[Funland] Học tiếng Anh cho người đi làm ?

wanderersg

Xe tăng
Thế nào là tiếng Việt chuẩn vậy cụ ;). Nói ngắn gọn là ko có tiếng Việt chuẩn, chỉ có tiếng Việt theo các địa phương. Buồn cười là nhiều người cứ lấy cái ra đời sau để áp tiêu chuẩn bắt cái có từ ngàn đời phải theo và gọi là chuẩn. Ngôn ngữ có trước chữ viết, người Hà Nội, người Nghệ An hay ở đâu khác thì họ vẫn nói tiếng địa phương theo cha ông họ từ bao đời nay rồi, trước khi có chữ quốc ngữ và đương nhiên cũng chẳng cần phải biết chữ. Vậy nên đừng đem mấy cái s, x, r, d, ch, tr,... ra để làm chuẩn cho phát âm tiếng Việt \:D/
Chuẩn là tiếng thủ đô nhé.nước nào cũng vậy lấy thủ đô làm gốc.
tiếng tàu chuẩn cũng là bắc kinh .
Các nước khác cũng thế thôi.
còn từ địa phương thì gọi là Dialect( địa phương) rồi nên ai tính là chuẩn .

comiki

Xe ba gác
Người OF
Chuẩn là tiếng thủ đô nhé.nước nào cũng vậy lấy thủ đô làm gốc.
tiếng tàu chuẩn cũng là bắc kinh .
Các nước khác cũng thế thôi.
còn từ địa phương thì gọi là Dialect( địa phương) rồi nên ai tính là chuẩn .
Cơ mà nhiều người đang chê tiếng HN phát âm ko chuẩn đấy thôi.
Mà cứ tính thủ đô (hoặc thủ phủ) thì cũng mệt phết, từ Phong Châu, Cổ Loa, Mê Linh, Đại La,... rồi Hoa Lư, lại về Thăng Long, chạy vào Tây Đô, chạy ra Đông Đô, chạy vô Qui Nhơn, Huế, SG, rồi lại ngược Hà Nội, tạm tạm thế. Chưa kể thời nhà Triệu hay Bắc thuộc thì chắc theo chuẩn mấy anh Tàu. Thời Mạc - Lê, Trịnh - Nguyễn, Đông Dương thì chắc phải vài chuẩn song song.

wanderersg

Xe tăng
Cơ mà nhiều người đang chê tiếng HN phát âm ko chuẩn đấy thôi.
Mà cứ tính thủ đô (hoặc thủ phủ) thì cũng mệt phết, từ Phong Châu, Cổ Loa, Mê Linh, Đại La,... rồi Hoa Lư, lại về Thăng Long, chạy vào Tây Đô, chạy ra Đông Đô, chạy vô Qui Nhơn, Huế, SG, rồi lại ngược Hà Nội, tạm tạm thế. Chưa kể thời nhà Triệu hay Bắc thuộc thì chắc theo chuẩn mấy anh Tàu. Thời Mạc - Lê, Trịnh - Nguyễn, Đông Dương thì chắc phải vài chuẩn song song.
May nguoi che Hn phát âm ko chuẩn là do giờ dân nhập cư cac tỉnh nhiều chứ dân HN gốc nói vẫn chuẩn hết. Nghe mấy ông bà ơe quê nhập cư nói thì lấy gì ma chuẩn.
Còn khoảng tg lịch sử nào thì tính thời đó chuẩn là phải rồi ko lẽ thời nay đi tính lúc kinh thành ở Xa xua là tiếng Việt chuẩn?

