[Funland] Hoàng tử Bhutan thế này có phải là hồng phúc của dân tộc không?

anhtrangvn

Xe tăng
Đầu tiên cái sai của cụ là ông Chế Mân theo đạo Bà La Môn và thờ thần Shiva.
Bảo ông ấy vì kính ngưỡng ông vua theo Phật giáo mà cúng dường hai châu rộng lớn để xây chùa nghe nó rất hoang đường.
Người Chăm chỉ dâng đất khi họ thấy nguy cấp về tính mạng hoặc uy hiếp cả vương triều đất nước thôi
Thưa cụ, em thêm vài ý thế này. Có thể họ theo đạo khác, hoặc có cả đạo Phật từ bên Ấn Độ truyền sang rồi vì từ Ấn truyền sang còn Cam không quá khó khăn về địa lý so với vòng sang Trung Hoa rồi đạo Phật sang bên mình. Tuy nhiên, có một điểm em thấy có căn cứ là vua Trần Nhân Tông là người tu có chứng đắc. Một người có trí tuệ sắc bén, có thể cảm hóa được cả một cộng đồng, một vị vua. Khi mới giác ngộ Phật Thích Ca cũng chỉ một mình chứng ngộ, sau đó Ngài đi giáo hóa nhiều nơi, nhiều quốc độ, cảm hóa nhiều vị vua trong đó có những vị vua, hay bậc trưởng giả giàu có đều cúng dâng đất để xây dựng tịnh xá và khuôn viên tu tập. Ngoài ra còn một chi tiết nữa là Ngài Trần Nhân Tông trước đó tu theo thiền từ Trung Hoa truyền sang mặc áo kín vai, nhưng sau khi đi Champa về, ngài đã được cúng dường bộ y Nam Tông là bộ y cao quý của chư tăng bên đó và từ sau đó ngài mặc luôn theo lối Nam Tông. Tượng thờ tạc ngài ở Yên Tử cũng được tạc lại theo lối khoác y Nam Tông, hở vai, không kín vai như Bắc Tông.

Bức ảnh này là 2 bức ảnh đặt biệt được chụp nhân dịp lễ giỗ 700 năm Ngài. Em khi đó đi cùng một nhóm bạn trẻ, một thành viên khi lên đó chụp đã thu được 2 bức ảnh rất độc đáo này. Cụ chú ý đám khói ảnh bên trái cũng thấp thoáng hình rồng và hai mắt có anh sáng trắng. Còn ảnh bên phải thì ở chính giữa trán. Chụp nhiều nhưng chỉ có đúng 2 bức này có hiện tượng lạ. Một lần nữa cũng không chứng mình được gì ở hiện tượng này, tùy cảm nhận ở mỗi người thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ, em thêm vài ý thế này. Có thể họ theo đạo khác, hoặc có cả đạo Phật từ bên Ấn Độ truyền sang rồi vì từ Ấn truyền sang còn Cam không quá khó khăn về địa lý so với vòng sang Trung Hoa rồi đạo Phật sang bên mình. Tuy nhiên, có một điểm em thấy có căn cứ là vua Trần Nhân Tông là người tu có chứng đắc. Một người có trí tuệ sắc bén, có thể cảm hóa được cả một cộng đồng, một vị vua. Khi mới giác ngộ Phật Thích Ca cũng chỉ một mình chứng ngộ, sau đó Ngai đi giáo hóa nhiều nơi, nhiều quốc độ, cảm hóa nhiều vị vua trong đó có những vị vưa, hay bậc trưởng giả giàu có đều cúng dâng cúng đất để xây dựng tịnh xá và tu tập. Ngoài ra còn một chi tiết nữa là Ngài Trần Nhân Tông trước đó tu theo thiền từ Trung Hoa truyền sang, nhưng sau khi đi Champa về, ngài đã được cúng dường bộ y Nam Tông và sau đó ngài mặc luôn theo lối Nam Tông. Tượng thờ tạc ngài ở Yên Tử cũng được tạc lại theo lối khoác y Nam Tông, hở vai, không kín vai như Bắc Tông.
View attachment 5635321

