[Funland] Hoàng Công Lương đã thay đổi quan điểm

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có thể, khi đó cậu Lương vô tội. Cậu trưởng phòng vật tư lãnh tội 100%.

Còn trên thực tế, khi phải ký vào 1 cái gì đó người ta thường cẩn thận hơn, chẳng hạn cho máy chạy, xem lại các thông số 1 phát cho chắc. Còn nếu ký bậy nữa thì... có quy trình gì, quản lý gì đi nữa cũng chẳng có tác dụng.

Cụ chắc cũng làm quản lý doanh nghiệp. Có phải lúc nào cụ cũng đứng sau lưng nhân viên mà nhắc nó làm đúng được đâu. Nếu nó đã biết sai mà vẫn cố tình làm sai thì đỡ kiểu gì được.
Ý tôi nằm đúng ở chỗ ấy: Đằng nào thì cái Biên bản ấy cũng sẽ được ký.
Và đen đủi cho Dr. Lương cũng như bộ phận khác liên quan, là hôm đó ngày Chủ nhật.
Nếu là Thứ 2, khi đó, kỹ sư Quốc làm xong, Biên bản có sẵn, in trước và có khi ký sẵn từ tận Hà Nội, nó trình các bên khác khi xong việc.
Và mọi chuyện sẽ diễn ra đúng như đã diễn tra trên thực tế.

Đằng nào thì các bệnh nhân cũng sẽ chết, vì cái sự quên của 1 ông Quốc nào đó, dù có Biên bản hay không.

Quân của tôi thì có Quy trình rõ ràng từ đầu rồi, chỉ việc làm theo thứ tự đó.
Và thực tế vẫn quên.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Và đen đủi cho Dr. Lương cũng như bộ phận khác liên quan, là hôm đó ngày Chủ nhật.
Nếu là Thứ 2, khi đó, kỹ sư Quốc làm xong, Biên bản có sẵn, in trước và có khi ký sẵn từ tận Hà Nội, nó trình các bên khác khi xong việc.

Đằng nào thì các bệnh nhân cũng sẽ chết, vì cái sự quên của 1 ông Quốc nào đó, dù có Biên bản hay không.
"Đằng nào" là sự khẳng định của cụ. Còn em nói thế này:
Còn trên thực tế, khi phải ký vào 1 cái gì đó người ta thường cẩn thận hơn, chẳng hạn cho máy chạy, xem lại các thông số 1 phát cho chắc.

meotamthe

Xe cút kít
Trước hết cần phải nói thêm vài lời với cụ trước khi comm:
Phần lớn các GĐ BV công hiện nay thuộc thời 7x:( em chỉ gói gọn chung là tuyến tỉnh thui nhé) đặc điểm chung là:
- Do TU, UBND dựng nên: theo kiểu gì thì các cụ biết rồi đó em nói nữa thừa.
Họ có nguyên tắc làm việc bất di bất dịch: Giữ vững ghế của họ. Mọi thứ: sức khỏe người bệnh, quyền lợi BS CBCNV, thậm chí luật này luật nọ..... là cái thứ xa xỉ. Đạo đức, lương tâm thì bán ngoài chợ, có tiền mua được sạch, còn tiền ở đâu ra ư: Kiếm cái ghế và giữ vững nó.
Bởi vậy cho nên" Nước chảy chỗ trũng", mọi việc xảy ra, tai biến : người bệnh, BS phải chịu.
Câu chuyện còn lại là: qui trình, chất lượng thuốc, vật tư, thiết bị, chất lượng nguồn nhân lực...... nó trở thành xưa như trái đất.
Các BS có lương tâm suốt ngày khổ sở vì không thể làm điều tốt nhất cho người bệnh, lại còn thêm áp lực của BHYT nữa chứ.
Câu chuyện còn dài...
Các cụ nêu giải pháp thử coi.