Tuongtien1977

Xe điện
May nguoi che Hn phát âm ko chuẩn là do giờ dân nhập cư cac tỉnh nhiều chứ dân HN gốc nói vẫn chuẩn hết. Nghe mấy ông bà ơe quê nhập cư nói thì lấy gì ma chuẩn.
Còn khoảng tg lịch sử nào thì tính thời đó chuẩn là phải rồi ko lẽ thời nay đi tính lúc kinh thành ở Xa xua là tiếng Việt chuẩn?
Thủ đô là thủ đô lào? tính từ 36 phố phường hay sao chứ dân gốc hà lội mà ngay Mễ trì cũng ngọng níu ngọng no, chưa kể đến thủ đô thạch thất quốc oai lương sơn ba vì thì ối giời ơi

d4e

Xe buýt
E đang làm cho công ty Hàn hơn 8 năm nay, giao tiếp bằng tiếng Anh, đôi lúc giao tiếp vs người nước khác (Philippines, Bangladesh, Ấn,...) cùng công ty bằng tiếng Anh qua điện thoại.
Nói thật, e thấy tiếng Anh của mỗi người, mỗi nước lại có cách phát âm, từ vựng quy ước, ngữ pháp khác khác nhau, cùng ý là "biên giới" nhưng có khi bác nói "border" họ ko hiểu, nhưng "boundary" họ lại hiểu.
Vậy nên, dù bác chủ thớt có đi học thêm trung tâm nào, thì cái quan trọng nhất là chăm tương tác vs các thành viên khác trong team ở công ty. Thời gian đầu e mới vào công ty, nhiều khi thảo luận với sếp mà khó khăn trong ngôn ngữ, e toàn mang theo tập giấy để viết/vẽ... Giờ quen rồi, hiểu nhau đến mức mở miệng nói câu thứ nhất đã hiểu câu thứ 2 :))
Nếu chỉ giao tiếp, bác đừng quá chú tâm vào ngữ pháp, cần nhất là phản xạ và vốn từ. Nhiều khi nói chuẩn ngữ pháp lại thành ra rườm rà.

Grandtouring

Xe điện
Do công việc yêu cầu, mình phải học thêm tiếng Anh

Các cccm có tư vấn chương trình học tiếng Anh giao tiếp nào ok không? Trình độ của mình chỉ A2 - bằng học sinh lớp 6-7 thôi. Chỗ nào xuất hóa đơn đỏ. Mức phí tầm 2-3b/ tuần. Tháng tầm 2-3 tr là ok.

Xin chân thành cảm ơn!
Cụ học chỗ nào có GV nước ngoài dậy ấy, mới nhanh và tự tin.
Em còn 1 năm nữa là 50 tủi, cũng ngoại đạo tiếng Anh, nhưng qua tự học, năng giao tiếp với tây nên cũng tự tin. Hồi đại học em học tiếng Pháp (môn phụ), giờ vẫn đọc tiếng Pháp như tiếng Việt (nhưng có khi quên hết nghĩa của từ rồi. Tiếng Pháp được cái ghép vần đọc như tiếng Việt, dễ cực). Sau đi làm thì em tự học tiếng Anh, đăng ký cả lớp GV Việt và GV bản ngữ. Quan trọng là nghe hiểu, nếu nghe không hiểu thì như người câm thôi. Người bản ngữ phát âm chuẩn nên dễ nghe hơn.
Giờ em có thể tự tin vác balo đi công tác nước ngoài một mình, thi thoảng lại mời mấy ông giáo sư NUS (Sing) sang chơi, cafe Hà Nội.

thientudolong

Xe container
E là cách nghĩ này hết thời rồi cụ. Chuyên môn tập trung học chỉ 2 năm là ổn nhưng tiếng Anh muốn 7.0 ielts cứ phải chục năm bền bỉ mà bọn này tư duy và kỹ năng mềm đều rất ngon cụ nhé. Tầm này làm việc với tây mà đòi phiên dịch người ta loại ngay từ vòng gửi xe.
Chỉ vài năm nữa các trường ĐH top của mình sẽ nâng tỷ lệ xét tuyển 8-90% có 6.5 ielts như tây, chỉ còn 1 chút cho thi đấu 3 môn thôi
rồi nhất cụ
chắc e 8x nên ko theo đc các cụ 9x, gen z bây giờ về độ tự tin chuyên môn =)) =)) =))