Bức ảnh này là 2 bức ảnh đặt biệt được chụp nhân dịp lễ giỗ 700 năm Ngài. Em khi đó đi cùng một nhóm bạn trẻ, một thành viên khi lên đó chụp đã thu được 2 bức ảnh rất độc đáo này. Cụ chú ý đám khói ảnh bên trái cũng thấp thoáng hình rồng và hai mắt cho anh sáng trắng. Còn ảnh bên phải thì ở chính giữa trán. Chụp nhiều nhưng chỉ có đúng 2 bức này có hiện tượng lạ.
Cụ chỉ hộ em có ông vua nào dâng 1/5 lãnh thổ cho láng giềng vì sùng đạo phật không?
Chưa từng có nhé

nh0301tn

Xe hơi
4000 năm trước thì Hà Lội là thềm lục địa thôi, 2000 năm sau thì nước rút đến Cổ Loa.

"...Với điều kiện vị trí, khí hậu như trên, ngược về 4,000 năm trước, khu vực hoang sơ này hẳn phải là một mảnh đất thiên nhiên, hiền hòa, tươi đẹp..."
cụ chém gió hơi quá rồi, nước biển chỉ ngày càng dâng chứ làm gì có chuyện rút

anhtrangvn

Xe tăng
Cụ chỉ hộ em có ông vua nào dâng 1/5 lãnh thổ cho láng giềng vì sùng đạo phật không?
Chưa từng có nhé
Em nhìn ảnh này thì thấy khi đó có vẻ lãnh thổ Champa khá lớn mà. Dâng 2 Ô lúc đó cũng có tý xíu với họ thôi. :D

harpagon

Xe tải
cụ chém gió hơi quá rồi, nước biển chỉ ngày càng dâng chứ làm gì có chuyện rút
Nếu loại trừ biển tiến, biển thoái (cụ nhìn chân núi Ninh bình hay chân đáo Hạ long sẽ biết ) vì ko nằm trong khoảng thời gian ta đang nói đến thì trong 4000 năm phù sa các con sông cũng đẩy biển từ Hà nội ra đến Bến Bính và sắp tới là Cát hải cụ ạ!

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hì, các cụ gúk tìm hiểu về "thềm Sunda" là rõ thôi.

Nôm na nó như thế này:

Cách đây 20,000 năm thì thềm Sunda vẫn còn trên mực nuớc biển, nối liền lục địa Á châu với các đảo Sumatra, Borneo, Java. tạo thành Sundaland cho phép người cổ Đông Nam Á phân tán và đi qua các “cầu đất liền” trên vùng rộng lớn này. Cụ sẽ đi bộ được từ HN ra đảo Hải Nam, Đài Loan, các nc Asean mà ko ướt 1 sợi lông chân.

Sau đó biển tiến (Đại Hồng Thủy), đến 4000 năm trước thì đạt đỉnh rồi lại rút dần, nhg thềm lục địa Sunda thì vẫn còn ở dưới đáy biển. Tới 2000 năm trước thì mới rút đến Cổ Loa, tới 1000 trước thì rút đến HN, ...

Chi tiết các mực nước rút theo các 1000 năm như bảng dưới:

Link dưới này khá hay và đủ căn cứ KH mới nhất, đọc rất yên tâm:

Nếu loại trừ biển tiến, biển thoái (cụ nhìn chân núi Ninh bình hay chân đáo Hạ long sẽ biết ) vì ko nằm trong khoảng thời gian ta đang nói đến thì trong 4000 năm phù sa các con sông cũng đẩy biển từ Hà nội ra đến Bến Bính và sắp tới là Cát hải cụ ạ!
Đúng ra, thời gian xa quá thì cũng khó khẳng định, tuy nhiên, em nghĩ dẫu sao khu vực từ HN xuống biển cũng khá xa, là cả vùng rộng lớn nên lúc đó có thể nó cũng bồi đắp cao rồi, chỉ còn các con sông thì còn to hơn rất nhiều, chưa bị thu hẹp như hiện nay. Còn chuyện cụ An Dương Vương đi xuống biển, ngày xưaa dùng chữ tàu, Hán Việt nhiều, có khi là đoạn sông lớn, ví như biển, nên hiểu thành biển chứ không hẳn là biển. Ví như Biển hồ bên Camphuchia đó cụ. :D

