[Funland] Học cách làm bạn với con

Boyngoan

Xe tải
Vậy mà nhiều cụ cứ không tin là Internet có hại cho trẻ con.

Với em thì tin 100% là Internet có hại cho trẻ con.

VuNgoanMuc

Xe điện
Bạn bè gì.
Láo toét đánh bm luôn :))

Fun thôi, em xem phim bọn nó bảo " con đầy bạn rồi, ko cần thêm bạn". Cụ chủ xem thế nào. Mình làm đúng vai đi
Chuẩn.. các chiến binh Sparta trở nên thiện chiến nhất nhờ bị ép vào khuôn khổ khắc nghiệt từ bé, láo nháo làm bạn với con thì thành đội chiến binh ẻo lả ... :D
Hiểu con muốn gì thì phải cả công khai cả âm thầm theo dõi, chúng luôn nói dối mình trong mọi hoàn cảnh, ngày xưa mình cũng thế không khác gì chúng. Giữ chúng tránh xa được ma túy cờ bạc là thành công rồi.

dongnat123

Xe container
Em chỉ giám sát tự học ở nhà và làm bài đầy đủ (sai cũng được). Khi nào em thấy bọn trẻ không tiếp thu được thì cho đi học thêm ngoài. Đến nay thì thằng đầu lớp 8, đứa thứ 2 lớp 6, đứa thứ 3 lớp 4 mới đi học thêm

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vậy mà nhiều cụ cứ không tin là Internet có hại cho trẻ con.

Với em thì tin 100% là Internet có hại cho trẻ con.
Sao lại 100% là có hại ?
Cái gì nó cũng có tính 2 mặt, như con nhà em từ lớp 2 cô giáo đã giao bài tập về nhà qua mạng với làm bài trên máy rồi thì ko có mạng internet học kiểu gì!

Boyngoan

Xe tải
Sao lại 100% là có hại ?
Cái gì nó cũng có tính 2 mặt, như con nhà em từ lớp 2 cô giáo đã giao bài tập về nhà qua mạng với làm bài trên máy rồi thì ko có mạng internet học kiểu gì!
Em rất cực đoan về vđ này cụ ạ. Em đã gửi tin nhắn cho cô giáo và yêu cầu cô giáo in phiếu cho con trực tiếp mang về nhà làm.

Với trẻ con thì em vô cùng cực đoan về Internet. Hihi

Tất nhiên, em đầu tư bộ PS5 cho ku nhà em chiến đấu. Quan điểm của em là nó sẽ biết và thậm chí thành thạo những gì mà xã hội và bạn bè nó đang tiếp cận. Rồi nó vẫn cập nhật ngoại hạng Anh và Al Narsher gì đó của Ronaldo đang đá như nào. Nhưng phải có chính kiến và sự độc lập trong tư duy.

Ví dụ: Khi một nhóm bạn bè nó túm tụm lại để chơi game online trên điện thoại. Thì ku nhà em có lối đi riêng về các game trên PS5. Kiểu kiểu như vậy cụ ạ.

Nói chung thực sự em là người cực đoan

vừa đi vừa láii

Xe container
Bạn kiểu gì khi mà sểnh ra tí là vả, là mắng xối xả ;))
Con cụ chắc đang tuổi lớn nên khá ương bướng. Cụ muốn làm bạn thì phải chịu khó lắng nghe, đồng cảm với các chiến binh ấy. Không chỉ trích mà tư vấn cho các bạn để các bạn hiểu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em rất cực đoan về vđ này cụ ạ. Em đã gửi tin nhắn cho cô giáo và yêu cầu cô giáo in phiếu cho con trực tiếp mang về nhà làm.

Với trẻ con thì em vô cùng cực đoan về Internet. Hihi

Tất nhiên, em đầu tư bộ PS5 cho ku nhà em chiến đấu. Quan điểm của em là nó sẽ biết và thậm chí thành thạo những gì mà xã hội và bạn bè nó đang tiếp cận. Rồi nó vẫn cập nhật ngoại hạng Anh và Al Narsher gì đó của Ronaldo đang đá như nào. Nhưng phải có chính kiến và sự độc lập trong tư duy.

