[Funland] Học cách làm bạn với con

motthoidongbim

Xe điện
Cụ xem f1 thích môn thể thao hay game gì thì chơi cùng. E bj 2 f1 cno hành trên game suốt. Xong e lặp lại hành động, lời nói của cno khi thua “cay thế nhỉ? Đập máy” 😤😤😤. Cno còn bảo : vs trò này thì bố fai gọi con bằng cụ v.v. Đi đón f1 thì lân la chơi vs bạn f1 để cno kể tội f1. Khi cno chơi thể thao thì mình cũng tham gia, hỗ trợ như mua đồ dùng, nước… nếu chơi được môn đó thì tham gia cùng.

caisua

Xe lăn
chúng thiếu quái gì bạn mà phải làm bạn với mình, làm gì có tình bạn 1 chiều

Anh nhiên

Xe hơi
Sao có những người máy móc thế nhỉ? Là bố mẹ thì đương nhiên là phải nuôi con, ko lẽ để hàng xóm nuôi hay đẻ ra quả trứng để luộc chấm muối!!! Còn dạy con là vấn đề phức tạp khó khăn hơn hẳn, mỗi nhà mỗi cảnh. Thực tế hiện tại chứng minh là nếu làm bạn đc với con, thì con sẽ tin tưởng và chia sẻ hết suy nghĩ cho bố mẹ và nhờ đó bố mẹ có thể tư vấn hợp lý kịp thời và hiệu quả hơn là dạy con kiểu bề trên áp đặt.
Tư duy là bạn với con là cá mè 1 lứa rồi nghỉ chơi... này kia đúng là tư duy của con nít =))
Chuẩn cụ ạ. Nghĩa vụ và trách nhiệm ko có gì phải bàn. Còn cái làm bạn này ko đơn thuần là bạn cá mè một lứa, mà mà mong muốn thấu hiểu tâm tư con trẻ và tâm sự mỏng để con hiểu hơn về bố mẹ, phòng những khi lệch lạc còn biết mà can, thúc đẩy cái tốt...Mà quan trọng là làm được bạn với con đâu có dễ, làm sai mới thành cá mè một lứa, mới bị ngồi lên đầu. Đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh nhưng biết đâu trong tỷ tỷ cái chia sẻ của cccm lại có cái phù hợp với nhà mình.

.Bo My

Xe lăn
làm bạn với nó làm gì, nó thiếu gì bạn, hãy học cách làm sếp của nó!

motthoidongbim

Xe điện
Kể cả cccm giờ có tuổi rồi nhưng nếu bố hay mẹ là “bạn” được vs mình thì vừa là chỗ dựa vừa là chỗ mình chia sẻ, tâm sự mà mình thấy ytam nhất.
Cách đây hơn 10 năm. Thi thoảng e hay qa đứa e họ cf, nó làm thêm gần cty em. Một hôm thấy nó đắn đo rồi chia sẻ. Nói thêm là nó là sv năm cuối đang làm thêm ở 1 cty. Nó bảo : nó có đơn hàng và nó gửi giá vào đấy, đơn hàng này lỗi 1 chút do nó sơ suất ko ktra nên kh đang bảo 1 là trả lại hàng - nó fai đền khoảng 40tr (vs nó sv thì cũng to ko có khả năng) 2 là thằng kh đấy bảo ngủ vs nó. Vâng, ngủ vs nó thì nó nhận (lỗi cũng nhỏ cthe bỏ qua nhưng chắc thấy con bé này xinh). Nó bảo em ko có tiền để đền và ko dám nói vs bme. Hix. Em mới bảo : 40tr làm phát thì dc giá vậy là cao đấy. Nhưng a nghĩ xong rồi thì ko chỉ 1 lần đâu nó sẽ quay chụp lại rồi e lại thành nô lệ cho nó thôi. Đưa a sđt vs địa chỉ, ảnh nó. A đến lv. Sau vụ đấy cũng êm. Giờ nó lấy ck, 2 con rồi. Gđ cũng phát triển.
Nếu nó ko chia sẻ để e xử lý thì sao? Chắc cuộc đời sẽ theo hướng khác. Kb tốt hay xấu hơn nhưng dù j e cũng thấy mình cùng vs nó xử lý vậy là hợp lý.