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Thực ra chỗ này em không nhìn theo chiều hướng sở hữu, mà nhìn nhận là có thể có một thời, tổ tiên đã có sự phát triển mạnh mẽ và ảnh hưởng lên cả một vùng rộng lớn, tức là nhìn phóng khoáng thì đều là anh em họ hàng xa cả. Thế chẳng tốt hơn là thù địch nhau à cụ? :D
Ở với thằng hàng xóm tham lam thì chả anh em gì cả hết Ông giáo ạ. :D

rachfan

Xe container
Lạc Long Quân thì có thật ạ, sử ta và tầu đều có. Bố của ngài Lạc Long Quân, là Kinh Dương Vương là con thứ hai nhưng tài đức nên được cha là Đế Minh cắt đôi nước chia cho anh cả Đề Nghi nửa trên, nửa dưới cho em là Đế Nghi, từ khu vực hồ Động Đình giữa nước Trung Quốc ngày nay về phía nam. Có thể khi về già, cũng về với con trai là Lạc Long Quân ở dưới nay nên trên Bắc Ninh vẫn còn mộ đó cụ:
Tôi không hề biết sử Tàu nào có Lạc Long Quân, cụ có thể chỉ cho tôi không?

QK4

[Tịch thu bằng lái]
Từ thủa mang gươm đi mở cõi
Trời nam thương nhớ đất Thăng Long.

Chả hiểu thằng mả mẹ nào sửa thành: Ngàn năm thương nhớ đất Thăng Long.

doccocuukiem

Xe điện
Sao bọn quán nước lại sửa thành: Ngàn năm thương nhớ thuốc Thăng Long

anhtrangvn

Xe tăng
Từ thủa mang gươm đi mở cõi
Trời nam thương nhớ đất Thăng Long.

Chả hiểu thằng mả mẹ nào sửa thành: Ngàn năm thương nhớ đất Thăng Long.
Cụ ơi, em mượn một đoạn để nói về Thăng Long thôi mà. Em ở ngoài bắc, lại ghi là trời nam hay sao ợ? :D Thăng Long có tên năm 1010, giờ 2020, được 1010 năm nên gọi ngàn năm cho gọn ấy mà. Mà, em thấy tên Thăng Long hay, giá các cụ trên cao đổi sang tên này được thì tốt nhỉ cụ. Tên Hà Nội nghe cứ nặng nặng, khó thăng hoa. :D

anhtrangvn

Xe tăng
Tôi không hề biết sử Tàu nào có Lạc Long Quân, cụ có thể chỉ cho tôi không?
Tiếng Tàu em nửa chữ không biết, nhưng em search wiki thì ra thông tin này:
"
Chân dung Thần Nông thời Đông Hán (chà xát) -
神农

Rule Shennong là vị hoàng đế đầu tiên của Trung Quốc cổ đại, ông không chỉ phát minh ra nông cụ cho người dân của mình mà còn phát minh ra thuốc thảo dược cho người dân của mình. Được miêu tả trong các bức tranh tường của thời nhà Hán."

Đế Minh thì là cháu 3 đời của Thần Nông. Rồi cụ Đế Minh sinh ra con cả Đế Nghi, con thứ là cụ Kinh Dương Vương em nói ở trên ạ.

