[Funland] Học sinh gặp tai nạn khi tham gia trải nghiệm cuối năm

nowhereland

Xe điện
Em cũng chả rảnh đi tìm lại bài của cụ, cụ không đòi trách nhiệm của nhà trường thì thôi. Vậy cụ đang muốn chỉ ra cái gì, BPH sẽ phải báo và cô giáo đã biết việc đi chơi, thế thôi à?
Vậy tốt nhất cụ không nen quote bài mình nữa, mĩnh cũng không rảnh để trả lời cụ.

manhanoi

Xe tăng
Em thấy nhiều nơi cho cấp 1 vào Thuỷ cung, Tini word vừa mát vừa lành chơi cả ngày xong ra ăn uống.

Ôi thích quá

Xe buýt
em kinh nghiệm sẽ cảm giác phần nào chân mình có thể sẽ bị chuột rút thì em sẽ không cố đạp mạnh chân mà vận động từ từ,
em cũng cảm nhận như cụ, chuột rút dưới nước cảm nhận là nó ko co rút bàn chân, ngón chân như chạy, đá bóng.
lúc đó cần nhất là bình tĩnh và kiểm soát cái chân sao cho nó ko bị căng hơn và tìm cách thả lỏng cơ cho nó, để có tg làm điều này thì cơ thể phải nổi, người ngửa và tay quạt nhẹ, em thấy hiệu quả.
Còn các cụ khác thấy nó vô ích có thể chuột rút các cụ ấy gặp phải nó vả như cầu thủ đá bóng cường độ cao, cái này em chưa gặp bao giờ

taiadau

Xe điện
Luyện bơi chỉ bằng tay để khi chuột rút chân thì tay có thể bơi được là đúng rồi còn gì cụ.

Cụ kia nói chuột rút là phải đau đớn phải la hét thì em thấy chả đúng tí nào, cứ từ bản thân em mà suy ra. Còn cụ nói chuột rút mình cảm nhận được biết trước thì cũng không đúng, chả ai biết trước mà lại vẫn để mình bị chuột rút nguy hiểm cả. Ví dụ em kinh nghiệm sẽ cảm giác phần nào chân mình có thể sẽ bị chuột rút thì em sẽ không cố đạp mạnh chân mà vận động từ từ, đến khi cảm giác yên tâm rồi mới bơi tiếp.
Vâng thì mời các cụ cứ luyện bơi bằng tay để khi chuột rút chân thì bơi được ạ :D
Chuột rút khi bơi thường là sẽ bị nháy ở cơ bắp và có thể bị rút nhẹ.... lúc đó mình biết và điều chỉnh cách bơi hoặc xoa bóp...căng cơ ngay để tránh bị rút nặng cứng cơ luôn. Khác với chuột rút khi chơi các môn thể thao vận động mạnh như đá bóng... thường là bị chuột rút nặng, cứng, co cơ ngay lập tức và rất khó tự mình xử lý. Ý em là vậy
Với kinh nghiệm bơi tư bé và tham gia khá nhiều các hoạt động phong trào bơi lội ở mức xã hội hóa :) thì em nói thật là các cụ cứ cho con mình tập bơi đúng kiểu bài bản đi, lúc đó bơi tay hay chân hay gì gì đó nó là tất lẽ dĩ ngẫu ạ và càng giảm thiểu khả năng bị chuột rút. Tóm lại giờ bay nhiều là rất cần thiết ko cần luyện chỉ tay hay chân gì đâu,... lúc đó chỉ tập tay hay tập chân chỉ là nhưng drills để nâng cao trình độ bơi lội thôi ạ

pig_dragon_83

Xe tải
Lại nhớ ngày xưa bác em ở Giao Thủy Xuân Thủy (năm 95 96 gì đó), bố mẹ cho về quê học, trước nhà có con sông, hình như là sông hồng. Sau nhà có vườn chuối , rau và ao cá.
Trải nghiệm 2 mùa hè ở đó, đúng là thú vị, sáng 5h dậy, tối 9h đi ngủ, ko tivi, ko điện thoại, ko internet. Giải trí là chơi đá bóng, tắm sông, câu cá, đá bóng, trèo cây với tụi trẻ ở đó. Nghĩ lại giống như trong câu truyện Nguyễn Nhật Ánh vậy.
Giờ thằng ku con chỉ thích bóng rổ, lắp lego, xem điện thoại, youtube...

