[Funland] Học cách làm bạn với con

Diep1979

Xe container
Làm bạn với con thì chả biết diễn tả như nào
Nhưng nhà cháu có 2 F1, đứa lớn 18 đứa nhỏ 13 đều nằm trong diện ẩm ương

Cháu và gấu ngoài kiểm soát, dậy dỗ thì thi thoảng vẫn từng người rủ F1 đi chơi riêng. Tâm sự mọi thứ trên đời, dưới biển. Thậm chí còn phải học ngô nghê, dở hơi ấy.

Còn lại thì hướng dẫn các cháu việc nhà trong khả năng, đi đâu phải báo lại cho bố mẹ yên tâm, bao giờ về nhà, học tập không đặt áp lực nhưng luôn hướng cho các cháu biết xã hội sau này không có học sẽ vất vả như nào, thái dộ của anh với ông bà, bố mẹ sẽ tác động đến em gái rất lớn....

Mỗi nhà một hoàn cảnh, một tính nết nên khó có thể áp dụng cho nhau. Chỉ là chung cái tâm sự dậy con mà chia sẻ với nhau thôi

Anh nhiên

Xe hơi
Kinh nghiệm là chả đứa nào giống đứa nào nên bố mẹ nào hiểu con thì nhàn, và tốt cho cả hai.
Hiểu không làm được vẫn đầy ra :)
thế mới phải vái trăm phương đấy cụ, biết đâu lại có phương nào nó hợp với mềnh, ko thử làm sao biết, ráng mà thử nhiều cách thôi cụ ạ

Demchinhhang.net

Xe container
con càng lớn càng có chính kiến riêng xa cách với bố mẹ - chắc cũng có khoảng cách thế hệ trong đó.
Trong Tam Tự Kinh có 1 câu "Tính tương cận, tập tương viễn". Cụ mợ hiểu được điều này sẽ thông thôi.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, làm cha làm mẹ rồi mới thấy khó. Có ai như em không??? Con càng lớn càng thấy khó, mỗi khi hướng dẫn con làm bài là tình cảm gia đình sứt mẻ. Những nguồn thông tin con tiếp cận (1 phần trực tiếp từ internet, 1 phần gián tiếp qua bạn bè cũng từ internet) là con dao nhiều lưỡi. Bố mẹ không kiểm soát được, con càng lớn càng có chính kiến riêng xa cách với bố mẹ - chắc cũng có khoảng cách thế hệ trong đó. Cccm có cách nào để làm bạn, nói chuyện với con để đôi bên thấu hiểu, thông cảm rồi cả hướng dẫn con học tập mà giảm thiểu tình trạng sứt mẻ tình cảm gia đình mức thấp nhất chia sẻ giúp iem. :x :x :x :x :x
Mình muốn làm bạn với nó nhưng nó có muốn làm bạn với mình không ?

Anh nhiên

Xe hơi
thái dộ của anh với ông bà, bố mẹ sẽ tác động đến em gái rất lớn....
Chuẩn luôn cụ, nhà em năm 1, đứa nhỏ nó học đứa lớn đến từng câu nói luôn, dần lớn lên thì bớt dần chứ lúc nhỏ thì quan sát anh và làm theo ko chừa cái gì. Bgio thì a ko muốn em bắt trước mình mà em thì kiểu như một thói quen vậy. Nhiều lúc cũng chỉ có thế mà đau đầu.

Diep1979

Xe container
Chuẩn luôn cụ, nhà em năm 1, đứa nhỏ nó học đứa lớn đến từng câu nói luôn, dần lớn lên thì bớt dần chứ lúc nhỏ thì quan sát anh và làm theo ko chừa cái gì. Bgio thì a ko muốn em bắt trước mình mà em thì kiểu như một thói quen vậy. Nhiều lúc cũng chỉ có thế mà đau đầu.
Ở tuổi ẩm ương của F1 thì nhà cháu chọn cách làm bạn, giao tiếp từ cuộc sống, bạn bè đến cả giới tính.
Từ ngày F1 lớn có bạn khác giới, cháu lâu lâu rủ đi cafe riêng chỉ có 2 bố con. Nói chuyện với nhau như những người đàn ông, chia sẻ về việc dẫn bạn nữ đi chơi muộn thì nhà bạn ý cũng lo lắng. Rằng bố và con cũng có em gái, con sẽ nghĩ gì khi em sau này cũng thế nọ, thế kia..

Mệt phết cụ/mợ ạ. Nhưng bố con thêm gần gũi

Anh nhiên

Xe hơi
Ở tuổi ẩm ương của F1 thì nhà cháu chọn cách làm bạn, giao tiếp từ cuộc sống, bạn bè đến cả giới tính.
Từ ngày F1 lớn có bạn khác giới, cháu lâu lâu rủ đi cafe riêng chỉ có 2 bố con. Nói chuyện với nhau như những người đàn ông, chia sẻ về việc dẫn bạn nữ đi chơi muộn thì nhà bạn ý cũng lo lắng. Rằng bố và con cũng có em gái, con sẽ nghĩ gì khi em sau này cũng thế nọ, thế kia..

Mệt phết cụ/mợ ạ. Nhưng bố con thêm gần gũi
Chúc mừng cụ đấy là con cụ còn chia sẻ đấy, em chỉ sợ bé rạn nứt tình cảm do chuyện học hành, lớn con cái xa cách bố mẹ có muốn định hướng cũng khó. Mệt như cụ cũng còn có động lực.

my.eb

Xe điện
Nhà em chị em nó làm bạn với nhau. Chúng nó chẳng bạn bè gì với em sất. Bằng chứng là chúng nó toàn bảo nhau cái này đừng nói cho mẹ biết. Đấy, bạn bè ai chơi bè phái thế,

Xe gia đình

Xe điện
Ranh giới rất mong manh.
Muốn làm bạn với con hay là muốn kiểm soát con.
Muốn làm bạn với con hay là muốn áp đặt cho con.
..............

