[Funland] Hoàng Công Lương đã thay đổi quan điểm

meotamthe

Xe cút kít
Án tại hồ sơ.

Anh không nhìn thấy bất kỳ một văn bản nào xác nhận đã hoàn tất quá trình sửa chữa, bảo dưỡng thiết bị mà đã cho chạy máy thì làm sao anh vô tội được.
Cái sai, cái ẩu của anh là ở chỗ đó.
Có cãi cả đời cũng thế thôi.
Em cũng nghĩ như cụ, sai ở đâu xử ở đó, lỗi mức nào xử mức đó, chứ làm sao có chuyện người hiểu biết và cẩn thận lại làm chết người.

Hải Hoà

Xe tăng
Cụ nhận định thôi, còn em vẫn nghĩ có tội, quan trọng là tội ở mức nào, án ở mức nào, không phải cứ nói vô tội là vô tội đâu.
Cụ không rõ thôi: trong các bệnh viện công tình trạng GĐ, TCKT, Dược, vật tư tham nhũng không biết bao giườ mới hết được, nó nhức nhối vô cùng, hậu quả người bệnh lãnh đủ, BS chỉ là con tốt thí thui, làm trong bệnh viện thấy chuyện này đau lòng lắm cụ à.

Hải Hoà

Xe tăng
Dư mận cứu người thì khó, chứ hại người thì làm ngon.
Nhiều người bị lôi vào lao lý do dư luận cuồng lộ, nếu ko có dư luận thì họ thoát tội.
Điển hình vụ này có Trương Quý Dương.
Cụ nhầm lớn, nguồn cơn này tội lão Dương to nhất.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ không rõ thôi: trong các bệnh viện công tình trạng GĐ, TCKT, Dược, vật tư tham nhũng không biết bao giườ mới hết được, nó nhức nhối vô cùng, hậu quả người bệnh lãnh đủ, BS chỉ là con tốt thí thui, làm trong bệnh viện thấy chuyện này đau lòng lắm cụ à.
Ngày xưa em làm đấu thầu máy móc em lạ đếch gì, mà cụ nói chưa đủ đâu nhé, nói luôn cho cụ là đấm bóp mà chỉ có 1 thằng ở trên còn khuya cụ mới qua được, cụ phải chơi thân với tất cả, đấm bóp tất cả thì cụ mới xuôi lọt, chuyện BS nhận tiền cũng là chuyện không quá kỳ lạ nữa ở VN, ở các tỉnh thì cứ xác định càng khó hạn chế, mà BS liên quan đến vật tư, xác nhận hỏng, xác nhận sửa, xác nhận chạy thì cụ nghĩ nó có ăn hay không ăn, đừng nghĩ BS là con tốt thí, khi ăn mà ai cũng có phần thì khi dính đòn cũng chia đủ cho bất cứ ai trong đó.

meotamthe

Xe cút kít
Quên không nói thêm cho cụ, BV tư cũng tương tự, chủ BV khi đầu tư, báo dự án đầu tư trị giá 10, nhưng thực tế chi ra có 4-5 thôi, 1 phần chia cho thuộc hạ để thu xếp hồ sơ, 2 phần lo lót bên ngoài cho hồ sơ hoàn thiện, phần còn lại đút túi, nếu đông người thì chia nhau hoặc mắt nhắm mắt mở lần lượt để nhau làm, nhưng cái hay là phần lớn BV tư nó vẫn đảm bảo là đầu tư có hiệu quả, phần đút túi thì vẫn là về tay nó, nhưng đấy là cách bóc tách để rút trâu về, rút ruột chính công ty, chính BV của mình.

