Học bổng BVC - Các cháu học sinh trường tiểu học & THCS Tràng Cát - Hải Phòng

Chuột lớn

Xe tăng
Báo cáo cả nhà, cả nhà xem giúp em bài trên trong link này ạ:
http://www.otofun.net/threads/164444-hoc-bong-bvc-cac-chau-hoc-sinh-truong-tieu-hoc-thcs-trang-cat-hai-phong?p=10751446#post10751446

Tiếp là em xin báo cáo việc của cháu Hồng:
Như thông tin mà em và chipxinh truyền đạt hòi tháng 9 thì nếu cháu Hồng đi học tiếp thì cháu sẽ vẫn được học bổng của BVC mình.
Hôm đó chúng em đến nhà cháu Hồng có chuyển 200k của anh ChimBaoBao tặng cháu.

Vì cháu Hồng ko đi hoc tiếp nên ko có học bổng.

Khi em về HN rồi khoảng 1 tuần, cháu Hồng có gọi điện hỏi em: CÔ ơi, nếu cháu đi học tiếp thì cháu sẽ được học bổng đúng ko ạ? Em bảo: Đúng cháu ạ.

Khi em biết cháu đã đi học tiếp ( trường giáo dục thường xuyên quận Hải An) em có viết bài hỏi nhà mình có trao học bổng cho cháu ko thì anh bikqui có nói là trường đó ko ổn vì đầu vào toàn các hs kém. Vì thế em báo lại cô giáo Thu Anh là BVC chúng ta ko cấp học bỏng cho cháu nữa vì trường cháu theo học ko phải là trường tốt.
Nhưng chắc vì cháu học lớp 10 rồi nên cho giáo Thu Anh ko gặp được cháu nên cô chưa báo cho gia đình cháu được.

Sáng nay mẹ cháu Hồng có gọi di động cho em với nội dung sau:

Cháu Hồng phải đóng tiền học cả năm là ba triệu sáu, đóng làm 2 lần, gia đình mới đóng được một triệu, chị gọi điện hỏi cô xem tiền học bổng của cháu Hồng thế nào? Gia đình cứ chờ mãi các cô chú mà không thấy...các cô ở trường giục đóng tiền học nhiều quá nên cháu Hồng đã nghỉ học hai hôm nay...Em nói với vài ý sau: "Quỹ từ thiện của chúng em khá hạn hẹp,có thêm mấy trường hợp các cháu xin cấp học bổng mà trường đưa lên nhưng chúng em cũng ko xét được. Trường cháu Hồng học là trường giáo dục thường xuyên sao mức học phí lại nhiều thế ạ? Chị xem làm đơn xin miễn giản học phí xem thế nào chứ nếu mức học phí cáo như vậy thì nhiều hơn trường công lập nhiều quá. Nếu ko thì cháu Hồng đành phải nghỉ học chị ạ. :( Em sẽ trao đổi lại với các anh chị trong hội chúng em rồi em sẽ gọi điện lại cho chị trong một hai ngày tới."

Cả nhà cho ý kiến ạ, sáng nay em nghe di động mà cứ có cảm giác như bị đòi nợ. :(
Gia đình nhà cháu Hồng có phải nhà là mặt đường mà hôm các E đến chơi với cháu đúng k E, nếu đúng thì gia đình đấy cũng có điều kiện và k đến nỗi nào đúng k?

safenoodles

Xe cút kít
Gia đình nhà cháu Hồng có phải nhà là mặt đường mà hôm các E đến chơi với cháu đúng k E, nếu đúng thì gia đình đấy cũng có điều kiện và k đến nỗi nào đúng k?
Dạ ko ạ, đó là gia đình cháu Vân, BVC mình đã ngừng cấp học bổng cho cháu Vân bắt đầu từ tháng 10/2012 rồi ạ, vì nhà cháu mới được đền bù đất anh ạ.

safenoodles

Xe cút kít
[/B]

Cái cảm giác này em công nhận là khó chịu, việc thiện nguyện thì ko ép buộc được và ko được phép ép buộc, bản thân gia đình họ phải là người lo lắng trực tiếp cho con cái, việc của nhà BVC là hỗ trợ 1 phần nhỏ với mong muốn các cháu học tập tốt hơn.
Mẹ cháu Hồng bao là cháu Hồng học trường này cốt để lấy cái bằng thôi bác ạ.
Cháu bị động kinh nên ko theo học cả ngày như ở các trường khác được.
Em bảo chị ấy là: Các trường khác thì chỉ học sáng hoặc chiều, còn lại là các cháu nào đi học thêm thì mới học buổi kia thôi. Chị ấy cứ khẳng định như chân lý là các trường khác đều học cả ngày hết. Cháu Hồng ko đi học ở đó được.

