[Funland] Học thức, công việc mới là thứ cốt lõi của sang trọng hay tầm thường

cusao

Xe lăn
Thì đó, cái quan trọng em muốn nói đến đó là học thức, trình độ, công việc càng cao thì sẽ càng xóa bỏ khoảng cách giữa những khái niệm ko cụ thể đó.

Tức là giáo dục và làm việc tốt lên, trong quá trình đó sẽ phải trải qua rất nhiều tiêu chuẩn, quy trình, quy chuẩn, văn hóa... tự nhiên con người sẽ văn minh và sang trọng hơn.

Vậy mà các cụ ý cứ hiểu đi đẩu đi đâu rồi toàn quàng xiên rẽ nhánh đi lung tung, cho nên em làm biếng còm theo.

Xong còn có những cụ nói chuyện như bọn tầng nhu cầu thấp nhất, cứ có tiền là có tất, đấy gõ chữ ra là biết luôn trí tuệ ở đâu.
Nếu bác có thiện chí như thế này mà không phải như cách diễn đạt post mở màn thì em xin gợi ý thế này
- Không cần phải xoá và không bao giờ xoá được những khoảng cách này bằng ý chí chủ quan bởi chính nó là nét đặc thù của mọi cộng đồng, xh.
- Ở giai tầng nào thì việc chăm chi học hỏi kiến thức chuyên môn đều đáng trận trọng và cần thiết để cải thiện cuộc sống cho chính mình trong đó có vị trí XH.
- Vì bác đề cập đến người Tràng An nên hàm lượng về văn hoá ứng xử trong khái niệm này lớn hơn rất nhiều so với các giá trị kinh tế kèm theo.

Bác có thể tự nhìn vào cảm xúc của mình với 1 ví dụ điển hình cho lối ứng xử có văn hoá giữa một cá nhân không giàu có nhưng sạch sẽ có đạo đức với một cá nhân giàu có luộm thuộm và không theo luân lý chung của cộng đồng là nhận ra ngay cái "thanh lich" ở đây nó dư lào.
Trên đây chỉ là một vài gợi ý mang tính đóng góp. Cảm xúc thực của bác thế nào có thể cũng chẳng cần chia sẻ.

A97

Xe buýt
Ko fai ai có tiền cũng sang và cư xử sang đâu cụ.
Không phải cá nhân mà là ở cấp độ cộng đồng cụ ạ.
Cụ nghĩ kỹ xem, người bình thường nói chuyện về những người "thành đạt" xa lạ như thế nào?

MuathuHN252

Xe cút kít
Không phải cá nhân mà là ở cấp độ cộng đồng cụ ạ.
Cụ nghĩ kỹ xem, người bình thường nói chuyện về những người "thành đạt" xa lạ như thế nào?
Ng bình thường ý cụ là ng ko thành đạt, ko nhiều tiền ah? Em thường thì ko bàn luận về các vde giàu nghèo, tiền nong, thành đạt.
Đôi khi ngước lên thì mình ko bằng ai nhưng ngước xuống thì cũng nhiều ai ko bằng mình, mình cứ cư xử văn minh, thân thiện là dc. Còn các vde khác ko care cụ. Sống ntn có xã hội dạy và có nhân quả lo

BMW R60

Xe tăng
Chẳng thơm cũng thể hoa nhài

Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An ( Tràng An, kinh đô của nước Đại Đường Tàu Khựa ngày xưa, là trung tâm của khu vực, tất cả các nước lân bang đều coi Tràng An là nơi phồn thịnh nhất, kể cả Nhật Bản đến giờ vẫn lưu giữ văn hóa Đại Đường ) Em giải thích luôn cho mấy cụ dốt nát hiểu, ko cứ quote em, em nhìn thấy dốt em ko buồn reply đâu. Ở đây chúng ta hiểu Tràng An là HN.

Xưa giờ cứ lấy người Tràng An con nhà gia giáo là cao sang đài các, giờ em thấy học vấn, công việc, việc làm càng phát triển, thì cái khoảng cách sang hèn của nơi này nơi kia nó càng bị phá vỡ các cụ ạ.

Tại sao lại bảo người Tràng An là sang ??? Em giải thích cực dễ cho các cụ hiểu đó là vì người ta có nhiều tiêu chuẩn.