Tham nó là một dục vọng cơ bản của con người, chả có nơi đâu là không có cụ nhé, quan trọng là mức độ và cách xử sự để thoả mãn cái tham đấy thôi.

tindt

Xe tăng
Em thấy là cụ tư duy sai rồi nhé.
Đầu tiên, ngành Y tế quản lý có yếu kém thật, nhưng các quy trình khám chữa bệnh đều có, thực hiện đúng quy trình thì không sao, thằng nào làm đúng đều không sợ, thằng nào làm sai thì bị truy cứu trách nhiệm. Cụ không thể mặc định có người chết trong bệnh viên là cả ngành Y tế nó thối nát, cụ chắc thường chỉ quan tâm số người chết vì bác sĩ thiếu trách nhiệm chứ không nắm được số người được cứu sống chữa chạy đúng không, không nên nhìn vào 1 vết đen và đập nát cả đám màu trắng.
Bên tư pháp sao phải vướng vào cái này, bên tư pháp chỉ có việc thấy có tội khởi tố có tội, nếu bào chữa đúng thì được phán vô tội, nếu có tội thì theo tình trạng tội mà phán án, chả vướng cái gì ở đây, cụ nói vướng là cụ suy nghĩ bên Tư pháp phải cứu chữa cho bên Y tế, một sai lầm trong suy nghĩ cụ nhé.
Giới chuyên môn trong ngành y họ phân tích hết, tội là có, nhưng trong cái này nó có chuyện cầu cứu khắp nơi, thằng nào là bị can cũng phải tìm cách, cụ vào hoàn cảnh đó cụ cũng thế, cái sự cầu cứu khắp nơi nó khiến thông tin bị can thiệp, kể cả cái chuyện vận động cộng đồng mạng ủng hộ cũng vậy, tạo dư luận để đấu, đấu để thoát tội 100%, đấy là phía cậu Lương, còn đám kia nó cũng muốn thoát tội, nên án ban đầu 7 năm cho cậu Lương, nhưng xin lỗi là 7 năm cho 9 mạng người, cụ nghĩ là rẻ hay đắt khi thật sự đã có trách nhiệm trong đó.
Trong quan điểm của cụ em thấy rõ cụ xác định Lương vô tội, những thằng kia có tội, cơ chế có tội, các ban ngành của nhà nước bao che cho nhau, tư duy đấy khiến cụ không thể nhìn ra được bác sĩ trực tiếp chữa bệnh nhưng bệnh nhân chết có trách nhiệm hay không.
Riêng về cậu Lương, em nghĩ cậu ấy cũng chưa chắc là tuyệt vời như mọi người đánh giá, bác sĩ có y đức thì dẫu không sai, dẫu đã cố hết sức mà bệnh nhân vẫn chết, người ta cũng cắn rứt lắm, còn cậu ấy có liên quan trực tiếp đến 9 mạng người, mà cậu ấy cho là cậu ấy trong sạch giữa đám đen bẩn xung quanh, thì cụ thử suy nghĩ xem, các cụ vẫn nói đám bác sĩ nó đều ăn tiền đút lót, chữa láo này nọ, giữa cái môi trường đó liệu có cơ hội tồn tại một thánh nhân trong trắng như vậy suốt bao nhiêu năm không, thêm nữa, cái chỗ có dính dáng đến bảo dưỡng, bảo trì, sửa chữa, thay vật tư thì thằng nào cũng đều có chia phần hết, không có ai trong sạch 100% như cụ nghĩ đâu, vậy mà vẫn mặt dày kêu vô tội, thử hỏi là hợp lý hay vô lý. Đương nhiên em cũng đánh giá đám luật sư dở người nó làm Lương mê muội, nhưng khi phân tích về mặt khoa học ngã ngũ thì Lương không thể dựa vào đám đấy được, cũng không thể dựa vào mặt quy trình hay khoa học để chứng minh mình vô tội được, vì thế mới có chuyện thay đổi nhận thức.
Ngay từ đầu em xác định không có chuyện vô tội, mà là có tội, chỉ là mức độ tội ở đâu thôi.
Thực ra câu chuyện để bán tán trà dư tửu hậu thôi, nhưng đôi khi cũng để ta ngẫm cái sự đời.
