[Funland] Học sinh gặp tai nạn khi tham gia trải nghiệm cuối năm

Ocdaonho

Xe tải
Thứ 1 cụ nên đọc lại bài tôi còm rồi hãy phán, tôi đề cập đến việc thông qua khi tổ chức cho cả tập thể lớp, chứ không phải nhóm nhỏ. Tôi cũng chưa đề cập gì đến nhóm đi chơi chết đuối này.
Thứ 2 tôi m éo phải cụ đội cô lên đầu (theo cách cụ gọi) với một cụ khác nhé.
Tôi đọc rất kĩ cụm từ “tổ chức cho cả tập thể lớp” , tức là bao gồm tất cả học sinh + Có thể là tất cả các PH đều đi, nhưng chương trình nằm ngoài kế hoạch của nhà trường mà chỉ là PH thự phát, tự tổ chức. Chả liên quan gì đến trường với cô là phải bắt buộc phải “thông qua”. Phụ huynh toàn toàn có thể tự bàn bạc, lên kế hoạch và nếu thích thì mời cô, mà thấy chuyến đi ko hợp với cô thì ko cần mời.

Nên tôi mới thấy những người lúc nào cũng phải rón rén chờ cô thông qua mới dám đi chơi như cụ là “đội cô lên đầu” đấy ạ.
Xin lỗi nếu tôi vs mấy cụ khác nói thế là quá lời.

Hự.

Xe điện
Cụ nghe câu chết đuối vớ được cọc chưa? Họ sẽ bám cực chặt bằng tất cả sức lực có thể. Nên kinh nghiệm cứu người đuối nước là phải dìm cho đuối hẳn rồi túm tóc lôi vào bờ.
Em được hướng dẫn là dùng cạnh bàn tay chém mạnh vào gáy cho ngất đi rồi mới dìu vào bờ. Tất nhiên đừng chém mạnh quá. Em bơi cũng ko tốt nên cũng ko dám mạo hiểm bơi ở chỗ nguy hiểm nên cũng chưa bao giờ phải cứu hay bị cứu. Thời cấp 2 buổi chiều dấu bố mẹ cùng bạn lên tập bơi ở hồ Tây. Buộc dây cái can 20 lít vào cổ tay rồi xuống hồ thôi. Đến năm cấp 3 bơi thạo rồi bố mẹ mới biết vụ này. Tí ăn quật.

XSim

Xe container
Thứ 1 cụ nên đọc lại bài tôi còm rồi hãy phán, tôi đề cập đến việc thông qua khi tổ chức cho cả tập thể lớp, chứ không phải nhóm nhỏ. Tôi cũng chưa đề cập gì đến nhóm đi chơi chết đuối này.
Thứ 2 tôi m éo phải cụ đội cô lên đầu (theo cách cụ gọi) với một cụ khác nhé.
Cụ mới vô lý khi đòi hỏi trách nhiệm của trường, của cô giáo khi BPH tự tổ chức. Về nguyên tắc phụ huynh mới là người quyết định có cho con đi không và chịu trách nhiệm chính cho việc này, trường lớp chỉ có thể có ý kiến chứ không có thể ngăn cấm được. Cụ nói đúng là phần lớn sẽ báo cho cô nhưng cô giáo cũng ở tình thế không thể ngăn cấm được nên không thể trách cô giáo.

lai 4 fun

Xe tải
Trường hợp của lớp con em đang lên phương án vote tổ chức cho đi 2 ngày 1 đêm ( cấp 3). Trường và cô giáo CN lớp con đều ko tổ chức và ko chịu trách nhiệm về việc này. Cô giáo CN cũng ko khuyến khích vì chắc cô cũng sợ chịu trách nhiệm ( cô phải quản lũ giặc này trên lớp chắc cũng đủ mệt ) . Thấy các cụ tranh luận việc cô và nhà trường có biết hay không thì em lấy trường hợp cụ thể của con em ạ. Trường ko tổ chức , cô CN thì có biết nhưng cũng ko khuyến khích và cho phụ huynh học sinh tự tổ chức. Nếu mời có cô tham gia có cô không tham gia với lớp. Còn trường thằng út nhà em thì công lập nếu tổ chức toàn đi mấy trang trại sinh thái có hướng dẫn viên rồi các cô đi theo. Đi kiểu đấy cũng khá yên tâm ạ.

