[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ được cái công kích cá nhân , biện hộ một cách tráo trở như vậy không phải Người ngay thẳng!
Trên mạng, những ông tỏ ra ngay thẳng thường ... tự gúc nhé.
Chính nhân quân tử Ất đổi đến nick thứ 23 chắc do ngay thẳng quá nhỉ ;))

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Người có kiến thức khi trả lời sẽ đi vào trọng tâm câu hỏi, không dông dài, không lươn lẹo không lái sang vấn đề khác và không đả kích cá nhân.
Chỉ kẻ kém cỏi đầu óc rỗng tuếch mới làm thế
Ok cụ , em thấy nhiều tên trong này bỉ ổi quá , chứng cứ rành rành cũng lật lọng biện hộ , thật lòng càng lúc càng khinh , nhiều lúc muốn thanh minh cũng chẳng ăn thua , chỉ là mạng ảo mà đã thế này mong chi ngoài cuộc sống có công bằng cho kẻ thế cô !

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Trên mạng, những ông tỏ ra ngay thẳng thường ... tự gúc nhé.
Chính nhân quân tử Ất đổi đến nick thứ 23 chắc do ngay thẳng quá nhỉ ;))
Chỉ có cụ và những người bạn mới quan trọng cái nick, chả là cái quái gì hết , thích thì cứ bem đi [-X

edorado

Xe tăng
Trước em cũng thấy có thiện cảm với mợ chủ thớt, tuổi trẻ, có học thức, chịu khó tìm hiểu. Nhưng qua thớt này thiện cảm mất gần hết,vì có vẻ bạn này hiếu thắng và còn hơi xấc xược. Tranh cãi ở thớt nào đó, xong giật 1 cái tít rất kiểu gây war, xong vào nói mở thớt theo ủy quyền của cụ Châu Thanh nào đó. Quan điểm, tranh luận thì có thể khác nhau, thậm chí đối lập nhau nhưng chơi kiểu như bạn chủ thớt này mình thấy phản cảm.
Em đồng ý với cụ trước có theo dõi thớt nước Nhật thấy lễ phép và lễ độ hơn, thớt này thấy lấc cấc, hy vọng nó là một bài test của cháu nó và sau này có lời cụ thể với cụ Châu Thành

Grayson

Xe buýt
Em đồng ý với cụ trước có theo dõi thớt nước Nhật thấy lễ phép và lễ độ hơn, thớt này thấy lấc cấc, hy vọng nó là một bài test của cháu nó và sau này có lời cụ thể với cụ Châu Thành
Do giáo dục gđ kiểu dân trọ trẹ hiếu thắng + chút đơ đơ bẩm sinh, giờ lại rơi vào hoàn cảnh cách ly nữa nên bệnh trở nặng hơn :D

Grayson

Xe buýt
Ok cụ , em thấy nhiều tên trong này bỉ ổi quá , chứng cứ rành rành cũng lật lọng biện hộ , thật lòng càng lúc càng khinh , nhiều lúc muốn thanh minh cũng chẳng ăn thua , chỉ là mạng ảo mà đã thế này mong chi ngoài cuộc sống có công bằng cho kẻ thế cô !
Cụ chỉ được cái công kích cá nhân , biện hộ một cách tráo trở như vậy không phải Người ngay thẳng!
Được giáo dục, học tập tấm gương nó thế.

thaihana

Xe điện
Yêu Nga ghét Pháp kệ em, mắc mớ chi tới các Cụ. :))

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ tài liệu phương tây liệt kê số liệu miền nam sau 30/04/1975:
Thương binh 500 nghìn
Mù chữ ~ 3 triệu
Gái điếm ~ 500 nghìn
....
Trong khi miền bắc sau 1945 trên 90% dân số biết đọc biết viết
Rất tiếc số liệu từ hai nguồn hoàn toàn khác nhau, 1 cái thì của tây đưa ra, 1 cái thì của miền Bắc tự đưa ra.

pthk

Xe tăng
eo mẹ chê người ta chứ 25 triệu Triều Tiên đánh nhau với 100 triệu VN chưa biết ai thắng đâu ạ, vì nó có hạt nhân! :))
Tt đánh Việt là Hèn
Đối thủ ngang tầm với Tt là Hàn, Nhật thậm chí Hoa kỳ :P

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu đã chân thành xin lỗi bác Chauthanh11 và bác ấy đã bỏ qua cho cháu. Để tỏ lòng chân thành, cháu đã lập riêng một thớt xin lỗi, và đề nghị Min Mod xoá đi sau khi cháu xin lỗi xong ạ.

HuyArt

Xe lăn

Đá sỏi

Xe buýt
Có thể cụ quy nhà cháu thuộc hệ 'bảo thủ" cũng đc, nhưng quan điểm của nhà cháu là HCK vẫn là kẻ có tội vs Dân tộc.
Là thân phận của 1 người dân vong quốc nô", ai cũng phải làm để kiếm gạo đổ vào nồi, nhưng kiếm ntn để vẫn giữ gìn đc khí tiết, liêm sỉ của 1 sĩ phu, đó mới là mấu chốt của vấn đề.
Khi cầm sách đi học, ngta chưa biết sau này sẽ làm vương làm tướng gì, nhưng nhất thiết là phải biết phân biệt thị phi, phải-trái phân minh.
HCK bước vào đường quan lộ, dù làm quan triều Nguyễn nhưng tuân thủ mù quáng mệnh lệnh để đàn áp phong trào khởi nghĩa của nhân dân, mà mục đích của họ chính là lật đổ sự đô hộ của TD Pháp- thì hành vi này mặc nhiên ông ta đã tự đứng vào hàng ngũ đối kháng vs quyền lợi của Dân tộc.
Dù sau này ông ta có công trạng gì đi chăng nữa, đ/v nhà cháu, vết nhơ ấy ko thể rửa sạch cái tiếng "********* bán nước".
Suy nghĩ của cụ đã trở thành định kiến mất rồi. Không biết suy nghĩ này đã kiên cố chưa, nên em cũng lạm bàn với cụ vài lời:

