[Funland] Học nghề tuổi 40

nvht

Xe điện
Việt Nam thì cũng có vang Dalat đó cụ. Còn rịu ngâm nhẹ như nước trái cây thì cực nhiều( vì cái gì cũng cho vào ngâm a. Thậm chí cái "ấy " cũng ngâm cũng uống.:))
Vâng, trong các loại Rượu trên thì cụ thấy ngâm gì uống là ổn nhất: quả Táo mèo, quả Sim, cử Ba kích, đinh lăng, rắn hổ mang ....

huyhung123

Xe điện
Chào các cụ các mợ ,em sinh năm 84 năm nay cũng gần 40 rồi
Hiện tại e đang làm sales cho 1 nhãn rượu ,tháng nhiều tháng ít nói chung ko tiêu pha hoang phí thì cũng đủ sống .Nghề sales thì nó bạc, chạy nhảy lung tung ,nên em muốn có cái nghề khi về già còn kiếm cơm ,kiếm cháo
Em đang muốn đi học thêm 1 cái nghề , cụ thể là sửa chữa điện lạnh, hay đại loại liên quan đến sữa chữa.Vì bản thân em khoái chọc ngoáy máy móc linh tinh
Em đang băn khoăn không biết giờ nên học sửa chữa cái gì trong mấy cái này
Điện thoại , điện lạnh, tivi ,máy tính ,latop ...
Trên này em thấy toàn các cụ trông xa hiểu rộng ,mạn phép nhờ các cụ tư vấn xem khoảng 20 năm nữa nghề nào sống dc trong những nghề em nêu trên .
Em cảm ơn .Chúc cccm đầu tuần năng lượng & may mắn
Theo em làm cửa cổng tự động, cửa cuốn.. đê cụ ơi. Tương lai nhà nào cũng xài, bét nhất là 1 loại. Sửa mấy cái này kiếm được ( hôm trc e rảnh qua căn chỉnh bộ cửa kính tự động, lấy 2 củ chủ nhà bảo rẻ quá bo thêm 500k ăn nhậu).

slaz8

Xe ba gác
Vâng, trong các loại Rượu trên thì cụ thấy ngâm gì uống là ổn nhất: quả Táo mèo, quả Sim, cử Ba kích, đinh lăng, rắn hổ mang ....
Vang chính là trái cây lên men.
Còn khi các loại quả mà vào rượu thì có vẻ hơi năng, uống không mang tính chất bồi bổ sức khoẻ mà trái lại...
Nhất là văn hoá uốn của dân ta. May mà có cái nghị định 100+ thổi nồng độ gần đây.
Cá nhân em thì chả thấy rượu tốt. Trừ khi nó dùng để lam thuốc. Tất nhiên là thuốc thì phải có liều lượng. Nếu dùng quá là thành độc. Sud cho là vang của Tây hay các thang thuốc chữa bệnh dùng rượu làm chất dẫn

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cửa cuốn mà kụ nào làm từ đầu thì giàu to. Bây giờ cạnh tranh rồi. Hôm nọ có em bé gái nghịch cửa cuốn bị thiệt thân khổ quá các kụ nhỉ!

ubisapro

Xe trâu
Sửa điện lạnh dễ học, vốn ít, đồ nghề ít. Sau này vẫn làm được,vì chưa có gì thay thế máy lạnh được. Có điều đôi khi phải trèo cao vác nặng
Nghề sửa điều hoà trông thế nhưng vất vả lắm, sức khoẻ ko tốt là hẹo ngay. Nghề sửa ô tô e nghĩ còn nhiều đất để triển, tất nhiên cũng còn tuỳ người, tuỳ khả năng.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Thế nghề nhôm kính cũng được. Cụ cứ lượn 1 vòng thấy nghề nào u50 u60 vẫn chiến đc thì cụ vào.

Minhnd

Xe điện
Cụ thấy nghề đồng sơn ô tô thế nào? Em thích mấy món chuyên biệt cao mà có tính tỉ mẩn
Hôm rồi cháu sang Ulaanbatar thấy ở bển thợ thân vỏ ô tô toàn là người Việt mình. Chúng tỏ người Việt rất có năng khiếu ở bộ môn này.

Chỉnh sửa cuối:

Minmatday

Xe tải
Quan trọng nhất là ông chủ thớt có chí , còn hứng thú . 40 tuổi vẫn tìm cách học thêm nghề phòng thân là đang ngưỡng mộ, đ’ như nhiều ông khác đầu 3 chơi vơi ngồi than thân trách phận đổ lỗi cho CP. Chúc cụ thuận chèo mát mái
Em cũng rất khâm phục chủ thớt! Bản chất chủ thớt là người tử tế, chịu khó và có ý chí nên mới nghĩ đến 1 nghề nghiệp bền vững khi đã k còn trẻ. Nhiều người do hoàn cảnh xô đẩy lúc còn trẻ nên miss mất cơ hội có nghề vững chứ nếu có điều kiện họ còn hơn đứt các ông nghề lơ mơ hoặc đứng núi này trông núi nọ. Cá nhân em nghĩ chủ thớt nên cân nhắc thêm về tố chất bản thân như: khéo tay, phản xạ nhanh, sức bền, tiếp thu nhanh….rồi mới quyết chọn nghề được chứ đi ngược từ thị trường ra thì khó vì xã hội thay đổi nhanh, nghề này mấy hôm trước còn cần nhưng 2-3 năm sau lại phế! Sức khoẻ và nhanh nhẹn thì khó có cửa cạnh tranh với trẻ hơn nên có lẽ cụ nên hướng tới nghề gì cần tỉ mỉ, cẩn thận như: sửa đồng hồ hay sửa đồ điện tử chuyên sâu (ví dụ như âm thanh hay cửa điện…), kiểu gì cũng dễ sống. :)

cuongkilo

Xe tăng
Theo em làm cửa cổng tự động, cửa cuốn.. đê cụ ơi. Tương lai nhà nào cũng xài, bét nhất là 1 loại. Sửa mấy cái này kiếm được ( hôm trc e rảnh qua căn chỉnh bộ cửa kính tự động, lấy 2 củ chủ nhà bảo rẻ quá bo thêm 500k ăn nhậu).
Cụ nhận học trò không😍

