thì em tự học tiếng Anh, đăng ký cả lớp GV Việt và GV bản ngữ. Quan trọng là nghe hiểu, nếu nghe không hiểu thì như người câm thôi. Người bản ngữ phát âm chuẩn nên dễ nghe hơn.
Giờ em có thể tự tin vác balo đi công tác nước ngoài một mình, thi thoảng lại mời mấy ông giáo sư NUS (Sing) sang chơi, cafe Hà Nội.
Giáo viên nước ngoài dạy chưa chắc đã bằng giáo viên người Việt, gặp vấn đề mình hỏi họ không biết làm sao giải đáp chính xác vấn đề cho mình. Em thấy giáo viên nước ngoài hơn mỗi giáo viên Việt ở khả năng phát âm, nhưng có những người lại không biết cách hướng dẫn phát âm chuẩn cho học viên.

C0c0

Xe tải
Tính được hết cụ ạ. Mình cứ quy ra thời lượng học tập X chất lượng học tập là sẽ thấy.Đơn cử như 1 thằng học y 29 điểm x 5-7 năm thì đầu ra chắc chắn phải hơn thằng học Kinh công 15 điểm x 4 năm. Với thời lượng cụ tính để học trong 4 năm (5-7 tiếng mỗi ngày) là khoảng 6000-8000 giờ trong 4 năm, thì nếu học tập nghiêm túc thì chắc chắn cụ cũng có thể trở thành chuyên gia trong 1 lĩnh vực nào đấy rồi. Đừng so sánh với học ĐH. Vì đại học là cụ học 1 cái cụ chưa từng biết, k có thực tế và cũng chưa chắc cụ đã có hứng thú hay đam mê gì cả.
Cái quy luật 10k giờ chỉ giới hạn trong khả năng của bản thân thôi, học nhiều, thực hành nhiều thì bản thân đạt đến mức giỏi nhất còn khi so với người khác thì quy luật này không đúng nữa, học nhiều làm nhiều chưa chắc đã là chuyên gia. Lấy ví dụ một người bình thường luyện tập đá bóng từ nhỏ đến lớn chắn chắn hơn 10k giờ nhưng chưa chắc đã đá giỏi bằng một người có năng khiếu luyện tập 1h.

Chỉnh sửa cuối:

Nowhere Man

Xe hơi
Học phát âm tiếng Anh rất dễ, nếu có người hướng dẫn đúng phương pháp, chỉ cần khoảng 2 tháng là có thể tự phát âm chuẩn, nói đúng ngữ điệu khoảng 80% (20% còn lại thì tốn rất nhiều thời gian và cần năng khiếu), nên cụ nào định học tiếng Anh thì đừng vì ngại mà bỏ qua nó. Chỉ cần nói chuẩn được 80% thì nghe và giao tiếp nó đã khác bọt hẳn so với nói sai be bét

chunganhvu

Xe máy
Tiếp thêm cho cụ chủ thớt một mẹo khi bắt đầu học tiếng Anh là: Muốn nhanh, phải chậm.

C0c0

Xe tải
Học phát âm tiếng Anh rất dễ, nếu có người hướng dẫn đúng phương pháp, chỉ cần khoảng 2 tháng là có thể tự phát âm chuẩn, nói đúng ngữ điệu khoảng 80% (20% còn lại thì tốn rất nhiều thời gian và cần năng khiếu), nên cụ nào định học tiếng Anh thì đừng vì ngại mà bỏ qua nó. Chỉ cần nói chuẩn được 80% thì nghe và giao tiếp nó đã khác bọt hẳn so với nói sai be bét
Nếu học kỹ IPA thì học khoảng 2 tháng là có thể nhìn đọc phiên âm đúng khoảng 80% số từ thật, nhưng bải nói đúng ngữ điệu 80% thì khó lắm. Trên Facebook có nhóm học tiếng Anh lúc 5h có giáo viên dạy phát âm rồi shadowing theo một video, họ học video dài 4 phút đó đã 6.5 tháng rồi nhưng mình thấy hầu hết mọi người nói đúng được 60-70%.

hiep1750

Xe buýt
Đây gọi là kỹ thuật chép chính tả - dictation. Thường là nghe 1 đoạn văn rồi điền từ còn thiếu vào chỗ trống. Trong mấy quyển từ vựng cho ielts hay toeic đều có thiết kế phần này.
Kênh đọc chậm tiếng Anh thì có Spotlight English.
Video hội thoại thì có kênh Learning English with Jessica.
Nghe video hội thoại kiểu xuồng xã hơn, vui hơn thì có kênh Hello Jadoo bản tiếng Anh (hoạt hình trẻ em của Hàn, vui đáo để)
Đọc truyện tiếng Anh kèm giải thích thì Luke's English Podcast.
Kể chuyện độc thoại thì có kênh MSA previously my story animated.
Còn mấy cái kiểu 30 ngày để thành thạo tiếng Anh thì đầy.
Cám ơn cụ nhé

first

Xe tăng
ko hiểu sao nhiều ng cứ quan trọng hoá cái phát âm như dân chính quốc mới chịu :D
Cụ hơi bị nhầm!
Sửa lỗi phát âm ko phải là để nói cho giống giọng bản ngữ, mà là để không mắc các lỗi mà khiến người bản ngữ không hiểu nổi mình nói gì.
Lỗi cực kỳ phổ biến thứ nhất là phát âm thiếu hoàn toàn âm đuôi. Lỗi thứ 2 ko kém phần quan trọng là nói các từ đa âm mà thiếu trọng âm. 2 cái sai đó cô gj lại thì cho dù có nói chậm, người ngoài VN sẽ ko hiểu, cho dù có vẻ nói trơn tru đến đâu.

thaibinhdutu

Xe buýt
500, 600k một buổi thuê giáo viên Phillipin hiệu quả nhất

apupu

Xe máy
Em có bộ đề luyện thi toeic. Cụ nào thích ơi e

nhuataiche

Xe container
Phát âm theo phiên âm quốc tế trong từ điển là đủ. Chỉ có mấy trung tâm anh ngữ là quan trọng chuyện phát âm giọng Anh giọng Mỹ để lừa người ta đến học thôi !