Người học sử có câu đùa rằng: "Lịch sử được viết bởi những nhà nghiên cứu lịch sử, chứ không phải bởi các nhân vật lịch sử" và "Lịch sử không thể tách rời khói người nghiên cứu lịch sử". Hai câu bông đùa này chỉ ra cái bất cập, cái không thấu triệt, cái sai lầm về mặt phương pháp khoa học của bộ môn lịch sử trên con đường xác định lại một sự thật ở mức toàn thể (whole truth). Các cuốn sách về các sự kiện và nhân vật lịch sử thường thiếu sót hoặc không được tập hợp dữ liệu một cách khoa học nhất có thể, ngay cả với nhiều vị nghiên cứu theo phương pháp sử học marxist cũng k0 tránh khỏi lỗi lầm này. Thế nên, suy luận và giải thích của các cuốn sách ấy không thế đưa đến một sự thật ở mức toàn thể.
Thêm nữa, sử học là một bộ môn liên ngành nên khi đóng vai là một ngành khoa học, lịch sử đương nhiên phải chịu sự truy vấn khắc nghiệt của nhiều ngành khoa học khác - một sự truy vấn không có điểm kết thúc, thế nên cái gọi là whole truth kia có lẽ sẽ chẳng bao giờ đạt tới.
Vì lẽ đó, khi nghiên cứu hoặc đọc sách về một nhân vật lịch sử, người ta thường không phán xét các nhân vật lịch sử theo lẽ đúng - sai, thiện - ác, gian tà - cao quý...etc.. mà người ta đánh giá hành động của nhân vật đó có phù hợp, có thúc đẩy sự phát triển của xã hội hay không, có tương xứng với địa vị của nhân vật đó hay không... ỏ mức cao hơn, người ta sẽ xem xét nhân vật đó đóng vai trò phá hủy hay xây dựng trật tự xã hội, đất nước của him. Xây dựng chưa chắc đã là tốt, và Phá hủy không hẳn đã là xấu. Cái hay của môn sử là ở chỗ này.

HuyArt

Xe lăn
Nhắc tới lăng HCK mình cứ liên tưởng đến nhà thờ Thái Hà, nơi vấn đề tôn giáo phức tạp tận ngày hôm nay
Khu giáo xứ Thái Hà trước Ngô Đình Diệm cũng ăn mòn bát đũa xứ này, ủ miu làm việc lớn. Không biết có phải do nguồn nước Thái Hà nó có long mạch không mà Ngô tổng thống có vẻ vang danh sử sách hơn, chỉ là khoản lăng mộ kém hơn HCK

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Suy nghĩ của cụ đã trở thành định kiến mất rồi. Không biết suy nghĩ này đã kiên cố chưa, nên em cũng lạm bàn với cụ vài lời:

Người học sử có câu đùa rằng: "Lịch sử được viết bởi những nhà nghiên cứu lịch sử, chứ không phải bởi các nhân vật lịch sử" và "Lịch sử không thể tách rời khói người nghiên cứu lịch sử". Hai câu bông đùa này chỉ ra cái bất cập, cái không thấu triệt, cái sai lầm về mặt phương pháp khoa học của bộ môn lịch sử trên con đường xác định lại một sự thật ở mức toàn thể (whole truth). Các cuốn sách về các sự kiện và nhân vật lịch sử thường thiếu sót hoặc không được tập hợp dữ liệu một cách khoa học nhất có thể, ngay cả với nhiều vị nghiên cứu theo phương pháp sử học marxist cũng k0 tránh khỏi lỗi lầm này. Thế nên, suy luận và giải thích của các cuốn sách ấy không thế đưa đến một sự thật ở mức toàn thể.
Thêm nữa, sử học là một bộ môn liên ngành nên khi đóng vai là một ngành khoa học, lịch sử đương nhiên phải chịu sự truy vấn khắc nghiệt của nhiều ngành khoa học khác - một sự truy vấn không có điểm kết thúc, thế nên cái gọi là whole truth kia có lẽ sẽ chẳng bao giờ đạt tới.
Vì lẽ đó, khi nghiên cứu hoặc đọc sách về một nhân vật lịch sử, người ta thường không phán xét các nhân vật lịch sử theo lẽ đúng - sai, thiện - ác, gian tà - cao quý...etc.. mà người ta đánh giá hành động của nhân vật đó có phù hợp, có thúc đẩy sự phát triển của xã hội hay không, có tương xứng với địa vị của nhân vật đó hay không... ỏ mức cao hơn, người ta sẽ xem xét nhân vật đó đóng vai trò phá hủy hay xây dựng trật tự xã hội, đất nước của him. Xây dựng chưa chắc đã là tốt, và Phá hủy không hẳn đã là xấu. Cái hay của môn sử là ở chỗ này.
Cụ nói hay lắm đó.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Sử Việt được viết ra bởi mấy ông sử phu - tức là được người ta thuê để viết theo ý muốn chứ thực ra chả có kiến thức gì, thì toàn kiểu này:
Ông A 100% ác, điều này không còn gì để bàn cãi. Nó thở cũng là một cái tội.
Ông B 100% thiện, đứa nào nói trái lại thì nhất định là bọn *********.
Rồi chúng nó tô vẽ các kiểu để chứng minh cái 100% đó.