[Funland] Học nghề tuổi 40

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn

wildness

Xe điện
Đọc hết các comment thì thấy tầm hơn 40 tuổi thật khó chọn nghề được, nhất là những nghề cần sức khỏe. cuối cùng vẫn là nghề nào nó chọn mình thôi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Về mở quán nhậu đi cụ ơi, văn hóa ăn nhậu của người Việt Nam ta thì bất diệt rồi, cụ nên đi học khóa nấu ăn để về nấu đồ mồi đồ nhậu cho ngon là được.
Nấu ăn em nghĩ ổn nhất, tuy vất nhưng không nguy hiểm, ảnh hưởng gì khi tuổi cao, sau có nhiều hướng để chọn.
Cái này hợp cụ chủ thớt.
Nấu ăn kết hợp chuyên môn về rượu

TorienT

Xe container
Nói nghiêm túc là nên học nghề "thợ đụng" ạ. Giờ việc điện, nước, khoan, đục dân dụng rất thiếu thợ chỉn chu. Em nói chỉn chu chứ không cần giỏi. Ngày 4,5 đầu việc là tháng 20tr rồi. Mà cái này thì làm đến 65 được (bác thợ quen em) lại chủ động thời gian và sức khỏe. Thế hệ trẻ giờ chuyên môn cao nhưng ít tháo vát hơn thế hệ cũ, cơ hội đấy ạ.

Húp sụp sụp

Xe điện
Nói nghiêm túc là nên học nghề "thợ đụng" ạ. Giờ việc điện, nước, khoan, đục dân dụng rất thiếu thợ chỉn chu. Em nói chỉn chu chứ không cần giỏi. Ngày 4,5 đầu việc là tháng 20tr rồi. Mà cái này thì làm đến 65 được (bác thợ quen em) lại chủ động thời gian và sức khỏe. Thế hệ trẻ giờ chuyên môn cao nhưng ít tháo vát hơn thế hệ cũ, cơ hội đấy ạ.
Mua đầy đủ tool hết khoảng 100 củ là làm nhòe, có công cụ tốt thì kiểu gì cũng đạt chất lượng cho mấy việc phổ thông

nvht

Xe điện
Chào các cụ các mợ ,em sinh năm 84 năm nay cũng gần 40 rồi
Hiện tại e đang làm sales cho 1 nhãn rượu ,tháng nhiều tháng ít nói chung ko tiêu pha hoang phí thì cũng đủ sống .Nghề sales thì nó bạc, chạy nhảy lung tung ,nên em muốn có cái nghề khi về già còn kiếm cơm ,kiếm cháo
Em đang muốn đi học thêm 1 cái nghề , cụ thể là sửa chữa điện lạnh, hay đại loại liên quan đến sữa chữa.Vì bản thân em khoái chọc ngoáy máy móc linh tinh
Em đang băn khoăn không biết giờ nên học sửa chữa cái gì trong mấy cái này
Điện thoại , điện lạnh, tivi ,máy tính ,latop ...
Trên này em thấy toàn các cụ trông xa hiểu rộng ,mạn phép nhờ các cụ tư vấn xem khoảng 20 năm nữa nghề nào sống dc trong những nghề em nêu trên .
Em cảm ơn .Chúc cccm đầu tuần năng lượng & may mắn
Học sửa Robot đi cụ

thichlexus

Xe điện
Nghiêm túc thì em thấy nghề điện lạnh mà làm có tâm thì việc nhiều và kiếm khá.
Nhu cầu sửa điều hòa, tủ lạnh, tủ đông, máy giặt, sấy, bình nóng lạnh quanh năm.
Chỉ cần làm cẩn thận thì khách cũ giới thiệu khách mới đã không hết việc.

Vomoicuoi

Xe tăng
Thớt này rất hay , vì trên of đa phần các cụ đều khá cứng tuổi. Nhiều ng cũng có ý định chuyển nghề

pqh

Xe tải
Em cũng thấy mấy cái sửa chữa dân dụng mà tỉ mỉ, cẩn thận và có tâm thì ko thiếu khách ruột

CB4OO

Xe hơi
Bạn đại học của em có ông bố đi XKLĐ bên liên xô rồi ở bên ý luôn, mãi đến đợt covid thì về nước thăm cháu rồi k quay lại đc do lock down nên mới ở lại vn thêm. Trong thời gian ý ông cụ rảnh rang mua cái nhà cũ ở phố cổ, bên ý chi phí thợ thuyền đắt đỏ nên ng ta tự làm mấy việc lặt vặt sửa chữa trong nhà. Mua cái nhà cũ về ông tự sửa sang lại đàng hoàng tử tế, tính ở thì đợt ý sốt đất ng ta trả lãi thế là cụ chốt profit 30% luôn. Thế là lại lao vào guồng quay mới cứ đi mua về rồi tự sơn sửa bán lại. Quanh quanh cũng được 2 3T trong mấy năm covid vừa rồi. :))
Năm 2023 vừa rồi ông cụ máu quá lại dồn cả tiền lãi + vốn với đi vay thêm đánh quả to, hì hụi sữa chữa nửa năm trời xong thì dính suy thoái nên vừa rồi mãi mới cắt lỗ đc. Hơi đen nhưng cũng rất sáng cửa cho bác nào muốn chuyển nghề thợ đụng