fadco

Xe container
Em ko hiểu sao giờ lắm chương trình giã ngoại giã nội thế, năm nào cũng 1 vài lần cho các cháu, ko đi thì con mình nó mè nheo mà đi thì ph ở nhà đứng ngồi ko yên, gọi là dã ngoại cho oai oách chứ loanh quanh cũng chỉ mấy trò cho thú ăn, tưới cây trồng cây, trèo cây lội suối...gia đình năm nào chả cho đi mấy lần, đi mình ko dám rời mắt lũ nhóc vì bọn nó hiêua động, ngoài ra hè còn hay có mấy khóa trải nghiệm với trại hè....thổ tả gì nữa, em là em xin chịu, con mình mà giao cho người khác quản là ko yên tâm!

BMW X10

Xe điện
Nói chuyện bơi thì
1. Biết bơi, bơi giỏi ở vùng nước đóng khác hoàn toàn vùng nước mở các cụ nhé. Chưa kể đi chơi thì là vùng nước lạ mình không thuộc địa hình, dòng chảy nên không nói hay được. Thủy, hỏa, đạo tặc - Thủy đứng đầu đấy ạ.
2. Biết bơi và cứu người khác nhau hoàn toàn. Nguyên tắc cứu người đầu tiên là an toàn bản thân, sau nữa cứu người chết đuối bằng cách nhảy xuống kéo là cách khó nhất và nguy hiểm nhất đòi hỏi các kỹ năng cứu hộ được rèn luyện bài bản. Các cụ cứ bàn nhau đấm cho ngất với túm tóc làm gì. Đừng tự tin biết bơi là cứu được người.
3. RIP các cháu và gia đình. Rủi ro ở khắp nơi nên các cụ bớt chút Toán, Văn, Anh của các cháu để dạy bơi, dạy thể lực, ngồi nói chuyện với con các kiến thức, kỹ năng nhận biết nguy hiểm để giảm bớt rủi ro.
Tôi xui đấm đấy ạ, và bác đừng hiểu wording như thế. :D
Đúng là Biết bơi và Cứu người là khác nhau, và không cần bơi giỏi cho lắm.
Thầy nó dạy tôi từ khi tôi bơi kém, giờ vẫn kém.

Cái chính là nó dạy tôi biết cái gì là nguy hiểm cho mình để mà tránh, đúng Quy định "Nguyên tắc cứu người đầu tiên là an toàn bản thân".

nowhereland

Xe điện
Cụ mới vô lý khi đòi hỏi trách nhiệm của trường, của cô giáo khi BPH tự tổ chức. Về nguyên tắc phụ huynh mới là người quyết định có cho con đi không và chịu trách nhiệm chính cho việc này, trường lớp chỉ có thể có ý kiến chứ không có thể ngăn cấm được. Cụ nói đúng là phần lớn sẽ báo cho cô nhưng cô giáo cũng ở tình thế không thể ngăn cấm được nên không thể trách cô giáo.
Chỗ nào mình đòi trách nhiệm của cô và trường, trách cô giáo......... bạn chỉ giúp mình được không, dạo này trí nhớ kém quá.

nowhereland

Xe điện
Em được hướng dẫn là dùng cạnh bàn tay chém mạnh vào gáy cho ngất đi rồi mới dìu vào bờ. Tất nhiên đừng chém mạnh quá. Em bơi cũng ko tốt nên cũng ko dám mạo hiểm bơi ở chỗ nguy hiểm nên cũng chưa bao giờ phải cứu hay bị cứu. Thời cấp 2 buổi chiều dấu bố mẹ cùng bạn lên tập bơi ở hồ Tây. Buộc dây cái can 20 lít vào cổ tay rồi xuống hồ thôi. Đến năm cấp 3 bơi thạo rồi bố mẹ mới biết vụ này. Tí ăn quật.
Thôi, chém xong không may chết thật xét nghiệm lại thấy nguyên nhân do bị đánh chết thì bỏ bu.