Cách nói chuyện của cụ chỉ là cách nói đám đấy chúng nó khác chúng tôi về lợi ích, nhưng cụ cố lờ đi là đám đấy cũng có thể là từ chỗ như cụ, cụ chửi vì cụ thấy chúng nó ăn uống được, còn cụ không ăn uống được, đúng tư duy của đội lúc nào cũng thích xoá đi làm ván mới trong khi tài năng không đủ sức xoá đi. Giải pháp để cụ thấy không phải chê chửi là cụ lên làm thôi, lúc bấy giờ cụ sẽ thấy cụ chả có điều gì phải chửi cái bọn đang làm - chính là cụ - được vì lẽ đơn giản chẳng ai chửi chính mình. Mọi chuyện lợi dụng chỉ xoay quanh lợi ích, lúc có chuyện bác sĩ ăn tiền thì đặt cả hệ thống Y tế vào tầm ngắm, không cho 1 thằng bác sĩ nào chạy thoát, tất cả đều thối nát, lúc có chuyện bác sĩ gây chết 9 người rồi kêu oan thì lại cho là ngoài bác sĩ đó ra thì toàn bộ hệ thống Y tế là thối nát, thật là hài hước :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là tôi khẳng định, ĐẰNG NÀO CŨNG KÝ.

Còn bác bẩu: "Còn trên thực tế, khi phải ký vào 1 cái gì đó người ta thường cẩn thận hơn".

Còn trên thực tế, tôi đánh giá, ở vụ cụ thể này, khẳng định của tôi logic hơn.
Cậu Quốc biết rất rõ là "phải ký vào 1 cái gì đó", chứ đâu phải không biết; và thực tế cậu này đã ký nhiều - rất nhiều Biên bản với Hòa Bình tại nhiều - rất nhiều thương vụ khác nhau.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Cách nói chuyện của cụ chỉ là cách nói đám đấy chúng nó khác chúng tôi về lợi ích, nhưng cụ cố lờ đi là đám đấy cũng có thể là từ chỗ như cụ, cụ chửi vì cụ thấy chúng nó ăn uống được, còn cụ không ăn uống được, đúng tư duy của đội lúc nào cũng thích xoá đi làm ván mới trong khi tài năng không đủ sức xoá đi. Giải pháp để cụ thấy không phải chê chửi là cụ lên làm thôi, lúc bấy giờ cụ sẽ thấy cụ chả có điều gì phải chửi cái bọn đang làm - chính là cụ - được vì lẽ đơn giản chẳng ai chửi chính mình. Mọi chuyện lợi dụng chỉ xoay quanh lợi ích, lúc có chuyện bác sĩ ăn tiền thì đặt cả hệ thống Y tế vào tầm ngắm, không cho 1 thằng bác sĩ nào chạy thoát, tất cả đều thối nát, lúc có chuyện bác sĩ gây chết 9 người rồi kêu oan thì lại cho là ngoài bác sĩ đó ra thì toàn bộ hệ thống Y tế là thối nát, thật là hài hước :))
Nó là câu chuyện loser chửi winner thôi, xưa như trái đất ;))

meotamthe

Xe cút kít

Quân của tôi thì có Quy trình rõ ràng từ đầu rồi, chỉ việc làm theo thứ tự đó.
Và thực tế vẫn quên.
Thêm ông Lương cũng chả thèm kiểm tra, chết người là chuyện đằng nào cũng chết, vì cái sự quên của ông Quốc nào đó hay là cả vì sự chả thèm kiểm tra của ông Lương nào kia.

Kitcat

Xe container
Để kiểm tra chất lượng máy lọc nc mất 10 ngày, nó k phải cái máy hiện chỉ số cho cụ xem trong nước thừa chất gì ra đâu. Khó là ở chỗ ng ta k biết phải test sự có mặt của chất gì, nên test đủ là lâu. Nên trên thế giới quy trình cũng k có test nước sau khi lọc rửa nhé.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thêm ông Lương cũng chả thèm kiểm tra, chết người là chuyện đằng nào cũng chết, vì cái sự quên của ông Quốc nào đó hay là cả vì sự chả thèm kiểm tra của ông Lương nào kia.
Đội ông Lương có kiểm tra bằng cái máy đo độ dẫn điện gì đó mà bác.
Chẳng rõ ai kiểm tra, nhưng chắc chắn là có, và khả năng là 1 điều dưỡng viên nào đó.
Và nó báo OK.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Có thể, khi đó cậu Lương vô tội. Cậu trưởng phòng vật tư lãnh tội 100%.