Ôi thích quá

Xe buýt
Vâng thì mời các cụ cứ luyện bơi bằng tay để khi chuột rút chân thì bơi được ạ :D
Chuột rút khi bơi thường là sẽ bị nháy ở cơ bắp và có thể bị rút nhẹ.... lúc đó mình biết và điều chỉnh cách bơi hoặc xoa bóp...căng cơ ngay để tránh bị rút nặng cứng cơ luôn. Khác với chuột rút khi chơi các môn thể thao vận động mạnh như đá bóng... thường là bị chuột rút nặng, cứng, co cơ ngay lập tức và rất khó tự mình xử lý. Ý em là vậy
Với kinh nghiệm bơi tư bé và tham gia khá nhiều các hoạt động phong trào bơi lội ở mức xã hội hóa :) thì em nói thật là các cụ cứ cho con mình tập bơi đúng kiểu bài bản đi, lúc đó bơi tay hay chân hay gì gì đó nó là tất lẽ dĩ ngẫu ạ và càng giảm thiểu khả năng bị chuột rút. Tóm lại giờ bay nhiều là rất cần thiết ko cần luyện chỉ tay hay chân gì đâu,... lúc đó chỉ tập tay hay tập chân chỉ là nhưng drills để nâng cao trình độ bơi lội thôi ạ
chuột rút rồi mà còn bơi chân bị chuột rút hay xoa bóp dưới nước thì ... chịu
Bài này cao cấp quá

congthuong

Xe điện
Tại các bãi bồi ngập mặn, còn có 1 mối nguy hiểm là cát lún.
Khi lún vào thì sức 1 vài người không thể kéo lên nổi.

Đây là video hướng dẫn cách thoát khỏi cát lún.

hi vọng các cụ phổ biến cho các cháu biết và có kinh nghiệm để tránh khỏi các tai nạn đáng tiếc này.

XSim

Xe container
Em thì chả biết cụ nói đúng sai thế nào, chỉ thấy một vấn đề logic đơn giản ở đây là đang nói bơi cụ cứ trèo sang môn khác làm gì :))

Ôi thích quá

Xe buýt

hi vọng các cụ phổ biến cho các cháu biết và có kinh nghiệm để tránh khỏi các tai nạn đáng tiếc này.
Bài này cũng được phản biện rồi cụ, nó chỉ phù hợp nơi đất dẻo và không có nước bề mặt ùa về thôi, cát hạt kiểu bãi giữa sông hồng thì lại ko dùng được

tomo21311

Xe tăng
Em nghĩ vụ này chủ yếu do nhà thuyền ko để ý hoặc bỏ mặc các PH và HS chơi ở đó. Khu vực biển phía bắc biên độ triều rất lớn lên đến 4m, nếu chơi trên bãi cạn mà không tham khảo trước xem thời điểm triều lên thì rất nguy hiểm. Vì chỉ 1-2 tiếng mà nước lên đến cả mét thì với bọn trẻ là rất nguy hiểm vì lúc đó còn chả biết chỗ nào nông sâu ra sao, dòng chảy cũng bắt đầu mạnh lên. Ở các vùng cửa sông và lạch triều lúc triều rút mà rơi xuống thì bơi thiện chiến cũng đứt.

refund37

Xe hơi
Thằng thứ 2 nhà em lớp 10, hôm qua lớp cũng tổ chức cho đi chơi, nhưng đi Sóc sơn cho gần, làm tối qua mấy phụ huynh lên vui cùng các con mà các bố mẹ uống hết mấy thùng bia.

taiadau

Xe điện
chuột rút rồi mà còn bơi chân bị chuột rút hay xoa bóp dưới nước thì ... chịu
Bài này cao cấp quá
Cụ cố gắng đọc kỹ chút,.... khi bơi lội, chuột rút thường báo hiệu bằng cách rút nhẹ ở bắp....mà ko phải rút cứng cơ luôn như trong bóng đá, lúc đó mình xử lý cụ ạ. Tiện em cũng hỏi luôn cụ, cụ có kinh nghiệm bơi đường dài ko thế...đã bơi khoảng cách tầm vài km open chưa (sông, suối biển...)... vì nói thật nếu cụ bơi rồi thì cụ sẽ hiểu nhưng điều em nói bên trên.

Ôi thích quá

Xe buýt
Cụ cố gắng đọc kỹ chút,.... khi bơi lội, chuột rút thường báo hiệu bằng cách rút nhẹ ở bắp....mà ko phải rút cứng cơ luôn như trong bóng đá, lúc đó mình xử lý cụ ạ. Tiện em cũng hỏi luôn cụ, cụ có kinh nghiệm bơi đường dài ko thế...đã bơi khoảng cách tầm vài km open chưa (sông, suối biển...)... vì nói thật nếu cụ bơi rồi thì cụ sẽ hiểu nhưng điều em nói bên trên.
Cụ mô tả thì em tích cực học hỏi thôi: Mát xa chân chuột rút dưới nước như nào ạ?