Giờ em thấy ko biết mình có nên trao hỗ trợ 1 lần cho cháu ko vì gia đình tốn 1 triệu đồng rồi. nhưng qua những lời mẹ cháu nói thì em thấy có nhiều thông tin ko tin tưởng được. Có vẻ như gia dình cho cháu đi học chỉ vì để muốn nhận học bổng của BVC chứ ko phải vì nghĩ tới tri thức của cháu Hồng.:(

Thần Tài

Xe điện
Kệ thôi mợ ơi.
Phải rõ ràng quan điểm là BVC không bắt buộc phải có trách nhiệm với cháu Hồng, kể cả cháu có học trường nào đi chăng nữa. Việc hỗ trợ là hỗ trợ, có thể có có thể không, cũng như không nhất thiết là hỗ trợ các trường hợp khó khăn nhất, chả có gì để so sánh một cách tuyệt đối đâu, không thể gắn với việc đi học hay cuộc sống của cháu.
Chốt lại là vạn sự tùy duyên, có duyên thì BVC biết và hỗ trợ nếu BVC có khả năng, hết duyên hoặc còn duyên mà BVC không còn khả năng thì .........

quangtayho

Xe container
"Sáng nay mẹ cháu Hồng có gọi di động cho em với nội dung sau:

Cháu Hồng phải đóng tiền học cả năm là ba triệu sáu, đóng làm 2 lần, gia đình mới đóng được một triệu, chị gọi điện hỏi cô xem tiền học bổng của cháu Hồng thế nào? Gia đình cứ chờ mãi các cô chú mà không thấy...các cô ở trường giục đóng tiền học nhiều quá nên cháu Hồng đã nghỉ học hai hôm nay...Em nói với vài ý sau: "Quỹ từ thiện của chúng em khá hạn hẹp,có thêm mấy trường hợp các cháu xin cấp học bổng mà trường đưa lên nhưng chúng em cũng ko xét được. Trường cháu Hồng học là trường giáo dục thường xuyên sao mức học phí lại nhiều thế ạ? Chị xem làm đơn xin miễn giản học phí xem thế nào chứ nếu mức học phí cáo như vậy thì nhiều hơn trường công lập nhiều quá. Nếu ko thì cháu Hồng đành phải nghỉ học chị ạ. Em sẽ trao đổi lại với các anh chị trong hội chúng em rồi em sẽ gọi điện lại cho chị trong một hai ngày tới."
Cả nhà cho ý kiến ạ, sáng nay em nghe di động mà cứ có cảm giác như bị đòi nợ. "

Việc xét duyệt học bổng thì nhà BVC mình đã chốt các tiêu chí rồi mà, theo như anh nhớ là có mấy tiêu chí sau:
- Học giỏi.
- Tư cách đạo đức tốt (ngoan ngoãn)
- Hoàn cảnh gia đình khó khăn. Phải là trong diện được miễn các khoản đóng góp của trường.

Việc này nếu mẹ cháu Hồng còn gọi điện chi em thì em cứ trả lời như sau; Việc hỗ trợ co cháu Hồng là căn cứ vào các tiêu chí như đã nêu trên, BVC đang liên lạc với trường để xác minh việc học của cháu Hồng thế nào (có phải đóng tiền không ?, học có giỏi không ...) Nếu trường thu tiền học thì đương niên cháu Hồng chưa thuộc diện hỗ trợ của BVC (gia đình khó khăn đến mức được miễn tất cả các khoản đóng góp của trường), còn nếu trường không thu các khoản như mẹ cháu Hồng nói thì gia đình đã gian dối .... Chấm dứt hỗ trợ.

