[Funland] Học bơi cho trẻ: Có nên học bơi sải trước bơi ếch ?

pisces_hn

Xe container
EM thấy tây nó vơi sải toàn nổi cả vai lên bơi rất nhanh. Mình thì cứ chậm chậm thong thả. Kỹ thuật thở 2 kiểu này cũng khác bơi kiểu nhanh thì vốn đã nổi lên trên mặt nước sẵn rồi còn bơi thong thả thì phải ngửa cổ lên thở nhiều hơn.

thungkhe

Xe điện
Em tính chỉ cần cái bể 4m2 sâu 1.5m để thả các em vào tập thở, đứng nước, nằm ngửa, tạo phải xạ với nước... thường xuyên liên tục, tuần tự tăng tiến chứ ếch hay ngửa chỉ là kỹ thuật để đẩy thân thể tiến lên thôi.
Khi đã tạo thành phản xạ có điều kiện như động vật lưỡng cư rồi thì tiến hay lùi ko còn là vấn đề nữa. Khi đó hoàn thiện kỹ thuật để nâng lên hàng nghệ thuật mà thôi.

pisces_hn

Xe container
Bơi ếch mà bơi nhanh em thấy cũng mệt mà không nhanh bằng bơi sải.

duongbinh07

Xe điện
Cụ đang bơi kiểu gì? hỗn hợp là tự do, loạn xạ hay nào?
Theo em thì cụ nên chọn 1 kiểu bơi, tập có nguyên tắc, ví dụ: bơi ếch cụ đạp cái 1, chắp tay dạng vái, đạp chân cái 2, rồi quạt tay ( ko quạt tay rộng mà chú ý ép nước là chính) , lấy hơi, rồi lặp lại, ... càng đều và phối hợp nhịp nhàng thì càng được lâu, nếu thấy người chìm dần thì tức là cụ đã bị lấy hơi ít dần, sau cụ hoàn thiện được kỹ thuật lấy hơi thì đỡ hơn, còn trước mắt thì đạp chân lần 1, cụ quạt tay nhẹ cho người nổi lên hơn 1 chút ( ko lấy hơi), rồi đạp lần 2 quạt tay lấy hơi ... sẽ được nhiều hơn.

Mệt thì cụ tập kiểu dưỡng sinh, để hoàn thiện kỹ thuật đạp chân, quạt tay và đỡ sợ chỗ sâu.
Cụ chọn chỗ thoải cuối bể bơi, đằng sâu hoặc ngang bể đoạn 1.5-1.6m, gần bờ, hoặc gần phao dọc.
Nếu chưa từng tập thì Lấy hơi đầy, thả mình ko thở, người sẽ hơi chìm xuống, xong sẽ nổi dần lên theo chiều đứng nhé, khi ổn định thì đỉnh đầu nhô khỏi mặt nước 1 chút. Nổi ổn định thì thở ra, thở đến đâu thì người chìm xuống đến đó, ( thở hết hơi thì người sẽ chìm, ) cụ đạp chân xong để duỗi thẳng, để ý sẽ thấy người được đẩy lên phía mặt nước, ở tầm 1.5-1.6m cụ đạp 1 cái chưa thấy gần mặt nước thì đạp 2 cái là ok, rồi quạt tay 1 phát là đầu nhô khỏi mặt nước, lúc đó là lúc lấy hơi. cụ há mồm ngoạm không khí càng nhiều càng tốt, nhớ tập phản xạ khép mồm trước khi xuống nước, nếu ngoạm phải ít nước thì cụ có thể thổi ra dần ... mới tập thì chưa thở ra vội khi ngủm xuống, hơi nổi ổn định 1 chút thì hãy thở ra ...

lặp lại, thở ra đều, đạp chân 1 cái, 2 cái, duỗi thẳng chân, quạt tay ép nước xuống, đầu lên mặt nước ... lấy hơi. Khi cụ đạp chân tốt thì chỉ cần đạp chân ếch vài cái, ko cần quạt tay, cũng có thể đưa mồm mũi lên trên mặt nước, quạt tay thì nhô cả vai luôn
Khi cụ tự tin hơn thì ra chỗ sâu hơn ( 1.7-1.8m ) nhưng vẫn gần chỗ thoải cuối bể hoặc cạnh bể cạnh phao ...
khi cụ tự tin hơn với cái này thì bơi qua chỗ 1.8m ko còn sợ nữa.

Khi đang bơi bất kể kiểu gì thấy đuối dần thì cụ thả nổi như đoạn trên.

nhớ đạp chân luôn khép tay, cứ đạp là khép để giảm độ cản, lướt ngang lướt dọc theo quán tính rồi mới quạt tay ép nước.