Em thấy là cụ tư duy sai rồi nhé.
Đầu tiên, ngành Y tế quản lý có yếu kém thật, nhưng các quy trình khám chữa bệnh đều có, thực hiện đúng quy trình thì không sao, thằng nào làm đúng đều không sợ, thằng nào làm sai thì bị truy cứu trách nhiệm. Cụ không thể mặc định có người chết trong bệnh viên là cả ngành Y tế nó thối nát, cụ chắc thường chỉ quan tâm số người chết vì bác sĩ thiếu trách nhiệm chứ không nắm được số người được cứu sống chữa chạy đúng không, không nên nhìn vào 1 vết đen và đập nát cả đám màu trắng.
Bên tư pháp sao phải vướng vào cái này, bên tư pháp chỉ có việc thấy có tội khởi tố có tội, nếu bào chữa đúng thì được phán vô tội, nếu có tội thì theo tình trạng tội mà phán án, chả vướng cái gì ở đây, cụ nói vướng là cụ suy nghĩ bên Tư pháp phải cứu chữa cho bên Y tế, một sai lầm trong suy nghĩ cụ nhé.
Giới chuyên môn trong ngành y họ phân tích hết, tội là có, nhưng trong cái này nó có chuyện cầu cứu khắp nơi, thằng nào là bị can cũng phải tìm cách, cụ vào hoàn cảnh đó cụ cũng thế, cái sự cầu cứu khắp nơi nó khiến thông tin bị can thiệp, kể cả cái chuyện vận động cộng đồng mạng ủng hộ cũng vậy, tạo dư luận để đấu, đấu để thoát tội 100%, đấy là phía cậu Lương, còn đám kia nó cũng muốn thoát tội, nên án ban đầu 7 năm cho cậu Lương, nhưng xin lỗi là 7 năm cho 9 mạng người, cụ nghĩ là rẻ hay đắt khi thật sự đã có trách nhiệm trong đó.
Trong quan điểm của cụ em thấy rõ cụ xác định Lương vô tội, những thằng kia có tội, cơ chế có tội, các ban ngành của nhà nước bao che cho nhau, tư duy đấy khiến cụ không thể nhìn ra được bác sĩ trực tiếp chữa bệnh nhưng bệnh nhân chết có trách nhiệm hay không.
Riêng về cậu Lương, em nghĩ cậu ấy cũng chưa chắc là tuyệt vời như mọi người đánh giá, bác sĩ có y đức thì dẫu không sai, dẫu đã cố hết sức mà bệnh nhân vẫn chết, người ta cũng cắn rứt lắm, còn cậu ấy có liên quan trực tiếp đến 9 mạng người, mà cậu ấy cho là cậu ấy trong sạch giữa đám đen bẩn xung quanh, thì cụ thử suy nghĩ xem, các cụ vẫn nói đám bác sĩ nó đều ăn tiền đút lót, chữa láo này nọ, giữa cái môi trường đó liệu có cơ hội tồn tại một thánh nhân trong trắng như vậy suốt bao nhiêu năm không, thêm nữa, cái chỗ có dính dáng đến bảo dưỡng, bảo trì, sửa chữa, thay vật tư thì thằng nào cũng đều có chia phần hết, không có ai trong sạch 100% như cụ nghĩ đâu, vậy mà vẫn mặt dày kêu vô tội, thử hỏi là hợp lý hay vô lý. Đương nhiên em cũng đánh giá đám luật sư dở người nó làm Lương mê muội, nhưng khi phân tích về mặt khoa học ngã ngũ thì Lương không thể dựa vào đám đấy được, cũng không thể dựa vào mặt quy trình hay khoa học để chứng minh mình vô tội được, vì thế mới có chuyện thay đổi nhận thức.
Ngay từ đầu em xác định không có chuyện vô tội, mà là có tội, chỉ là mức độ tội ở đâu thôi.
Thực ra câu chuyện để bán tán trà dư tửu hậu thôi, nhưng đôi khi cũng để ta ngẫm cái sự đời.
"cái chỗ có dính dáng đến bảo dưỡng, bảo trì, sửa chữa, thay vật tư thì thằng nào cũng đều có chia phần hết, "
Chỗ này cụ sai rồi, bs ko có phần đâu.