Ví dụ: Khi một nhóm bạn bè nó túm tụm lại để chơi game online trên điện thoại. Thì ku nhà em có lối đi riêng về các game trên PS5. Kiểu kiểu như vậy cụ ạ.

Nói chung thực sự em là người cực đoan
Vâng, tùy lĩnh vực và môi trường học tập của con mình thôi cụ ah. Thằng nhà em thì nó tiếp xúc với máy tính từ nhỏ, máy của nó em còn phải trọn loại cấu hình cao nhất trong tất cả các máy tính của gia đình em. Nó trong đội tuyển lập trình từ hồi lớp 3, nói về công nghệ thông tin, hay các vấn đề về điện thoại, máy tính thì nó siêu nhất nhà em kể cả các chị đã đi làm hay học năm 4 còn thua, nó còn cài phần mềm kế toán cho mẹ được, chỉ có nó lừa qua mặt được bố mẹ chứ mình không chặn được nó cụ ah!

Quê bầm

Xe điện
Nhà mình thì chỉ đi học rồi về nhà, bài tập làm ở nhà. Không học thêm (đã từng học thêm nhưng ko hiệu quả nên không học nữa). Ngoài kiến thức đấy ra còn nhiều kỹ năng mềm, cách hành động ứng xử nơi đông người, nơi công cộng nữa. Bố mẹ góp ý xây dựng thường hay nhận lại phản hồi kiểu "Con biết rồi" nhưng thực tế hành động thì lại ko đi đôi, kiểu là con nắm được thông tin rồi nhưng lựa chọn thực hiện theo thông tin thì chưa chắc. Biết là phải kiên trì nhưng lắm lúc điên lắm. Hà khắc quá thì lại sợ tạo áp lực cho con quá. Kiểu mình ko định lượng được liều lượng cho sự kiên trì hoặc thời gian dành cho con ... là bao nhiêu là đủ ấy.
Khó cụ nhể, nặng ko được nhẹ ko nghe, ương ương ổi ổi

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nuôi con là cuộc chiến đấy ạ. Chiến ở đây cả nghĩa đen và nghĩa bóng đều đúng. Bố mẹ thiếu kiên trì, không làm chủ được cảm xúc khi dạy hoặc nói chuyện với con là có thể "chiến" luôn.

Moriarty

Xe container
Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, làm cha làm mẹ rồi mới thấy khó. Có ai như em không??? Con càng lớn càng thấy khó, mỗi khi hướng dẫn con làm bài là tình cảm gia đình sứt mẻ. Những nguồn thông tin con tiếp cận (1 phần trực tiếp từ internet, 1 phần gián tiếp qua bạn bè cũng từ internet) là con dao nhiều lưỡi. Bố mẹ không kiểm soát được, con càng lớn càng có chính kiến riêng xa cách với bố mẹ - chắc cũng có khoảng cách thế hệ trong đó. Cccm có cách nào để làm bạn, nói chuyện với con để đôi bên thấu hiểu, thông cảm rồi cả hướng dẫn con học tập mà giảm thiểu tình trạng sứt mẻ tình cảm gia đình mức thấp nhất chia sẻ giúp iem. :x :x :x :x :x
e làm bạn với thằng ranh con nhà em bằng cách đua rank Liên Quân Mobile với nó, thế là giờ mẹ nó thay vì quát 1 thằng thì quát luôn được cả 2 thằng