Ngồi ăn phải ngồi thế nào, chào hỏi phải ra làm sao, đọc sách phải cầm sách như nào, nhà cửa phải dọn dẹp ra sao nó mới chuẩn... blah blah...

=> Tóm lại càng nhiều nghiêm khắc, phải theo tiêu chuẩn của từng hành vi thì tự nhiên con người đó sẽ được coi là sang, đi đứng dáng dấp phong thái, ăn nói gãy gọn.

Nhưng thời bây giờ, ví dụ như em đi, quê thôi nhưng để đi đi làm được, để được tuyển dụng thì cũng phải đỗ ĐH chuyên ngành cụ thể, phải có các chứng chỉ chuyên môn, phải trải qua vài vòng phỏng vấn thì mới được nhận vào làm.

Vào làm việc thì cũng phải thực hiện đúng : Tiêu chuẩn giao tiếp nội bộ, xử lý công việc chuyên môn này thì cũng phải đạt được chứng chỉ này, chứng chỉ kia, thời gian trải nghiệm bao nhiêu lâu blah blah thì người ta mới cho làm.

Ăn mặc thì cũng phải theo đồng phục của cơ quan, sơ mi quần âu vest cra vat.

Đi liên hoan giao lưu thì cũng phải thuộc : Tiêu chuẩn uống rượu, rót bia, mời bia, cung li

Cũng phải biết đi 1 vài điệu tango, cha cha cha, rumba, valse... để còn mời các quý bà

Muốn nịnh sếp thì cũng phải có bằng lái xe ô tô, để còn chở sếp đi chơi, chở sếp về lúc sếp say...

Ra ngoài đường chỗ công cộng cũng phải thực hiện tốt văn hóa giao thông công cộng, văn hóa phố đi bộ...

==> Chốt ý của em : Học giỏi, làm việc giỏi, hòa nhập và thành công trong công việc chưa cần nói đến thăng tiến, phải đạt được nhiều tiêu chuẩn thì tự nhiên con người sẽ sang trọng lên, bất kể xuất xứ của anh ở đâu.

Ví dụ cụ thể : Tiến sĩ Lee, tốt nghiệp MIT của Mỹ, về làm phòng IT của văn phòng chính phủ. Sinh ra ở Seoul nhưng lớn lên ở Thái Lan.
Cụ chủ nói có nhiều vấn đề khá đúng đó các cụ. Và cũng có chỗ chưa đúng!
Nhiều người có tiền nhiều nhưng chưa chắc đã " sang" đâu ạ. Em gặp nhiều ông trông vẻ ngoài rất đạo mạo và có vẻ nhiều tiền nhưng vào thang máy cứ ngậm tăm xỉa răng quèn quẹt. Xong vất luôn cái tăm xuống.
Hay gặp lúc ăn sáng buffet ở khách sạn hạng sang. Nhiều người có tiền mà cũng chẳng "sang " cút nào ạ..
Kiến thức là vô hạn. Các cụ ngày xưa đã nói " học ăn học nói...". Như em ngày xưa năm 1998 , nhà quê lên thủ đô, thằng bạn người Hà nội mời đi ăn bánh mỳ bít tết. Em chả biết dùng dao, dĩa như nào. Xong bạn nó dậy rồi mình phải học hỏi ạ. Và giờ còn nhiều thứ trong việc ăn uống mình cũng chưa biết nữa..

NNS

Xe ngựa
Thì cụ chủ trích chuyện tàu để sang nói chuyện ta nên chuyển sang thủ đô ta đó cụ, chứ chẳng lẽ cứ bàn tiếp lấy văn hóa Trung áp cho mình thì còn lạc nữa, cụ đọc kĩ rồi hãy chê chứ :|
Trường An mới là Tầu khựa, Tràng An cũng chưa bao giờ là tên của Hn cả ạ. câu "chẳng thơm...." đó chả dính đang gì đến Đại Đường đế cuốc cả, và cũng ko để chỉ nét thanh lịch kinh kì Thâng Long HN gì sất.

Thì cụ chủ trích chuyện tàu để sang nói chuyện ta nên chuyển sang thủ đô ta đó cụ, chứ chẳng lẽ cứ bàn tiếp lấy văn hóa Trung áp cho mình thì còn lạc nữa, cụ đọc kĩ rồi hãy chê chứ :|
Nick này với ông chủ thớt là 1 à?