Còn trên thực tế, khi phải ký vào 1 cái gì đó người ta thường cẩn thận hơn, chẳng hạn cho máy chạy, xem lại các thông số 1 phát cho chắc. Còn nếu ký bậy nữa thì... có quy trình gì, quản lý gì đi nữa cũng chẳng có tác dụng.

Cụ chắc cũng làm quản lý doanh nghiệp. Có phải lúc nào cụ cũng đứng sau lưng nhân viên mà nhắc nó làm đúng được đâu. Nếu nó đã biết sai mà vẫn cố tình làm sai thì đỡ kiểu gì được.
Nhân viên họ biết là vưỡn không làm (nghĩa là sai)
Thì đổ lỗi cho hệ thống.

Quay lại vụ BS Lương; chính vì cái "để ký sau cũng được" nên anh ta mới chỉ ở mức chịu cái tội "vô ý làm chết người"
Chứ còn không thì tội anh ta nó khác,
Nhiều người đang không để ý/cố tình không nhắc tới việc tòa đang kết BS Lương vào tội gì để phê phán hệ thống PL

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Để kiểm tra chất lượng máy lọc nc mất 10 ngày, nó k phải cái máy hiện chỉ số cho cụ xem trong nước thừa chất gì ra đâu. Khó là ở chỗ ng ta k biết phải test sự có mặt của chất gì, nên test đủ là lâu. Nên trên thế giới quy trình cũng k có test nước sau khi lọc rửa nhé.
Cái chuyện Test AAMI gì đó, nó kết thúc rồi bác.
Đội kiểm sát ban đầu xoáy vào đó, thấy đuối nên lại quay qua Vô ý, rồi Quy trình, rồi ....

Quả thực tôi không nhớ họ thay đổi tội danh mấy lần, đọc ở đâu đó, hình như là 6 lần.

meotamthe

Xe cút kít
Đội ông Lương có kiểm tra bằng cái máy đo độ dẫn điện gì đó mà bác.
Chẳng rõ ai kiểm tra, nhưng chắc chắn là có, và khả năng là 1 điều dưỡng viên nào đó.
Và nó báo OK.
Thế cụ có thấy cậu Lương làm như thế là tròn trách nhiệm chưa, những chi tiết chẳng rõ ai kiểm tra, nhưng chắc chắn là có, và khả năng là ai đó đủ thấy thật là thiếu trách nhiệm.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là tôi khẳng định, ĐẰNG NÀO CŨNG KÝ.

Còn bác bẩu: "Còn trên thực tế, khi phải ký vào 1 cái gì đó người ta thường cẩn thận hơn".

Còn trên thực tế, tôi đánh giá, ở vụ cụ thể này, khẳng định của tôi logic hơn.
Cậu Quốc biết rất rõ là "phải ký vào 1 cái gì đó", chứ đâu phải không biết; và thực tế cậu này đã ký nhiều - rất nhiều Biên bản với Hòa Bình tại nhiều - rất nhiều thương vụ khác nhau.
Em nghĩ là cái "bẩu" của em nó thực tế hơn cái "đằng nào" của cụ =))

Nhiều lần em đi theo nhóm bàn giao máy (bệnh viện) rồi.

- Máy xong rồi anh nhé, anh nhận cho em
- Xong rồi à, ừ anh cảm ơn nhé, về nhé
- Vâng, anh ký vào đây cho em cái
- Ơ, ký à, cái gì thế, biên bản à... thế các chú phải chạy cho anh xem lại chứ... nhỡ có gì chết anh... =))

Kitcat

Xe container
Đội kiểm sát ban đầu xoáy vào đó, thấy đuối nên lại quay qua Vô ý, rồi Quy trình, rồi ....