XPQ

Xe cút kít
Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, làm cha làm mẹ rồi mới thấy khó. Có ai như em không??? Con càng lớn càng thấy khó, mỗi khi hướng dẫn con làm bài là tình cảm gia đình sứt mẻ. Những nguồn thông tin con tiếp cận (1 phần trực tiếp từ internet, 1 phần gián tiếp qua bạn bè cũng từ internet) là con dao nhiều lưỡi. Bố mẹ không kiểm soát được, con càng lớn càng có chính kiến riêng xa cách với bố mẹ - chắc cũng có khoảng cách thế hệ trong đó. Cccm có cách nào để làm bạn, nói chuyện với con để đôi bên thấu hiểu, thông cảm rồi cả hướng dẫn con học tập mà giảm thiểu tình trạng sứt mẻ tình cảm gia đình mức thấp nhất chia sẻ giúp iem. :x :x :x :x :x
Em chưa bao giờ kèm con học bài. Có lẽ vì đứa lớn nhà em học Thực nghiệm công nghệ giáo dục, suốt cấp 1 đi học cặp sách để ở trường không có bài về nhà. Đứa bé thì học Dân lập cho nhàn, bố mẹ không phải thúc giục chuyện bài vở.
Bác cứ tưởng tượng như các cụ mình xưa, cha mẹ chỉ học xoá mù thì làm sao mà hướng dẫn con làm bài, thế mà con cái các cụ học hành vẫn đâu vào đấy. Sao mình lại phải khổ thế.
Cứ bảo chúng nó, ngày xưa các cụ bảo không học thì chỉ có đi hót qứt chứ giờ mà không học thì qứt cũng chả có mà hót đâu.

Anh nhiên

Xe hơi
Kể cả cccm giờ có tuổi rồi nhưng nếu bố hay mẹ là “bạn” được vs mình thì vừa là chỗ dựa vừa là chỗ mình chia sẻ, tâm sự mà mình thấy ytam nhất.
Cách đây hơn 10 năm. Thi thoảng e hay qa đứa e họ cf, nó làm thêm gần cty em. Một hôm thấy nó đắn đo rồi chia sẻ. Nói thêm là nó là sv năm cuối đang làm thêm ở 1 cty. Nó bảo : nó có đơn hàng và nó gửi giá vào đấy, đơn hàng này lỗi 1 chút do nó sơ suất ko ktra nên kh đang bảo 1 là trả lại hàng - nó fai đền khoảng 40tr (vs nó sv thì cũng to ko có khả năng) 2 là thằng kh đấy bảo ngủ vs nó. Vâng, ngủ vs nó thì nó nhận (lỗi cũng nhỏ cthe bỏ qua nhưng chắc thấy con bé này xinh). Nó bảo em ko có tiền để đền và ko dám nói vs bme. Hix. Em mới bảo : 40tr làm phát thì dc giá vậy là cao đấy. Nhưng a nghĩ xong rồi thì ko chỉ 1 lần đâu nó sẽ quay chụp lại rồi e lại thành nô lệ cho nó thôi. Đưa a sđt vs địa chỉ, ảnh nó. A đến lv. Sau vụ đấy cũng êm. Giờ nó lấy ck, 2 con rồi. Gđ cũng phát triển.
Nếu nó ko chia sẻ để e xử lý thì sao? Chắc cuộc đời sẽ theo hướng khác. Kb tốt hay xấu hơn nhưng dù j e cũng thấy mình cùng vs nó xử lý vậy là hợp lý.
Đúng đấy cụ ạ, nhiều chuyện trong cuộc sống này người trong cuộc bế tắc, nhưng chia sẻ có thể có nhiều hướng giải quyết tốt hơn. Bạn là để có những lúc như thế mà giúp con chứ ko phải để bạn cá mè một lứa.

Wolf79

Xe buýt
Em máu chó vớ vỉn là em cũng táng luôn ấy chứ chả phải fun đâu cụ ah. Bực nhất là con ngan già khi mình dạy con thì nó đứng ngoài cứ như ban tuyên giáo ấy, nói với mình là phải nhẹ nhàng với con, chơi nhiều và làm bạn với con, ... thế mà xểnh mình ra cái là mẹ con nó không khác gì chó với mèo, loạn hết nhà luôn. Bố khỉ :))
Ơ, đấy là cái giống tiêu chuẩn kép mà cụ :-o

El Jefe 2

Xe tăng
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.

Dậy con nghiêm khắc quá sau này con xa cách. Bỏ bẵng quá cũng ko ổn. Kiên trì, yêu thương, chia sẻ, làm gương, tôn trọng con, chấp nhận sự khác biệt, đừng kỳ vọng biến con thành bản sao của mình, hoặc kỳ vọng dùng con để bù lại những thất bại của mình.

Việc học của con nên sát sao, nhưng ở mức nắm thông tin và kịp thời điều chỉnh. Không nên DẠY CON HỌC! Vì nói thẳng là kiến thức môn học các cụ mợ kém xa các thầy cô, ko theo kịp chương trình, và ko có phương pháp sư phạm. Dạy 1 lúc cáu lên là "tao là mẹ mày mà tao ko dạy được mày à!".