MaiKN

Xe hơi
Đây gọi là kỹ thuật chép chính tả - dictation. Thường là nghe 1 đoạn văn rồi điền từ còn thiếu vào chỗ trống. Trong mấy quyển từ vựng cho ielts hay toeic đều có thiết kế phần này.
Kênh đọc chậm tiếng Anh thì có Spotlight English.
Video hội thoại thì có kênh Learning English with Jessica.
Nghe video hội thoại kiểu xuồng xã hơn, vui hơn thì có kênh Hello Jadoo bản tiếng Anh (hoạt hình trẻ em của Hàn, vui đáo để)
Đọc truyện tiếng Anh kèm giải thích thì Luke's English Podcast.
Kể chuyện độc thoại thì có kênh MSA previously my story animated.
Còn mấy cái kiểu 30 ngày để thành thạo tiếng Anh thì đầy.
Cảm ơn cụ, chi tiết quá

MaiKN

Xe hơi
Em có thể giúp cụ đạt được mục tiêu giao tiếp được.
Nghiêm túc đấy, không chém gió đâu, vì em là dân TA và phải vật nhau với loại TA củ chuối của JP cả phát âm và ngữ pháp hơn 20 năm nay, em tự tin môn "Jalish".
Nhưng lấy hóa đơn thì em chịu.
Cụ dạy kèm em nhé, phần đó ko cần hóa đơn

caisua

Xe lăn
rồi nhất cụ
chắc e 8x nên ko theo đc các cụ 9x, gen z bây giờ về độ tự tin chuyên môn =)) =)) =))
ko hiểu cụ cười gì nữa, ĐH 4 năm thì mất 2 năm cơ bản học toàn các món linh tinh, học chuyên môn chỉ tập trung 2 năm cuối mà sinh viên toàn chơi với đi làm thêm, chỉ học 1 tuần lúc sắp thi chứ tập trung gì mấy đâu, toàn đi mua điểm.

leejery

Xe hơi
Website
aivietnam.vn
E là cách nghĩ này hết thời rồi cụ. Chuyên môn tập trung học chỉ 2 năm là ổn nhưng tiếng Anh muốn 7.0 ielts cứ phải chục năm bền bỉ mà bọn này tư duy và kỹ năng mềm đều rất ngon cụ nhé. Tầm này làm việc với tây mà đòi phiên dịch người ta loại ngay từ vòng gửi xe.
Chỉ vài năm nữa các trường ĐH top của mình sẽ nâng tỷ lệ xét tuyển 8-90% có 6.5 ielts như tây, chỉ còn 1 chút cho thi đấu 3 môn thôi
Cụ học IELTS ngày được bn tiếng, và cụ học chuyên môn đc bn tiếng mà so sánh, Cái chuyên môn ở đây là cái chuyên môn mà các cụ cần, chứ đâu phải cái chuyên môn trong trường đại học. Bạn em tiếng Việt ngọng líu ngọng lô mà học 4 năm đại học cũng ra trường 7.5 IE đây. Chả hiểu cụ học kiểu gì hết 10 năm.

caisua

Xe lăn
Cụ học IELTS ngày được bn tiếng, và cụ học chuyên môn đc bn tiếng mà so sánh, Cái chuyên môn ở đây là cái chuyên môn mà các cụ cần, chứ đâu phải cái chuyên môn trong trường đại học. Bạn em tiếng Việt ngọng líu ngọng lô mà học 4 năm đại học cũng ra trường 7.5 IE đây. Chả hiểu cụ học kiểu gì hết 10 năm.
10 năm là em tính 1 người bình thường từ lúc bắt đầu học tiếng Anh mỗi ngày tầm 2 giờ vì còn phải học và làm nhiều thứ khác cụ ạ. Học đại học ở mình quá rảnh nên có thể tập trung 5-7 giờ mỗi ngày nên thời gian rút ngắn nhưng ko tính chung chung cho tất cả mọi người được ạ

coixay13

Xe tăng
Mình TA cũng dốt đặc, dù toàn làm cho ty nc ngoài mới oái ăm.
Kế hoạch học TA nó chuyển từ năm này qua năm khác đã đc 20 năm.
TA kém kéo theo cơ hội của mình giảm hẳn, kiểu khó có cơ hội đc promote lên vị trí cao hẳn, hoặc relocate sang các nc phát triển làm việc.
Môi trường của mình các bạn rứt giỏi TA, học Mỹ Anh về ko hiếm làm mềnh có tí tủi thân hiuhiu, mà quá lười để học, có học cũng ko biết bắt đầu từ đâu.
Môi trường tốt thế để học TA mà cụ ko tận dụng.