tindt

Xe tăng
BS Lương cũng có 1 phần trách nhiệm chính vì cái tính tặc lưỡi bỏ qua các quy định, giấy tờ cần thiết. Nhưng cũng là nạn nhân của việc quá tải và công tác quản lý yếu kém trong các bv.
Chỉ vì quen tác phong lâu nay vẫn vậy mà ra.

tindt

Xe tăng
Cụ nói bệnh viện chạy thận không phép nghe cứ như là phòng khám tư nhân nhỉ ;))

Chạy thận là một trong các phương pháp điều trị mà bệnh viện đa khoa cấp tỉnh đương nhiên làm được và phải được làm, bằng không hàng trăm ngàn bệnh nhân suy thận ở các tỉnh chết toi à? Cái không phép ở đây là thủ tục hành chính để thành lập cái gọi là trung tâm chạy thận, cái này đơn thuần là vấn đề quản lý thôi, khai thác chuyện đấy cũng chẳng có ý nghĩa gì.

Cũng không cần nâng cao quan điểm cái chuyện đổ tội với mớm cung gì cả. Sai ở đây là Trưởng phòng vật tư với cậu Lương, vì đã vi phạm một điều rất cơ bản là thiết bị sau khi được bảo dưỡng sửa chữa thì phải được kiểm tra, nghiệm thu và bàn giao. Cái quy trình này thì viện nào cũng có và có từ lâu rồi, chỉ cần làm đúng nó thì đã không có chuyện xảy ra. Còn móc ra những chuyện như là không có quy định hướng dẫn riêng cho chạy thận xong rồi đổ tội nào là quản lý nhà nước nào là bộ y tế... là kỹ năng thổi phồng của bọn nhà báo khối C.

Trưởng phòng vật tư thì nghe thằng thợ nói mồm là em làm xong rồi, cậu Lương cũng nghe phòng vật tư báo mồm lại là xong rồi làm đi... cái kiểu làm việc thế thì đừng đổ tội là thiếu quy trình vì cái quy trình đơn giản nhất còn bỏ qua được thì đổ tội cho ai?
Trưởng phòng vật tư thì nghe thằng thợ nói mồm là em làm xong rồi, cậu Lương cũng nghe phòng vật tư báo mồm lại là xong rồi làm đi... cái kiểu làm việc thế thì đừng đổ tội là thiếu quy trình vì cái quy trình đơn giản nhất còn bỏ qua được thì đổ tội cho ai
Đau ở chỗ nếu cứ đòi ký tá sẽ bị cho là nguyên tắc cứng nhắc và lề lối làm việc đó đã hình thành lâu rồi....đó là tình ngay lý gian và cái giá phải trả là quá đắt.

mone

[Tịch thu bằng lái]
chú này ngay từ đầu ăn năn nhận tội là được hưởng án treo rồi. Chết 9 mạng mà kêu vô tội. Bọn khác cũng có tội nhưng Lương chính là có tội trực tiếp.

meotamthe

Xe cút kít
"cái chỗ có dính dáng đến bảo dưỡng, bảo trì, sửa chữa, thay vật tư thì thằng nào cũng đều có chia phần hết, "
Chỗ này cụ sai rồi, bs ko có phần đâu.
Có cụ ơi, bác sỹ cứ bảo nó chạy không đúng không chuẩn thì làm gì nhau.

Kitcat

Xe container
Thực tế thì ra tù Hoàng Công Lương cũng không thể làm bác sỹ được nữa. Rút đơn là sai lầm. Khi anh khó khăn nhất luật sư và báo chí vẫn một mực bảo vệ anh. Nay anh tin mấy lời hữa hão đến lúc đời anh tàn không ai dang tay ra cứu nữa đâu
Khổ thân a ý, chúng nó k thể nhận lỗi hệ thống, còn anh, nhận tội thì bao năm ăn học đi tong, ra tù k làm nghề đc nữa. Lũ khốn nạn, em rút ra kinh nghiệm là càng cãi cho anh thì chúng nó càng cố dìm anh nặng hơn. Đứa nào ăn lương để chửi bs lương, em cầu nhân quả sớm đến với gia đình nhà nó.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói bệnh viện chạy thận không phép nghe cứ như là phòng khám tư nhân nhỉ ;))

Chạy thận là một trong các phương pháp điều trị mà bệnh viện đa khoa cấp tỉnh đương nhiên làm được và phải được làm, bằng không hàng trăm ngàn bệnh nhân suy thận ở các tỉnh chết toi à? Cái không phép ở đây là thủ tục hành chính để thành lập cái gọi là trung tâm chạy thận, cái này đơn thuần là vấn đề quản lý thôi, khai thác chuyện đấy cũng chẳng có ý nghĩa gì.