Diep1979

Xe container
Chúc mừng cụ đấy là con cụ còn chia sẻ đấy, em chỉ sợ bé rạn nứt tình cảm do chuyện học hành, lớn con cái xa cách bố mẹ có muốn định hướng cũng khó. Mệt như cụ cũng còn có động lực.
Cháu bắt đầu gần gũi F1 nhiều hơn từ ngày phát hiện ra thằng bé đổi m/k điện thoại.
Đó là dấu hiệu của tuổi nổi loạn và không muốn bố mẹ xen vào chuyện của mình.
Cách dậy con bắt đầu phải thay đổi. Cứng quá là dở, mềm quá là hư.

Nếu ở nhà mẹ đóng vai ác thì bố phải là người vỗ về. Hoặc ngược lại ạ

vo nho

Xe điện
2 v/c rất quán triệt cách dạy của cha ông truyền lại...là nguyên tắc bàn tay thuận.
:)) :)) :))
Theo cách này các chấu rất ngoan.

Mình phải làm gương cho con là nhiều..như việc học con thì học bài mà ba mẹ bấm điện thoại thì sao được.
Con học 1 mình phải học 2-3 mới được.

Chỉnh sửa cuối:

viet7500

Xe buýt
Đợt này em cấm tiệt (thu cả smart phone, máy tính, box tivi)
E thấy tiếp cận các cái đó thời điểm này (con em cuối cấp II) làm con E ko kiểm soát được thời gian, nên có hại nhiều hơn có lợi!
Đồng thời em mua thêm sách, truyện, vờ bầy quanh nhà, để con lấy ra đọc trong lúc không được tiếp xúc với các thiết bị điện tử

Giờ nhóc nhà E chịu đi ra ngoài chơi: bơi và tập gym với các bạn nhiều hơn trước rồi.

Chỉnh sửa cuối:

BMV_HN

Xe điện
Con nó luôn muốn làm bạn với mình cụ nhé:
- Đồng cảm với nó hiểu được nó và có thể giúp được nó.
em luôn đồng hành với chúng nó. Nghe nó tâm sự hiểu nó khuyến khích nó làm việc và học tập.
Quan trọng nhất là phải hiểu chúng nó và hứa là phải làm thưởng phạt nghiêm minh. Nhà có 2 đứa trở lên là phải công bằng. Không được yêu ghét cảm tính

Anh nhiên

Xe hơi
Nhìn cây sửa đất nhìn con sửa mình
Nhà e cũng đang trong giai đoạn này, mà đang bị loay hoay vì con quan sát, tiếp nhận nhiều luồng thông tin ko chỉ từ bố mẹ mà qua nhiều kênh khác nữa. Em còn đang loay hoay tìm hiểu những thông tin khác con tiếp nhận để điều chỉnh cương nhu và định hướng cho con nhưng kiểu sóng sau dồn sóng trước nên cứ bị hụt hơi ấy. Có lẽ do tư duy của e có hạn chậm thích nghi so với tốc độ thay đổi của xã hội chăng.

Anh nhiên

Xe hơi
Đợt này em cấm tiệt (thu cả smart phone, máy tính, box tivi)
E thấy tiếp cận các cái đó thời điểm này (con em cuối cấp II) làm con E ko kiểm soát được thời gian, nên có hại nhiều hơn có lợi!
Đồng thời em mua thêm sách, truyện, vờ bầy quanh nhà, để con lấy ra đọc trong lúc không được tiếp xúc với các thiết bị điện tử
Mình làm như thế và phát sinh vấn đề là hè hiện tại ko có ng quản, bạn ý ở nhà sang chơi game, xem tivi bên nhà bạn cũng ko kiểm soát được thời gian luôn.

zoro1970

Xe container
Gái út nhà em đang tuổi dậy thì, cũng cùng chung nỗi lo như cụ...

Anh nhiên

Xe hơi
Con học 1 mình phải học 2-3 mới được.
Em sợ kiểu này lắm, bài nào khó hãy hỏi chứ cứ ngồi kèm như kèm kem mất tgian ghê gớm cụ ạ lại tăng thêm phần ức chế.

Anh nhiên

Xe hơi
Con nó luôn muốn làm bạn với mình cụ nhé:
- Đồng cảm với nó hiểu được nó và có thể giúp được nó.
em luôn đồng hành với chúng nó. Nghe nó tâm sự hiểu nó khuyến khích nó làm việc và học tập.
Quan trọng nhất là phải hiểu chúng nó và hứa là phải làm thưởng phạt nghiêm minh. Nhà có 2 đứa trở lên là phải công bằng. Không được yêu ghét cảm tính
Khổ ở chỗ là công bằng đối với con chính là nó được lợi hơn a/e nó ấy cụ. Nhiều ng lớn cứ bảo trẻ con nó thế nó biết gì nhưng e nghĩ ko biết mới phải bảo phải dạy cơ mà dạy đi dạy lại nhiều lần mà cứ lúc nghe lúc không e cũng tăng xông lắm.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Ờ, sao ngày xưa các cụ bẩu: Con hư tại mẹ, cháu hư tại bà ? Khía cạnh này không cụ nào xem xét ah :))