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Tác phong, lối ứng xử chỉ là cái phông bề ngoài chúng ta đối với nhau mà thôi. Chả thế đầy kẻ giàu có, học vấn tốt đến khi dính phốt bị phanh phui ra thì ối dồi ôi luôn. Cứ sống làm người tốt, đàng hoàng cái đã. Sau đó là nâng cao kinh tế, sau cùng mới nâng đến cái phông kia. Đói rách thì sang thế nào được, và giàu sang nhưng ko trau dồi, rèn giũa, học tập thì cũng ko sang được đâu. 1 cái nữa là thân hình, khuôn mặt, thần thái nhiều người sinh ra đã có, nhiều người tập luyện cũng ko ra. Nên sống sao để những người quen quanh mình khi nhắc về mình họ có 1 sự tôn trọng nhất định, với em thế là đạt.

Billexim

Xe hơi
Em thì cầm lái cái công nông đầu dọc tay lái càng rồi cụ ạ, nó nặng và ngang vc ra :)) :)) :)) :)) , cáu nhất là đoạn cua vào chỗ bến cát toàn phải nhảy xuống chạy bộ đánh lái. Nói chung đầu dọc nhưng ngang hơn cua, toàn chạy giữa đường :P:P:P:P:P
Con này gặp ngõ nhỏ phố nhỏ thì chạy mất dép, nên phù hợp cho xa lộ hơn :)) , quá kềnh càng., phù hợp nhất làm máy cày thôi cụ

L.C.D

Xe container
Cái thằng cu em Lee Minho này, nó ko phải đập choai số 1 Hàn xẻng, nhưng mà nó có nụ cười vô cùng rạng rỡ, kiểu nhìn nó cười thấy mình vui lây. Vì thế già khú như em vẫn mê nó lắm luôn, ngày nào cũng vào insta ngắm em nó cười :x

Batman

Xe điện

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ là 1 nhân viên cần thiết đối với sếp, sếp cụ rất biết nhìn người
Sếp e là nữ và e cũng nữ ạ. Sếp e cưng tất cả các nhân viên, tất nhiên có bạn cưng hơn chút. Nhưng nói chung là cưng chiều nhân viên ạ.
Sếp giao việc thì sẽ nhắn cho m.ng là: chị nhờ các em giúp chị abc ntn ntkia, xong bọn e xong việc thì sếp cũng cảm ơn này kia ạ. Nên e mới bảo e yêu sếp em lắm

Phòng và vé

Xe tải
Sếp e là nữ và e cũng nữ ạ. Sếp e cưng tất cả các nhân viên, tất nhiên có bạn cưng hơn chút. Nhưng nói chung là cưng chiều nhân viên ạ.
Sếp giao việc thì sẽ nhắn cho m.ng là: chị nhờ các em giúp chị abc ntn ntkia, xong bọn e xong việc thì sếp cũng cảm ơn này kia ạ. Nên e mới bảo e yêu sếp em lắm
Vâng, thế em mới nói sếp mợ rất biết nhìn người và hành sử rất văn minh.
Sếp em thì luôn thích thể hiện quyền lực. Thích mình đi tới đâu là nhân viên nem nép tới đó.

MuathuHN252

Xe cút kít
Vâng, thế em mới nói sếp mợ rất biết nhìn người và hành sử rất văn minh.
Sếp em thì luôn thích thể hiện quyền lực. Thích mình đi tới đâu là nhân viên nem nép tới đó.
Dạ, nó cũng tùy VH cty ạ. Bọn e ko fai cty nn nên cũng đỡ ạ. Từ hồi ra trường h e chỉ gắn bó mỗi cty và cũng chưa có ý định nghỉ cụ ah

Thỏ móm

Xe điện

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Khi tranh luận về vấn đề nào đó thì ta cần phải có chuẩn để sở sánh, nhiều cụ, mợ ở đây có chuẩn "sang" khác nhau. Nên chắc còn lâu mới có kết luận được, mà thói thường, hình như thiếu gì hay quan tâm thứ đó.