Website
www.otofun.net

Cháu Hồng phải đóng tiền học cả năm là ba triệu sáu, đóng làm 2 lần, gia đình mới đóng được một triệu, chị gọi điện hỏi cô xem tiền học bổng của cháu Hồng thế nào? Gia đình cứ chờ mãi các cô chú mà không thấy...các cô ở trường giục đóng tiền học nhiều quá nên cháu Hồng đã nghỉ học hai hôm nay...Em nói với vài ý sau: "Quỹ từ thiện của chúng em khá hạn hẹp,có thêm mấy trường hợp các cháu xin cấp học bổng mà trường đưa lên nhưng chúng em cũng ko xét được. Trường cháu Hồng học là trường giáo dục thường xuyên sao mức học phí lại nhiều thế ạ? Chị xem làm đơn xin miễn giản học phí xem thế nào chứ nếu mức học phí cáo như vậy thì nhiều hơn trường công lập nhiều quá. Nếu ko thì cháu Hồng đành phải nghỉ học chị ạ. Em sẽ trao đổi lại với các anh chị trong hội chúng em rồi em sẽ gọi điện lại cho chị trong một hai ngày tới."
Cả nhà cho ý kiến ạ, sáng nay em nghe di động mà cứ có cảm giác như bị đòi nợ. "

Việc xét duyệt học bổng thì nhà BVC mình đã chốt các tiêu chí rồi mà, theo như anh nhớ là có mấy tiêu chí sau:
- Học giỏi.
- Hoàn cảnh gia đình khó khăn. Phải là trong diện được miễn các khoản đóng góp của trường.

Việc này nếu mẹ cháu Hồng còn gọi điện chi em thì em cứ trả lời như sau; Việc hỗ trợ co cháu Hồng là căn cứ vào các tiêu chí như đã nêu trên, BVC đang liên lạc với trường để xác minh việc học của cháu Hồng thế nào (có phải đóng tiền không ?, học có giỏi không ...) Nếu trường thu tiền học thì đương niên cháu Hồng chưa thuộc diện hỗ trợ của BVC (gia đình khó khăn đến mức được miễn tất cả các khoản đóng góp của trường), còn nếu trường không thu các khoản như mẹ cháu Hồng nói thì gia đình đã gian dối .... Chấm dứt hỗ trợ.
Hoàn toàn đồng ý với lão Quangtayho. Nếu nhà trường mà còn thu của cháu tới 3,6tr thì chúng ta làm sao có thể giúp được, còn nhiều trường hợp khác cần sự giúp đỡ hơn nhiều:(.

Để cho chính xác thì nhờ cụ Thần Tài hoặc 1 anh em OFHP nào ở dươi đó kiểm tra lại 1 lần nữa cho chắc rồi thông báo rõ ràng với gia đình.

Quan điểm của nhà em là không quan trọng trường gì, vì chúng ta không có tiêu chí cho việc này, nhưng chắc chắn một điều là phải nằm trong diện khó khăn tới mức nhà trường cũng phải đưa vào dạng chăm sóc đặc biết. Hơn nữa, theo thông tin Mỳ nói thì vị phụ huynh này có vẻ cũng chưa được chuẩn khi nói rằng toàn bộ trường dưới đó đều học bán trú cả ngày vì cấp 3 kể cả ở HN cũng hiếm lớp có học bán trú.

Chuột lớn

Xe tăng
Kệ thôi mợ ơi.
Phải rõ ràng quan điểm là BVC không bắt buộc phải có trách nhiệm với cháu Hồng, kể cả cháu có học trường nào đi chăng nữa. Việc hỗ trợ là hỗ trợ, có thể có có thể không, cũng như không nhất thiết là hỗ trợ các trường hợp khó khăn nhất, chả có gì để so sánh một cách tuyệt đối đâu, không thể gắn với việc đi học hay cuộc sống của cháu.
Chốt lại là vạn sự tùy duyên, có duyên thì BVC biết và hỗ trợ nếu BVC có khả năng, hết duyên hoặc còn duyên mà BVC không còn khả năng thì .........

- Học giỏi.