Quả thực tôi không nhớ họ thay đổi tội danh mấy lần, đọc ở đâu đó, hình như là 6 lần.
Vâng cụ nhưng ở đây, câu chuyện ấy vẫn đc 1 số nick mang ra lòe, cứ làm như bác sỹ kiểm tra đc chất lượng nước bằng mắt. Kiểm tra mất 10 ngày, máy móc đắt k thể chạy 2 hệ thống nên thế giới ng ta cũng k check, định k còm, nhưng thấy giọng còm bất lương của bọn họ khó chịu quá cụ ạ. Thôi em rút đây.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ có thấy cậu Lương làm như thế là tròn trách nhiệm chưa, những chi tiết chẳng rõ ai kiểm tra, nhưng chắc chắn là có, và khả năng là ai đó đủ thấy thật là thiếu trách nhiệm.
Cái "chẳng rõ ai kiểm tra, nhưng chắc chắn là có, và khả năng là ai đó" là tôi lười đi tìm, khoản đó tôi xin nhận là tôi rất chi là "thiếu trách nhiệm".

Họ có thể hiện là, trước khi chạy thận, theo đúng quy trình (làm ơn đừng hỏi tôi quy trình nào), họ có kiểm tra độ dẫn điện của nước RO.
Kết quả tốt => chạy.

meotamthe

Xe cút kít

Nếu lập luận như cụ thì cụ thật sự chả hiểu gì về điều tra, mổ xẻ vụ việc.
Ban đầu người ta sẽ mổ xẻ ở những cấp độ đơn giản, từ các chi tiết cùng cấp độ, họ lọc bỏ những thứ đã được lý giải hợp lý, tập trung vào những phần chưa hợp lý còn lại, tiếp tục lọc bỏ sau khi tìm hiểu, phân tích, lập luận ở mức độ sâu hơn, phản biện nhiều lần để ra có logic hay không có logic, sau nhiều lần sàng lọc mới chốt lại được những điểm bất hợp lý và sai logic ở những chỗ nào, những chỗ nào có nguy cơ xảy ra từ sai sót, những sai sót nào là không thể xảy ra, đối chất tiếp với đương sự để làm rõ các mắt xích sự việc. Phá án hay điều tra là như vậy, nhiều vụ việc tuy phát sinh từ cố ý, nhưng đương sự hiểu rõ phương diện lĩnh vực đó đã tạo dựng chứng cứ sau đó để đánh lạc hướng hoặc xoá dấu vết, vụ việc liên quan đến 9 mạng người, không thể phán ngay là xong, phải suy xét cho thấu đáo.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là cái "bẩu" của em nó thực tế hơn cái "đằng nào" của cụ =))

Nhiều lần em đi theo nhóm bàn giao máy (bệnh viện) rồi.

- Máy xong rồi anh nhé, anh nhận cho em
- Xong rồi à, ừ anh cảm ơn nhé, về nhé
- Vâng, anh ký vào đây cho em cái
- Ơ, ký à, cái gì thế, biên bản à... thế các chú phải chạy cho anh xem lại chứ... nhỡ có gì chết anh... =))
Vâng, còn tôi là cái thằng phải điểm chỉ trực tiếp vào Biên bản, bên chỗ Bên giao, và mặt hàng bàn giao là Thiết bị y tế mới 100%.
Có Biên bản từng máy, Biên bản theo Khoa, rồi Biên bản lớn ký với con dấu to nhất.

Và cái mà tôi dự đoán cậu Quốc đã làm, theo kinh nghiệm ấy: Họ có đủ 100% thông tin, thậm chí số S/N của thiết bị họ cũng có rồi, họ chuẩn bị sẵn 1 Bộ biên bản sạch sẽ, có thể tự mình ký trước.
"Xong việc", họ trình cho bên A.
Bên A có thể kiểm tra, nếu muốn, còn tôi thì xong rồi, ổn lắm rồi.

Thế nên tôi mới mạnh dạn kết luận là, dù có Biên bản hay không, vụ việc vẫn diễn ra như trên.

echnikj

Xe container
Vâng, còn tôi là cái thằng phải điểm chỉ trực tiếp vào Biên bản, bên chỗ Bên giao, và mặt hàng bàn giao là Thiết bị y tế mới 100%.
Có Biên bản từng máy, Biên bản theo Khoa, rồi Biên bản lớn ký với con dấu to nhất.