Cũng không cần nâng cao quan điểm cái chuyện đổ tội với mớm cung gì cả. Sai ở đây là Trưởng phòng vật tư với cậu Lương, vì đã vi phạm một điều rất cơ bản là thiết bị sau khi được bảo dưỡng sửa chữa thì phải được kiểm tra, nghiệm thu và bàn giao. Cái quy trình này thì viện nào cũng có và có từ lâu rồi, chỉ cần làm đúng nó thì đã không có chuyện xảy ra. Còn móc ra những chuyện như là không có quy định hướng dẫn riêng cho chạy thận xong rồi đổ tội nào là quản lý nhà nước nào là bộ y tế... là kỹ năng thổi phồng của bọn nhà báo khối C.

Trưởng phòng vật tư thì nghe thằng thợ nói mồm là em làm xong rồi, cậu Lương cũng nghe phòng vật tư báo mồm lại là xong rồi làm đi... cái kiểu làm việc thế thì đừng đổ tội là thiếu quy trình vì cái quy trình đơn giản nhất còn bỏ qua được thì đổ tội cho ai?
Qui trình bàn giao như cụ nói thì cũng chưa đầy đủ, như em đọc ở đâu đó là phải test mẫu nước xem có đạt hay không đã thì mới được đưa vào sử dụng.
Nhưng để test mẫu nước đó thì mất thời gian (em ko rõ là bao ngày) và tốn xèng (hình như là hơn 20 củ) nên họ bỏ qua.
Với qui trình chuẩn chỉ như vậy, lại ở đất nước mà tình trạng máy móc còn thiếu và yếu như ở ta...đợi xong quá trình bàn giao thì chắc số lượng máy dự phòng phải gấp 2 bây giờ mới đáp ứng đc nhu cầu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trưởng phòng vật tư thì nghe thằng thợ nói mồm là em làm xong rồi, cậu Lương cũng nghe phòng vật tư báo mồm lại là xong rồi làm đi... cái kiểu làm việc thế thì đừng đổ tội là thiếu quy trình vì cái quy trình đơn giản nhất còn bỏ qua được thì đổ tội cho ai
Đau ở chỗ nếu cứ đòi ký tá sẽ bị cho là nguyên tắc cứng nhắc và lề lối làm việc đó đã hình thành lâu rồi....đó là tình ngay lý gian và cái giá phải trả là quá đắt.
Đành là họ cẩu thả, cái đó đã đành.
Bác có tin là: Nếu có 1 mẫu Biên bản trước, đồng chí Kỹ sư - với tư cách là người sửa chữa và là Khách quen ở bệnh viện -, sẽ vui lòng ký trước, gửi lại (do là Chủ nhật), rồi T2 hoặc T5 gì đó, hắn lên nhận lại Bản gốc => kẹp vô Hồ sơ quyết toán gốc => chia xiền.
Và thực tế, qua 100 lần Bảo dưỡng trước đó, luôn có 1 Biên bản nằm trong Hồ sơ rồi, không thì không thể quyết toán.

Khi đó, cái "Quy trình" của bác có ý nghĩa gì không??