TorienT

Xe container
Bạn đại học của em có ông bố đi XKLĐ bên liên xô rồi ở bên ý luôn, mãi đến đợt covid thì về nước thăm cháu rồi k quay lại đc do lock down nên mới ở lại vn thêm. Trong thời gian ý ông cụ rảnh rang mua cái nhà cũ ở phố cổ, bên ý chi phí thợ thuyền đắt đỏ nên ng ta tự làm mấy việc lặt vặt sửa chữa trong nhà. Mua cái nhà cũ về ông tự sửa sang lại đàng hoàng tử tế, tính ở thì đợt ý sốt đất ng ta trả lãi thế là cụ chốt profit 30% luôn. Thế là lại lao vào guồng quay mới cứ đi mua về rồi tự sơn sửa bán lại. Quanh quanh cũng được 2 3T trong mấy năm covid vừa rồi. :))
Năm 2023 vừa rồi ông cụ máu quá lại dồn cả tiền lãi + vốn với đi vay thêm đánh quả to, hì hụi sữa chữa nửa năm trời xong thì dính suy thoái nên vừa rồi mãi mới cắt lỗ đc. Hơi đen nhưng cũng rất sáng cửa cho bác nào muốn chuyển nghề thợ đụng
Thế hệ cũ việc gì cũng đến tay nên biết tuốt ạ, giờ từ kĩ năng việc nhà làm chỉn chu lên thành thợ đụng là sống ổn. Giờ nhiều gia đình đàn ông không biết thay bóng đèn em thấy cũng kha khá nên nhu cầu khá lớn.

Vietex

Xe điện
Em u40 đey, rất cần học tiếng trung mà lười quớ
Giờ hưởng thụ quen rồi , quá lười học
Cụ có thời gian rảnh buổi tối k? Có thì đăng kí đi học thôi. Vui lắm. Ngày xưa em đi học lớp văn bằng 2 tiếng anh buổi tối, lớp tiếng Hàn buổi tối. Nghe các em nhỏ ríu rít đã cái tai lắm. Mà phải duy nhất em già đâu.

sắt con

Xe điện
Quan trọng nhất là ông chủ thớt có chí , còn hứng thú . 40 tuổi vẫn tìm cách học thêm nghề phòng thân là đang ngưỡng mộ, đ’ như nhiều ông khác đầu 3 chơi vơi ngồi than thân trách phận đổ lỗi cho CP. Chúc cụ thuận chèo mát mái

slaz8

Xe ba gác
Em mở lâu rồi, giờ thị trường rượu kém lắm rồi .Phân khúc em làm thì đủ ăn thôi, sang phân khúc khác như Vang vs rượu Ngoại thì ko đủ vốn.Sk e giờ xuống rồi ko lê la nhậu nhẹt đc nữa.Cố duy trì khách cũ và tìm thêm job nghề mới nữa.Học cũng dc
Em lại nghĩ thị trường Vang mới chỉ bắt đầu.
Thực ra dân ta vẫn quen với quốc tuý nút lá.
tt vang vẫn quá nhỏ.
Còn nghề thì nếu cuu thích cứ theo đam mê,
Riêng mảng Điện lạnh thì em dư sức hỗ trợ cụ( đây là chuyên ngành của em.Nhiệt Lạnh DHBK) nhưng em nghĩ cụ chỉ học hiểu để quản lý thôi. Khong đủ sức đi làm như bọn trẻ đâu

nvht

Xe điện
Em lại nghĩ thị trường Vang mới chỉ bắt đầu.
Thực ra dân ta vẫn quen với quốc tuý nút lá.
tt vang vẫn quá nhỏ
Rượu gì của VN uống nhẹ, dễ uống như rượu vang của nước ngoài cụ nhỉ?

slaz8

Xe ba gác
Rượu gì của VN uống nhẹ, dễ uống như rượu vang của nước ngoài cụ nhỉ?
Việt Nam thì cũng có vang Dalat đó cụ. Còn rịu ngâm nhẹ như nước trái cây thì cực nhiều( vì cái gì cũng cho vào ngâm a. Thậm chí cái "ấy " cũng ngâm cũng uống.:))