chichbong08

Xe buýt
Sau khi đọc sách, thử nghiệm theo các chuyên gia thuộc các loại giáo phái "coi trẻ là chủ thể ngang hàng với bố mẹ khi giáo dục", em rút ra kết luận là mẹ hổ Amy Chua đã đúng, ít nhất là với trẻ con châu Á. Học thuyết của bà này đúng cả với những đứa trẻ gốc Á ở phương Tây. Mà Tây bây giờ cũng bắt đầu ngó nghiêng cách dạy con của người Hoa, khi bọn trẻ càng ngày càng lười biếng và nghênh ngang. Có thể không đánh đập thẳng tay, nhưng cốc đầu, vỗ vỗ vào miệng trẻ, hay xỉ vả khi chúng mắc lỗi lớn là việc cần thiết. Chứ bây giờ ra ngoài đường HN em thấy trên 80% trẻ thuộc dạng cơng cơng, trên 75% bát nháo cấc xấc, hơn 66% bất chấp cảm xúc của người xung quanh về chúng, và không dưới 50% có xu hướng/hành vi bạo lực.

Foxz

Xe hơi
Em cũng trong hoàn cảnh này vì có con năm nay vào lớp 5.
Trải qua mấy năm dịch theo cơm áo mà cũng chưa dành nhiều thời gian cho con. Đặc biệt là giai đoạn vào lớp 1 với tư tưởng bài xích học thêm và tiền tiểu học nên bé học bị hụt lại. Năm lớp 4 thì khối lượng phiếu bài tập nhiều hơn và chỉ hoàn thành 1 phần do không đủ thời gian. Hai vợ chồng động viên nhau và ko đặt kỳ vọng lớn lên cho con. Chứ năm sau sang cấp 2 rồi càng vất vả hơn.
Rút kinh nhiệm từ bé đầu, năm nay bé 2 vào lớp 1 thì cho học tiền tiểu học luôn từ đầu năm học mẫu giáo. Bé vẫn có 1 tháng nghỉ hè, bước đầu em cảm thấy bé và bố mẹ tự tin hơn...

Nick2

Xe máy
Nói chung vấn đề này cực khó, mỗi đứa trẻ cá tính khác nhau, môi trường học tập khác, nếp sống gia đình khác. Nhưng em vẫn ủng hộ là nên làm bạn với bọn trẻ, nhưng khi có việc Bố Mẹ vẫn phải là Con Đầu Đàn. Nhà em 2F1: 22t và 16t

Loe_hờ lú

Xe điện
Sao bố mẹ lại là bạn của con được nhỉ? Bố mẹ là bố mẹ mà con là con
Nếu coi là bạn thì giận nhau có thể nghỉ chơi được nhỉ?

Bố mẹ phai là người vừa có nghĩa vụ, vừa có quyền trong việc nuôi dạy con cái. Nuôi và dạy các cụ ạ
Bạn bè thì k có 2 điều đó.

waterfall

Xe buýt
Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, làm cha làm mẹ rồi mới thấy khó. Có ai như em không??? Con càng lớn càng thấy khó, mỗi khi hướng dẫn con làm bài là tình cảm gia đình sứt mẻ. Những nguồn thông tin con tiếp cận (1 phần trực tiếp từ internet, 1 phần gián tiếp qua bạn bè cũng từ internet) là con dao nhiều lưỡi. Bố mẹ không kiểm soát được, con càng lớn càng có chính kiến riêng xa cách với bố mẹ - chắc cũng có khoảng cách thế hệ trong đó. Cccm có cách nào để làm bạn, nói chuyện với con để đôi bên thấu hiểu, thông cảm rồi cả hướng dẫn con học tập mà giảm thiểu tình trạng sứt mẻ tình cảm gia đình mức thấp nhất chia sẻ giúp iem. :x :x :x :x :x
Thấy khó nói chuyện được lâu dài với tụi nó cụ nhỉ? Nhất là trong giai đoạn dậy thì càng khó, mà mình nhiều lúc cũng mải mê với các mối quan tâm riêng của mình.
Chợt nghĩ lại thấy thương bố mẹ, thương con và thương mình, vì ai cũng có những mối quan tâm & nhu cầu riêng mà 1 mình thì ko đáp ứng hết được vẹn tròn. Xã hội thay đổi quá nhanh và con người thì cần thời gian để làm quen với nó. :(

matizvan2009

Xe ba gác
Mất tiền cho cô dạy thêm thì đỡ sứt mẻ tình càm gia đình.
đỡ sứt mẻ gia đình lại thêm tình thân với cô dạy thêm cụ nhể.