XSim

Xe container

Cái vụ chìm trong cát sa mạc, hay chìm trong bùn ở rừng rậm, ... em toàn thấy trên phim thôi. Hồi lâu em đọc wiki hay bài báo nào nói là thực tế rất khó bị chìm ngỉm như vậy với một người khỏe mạnh biết vùng vẫy.

taiadau

Xe điện
Em thì chả biết cụ nói đúng sai thế nào, chỉ thấy một vấn đề logic đơn giản ở đây là đang nói bơi cụ cứ trèo sang môn khác làm gì :))
Thì em phân biệt các trường hợp chuột rút thôi mợ,...nhấn mạnh là chuột rút ở bơi nó ko gắt như các môn kia, và có dấu hiệu... nên mình hoàn toàn có thể xử lý được, cần bình tĩnh là ok. Em bơi cũng hay bị mà, có nhiều lúc bơi đập 1 chân thôi, ace bơi dài nói chung đều gặp mà.

congthuong

Xe điện
Bài này cũng được phản biện rồi cụ, nó chỉ phù hợp nơi đất dẻo và không có nước bề mặt ùa về thôi, cát hạt kiểu bãi giữa sông hồng thì lại ko dùng được
Vâng em vẫn phải nhớ để nếu nhỡ 1 ngày rơi vào nơi đất dẻo thì sao ?

Hay cụ nghĩ đi đâu nó cũng như bãi giữa sông Hồng ?

Cụ có bài phản biện thì chia sẻ lên cho mọi người học đi.

xukthal

Xe lăn

Ôi thích quá

Xe buýt
Vâng em vẫn phải nhớ để nếu nhỡ 1 ngày rơi vào nơi đất dẻo thì sao ?

Hay cụ nghĩ đi đâu nó cũng như bãi giữa sông Hồng ?

Cụ có bài phản biện thì chia sẻ lên cho mọi người học đi.
Em chia sẻ để nhận diện tình huống dùng thôi. Ở mình sụt cát thì hay gặp hơn cụ ạ

taiadau

Xe điện
Cụ mô tả thì em tích cực học hỏi thôi: Mát xa chân chuột rút dưới nước như nào ạ?
Đơn gian mà cụ, dừng bơi tạ chỗ, lấy hơi,... duỗi thẳng chân bị rút, gập mũi bàn chân hết sức về phía ống đồng để căng bắp chân,... sau đó từ từ xoa bóp bắp khi đã hết bị rút.... sau đó đỡ rồi thì tiếp tục bơi từ từ, thay đổi cách đập chân cho phù hợp, thậm chỉ bỏ nhịp đập chân đó nêu cần thiết. Thực ra bơi hay đạp xe dài hay bị chuột rút nhất là khi thay đổi tư thế (kinh nghiệm ạ),...với đạp xe là ra cá hay tháo giày... với bơi là đeo lại kính bị tụt khi đang bơi hoặc thậm chí kiễng chân ở bể bơi sau khi bơi 1 đoạn dài... Em nói nghiêm túc và là kinh nghiệm bọn em khi chơi thể thao ạ, và em nghĩ ai chơi thể thao nhiều đều sẽ hiểu.

Ôi thích quá

Xe buýt
Đơn gian mà cụ, dừng bơi tạ chỗ, lấy hơi,... duỗi thẳng chân bị rút, gập mũi bàn chân hết sức về phía ống đồng để căng bắp chân,... sau đó từ từ xoa bóp bắp khi đã hết bị rút.... sau đó đỡ rồi thì tiếp tục bơi từ từ, thay đổi cách đập chân cho phù hợp, thậm chỉ bỏ nhịp đập chân đó nêu cần thiết. Thực ra bơi hay đạp xe dài hay bị chuột rút nhất là khi thay đổi tư thế (kinh nghiệm ạ),...với đạp xe là ra cá hay tháo giày... với bơi là đeo lại kính bị tụt khi đang bơi hoặc thậm chí kiễng chân ở bể bơi sau khi bơi 1 đoạn dài... Em nói nghiêm túc và là kinh nghiệm bọn em khi chơi thể thao ạ, và em nghĩ ai chơi thể thảo nhiều đều sẽ hiểu.
Vầng, cơ bản là xử lý sao cho chuột rút nó ko tăng. Cụ xử lý vậy là hợp lý rồi. Con em mới chỉ cho bơi bể và em cũng chỉ bị chuột rút ở giữa bể, lúc thì làm như cụ, lúc thì em ngửa người quạt tay 1 chân vào bờ thôi, tùy lúc mệt khỏe như nào