Thỏ móm

Xe điện
Dài dòng quá ạ. Nhưng Tràng An không và chưa bao giờ là Hà Nội cụ ơi. Khi Kinh đô từ Hoa Lư dời lên Thăng Long thì những người Hoa Lư không còn là người thủ đô nữa. Và để không làm cho mình thấp kém hơn thì mới có câu :Chẳng thơm cũng thể hoa nhài, Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An. Ý là họ cũng đã từng là người kinh kỳ, thủ đô chứ không phải dân quê mùa. Câu này của người Ninh Bình chứ không phải của người Hà Nội nhé. Bao nhiêu người bị nhầm cái này.
Thỏ cho rằng bác chưa đúng! Chính chủ đề Tràng An này, Thỏ đã tranh luận với 1 bác làm du lịch ở Ninh Bình.
Về thuật ngữ " Tràng An", rõ ràng nguyên gốc là từ bên Tàu và khi sang ta, nó mang hàm ý ám chỉ chốn phồn hoa đô thị. Địa danh Tràng An ở Ninh Bình là có và không ai phủ nhận trước 1010 thì Đô ( tạm dịch Thủ đô) là ở Hoa Lư, tuy nhiên từ sau 1010 thì việc dùng đại từ Tràng An là hàm ý Kinh đô mà lúc này kinh đô đã ở Thăng Long.
Câu đồng dao " Không thơm cũng thể hoa nhài...." thực ra mới chỉ có từ thế kỷ 19 tức là sau khi nhà Nguyễn đổi tên Thăng Long thành Hà nội như ngày nay. Việc người Ninh Bình nhận vơ câu đồng dao này cũng chỉ mới bắt đầu từ khi có phong trào du lịch Tâm linh nở rộ với chùa Bái Đính, Tam cốc- Bích động để làm nổi bật cũng như đánh bóng thôi.

Thề, hôm đó ( Thỏ cũng trích như chủ thớt mà bác du lịch kia chịu đấy)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thỏ cho rằng bác chưa đúng! Chính chủ đề Tràng An này, Thỏ đã tranh luận với 1 bác làm du lịch ở Ninh Bình. Về thuật ngữ " Tràng An", rõ ràng nguyên gốc là từ bên Tàu và khi sang ta, nó mang hàm ý ám chỉ chốn phồn hoa đô thị. Địa danh Tràng An ở Ninh Bình là có và không ai phủ nhận trước 1010 thì Đô ( tạm dịch Thủ đô) là ở Hoa Lư, tuy nhiên từ sau 1010 thì việc dùng đại từ Tràng An là hàm ý Kinh đô mà lúc này kinh đô đã ở Thăng Long. Câu đồng dao " Không thơm cũng thể hoa nhài...." thực ra mới chỉ có từ thế kỷ 19 tức là sau khi nhà Nguyễn đổi tên Thăng Long thành Hà nội như ngày nay. Việc người Ninh Bình nhận vơ câu đồng dao này cũng chỉ mới bắt đầu từ khi có phong trào du lịch Tâm linh nở rộ với chùa Bái Đính, Tam cốc- Bích động để làm nổi bật cũng như đánh bóng thôi. Thề, hôm đó ( Thỏ cũng trích như chủ thớt mà bác du lịch kia chịu đấy)
TRƯỜNG AN HOÀI CỔ (ca trù của Nguyễn Công Trứ).

Mưỡu:
Chẳng thơm cũng thể hoa nhài
Dẫu không lịch sự cũng người Tràng An

Nói:
Hồi thủ khả liên ca vũ địa
Đất Tràng An là cổ đế kinh
Nước non một dải hữu tình
Trời Nam Việt gây đồ đế kỷ
Người thôn ổ, dấu phong lưu thành thị
Đất kinh kỳ riêng một áng lâm tuyền
Ven sườn non tiếng mục véo von
Im mặt nước buồm ngư thong thả
Hoa thảo kỷ kinh xuân đại tạ
Giang sơn trầm tiếu cổ hưng vong
Tranh thiên nhiên riêng một bức tang thương
Khách du lãm coi nhường thăm hỏi
Đã mấy độ sao dời vật đổi
Nào vương cung đế miếu đâu nào
Mỉa mai vượn hót oanh chào

(Việt Nam ca trù biên khảo, Nhà in Văn Khoa, Sài Gòn, 1962. Tác giả: Đỗ Bằng Đoàn, Đỗ Trọng Huề).