@ Cụ chủ: trẻ cỡ cấp 1 thì dạy, trẻ từ lớp 6 trở lên thì hướng dẫn.
Con gái em từ lớp 6 hỏi em chuyện học hành, một số môn (xã hội) em chém tốt, toán lý hóa thì em chém được 50-60% nên em thường đưa ra hướng dẫn nguyên tắc làm bài, nguyên tắc tiếp cận thông tin rồi tự làm hoặc hỏi bạn bè chứ không cùng giải cùng làm với con nữa. May mà bé nhà em ổn, học giỏi.

Anh nhiên

Xe hơi
Thấy khó nói chuyện được lâu dài với tụi nó cụ nhỉ? Nhất là trong giai đoạn dậy thì càng khó, mà mình nhiều lúc cũng mải mê với các mối quan tâm riêng của mình.
Chợt nghĩ lại thấy thương bố mẹ, thương con và thương mình, vì ai cũng có những mối quan tâm & nhu cầu riêng mà 1 mình thì ko đáp ứng hết được vẹn tròn. Xã hội thay đổi quá nhanh và con người thì cần thời gian để làm quen với nó. :(
Khó cho cả bố mẹ và con cái cccm ạ, chưa kịp thích nghi cái mới thì lại thay đổi tiếp rồi. Thông tin trên mạng thì đa chiều, các con còn non nớt chưa biết lọc thông tin, mà đâu phải cứ bố mẹ nói là con nghe đâu. Chỉ chữ "hiểu" thôi nhưng quá là rộng lớn 10 người trăm ý hiểu cụ nhỉ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng trong hoàn cảnh này vì có con năm nay vào lớp 5.
Trải qua mấy năm dịch theo cơm áo mà cũng chưa dành nhiều thời gian cho con. Đặc biệt là giai đoạn vào lớp 1 với tư tưởng bài xích học thêm và tiền tiểu học nên bé học bị hụt lại. Năm lớp 4 thì khối lượng phiếu bài tập nhiều hơn và chỉ hoàn thành 1 phần do không đủ thời gian. Hai vợ chồng động viên nhau và ko đặt kỳ vọng lớn lên cho con. Chứ năm sau sang cấp 2 rồi càng vất vả hơn.
Rút kinh nhiệm từ bé đầu, năm nay bé 2 vào lớp 1 thì cho học tiền tiểu học luôn từ đầu năm học mẫu giáo. Bé vẫn có 1 tháng nghỉ hè, bước đầu em cảm thấy bé và bố mẹ tự tin hơn...
Đồng cảm với cụ. Con cái em cứ ưu tiên mạnh khỏe và ngoan ngoãn lên hàng đầu cụ ah, thằng ku nhà em thấy nhiều hôm nó mải chơi xong làm bài tập đến khuya vẫn chưa xong là em bảo thôi khỏi cần làm, đi ngủ cụ ạ. Kệ, học là việc cả đời chứ mải mê quá cũng mệt ~o)

Anh nhiên

Xe hơi
đỡ sứt mẻ gia đình lại thêm tình thân với cô dạy thêm cụ nhể.

@ Cụ chủ: trẻ cỡ cấp 1 thì dạy, trẻ từ lớp 6 trở lên thì hướng dẫn.
Con gái em từ lớp 6 hỏi em chuyện học hành, một số môn (xã hội) em chém tốt, toán lý hóa thì em chém được 50-60% nên em thường đưa ra hướng dẫn nguyên tắc làm bài, nguyên tắc tiếp cận thông tin rồi tự làm hoặc hỏi bạn bè chứ không cùng giải cùng làm với con nữa. May mà bé nhà em ổn, học giỏi.
chúc mừng cụ, vậy là tình cảm gia đình không bị sứt mẻ rồi