Chuẩn

Thần Tài

Xe điện
Quên không báo cáo mợ Mỹ hôm trước em trao tháng 12 cho 6 cháu rồi nhé.

safenoodles

Xe cút kít
Em gửi cả nhà kết quả học tập học kỳ I của các cháu học sinh trường Tràng Cát ạ:

Chỉnh sửa cuối:

Stent

Xe điện
Hì, mợ vất vả nhỉ? :P

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Em gửi tiếp cả nhà kết quả học tập HKI của các cháu trường THCS Tràng Cát ạ:

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Thưa cả nhà, trong danh sách mình vẫn trao học bổng thì có 1 cháu tiểu học và 5 cháu bậc THCS.

Trường THCS Tràng Cát:

1/ Lê Hồng Quân -hs lớp 7C4
2/ Vũ Thị Ngọc - hs lớp 9A1
3/ Phạm Đức Thắng - hs lớp 9A2
4/ Vũ Văn Dần- hs lớp 9A3
5/ Phạm Quang Đông- hs lớp 6D1

Trường tiểu học Tràng Cát:

6/ Phạm Thị Thu Phương - hs lớp 4A

Trong các file ảnh trên nhà trường gửi thì dư ra hai cháu, chính là hai cháu mà nhà trường xin cấp thêm học bổng, em đã thông báo kết quả xác minh của BVC mình với chị Thu Anh rồi ạ.
BVC mình xem kết quả như trên rồi xét duyệt tiếp việc cấp học bổng cho các cháu học kỳ II ạ.

Kính mời cả nhà cho ý kiến! :)

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.otofun.net
Thưa cả nhà, trong danh sách mình vẫn trao học bổng thì có 1 cháu tiểu học và 5 cháu bậc THCS.

Trường THCS Tràng Cát:

1/ Lê Hồng Quân -hs lớp 7C4
2/ Vũ Thị Ngọc - hs lớp 9A1
3/ Phạm Đức Thắng - hs lớp 9A2
4/ Vũ Văn Dần- hs lớp 9A3
5/ Phạm Quang Đông- hs lớp 6D1

Trường tiểu học Tràng Cát:

6/ Phạm Thị Thu Phương - hs lớp 4A

Trong các file ảnh trên nhà trường gửi thì dư ra hai cháu, chính là hai cháu mà nhà trường xin cấp thêm học bổng, em đã thông báo kết quả xác minh của BVC mình với chị Thu Anh rồi ạ.
BVC mình xem kết quả như trên rồi xét duyệt tiếp việc cấp học bổng cho các cháu học kỳ II ạ.

Kính mời cả nhà cho ý kiến! :)
Em đề nghị chúng ta có ý kiến về các cháu ở thớt này hoặc trong buổi off đầu năm ạ:). Cá nhân em thấy chúng ta nên tham khảo cách của các cụ/mợ nhà OFHP đang làm đối với các cháu học sinh ạ:x

bikqui

Xe điện
Website
www.vuadeplop.com
Em đề nghị chúng ta có ý kiến về các cháu ở thớt này hoặc trong buổi off đầu năm ạ:). Cá nhân em thấy chúng ta nên tham khảo cách của các cụ/mợ nhà OFHP đang làm đối với các cháu học sinh ạ:x
EM thấy cũng hợp lý, để thứ 3 tuần tới này nhà mình ngồi ọp với nhau luôn ợ.

safenoodles

Xe cút kít
Báo cáo cả nhà, BVC mình sẽ xuống HP vào thứ 7 ngày 23/3 hoặc ngày 30/3 .
BVC mình sẽ trao học bổng tháng 1, tháng 2 và tháng 3 cho các cháu một thể .

Bác/mợ nào đi được thì xác nhận nhé! Em xin phép chốt ngày 23 hoặc 30 sau vì em chưu biết chắc chắn ạ. :P

safenoodles

Xe cút kít
Em xin báo cáo cả nhà, ngày 23/3 này hs trường em nghỉ học để đi tham quan, vì thế em rảnh hôm đó, em định rủ mấy anh chị rảnh đi cùng về Hải Phòng để BVC mình trao học bổng tháng 1,2,3 cho các cháu trường Tràng Cát.

Nhà mình bác/mợ nào đi đựoc thì tốt quá ạ. Em đã dự kiến về HP vào thứ 7 nhưng ko được vì em bận thi cử ạ. :(