3077

Xe container
Đang lẽ cho nó đuối đã. Em bơi tốt nhưng ko kinh nghiệm vì thấy nó đuối cứ nghĩ gần chỉ cần kéo là vào nhưng thực sự kinh hoàng khi bị đạp với ghì cổ mình. May ko thì cũng dc 20 năm. Sinh viên nên phi xe máy đi chơi
Thủy triều lên mà đợi nó đuối em nghĩ bị kéo ra xa lắm rồi, nó không phải như trong hồ bơi. Bữa em đi tắm ở biển Thuận An mà sóng mạnh ở Sầm Sơn, bọn trẻ con chơi chỗ ngang đầu gối mà em vẫn ghê vì sóng đập bọn bé còn ngã, e phải đứng ngoài canh chúng nó

XSim

Xe container
Chỗ nào mình đòi trách nhiệm của cô và trường, trách cô giáo......... bạn chỉ giúp mình được không, dạo này trí nhớ kém quá.
Em cũng chả rảnh đi tìm lại bài của cụ, cụ không đòi trách nhiệm của nhà trường thì thôi. Vậy cụ đang muốn chỉ ra cái gì, BPH sẽ phải báo và cô giáo đã biết việc đi chơi, thế thôi à?

lum..zzz

Xe điện
Thủy triều lên mà đợi nó đuối em nghĩ bị kéo ra xa lắm rồi, nó không phải như trong hồ bơi. Bữa em đi tắm ở biển Thuận An mà sóng mạnh ở Sầm Sơn, bọn trẻ con chơi chỗ ngang đầu gối mà em vẫn ghê vì sóng đập bọn bé còn ngã, e phải đứng ngoài canh chúng nó
Ah em nhắc vụ em kéo 2 đứa bạn năm 2003 ở suối thôi.

TorienT

Xe container
Tôi xui đấm đấy ạ, và bác đừng hiểu wording như thế. :D
Đúng là Biết bơi và Cứu người là khác nhau, và không cần bơi giỏi cho lắm.
Thầy nó dạy tôi từ khi tôi bơi kém, giờ vẫn kém.

Cái chính là nó dạy tôi biết cái gì là nguy hiểm cho mình để mà tránh, đúng Quy định "Nguyên tắc cứu người đầu tiên là an toàn bản thân".
Cụ ơi, đấm, chém vào gáy đúng là gây ngất nhưng trong tư thế mình đang bơi, chân không có chỗ phát lực, thực hiện dưới sức cản của dòng nước, tâm lý bản thân chắc chắn không bình tĩnh, đối tượng đang quẫy đạp thì đấm với chém khả năng trúng nó thấp lắm cụ ơi :( Sau đấy tay bơi, tay kéo người vào bờ mà lại không bơi giỏi nữa là sao. Em dạy con yêu cầu bắt buộc là ra vùng nước mở là phải mang phao - mặc dù con em bơi cả cây số được. Dưới nước không bao giờ nói hay được.

XSim

Xe container
Cái khác em không bàn với cụ, cái này em thấy cụ quá lý thuyết. Không biết cụ đã bị chuột rút bao giờ chưa? Đối với người không quen, chuột rút sẽ đau đến mức hét ầm lên và lấy hai tay ôm cái chân đó. Bị chuột rút lúc đang bơi mà theo phản xạ trên thì nước vào họng khỏi kêu và chìm như cục đá luôn chứ không có thời gian mà bơi bằng tay nữa đâu ạ.
Cụ ấy nói đúng đấy. Em cũng từng có lần bơi một mình ở ao rồi bị chuột rút một chân, em lúc đầu hoảng phết sau bình tĩnh dùng hai tay và một chân còn lại vào bờ. Sau vụ đó em mấy lần bị chuột rút nữa, có lần còn bị ở biển sóng to nhưng vẫn bình tĩnh vào bờ được. Không dám chém to nhưng em bơi không ngại vấn đề chuột rút, nhiều lần em bị rồi tự xử lý cho hết chuột rút rồi lại bơi tiếp như bình thường mà không cần phải vào bờ.