Tập chỗ ko đứng chân được, nước ngập mũi, thì mới nhanh thạo,

Chỉnh sửa cuối:

hung611

Xe buýt
Em xin sửa cụ 1 tí: có nhiều người bơi biển đường dài bằng bơi ếch, ví dụ có 1 cụ ironman người Việt bơi êch 3.8km khi thi ironman: http://webthethao.vn/cardio-fitness/nguoi-viet-chinh-phuc-ironman-boi-ech-38km-de-lam-nguoi-sat-33617.htm. Thực tế thì khi bơi sải mệt thì nhiều người cũng chuyển sang bơi ếch (chấp nhận chậm hơn để nghỉ lấy sức đã). Nói vậy cũng có nghĩa là bơi sải nhanh hơn và thường được dùng khi thi đấu.
(Em bơi kém, nhưng hâm mộ mấy cụ mợ bơi giỏi nên có tìm hiểu qua thôi, ko phải kinh nghiệm bản thân.)

Em muốn cho con gái em học bơi mà qua 3 thầy rồi vẫn ko được, các thầy dậy mấy buổi (bơi ếch) là nản :(, em đang định tìm cô giáo và dậy bơi sải xem nó có tiến triển gì ko, mới đọc đc 9 trang mà vẫn chưa có cụ nào phân tich nên học động tác nào trước (em ko dám dậy vì ngày xưa tự học theo kiểu ôm cây chuối, chỉ dám dậy nó mỗi món hít vào thở ra)
Khi bơi sải đường dài mệt chuyển sang bơi ếch là do động tác bơi sải đang dùng lực tay chủ yếu, chuyển sang bơi ếch thì lực tiến chủ yếu từ động tác chân, kiểu như luân phiên để tay được nghỉ nhiều hơn, chuyển sang chân vốn đang ít vận động khi bơi sải (bơi sải đường dài dùng rất ít chân), chứ ko nói lên được là bơi ếch hay bơi sải ít mệt hơn. Về chủ đề topic, e nghĩ nếu mục tiêu là xóa mù bơi, như kỹ năng sinh tồn thì nên học bơi ếch trước, vì bơi ếch dễ học hơn, nhanh biết bơi hơn, nhất là với các cháu mới bắt đầu làm quen với nước.

duongbinh07

Xe điện
Ở VN các cụ hay thấy đò ngang chèo bằng tay, đò dọc chèo bằng chân ... vì dùng chân đỡ mỏi hơn.
Cơ đùi lớn hơn, tạo ra lực đẩy mạnh mà ít phải vận sức quá mức, ... do đó vai trò của chân quan trọng hơn tay rất nhiều, khi xét về độ bền.

http://danviet.vn/tin-tuc/trai-nghiem-nhung-chuyen-do-cheo-chan-892428.html

https://www.yan.vn/lai-do-viet-nam-gay-an-tuong-vi-cheo-do-bang-chan-cuc-ngau-168616.html

Chỉnh sửa cuối:

thungkhe

Xe điện
Ở VN các cụ hay thấy đò ngang chèo bằng tay, đò dọc chèo bằng chân ... vì dùng chân đỡ mỏi hơn.
Cơ đùi lớn hơn, tạo ra lực đẩy mạnh mà ít phải vận sức quá mức, ... do đó vai trò của chân quan trọng hơn tay rất nhiều, khi xét về độ bền.
Em thấy Cụ chuẩn đấy. Vì E thấy vđv hay bản thân E bơi nhiều nên tay và khớp vai to ra đáng kể.

pisces_hn

Xe container
nhưng tiết diện bàn chân nó cũng nhỏ nên đạp chân không hiệu quả lắm. Muốn bơi nhanh thì mua cái chân vịt lắp vào bơi như chạy luôn. Nó tăng tiết diện đẩy vào nước để tiến về phía trước.

duongbinh07

Xe điện
nhưng tiết diện bàn chân nó cũng nhỏ nên đạp chân không hiệu quả lắm. Muốn bơi nhanh thì mua cái chân vịt lắp vào bơi như chạy luôn. Nó tăng tiết diện đẩy vào nước để tiến về phía trước.
Em chỉ nói về độ bền thôi, người mới tập bơi mặc định là chân đạp bền, lâu mỏi hơn tay.

Tự cứu thì đạp có ko hiệu quả cũng đủ đưa đầu lên mặt nước và lâu mỏi.

Tay sinh ra là để linh hoạt ví dụ thay đổi trục xoay, còn chân sinh ra là để làm việc nặng, ít linh hoạt ( cứ đạp và kick 1kieu) nhưng bền.

vdv bơi thì phải bổ sung khối lượng cơ bắp phần tay vai nhiều hơn hẳn so với bt

Chỉnh sửa cuối:

duongbinh07

Xe điện
Hi dạ, cụ bơi sải sau 10 buổi vẫn bơi từ đầu tới cuối bể đc ạ và là biết bơi thật.
Còn bơi ếch nhé, thật luôn, buổi cuối bơi cho phụ huynh xem hlv nó gắn cho cái phao lưng bơi đầu tới cuối bể là phụ huynh bảo em thế. Thực chất ra bể bơi với em, k dùng phao thì cháu bơi tay chân đều sai chưa biết nổi, chưa được dạy lướt nước. Cơ bản nhất là chưa biết thở. Nó nhịn thở bơi 2 hoặc 3 nhịp, co chân ngẩng lên thở, tay chân rối cả lên vì thiếu oxi. Dạng cháu này chưa hề biết bơi nhưng tưởng là đã biết bơi. Học kiểu này sẽ phí tiền học thêm vài khóa nữa và sang các kiểu khác thì khó mà học.
Dạng bơi kiểu này k có ý nghĩa chống đuối nước, sơ sảy ra chỗ k chạm đc chân hoặc bơi lệch hướng xa quá mấy m cũng chết đuối luôn đc.
Các bố mẹ muốn tránh chết đuối cho nó đi học thả nổi vài buổi là xong còn hơn học bơi kiểu đó.
Nếu cháu đc học bơi sải thì nếu bơi đc đầu tới cuối buổi chắc chắn đã biết thở, tư thế đúng. Ít cháu bị lừa là biết bơi thì ít chết đuối hơn đấy cụ.
cụ hình như ác cảm với chương trình của 1 trung tâm nào đó.

con em 2 đứa học 2 nơi đều biết bơi thật, và bơi ếch. sát hạch là bơi tay không, bơi dọc bể 1 lượt đi 1 lượt về, đứa nào ko làm được là trượt.
Sau các cháu chăm luyện tập thì bơi 1 buổi 800-1000m tại bể người lớn dài 50m là bt.

Nletgo

Xe buýt
Cụ cho e xin cái nguồn của cái bảng này với ợ
e thấy đi bơi về ăn khỏe hơn là chạy sao ý
đạp xe cũng thế

[QUOTE="Hiendai, post: 50441642, member: 613847"

]

chênh nhau khoảng 10% thôi cụ ơi, ép cháu làm gì :D[/QUOTE]

Hiendai

Xe tăng

volkshcm

Đi bộ
Đang hỏi bác gúc về các chỗ học bơi ở HCM thì ra thớt này
Các bác cho em hỏi, em chưa biết bơi, muốn học bơi sải đầu tiên thì có hồ nào ở HCM dạy ko hoặc bác nào chịu dạy ko? \:D/
em xem qua các trung tâm lớn toàn phải theo lộ trình bơi ếch - bơi sải - bơi ngửa. Bơi ếch đối với cá nhân em thấy động tác quá rườm rà, từng học khi còn bé nên ko thích lắm. Xem các hình kỹ thuật bơi sải thấy hợp với em hơn.

Xe bọ xít

Xe container
Ở Hà Nội thì cứ cho chúng nó vào trường 10-10 hết khóa học đứa bt chắc cũng biết 3 kiểu bơi sải, ếch, ngửa.
CHỉ dạy trẻ từ 8 tuổi trở lên, còn bố mẹ lại muốn con biết bơi từ 4-6 tuổi vì thế phải nhờ tới các thày dạy

Xe bọ xít

Xe container
Hihi thế này nhé em có thể nổi trong nc biển trong đk không có bão tha hồ, cảm tưởng có thể ngủ ngửa đc. Nói chung tự nhận dân biển mà kêu k thể đứng nc đc lâu nếu k có phao, xong lại kêu bơi ếch để bơi xa trên biển thì cụ là phét hoặc đúng kiểu dân biển nửa mùa. Xin lỗi cụ ạ.
Còn thì nếu xác định rơi xuống biển cần duy trì vài ngày thì chiến thuật khác rồi :)
E cũng bơi đc các kiểu, và công nhận với Cụ e nằm trên biển cả tiếng cũng đc, mỗi tội chỉ sợ sóng gió biển đẩy mình quá xa bờ,lúc bơi vào mệt, nên chỉ nằm 10-15p lại bơi vào tí và lại nằm. Đấy là E nói đi tắm biển hàng năm, chứ chưa bao giờ E ra giữa biển e bơi hay nằm nhé :)):))

caisua

Xe lăn
Tập ếch thì suốt đời chỉ bơi ếch
Tập sải xong thì thích chuyển kiểu gì cũng dễ

tomtomchát

Xe container
Em học bơi sải đầu tiên, khi bơi sải chưa giỏi thì biết bơi ngửa luôn. Bơi ếch và bơi bướm tự học. 2 đứa nhà em cũng chỉ biết bơi ếch, em dạy chúng nó bơi sải nó cũng lười.
Bơi bím đc là siêu, tự học càng siêu :)

Arizona

Xe tăng
F1 nhà e đi bơi cũng phải khoán 5-10 vòng trườn sấp rồi muốn bơi kiểu gì thì bơi.

tomtomchát

Xe container
Năm 1986 em học bơi ở 10/10 là bơi sải trước, năm 2011 F1 nhà em cũng học 10/10 bơi sải trước, vợ em cũng bảo trẻ con nhật học bơi sải trước. Bây giờ các giáo viên dậy bơi ếch trước là do ăn sổi, trẻ con học bơi ếch nhanh biết bơi hơn.
e thấy nhiều ô ngoài 40 vẫn tay sải chân ếch đầu ngoắt qua ngoắt lại trông trẻ trâu vđ :))
Có lẽ học sải trc ếch để tránh tật này