Nhà em 2 đứa hết phổ thông rồi. Vẫn nói chuyện vs bố mẹ thân thiết chân tình, chia sẻ. Bố mẹ lúc cần vẫn nghiêm, dạy dỗ ra trò, nhưng lúc chơi thì tôn trọng sở thích chơi của các con, còn tạo điều kiện cho con chơi lành mạnh. Thằng lớn đi học xa nhà em nói thẳng về chuyện chơi bời, trai gái, dạy nó biết giữ an toàn khi sex, món ăn chơi thanh niên em sẵn sàng đi ăn chơi cùng nó để chỉ cho nó thấy cái gì nên làm, nên chơi, nên tránh.. Hôm qua em còn vừa bảo nó mua Wukong về 2 bố con đánh, tranh thủ trước khi nó đi học lại. Đứa nhỏ thì bắt đi bơi cùng bố, hồi đầu còn ko chịu giờ lại nghiện ngày nào cũng rủ bố đi, giờ em lại né nó haha

tado261

Xe tăng
Em chưa bao giờ kèm con học bài. Có lẽ vì đứa lớn nhà em học Thực nghiệm công nghệ giáo dục, suốt cấp 1 đi học cặp sách để ở trường không có bài về nhà. Đứa bé thì học Dân lập cho nhàn, bố mẹ không phải thúc giục chuyện bài vở.
Bác cứ tưởng tượng như các cụ mình xưa, cha mẹ chỉ học xoá mù thì làm sao mà hướng dẫn con làm bài, thế mà con cái các cụ học hành vẫn đâu vào đấy. Sao mình lại phải khổ thế.
Cứ bảo chúng nó, ngày xưa các cụ bảo không học thì chỉ có đi hót qứt chứ giờ mà không học thì qứt cũng chả có mà hót đâu.
Em cũng như cụ và nhận được câu trả lời: thời nay khác thời xưa.

• Vodka
Reactions: XPQ

cha biet chi

Xe điện
Nhà e con chỉ sợ mẹ.mà e lại hay chơi với con

Dream Thai

Xe điện
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.

Dậy con nghiêm khắc quá sau này con xa cách. Bỏ bẵng quá cũng ko ổn. Kiên trì, yêu thương, chia sẻ, làm gương, tôn trọng con, chấp nhận sự khác biệt, đừng kỳ vọng biến con thành bản sao của mình, hoặc kỳ vọng dùng con để bù lại những thất bại của mình.

Việc học của con nên sát sao, nhưng ở mức nắm thông tin và kịp thời điều chỉnh. Không nên DẠY CON HỌC! Vì nói thẳng là kiến thức môn học các cụ mợ kém xa các thầy cô, ko theo kịp chương trình, và ko có phương pháp sư phạm. Dạy 1 lúc cáu lên là "tao là mẹ mày mà tao ko dạy được mày à!".

Nhà em 2 đứa hết phổ thông rồi. Vẫn nói chuyện vs bố mẹ thân thiết chân tình, chia sẻ. Bố mẹ lúc cần vẫn nghiêm, dạy dỗ ra trò, nhưng lúc chơi thì tôn trọng sở thích chơi của các con, còn tạo điều kiện cho con chơi lành mạnh. Thằng lớn đi học xa nhà em nói thẳng về chuyện chơi bời, trai gái, dạy nó biết giữ an toàn khi sex, món ăn chơi thanh niên em sẵn sàng đi ăn chơi cùng nó để chỉ cho nó thấy cái gì nên làm, nên chơi, nên tránh.. Hôm qua em còn vừa bảo nó mua Wukong về 2 bố con đánh, tranh thủ trước khi nó đi học lại. Đứa nhỏ thì bắt đi bơi cùng bố, hồi đầu còn ko chịu giờ lại nghiện ngày nào cũng rủ bố đi, giờ em lại né nó haha
E cũng nghĩ thế, các thầy cô dạy có pp sư phạm, 1 bài toán co nhiều cách giải, nhưng cách giải hợp lý nhất là nó liên quan đến bài các con vừa học, bme nhảy vào giải hộ con lại dùng cách khác là hỏng rồi :(

Demchinhhang.net

Xe container
Ờ, sao ngày xưa các cụ bẩu: Con hư tại mẹ, cháu hư tại bà ? Khía cạnh này không cụ nào xem xét ah :))
Con hư tại mẹ tại cha
Cháu hư tại cả bà lẫn ông.