TorienT

Xe container
Thời đó HT năm nào cũng đi vài chiến sĩ.

taiadau

Xe điện
Lớp con em đã từng đi đúng chỗ này, nói chung vui và cảm giác bình thường ko có gì nguy hiểm cả. Mò ngao, bắt ốc chỗ cồn cát rồi lội ra khu bùn có rừng ngập mặn lấy vài cái cây gì e quên mất tên mang về cắm vào lọ nước mà sống cả mấy tháng sau. Nói chung vụ này là đen đủi và thiếu an toàn của bên làm du lịch. Các tour du lịch ở đây là bình thường và là khu du lịch sinh thái nổi tiếng của Nam Định nên việc BPH chọn đi dã ngoại ở đây là rất bình thường. Tât nhiên, các phụ huynh có thể lựa chọn đi chỗ này chỗ kia theo sở thích của cá nhân... điều đó không có nghĩa đi ở đây là sai trái. Rất tiếc và buồn cho sự việc này,... các vị phụ huynh cũng nên cố găng cho con cái mình học thêm các kỹ năng sống cần thiết (như bơi lội)... để phần nào đó giảm thiểu được những rủi ro bất ngờ trong cuộc sống.

taiadau

Xe điện
Cụ ấy nói đúng đấy. Em cũng từng có lần bơi một mình ở ao rồi bị chuột rút một chân, em lúc đầu hoảng phết sau bình tĩnh dùng hai tay và một chân còn lại vào bờ. Sau vụ đó em mấy lần bị chuột rút nữa, có lần còn bị ở biển sóng to nhưng vẫn bình tĩnh vào bờ được. Không dám chém to nhưng em bơi không ngại vấn đề chuột rút, nhiều lần em bị rồi tự xử lý cho hết chuột rút rồi lại bơi tiếp như bình thường mà không cần phải vào bờ.
Cụ ấy nói ko đúng tí nào mợ ơi,... sợ chuột rút chân thì khi đi tập bơi lại cang nên luyên chân hơn để tránh cho đỡ chuột rút sau này... chứ ko phải cố bơi bằng tay giảm bơi chân :D. Còn tay, chân khi bơi tập ntn là do các kiểu bơi và phong cách bơi quyết định....Chuột rút khi bơi thường có dấu hiệu trước và mình cảm nhân được (như trường hợp của mợ, và mợ có thể tự xử lý được)...nên ko bị năng như nhưng môn va chạm mạnh như bóng đá (đa phần chuột rút cứng, co cơ và cần trợ giúp của người khác )

theanh90

Xe tăng
Quê em nhiều ao hồ, sông ngòi. Thời em zai gái 4, 5 tuổi là biết bơi hết hết, nghỉ Hè ở nhà tự do bơi lội sông hồ, và cũng có một số chết đuối tầm 4, 5t khi chưa kịp biết bơi.
Ngày xưa tai nạn đuối nước nó ít được truyền thông nên chẳng sợ gì cả. Giờ truyền thông phát triển nên cứ mùa nóng là lại có vài vụ đuối nước lên báo.

XSim

Xe container
Cụ ấy nói ko đúng tí nào mợ ơi,... sợ chuột rút chân thì khi đi tập bơi lại cang nên luyên chân hơn để tránh cho đỡ chuột rút sau này... chứ ko phải cố bơi bằng tay giảm bơi chân :D. Còn tay, chân khi bơi tập ntn là do các kiểu bơi và phong cách bơi quyết định....Chuột rút khi bơi thường có dấu hiệu trước và mình cảm nhân được (như trường hợp của mợ, và mợ có thể tự xử lý được)...nên ko bị năng như nhưng môn va chạm mạnh như bóng đá (đa phần chuột rút cứng, co cơ và cần trợ giúp của người khác )
Luyện bơi chỉ bằng tay để khi chuột rút chân thì tay có thể bơi được là đúng rồi còn gì cụ.

Cụ kia nói chuột rút là phải đau đớn phải la hét thì em thấy chả đúng tí nào, cứ từ bản thân em mà suy ra. Còn cụ nói chuột rút mình cảm nhận được biết trước thì cũng không đúng, chả ai biết trước mà lại vẫn để mình bị chuột rút nguy hiểm cả. Ví dụ em kinh nghiệm sẽ cảm giác phần nào chân mình có thể sẽ bị chuột rút thì em sẽ không cố đạp mạnh chân mà vận động từ từ, đến khi cảm giác yên tâm rồi mới bơi tiếp.