Sazi

Xe điện
Thưa cụ, em thêm vài ý thế này. Có thể họ theo đạo khác, hoặc có cả đạo Phật từ bên Ấn Độ truyền sang rồi vì từ Ấn truyền sang còn Cam không quá khó khăn về địa lý so với vòng sang Trung Hoa rồi đạo Phật sang bên mình. Tuy nhiên, có một điểm em thấy có căn cứ là vua Trần Nhân Tông là người tu có chứng đắc. Một người có trí tuệ sắc bén, có thể cảm hóa được cả một cộng đồng, một vị vua. Khi mới giác ngộ Phật Thích Ca cũng chỉ một mình chứng ngộ, sau đó Ngài đi giáo hóa nhiều nơi, nhiều quốc độ, cảm hóa nhiều vị vua trong đó có những vị vua, hay bậc trưởng giả giàu có đều cúng dâng đất để xây dựng tịnh xá và khuôn viên tu tập. Ngoài ra còn một chi tiết nữa là Ngài Trần Nhân Tông trước đó tu theo thiền từ Trung Hoa truyền sang mặc áo kín vai, nhưng sau khi đi Champa về, ngài đã được cúng dường bộ y Nam Tông là bộ y cao quý của chư tăng bên đó và từ sau đó ngài mặc luôn theo lối Nam Tông. Tượng thờ tạc ngài ở Yên Tử cũng được tạc lại theo lối khoác y Nam Tông, hở vai, không kín vai như Bắc Tông.
View attachment 5635321

Bức ảnh này là 2 bức ảnh đặt biệt được chụp nhân dịp lễ giỗ 700 năm Ngài. Em khi đó đi cùng một nhóm bạn trẻ, một thành viên khi lên đó chụp đã thu được 2 bức ảnh rất độc đáo này. Cụ chú ý đám khói ảnh bên trái cũng thấp thoáng hình rồng và hai mắt có anh sáng trắng. Còn ảnh bên phải thì ở chính giữa trán. Chụp nhiều nhưng chỉ có đúng 2 bức này có hiện tượng lạ. Một lần nữa cũng không chứng mình được gì ở hiện tượng này, tùy cảm nhận ở mỗi người thôi ạ.
"Một lần nữa cũng không chứng mình được gì ở hiện tượng này, tùy cảm nhận ở mỗi người thôi ạ" vậy bạn có cảm nhận gì?

anhtrangvn

Xe tăng
"Một lần nữa cũng không chứng mình được gì ở hiện tượng này, tùy cảm nhận ở mỗi người thôi ạ" vậy bạn có cảm nhận gì?
Dạ với em thì đơn giản thôi ạ. Đó là sự thiêng liêng, hồn thiêng sông núi, uy linh tiền nhân nên em thấy trân trọng những sự việc như vậy. Tuy nhiên có những người theo trường phải khoa học thực nghiệm thì có thể bảo có gì đâu, chỉ mấy cái đám khói, rồi anh sáng ở đâu đó vô tình hội tụ vào, kiên quyết phủ nhận những gì chưa chứng minh lý giải được, và em không cố thuyết phục nếu cụ nào phủ định hay phản bác ạ.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, mời cụ chia sẻ ạ. Em là cũng nghe và thấy đó là những góc nhìn mới mẻ có tính logic dù chưa thể kiểm chứng nên cứ chia sẻ với các cụ cho vui giữa năm Covid buồn thui. :D
theo em thì chỉ có nguy cấp, sợ bị thịt họ mới cúng đất thôi. Và họ sợ thật chứ ko đùa vì chỉ vài trăm năm sau VN đã đồ sát dân Chăm, diệt thành Đồ Bàn. và từ đó, Champa từ 1 nước dân số ngang Đại Việt giờ thành dân tộc thiểu số rồi. Nói về độ tàn bạo, hung ác thì em nghĩ Đại Việt ta cũng top ten của thế giới chứ ko đùa đâu.