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Em đang có thời gian rảnh cũng muốn học TA giao tiếp. Ở Trung hoà nhân chính có lớp nào cho ng nhớn học ko các bác nhỉ?
Nếu cụ ko chê, thì cụ giao lưu với em để chém gió về tiếng anh giao tiếp hihi ( em ko dám nói về ngữ pháp và học thuật ạ ). Em làm với đội Sing đc hơn14 năm rồi nên về giao tiếp bồi chắc cũng đủ nghe ạ. Hàng ngày em hay ngồi VP ở Dcapitale.

HangB2

Xe điện
Đúng rồi, mình chỉ cần nói được người ta hiểu thôi, mà không hiểu thì cố mà hiểu để còn làm việc, quyền lợi của họ ở đấy mà. Mình sẽ học theo cách của bạn.
nói cho người ta hiểu mấu chốt ở chỗ phát âm, không cần cầu kỳ phải chuẩn như người Anh, người Mỹ nhưng vẫn phải chuẩn nếu không người ta sẽ chả hiểu cụ nói cái gì

My Hao

Xe điện
Cụ nhầm chút xíu giữa phát âm chuẩn và "accent" rồi. Và rất nhiều người cũng nghĩ vậy. Tiếng Việt kiểu Hà Nội hay kiểu Sài Gòn thì dù âm vực khác nhau nhưng "lòng lợn" thì phải nói chuẩn là "lòng lợn" chứ ko phải là "nòng nợn". Và các ngôn ngữ khác tương tự. Em ko thần thánh hoá tiếng Anh kiểu Mĩ hay Anh hay...Ireland nhưng vẫn đề cao phát âm chuẩn. Và tất nhiên, mình cũng nên biết cả ngôn ngữ "ko chuẩn" để tùy cơ ứng biến.
Nòng nợn cũng chả sao nhé. Quê em cả nàng vẫn lói thế mà vẫn giàu có top đầu cả lước...

HangB2

Xe điện
Cụ nhầm chút xíu giữa phát âm chuẩn và "accent" rồi. Và rất nhiều người cũng nghĩ vậy. Tiếng Việt kiểu Hà Nội hay kiểu Sài Gòn thì dù âm vực khác nhau nhưng "lòng lợn" thì phải nói chuẩn là "lòng lợn" chứ ko phải là "nòng nợn". Và các ngôn ngữ khác tương tự. Em ko thần thánh hoá tiếng Anh kiểu Mĩ hay Anh hay...Ireland nhưng vẫn đề cao phát âm chuẩn. Và tất nhiên, mình cũng nên biết cả ngôn ngữ "ko chuẩn" để tùy cơ ứng biến.
còm này chuẩn này

Smile1102

Xe container
Môi trường tốt thế để học TA mà cụ ko tận dụng.
vâng may môi trường tốt nên vẫn còn bập bẹ, hnay em ngồi nói TA từ 8h đến giờ, trẹo cả mồm rồi.
Nói chung trong cviec thì kiểu cố hiểu nhau thôi, nhưng e cũng thương các bạn, suốt ngày nghe bọn ngọng líu ngọng lo cũng phát mệt.
Đội giỏi TA cty em ở VN hiện tại lại toàn nhân viên nên vẫn có tí an ủi.

june27

Xe đạp
Do công việc yêu cầu, mình phải học thêm tiếng Anh

Các cccm có tư vấn chương trình học tiếng Anh giao tiếp nào ok không? Trình độ của mình chỉ A2 - bằng học sinh lớp 6-7 thôi. Chỗ nào xuất hóa đơn đỏ. Mức phí tầm 2-3b/ tuần. Tháng tầm 2-3 tr là ok.

Xin chân thành cảm ơn!
Bác học ở đâu cho e theo với nhé :)