Và cái mà tôi dự đoán cậu Quốc đã làm, theo kinh nghiệm ấy: Họ có đủ 100% thông tin, thậm chí số S/N của thiết bị họ cũng có rồi, họ chuẩn bị sẵn 1 Bộ biên bản sạch sẽ, có thể tự mình ký trước.
"Xong việc", họ trình cho bên A.
Bên A có thể kiểm tra, nếu muốn, còn tôi thì xong rồi, ổn lắm rồi.

Thế nên tôi mới mạnh dạn kết luận là, dù có Biên bản hay không, vụ việc vẫn diễn ra như trên.
Cụ nói đúng, ls cũng đã nói thế, nhưng tòa nó cứ ko nghe thì biết làm sao.

meotamthe

Xe cút kít
Cái "chẳng rõ ai kiểm tra, nhưng chắc chắn là có, và khả năng là ai đó" là tôi lười đi tìm, khoản đó tôi xin nhận là tôi rất chi là "thiếu trách nhiệm".

Họ có thể hiện là, trước khi chạy thận, theo đúng quy trình (làm ơn đừng hỏi tôi quy trình nào), họ có kiểm tra độ dẫn điện của nước RO.
Kết quả tốt => chạy.
Thôi cụ ạ, lập luận nếu không rõ ràng thì không nên lập luận rồi khi bị nói lại nói sang chuyện khác, nó chả khác gì còm chê bên kiểm sát ban đầu xoáy vào cái này rồi thấy đuối nên quay qua cái khác, cụ có thấy thế không, ngay chính lịch sử lập luận của cụ còn lặp lại đúng cái mà cụ chê bên kiểm sát.

Cụ cũng nên xem lại còm trên của em nhé, nếu cụ khẳng định còm số 170 của cụ là đúng thì còm này của cụ lại làm sai như bên kiểm sát - bên mà cụ chê là đuối lí phải xoay qua cái khác. Còn nếu cụ thấy còm này của cụ vẫn đúng, thì còm 170 của cụ là sai. Sao lại có kiểu lập luận thế được nhỉ ;)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ ạ, lập luận nếu không rõ ràng thì không nên lập luận rồi khi bị nói lại nói sang chuyện khác, nó chả khác gì còm chê bên kiểm sát ban đầu xoáy vào cái này rồi thấy đuối nên quay qua cái khác, cụ có thấy thế không, ngay chính lịch sử lập luận của cụ còn lặp lại đúng cái mà cụ chê bên kiểm sát.

Cụ cũng nên xem lại còm trên của em nhé, nếu cụ khẳng định còm số 170 của cụ là đúng thì còm này của cụ lại làm sai như bên kiểm sát - bên mà cụ chê là đuối lí phải xoay qua cái khác. Còn nếu cụ thấy còm này của cụ vẫn đúng, thì còm 170 của cụ là sai. Sao lại có kiểu lập luận thế được nhỉ ;)
Tôi cho rằng, tôi lập luận hết sức rõ ràng, dù nó trải qua vài comments.

Cái mà cá nhân tôi kết luận là: Dù có Biên bản hay không có Biên bản, thì sự việc vẫn diễn ra như thực tế đã xảy ra.
Tôi cho rằng, đấy là 1 kết luận logic.

Nếu theo kết luận đó, thì cậu Lương trắng án.

Quả thực tôi không rõ bác chỉ trích # 170 và 174 chỗ nào.
Còn bác không thích, có thể dừng quote lại. Tôi sẽ làm thế.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Không ai bắt bác sỹ phải đi test chất lượng nước. Bác sỹ chỉ cần làm một điều rất đơn giản, đó là nhận bàn giao máy từ phòng vật tư có đủ biên bản, chữ ký. Cái biên bản đấy thể hiện rằng phòng vật tư đã chịu trách nhiệm về chất lượng máy và giao lại cho bác sỹ.

Thế thôi, rất đơn giản. Anh làm đúng thì anh vô tội, tội là của thằng khác. Anh làm sai làm thiếu thì anh có tội. Logic đơn giản vậy chứ có phức tạp gì đâu.