Peter16388

Xe tải
Thời gian thì bất cứ khi nào rảnh và cố gắng thu xếp. Kiên trì là không có giới hạn nào cả.
Nếu không dành được thời gian cho con, không kiên trì được với con...thì mọi lý do chỉ là nguỵ biện. Đấy là quan điểm nhà cháu.
- chuẩn luôn. em còn phải làm bạn với con để còn đc lắng nghe trải nghiệm, cảm xúc của con rồi từ đó mà uốn nắn cho đúng. Nhiều lúc cũng hơi lo lo là nó nhờn với mìn cccm ạ :)). nhưng mà khi nghiêm thì phải nghiệm.
em chỉ thấy bố em dạy em từ nhỏ đến lớn như thế. mỗi lần về là hai bố con đi cafe. Không phải sự gần gủi đó mà mình coi thường mà mình lại càng trân trọng những lời khuyên của bố hơn. Đơn giản nhỉ ?
Nhiều lúc cụ quan niệm cổ hủ nhưng nói là mình vẫn phải nghe sau đó lâu lâu mới thấm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, làm cha làm mẹ rồi mới thấy khó. Có ai như em không??? Con càng lớn càng thấy khó, mỗi khi hướng dẫn con làm bài là tình cảm gia đình sứt mẻ. Những nguồn thông tin con tiếp cận (1 phần trực tiếp từ internet, 1 phần gián tiếp qua bạn bè cũng từ internet) là con dao nhiều lưỡi. Bố mẹ không kiểm soát được, con càng lớn càng có chính kiến riêng xa cách với bố mẹ - chắc cũng có khoảng cách thế hệ trong đó. Cccm có cách nào để làm bạn, nói chuyện với con để đôi bên thấu hiểu, thông cảm rồi cả hướng dẫn con học tập mà giảm thiểu tình trạng sứt mẻ tình cảm gia đình mức thấp nhất chia sẻ giúp iem. :x :x :x :x :x
Tôi có. Tuy nhiên tôi k chia sẻ công khai. Mắc công các bác nhiều chữ,nhiều đạo đức vào lên mặt.
Chỉ có 1 câu. Hãy tôn trọng và chân thành,lắng nghe tụi nó.

dracula_bg

Xe điện
Mình là bố mẹ thì phải có nghĩa vụ nuôi dạy các cháu nó. Sao lại làm bạn với các cháu, làm bạn hóa ra cá mè cùng lứa nhể. :D
cái câu làm bạn với các con nó rất buồn cười, em nhớ ông cụ nhà em ngày xưa cũng có cái phong trào nuôi dạy con, làm bạn với con. Ông lúc nào cũng tôi tư tưởng rất thoáng, luôn lắng nghe, luôn coi con như một người bạn, mà bạn gì phang gãy mấy cái thanh dát giường, mit toé máu cả tháng mới lành.
nuôi dạy con đúng là khó, nhưng bố mẹ là bố mẹ ảng trên chứ bạn bè cái gì, khó ở chỗ làm sao để con cái nó tin tưởng, có tình cảm để có bất cứ việc gì nó cũng hỏi ý kiến, mạnh dạn phát biểu ý kiến cá nhân nó thôi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Khổ ở chỗ là công bằng đối với con chính là nó được lợi hơn a/e nó ấy cụ. Nhiều ng lớn cứ bảo trẻ con nó thế nó biết gì nhưng e nghĩ ko biết mới phải bảo phải dạy cơ mà dạy đi dạy lại nhiều lần mà cứ lúc nghe lúc không e cũng tăng xông lắm.
Công bằng luôn phải có. Nhưng là cha,mẹ thì phải để con hiểu thế nào là công bằng trước tiên. Mà điều này tôi e rằng nhiều người không thể giải thích và hành động thuyết phục được.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Làm bạn với con thì chả biết diễn tả như nào
Nhưng nhà cháu có 2 F1, đứa lớn 18 đứa nhỏ 13 đều nằm trong diện ẩm ương

Cháu và gấu ngoài kiểm soát, dậy dỗ thì thi thoảng vẫn từng người rủ F1 đi chơi riêng. Tâm sự mọi thứ trên đời, dưới biển. Thậm chí còn phải học ngô nghê, dở hơi ấy.

Còn lại thì hướng dẫn các cháu việc nhà trong khả năng, đi đâu phải báo lại cho bố mẹ yên tâm, bao giờ về nhà, học tập không đặt áp lực nhưng luôn hướng cho các cháu biết xã hội sau này không có học sẽ vất vả như nào, thái dộ của anh với ông bà, bố mẹ sẽ tác động đến em gái rất lớn....

Mỗi nhà một hoàn cảnh, một tính nết nên khó có thể áp dụng cho nhau. Chỉ là chung cái tâm sự dậy con mà chia sẻ với nhau thôi
Bác nói rất chuẩn,và tôi tin rằng bác đã,đang làm rất tốt và thành công.