Sazi

Xe điện
Dạ với em thì đơn giản thôi ạ. Đó là sự thiêng liêng, hồn thiêng sông núi, uy linh tiền nhân nên em thấy trân trọng những sự việc như vậy. Tuy nhiên có những người theo trường phải khoa học thực nghiệm thì có thể bảo có gì đâu, chỉ mấy cái đám khói, rồi anh sáng ở đâu đó vô tình hội tụ vào, kiên quyết phủ nhận những gì chưa chứng minh lý giải được, và em không cố thuyết phục nếu cụ nào phủ định hay phản bác ạ.
Bạn chả hiểu gì về tâm linh cả. Bạn đồng nhất sự linh thiêng vào các hình tượng Phật, Thánh, Chúa, Hương khói... Đều sai. Khi nào bạn hiểu tại sao "Phật ở tâm" "Chúa ở bên ta" bạn mới hiểu sự linh thiêng.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Thôi đêm rồi e đi ngủ cái. Cụ mở thớt mà lơ ngơ quá, Vang cho phát nhé. Bb.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Dưới đây là phần lời và một số hình ảnh cho cụ nào không tiện xem clip ạ:

View attachment 5632945
Năm 1010, tương truyền khi vua Lý Công Uẩn rời kinh đô Hoa Lư đến đất Đại La thì thấy rồng bay lên nên gọi tên kinh đô mới là Thăng Long.
View attachment 5632946

Biểu tượng này có thể hình dung như đám mây hình rồng đã từng xuất hiện một số nơi dù hiếm. Xét về chiều không gian vật lý thông thường, đó có thể là các đám mây tích tụ, sắp xếp theo hình thể nào đó mà thành.
View attachment 5632962

Sóng điện thoại cũng không nhìn thấy bằng mắt thường trong không gian, nhưng khi gặp xung động điện từ thích hợp của máy điện thoại và sim thì biểu hiện ra âm thanh và hình ảnh. Hiện tượng trên, nếu xét về chiều không gian khác, như các dạng vi sóng, mà khoa học còn đang nghiên cứu, thì những xung động dưới dạng trường sinh học của một sinh thể hình dáng rồng hay linh vật khác có thể tác động, thu hút môi trường vật lý thông thường là các đám mây có điện tích và biểu hiện hình ảnh tương ứng.
View attachment 5632965
View attachment 5632966
View attachment 5632967
Chiếu dời đô nhận định: “Thành Đại La ở nơi trung tâm trời đất, được cái thế rồng cuộn, hổ ngồi…đã đúng ngôi Nam Bắc Đông Tây, lại tiện hướng nhìn sông dựa núi. Địa thế rộng mà bằng, đất đai cao mà thoáng...”. Ở thời xa xưa chưa có các công cụ quan trắc, đo lường chính xác để mô tả vị trí, hình thể của sông núi, nhưng với sự cố vấn của bậc thầy là thiền sư Vạn Hạnh, mà thời Lý tôn làm quốc sư, vốn am tường, tinh thông cổ học, trực giác tinh nhạy nên sớm nhìn ra được Đại La là khu vực nơi các ngọn núi chầu về, các con sông thì quy tụ lại tại khu vực này.
View attachment 5632968
Thế núi, thế sông địa chất làm cho các dòng khí, dòng lực, dòng từ trường của các khu lực lân cận đổ dồn về nhưng giao hòa với nhau tạo ra sự ổn định về vi khí hậu, thuận lợi cho việc định cư lâu dài, xây dựng, phát triển và bảo vệ kinh đô đất nước.
View attachment 5632969
View attachment 5632970
View attachment 5632974

View attachment 5632975
Sau này khi bản đồ thế giới được đo lường vẽ chính xác hơn trong tương quan với các khu vực khác của lục địa Á châu, khu vực Thăng Long – Hà Nội còn được đánh giá thêm một ưu điểm khi được một số nhà phong thủy nhận định là nằm trên dòng đại long mạch lớn nhất trên địa cầu, khởi nguồn từ dãy Hymalaya, chảy dài và đổ dồn xuống khu vực đồng bằng sông Hồng, kết thúc ở Vịnh Hạ Long.
View attachment 5632978
Với điều kiện vị trí, khí hậu như trên, ngược về 4,000 năm trước, khu vực hoang sơ này hẳn phải là một mảnh đất thiên nhiên, hiền hòa, tươi đẹp mà khi đó đã xuất hiện bà lãnh chúa Âu Cơ, tương truyền là có vẻ đẹp như tiên, có năng lực phi thường. Ba cai quản cả vùng đất với các bộ lạc nhỏ xung quanh thần phục bà, để sau đó đã xuất hiện huyền thoại con cháu Rồng Tiên khi ông Lạc Long Quân, vốn cũng được tương truyền lại là người có quyền năng sức mạnh phi thường giống như loài rồng, từ phương bắc du hóa đến nơi này.