Thực tế đã xảy ra là, Kỹ sư Cuốc có báo là "xong rồi", dù là báo mồm, và xác nhận như vậy trước Tòa.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các phiên xử trước đây Lương đều kêu oan không nhận tội.
Hôm nay sẽ diễn ra phiên xử phúc thẩm.
Lương không kêu oan nữa mà xin miễn trách nhiệm hình sự. Và không sử dụng dàn luật sư cũ, những người mà đến đoạn sau quay sang buộc tội khắp các ban ngành chả trừ ai. Và thực tiễn thì sự bào chữa của họ không đạt được hiệu quả trước tòa.
Các gia đình cũng ko kêu oan cho Lương mà chuyển sang có ý kiến nếu Lương bị tội thì xin miễn TNHS cho Lương.
Theo các cụ sẽ có sự tốt đẹp nào đến với Lương?
Thỏa hiệp thì có cơ hội tự do nh hơn đối đầu. Bộ Y Tế có ý kiến chính thức r nên dự sẽ dc miễn. Giờ xử vô tội hóa ra oan sai thì lại bị kiện và phải bồi thường.

mr.wine

Xe tăng
Vụ xe container đâm ỉn lùi nếu kêu đến cùng thì chắc cũng sẽ win win cụ nhỉ!
Vụ nào cũng vậy thôi.
1 thằng ngáo đá con quan chức mà giết người giữa chợ thì thằng can là thằng đi tù thôi.

Studer

Xe tăng
Đi vào chuyên môn một chút ,thực tế cái xét nghiệm nước dùng cho chạy thận theo tiêu chuẩn AAMI khá rắc rối và mất thời gian thật .Trong thực tế ,nếu bảo dưỡng hệ thống mất 1 ngày thì việc lấy mẫu xét nghiệm chờ kết quả cũng mất cả chục ngày
Bệnh nhân khi đó ra sao ?rõ ràng bệnh viện có 2 cụm RO số 1 và số 2, khi sục rửa hoặc thay thế cụm này thì sẽ có cụm kia hoạt động , như vậy việc nói chờ kết quả lâu là không thuyết phục
Thêm nữa về mặt chuyên môn hệ thống có đồng hồ đo độ dẫn , tức là nhìn vào đồng hồ đó có thể biết nước có đạt hay không , hoặc ít nhất cũng phát hiện ngay nếu nước bị nhiễm hoá chất dù chỉ là chút xíu , thế nhưng đồng hồ đó đã bị ngỏm từ lâu mà không ai để ý , ông tẩy rửa cũng không có đồng hồ đo của riêng mình >:D<

Kitcat

Xe container
Đi vào chuyên môn một chút ,thực tế cái xét nghiệm nước dùng cho chạy thận theo tiêu chuẩn AAMI khá rắc rối và mất thời gian thật .Trong thực tế ,nếu bảo dưỡng hệ thống mất 1 ngày thì việc lấy mẫu xét nghiệm chờ kết quả cũng mất cả chục ngày
Bệnh nhân khi đó ra sao ?rõ ràng bệnh viện có 2 cụm RO số 1 và số 2, khi sục rửa hoặc thay thế cụm này thì sẽ có cụm kia hoạt động , như vậy việc nói chờ kết quả lâu là không thuyết phục
Thêm nữa về mặt chuyên môn hệ thống có đồng hồ đo độ dẫn , tức là nhìn vào đồng hồ đó có thể biết nước có đạt hay không , hoặc ít nhất cũng phát hiện ngay nếu nước bị nhiễm hoá chất dù chỉ là chút xíu , thế nhưng đồng hồ đó đã bị ngỏm từ lâu mà không ai để ý , ông tẩy rửa cũng không có đồng hồ đo của riêng mình >:D<
Hình như đã lặp lại rất nhiều lần rằng hai cụm này k phải là thay thế nhau mà cùng hoạt động cả. Các cụ phe phản biện lần nào cũng còm giống nhau, đưa thông tin sai và quên sạch những thông tin đã đc cải chính. Cái này gọi là còm theo ý chí cho mày chết phải k cụ?
Kiểu còm úp mở rằng bs Sẽ có thể ăn đc tiền nếu kệ cứ để máy hoạt động dù sai quy trình là 1 kiểu còm rất bất lương cụ mèo tam thể ạ.
Máy lọc thận sai sót là chết nhiều mạng người nên chả bs nào ngu mà cố tình bày trò ra ở đây để kiếm tiền, k giống nghề giấy tờ vẽ ra đúng bảo sai, sai cứ bảo đúng bôi trơn bằng tiền của mèo đâu.