7hanhLong

Xe đạp
Cụ học sửa xe đạp, rồi sau bán thêm phụ tùng xe đạp, mua bán xe đạp đã qua sử dụng.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Mà chủ thớt định tự làm, rủ người làm cùng, hay làm thuê mới được.
Ví dụ sửa xe oto thì chắc ko tự mở xưởng đc.

HuyArt

Xe lăn
Chào các cụ các mợ ,em sinh năm 84 năm nay cũng gần 40 rồi
Hiện tại e đang làm sales cho 1 nhãn rượu ,tháng nhiều tháng ít nói chung ko tiêu pha hoang phí thì cũng đủ sống .Nghề sales thì nó bạc, chạy nhảy lung tung ,nên em muốn có cái nghề khi về già còn kiếm cơm ,kiếm cháo
Em đang muốn đi học thêm 1 cái nghề , cụ thể là sửa chữa điện lạnh, hay đại loại liên quan đến sữa chữa.Vì bản thân em khoái chọc ngoáy máy móc linh tinh
Em đang băn khoăn không biết giờ nên học sửa chữa cái gì trong mấy cái này
Điện thoại , điện lạnh, tivi ,máy tính ,latop ...
Trên này em thấy toàn các cụ trông xa hiểu rộng ,mạn phép nhờ các cụ tư vấn xem khoảng 20 năm nữa nghề nào sống dc trong những nghề em nêu trên .
Em cảm ơn .Chúc cccm đầu tuần năng lượng & may mắn
Học sửa chữa xe máy/xe đạp điện
Học nhanh, tuổi nghề ít nhất 20 năm nữa mới thoái trào

Amethyst2020

Xe buýt
Nói nghiêm túc là nên học nghề "thợ đụng" ạ. Giờ việc điện, nước, khoan, đục dân dụng rất thiếu thợ chỉn chu. Em nói chỉn chu chứ không cần giỏi. Ngày 4,5 đầu việc là tháng 20tr rồi. Mà cái này thì làm đến 65 được (bác thợ quen em) lại chủ động thời gian và sức khỏe. Thế hệ trẻ giờ chuyên môn cao nhưng ít tháo vát hơn thế hệ cũ, cơ hội đấy ạ.
Chồng em cực kỳ tháo vát món “đụng đâu sửa đó” này. Hôm rồi chuyển nhà mới mà ổng tự làm hết chả mất tí tiền thợ nào. Tự lát sàn gỗ, thay wc, lắp quạt, đèn, sơn tường, thay khoá và đồng hồ nước, đi thêm đường điện cho tiện… Rồi ổng huy động vợ làm thợ phụ, mệt hết hơi 😢. Ổng bảo toàn việc lặt vặt thuê thợ chả bõ. Xong nhìn thành quả thấy vừa mệt vừa buồn cười, em bảo “cho anh ra nước ngoài chắc sống tốt, ở đấy người ta trả công mấy việc kiểu này cao lắm :))”. Ở nhà ổng mày mò sửa chữa chả thiếu thứ gì. Nói như cụ thì sau này làm ăn kém thất nghiệp thì ko sợ đói rồi :)).

cuongkilo

Xe tăng
Rượu động vật thì không mấy khả quan đâu cụ ạ , nhóm uống rượu động vật toàn cụ có tuổi và hầu như tự ngâm , tự uống
Còn thảo quả theo kinh nghiệm của em thì Táo Mèo ,Mơ độ tuổi nào cũng uống dc ,nhất là Mơ các bạn trẻ uống khá nhiều .Ba kích , Chuối hột ít người uống lắm
Cụ có thể tìm thêm các loại khác độc đáo 1 tý. Như em em đang làm PP cho 1 bên trong đà lạt. Họ ngâm quả Mâm Xôi ,uống khá ngon nhẹ nhàng , nhưng giá lại khá mắc. Ko x khách hàng dc

cuongkilo

Xe tăng
Chồng em cực kỳ tháo vát món “đụng đâu sửa đó” này. Hôm rồi chuyển nhà mới mà ổng tự làm hết chả mất tí tiền thợ nào. Tự lát sàn gỗ, thay wc, lắp quạt, đèn, sơn tường, thay khoá và đồng hồ nước, đi thêm đường điện cho tiện… Rồi ổng huy động vợ làm thợ phụ, mệt hết hơi 😢. Ổng bảo toàn việc lặt vặt thuê thợ chả bõ. Xong nhìn thành quả thấy vừa mệt vừa buồn cười, em bảo “cho anh ra nước ngoài chắc sống tốt, ở đấy người ta trả công mấy việc kiểu này cao lắm :))”. Ở nhà ổng mày mò sửa chữa chả thiếu thứ gì. Nói như cụ thì sau này làm ăn kém thất nghiệp thì ko sợ đói rồi :)).
Chồng mợ nói đúng đó ạ , tích kiệm ối tiền đó