View attachment 5632989
View attachment 5632990

Hiện nay, sử sách đang nhận định kinh đô Văn Lang đặt tại Phú Thọ, gần với khu vực đền thờ vua Hùng, tương truyền là nơi các vua làm lễ tế trời đất và họp bàn việc nước. Ông Lạc Long Quân đã đi cả một quãng đường rất xa, từ nơi sinh thành tận hồ Động Đình đến mãi về hướng nam tới khu vực này
View attachment 5632993
View attachment 5632994
View attachment 5632995
View attachment 5632996

Sau khi lập gia đình với bà Âu Cơ, sinh ra tới gần trăm người con, sau huyền thoại hóa thành bọc trăm con, khi con cái khôn lớn, mới có ý định lập quốc để tạo vị thế và dòng dõi cho đời sau, thì kinh đô Văn Lang mới chính thức thành lập với vua đầu tiên là còn trưởng, Hùng Vương thứ nhất. Có ý kiến nhận định rằng, kinh đô Văn Lang có thể vẫn nằm ở khu vực nào đó quanh Thăng Long – Hà Nội, mới tương xứng với tầm bao quát của người đã đi xuống từ tận hồ Động Đình.

View attachment 5632998

Tuy nhiên, cùng với thời gian, rồi chiến tranh Bắc thuộc, sử sách đã bị phương bắc đốt phá, xóa hết nhằm đồng hóa phương Bắc. Các vết tích kinh thành cũng bị tàn phá và chìm dần vào lòng đất theo thời gian. Đền thờ vua Hùng do ở xa kinh thành nên may mắn không bị tàn phá mà tồn tại đến ngày này, còn vết tích tại Phong Châu, Phú Thọ có thể chỉ là một địa phương trực thuộc thời đó mà tàn tích còn lưu lại đến bây giờ.
View attachment 5632997

Văn hóa Đông Sơn phát triển mạnh với biểu tượng đặc trưng là trống đồng Đông Sơn, được tìm thấy với mật độ nhiều nhất tại Việt Nam, với nhiều hoa văn họa tiết cầu kỳ, tinh xảo. Trang phục phục dựng gần đây từ một chuôi dao cổ cho thấy, thời đó, cư dân phục sức cũng với những hoa văn, họa tiết, trang trí cầu kỳ. Sau khi lập quốc, một nửa số người con di cư mở rộng vùng cư trú về phía tây, một nửa số người mở rộng vùng cư trú về phía nam và vượt biển về phía đông nam.
View attachment 5633000

View attachment 5633021
View attachment 5633022
Gần đây các khảo cứu đã tìm thấy cả trống đồng tại Philipine, Mailaixia, Indonexia, Lào, Camphuhica, Thái Lan, Myanma. Tại Indonexia tìm thấy cấu trúc nhà gần như giống hệt hoa văn trên trống đồng Đông Sơn.
View attachment 5633025
Riêng ở Myanma, ngoài tìm thấy trống đồng, còn có một bộ tộc Karen đến giờ vẫn lưu truyền sự tích về nguồn gốc của mình là từ Mẹ tiên và Cha rồng và với trang sức, lối ăn mặc cũng phảng phất lại trang phục phục chế từ chuôi dao cổ của Việt Nam.
View attachment 5633028
Nhiều ý kiến trên chỉ là nhận định, không có sử sách nào ghi nhận, nhưng cũng thấy có những cơ sở nhất định. Đế chế nào rồi cũng có thời thịnh suy. Rất có thể huyền thoại Tiên Rồng của Việt Nam đã phản ánh một thời kỳ phát triển với sức ảnh hưởng lớn rộng đến như vậy.
Long mạch tốt thế mà bao năm chưa bao giờ là nước lớn?