[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

vitngoc

Xe điện
Ngẫm cho cùng thì cụ ấy có cái lăng to đùng vào thời đó là tài rồi! Đặt thớt sinh lúc đấy còn ko rõ có tên để hậu thế bêu ko :-?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tranh luận kiểu của mợ chủ thì thế hệ cũ sẽ rất khó lọt tai, vì đã bước vào cuộc chơi tranh luận là chỉ có đúng sai, không có tuổi tác, giới tính...
Bác còn thiếu yếu tố thừa nhận sai lầm nữa ạ.
Thừa nhận sai lầm mới là điều khó làm nhất trong tranh luận.
Mà thừa nhận sai lầm là một điều cháu luôn tuân thủ nghiêm ngặt trong tranh luận.
Ai chứng minh cháu sai, cháu thừa nhận ngay, và note lại để lần sau không mắc cái sai đó.

denmuon

Xe buýt
"Lý do đơn giản nhất có lẽ diễn đàn này chủ yếu member là “cụ” theo đúng nghĩa đen và nghĩa bóng". em cũng nghĩ thế ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
"Lý do đơn giản nhất có lẽ diễn đàn này chủ yếu member là “cụ” theo đúng nghĩa đen và nghĩa bóng". em cũng nghĩ thế ạ.
Hi hi hi, nhiều người nói cháu hiếu thắng.
Trời ạ, cháu chỉ mong bị thua trong tranh luận thôi.
Thua cháu mới thêm được kiến thức, thắng cháu chẳng được gì cả.

Ví dụ cháu thua bác Lát trong vụ tranh luận ông Nguyễn Văn Thành nói về quân Xiêm.
Vì cháu thua nên cháu mới ghi nhớ được Di Địch là người man di (tiếng cổ), không phải quân địch man di (hiện đại).

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Bác còn thiếu yếu tố thừa nhận sai lầm nữa ạ.
Thừa nhận sai lầm mới là điều khó làm nhất trong tranh luận.
Mà thừa nhận sai lầm là một điều cháu luôn tuân thủ nghiêm ngặt trong tranh luận.
Ai chứng minh cháu sai, cháu thừa nhận ngay, và note lại để lần sau không mắc cái sai đó.
À, thiếu phần đấy. Có lẽ còn lâu mới thay đổi được.
Ngoài ra cuộc tranh luận nào cũng nên gài vào điều khoản, dựa vào cái gì, đến khoa học còn có tiên đề cơ mà :P Có cả Thuyết nữa.
Ví dụ khi em tranh luận với cụ Lát, em bảo cụ ấy: Vụ NA em thừa nhận dựa vào văn bản cụ thắng, thê văn bản vụ Minh cắt Thanh Nghệ đâu!
Cụ ấy lại quay sang dựa vào toàn thư.

Mở màn cuộc chơi dựa vào văn bản, là phải tuân thủ cuộc chơi đấy.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Hi hi hi, nhiều người nói cháu hiếu thắng.
Trời ạ, cháu chỉ mong bị thua trong tranh luận thôi.
Thua cháu mới thêm được kiến thức, thắng cháu chẳng được gì cả.

Ví dụ cháu thua bác Lát trong vụ tranh luận ông Nguyễn Văn Thành nói về quân Xiêm.
Vì cháu thua nên cháu mới ghi nhớ được Di Địch là người man di (tiếng cổ), không phải quân địch man di (hiện đại).
Phần đấy mợ quên mấy phép về ngôn ngữ nhé, cái này nó được dạy từ cấp 1. Trong đó có mấy phép:
Ẩn dụ
Nói giảm nói tránh
Nghĩa đen nghĩa bóng.
Cho nên nó nghĩa là gì có khi chỉ ông Thành biết :P

clicklacp

Xe buýt
Cháu muốn tìm hiểu lịch sử nhưng không có thời gian, nên mở thớt nhờ các bác tìm tài liệu giúp ạ.
Hoàng Cao Khải là nhân vật lịch sử phức tạp trong một điều kiện lịch sử phức tạp nên không đơn giản là nói đúng hay sai đâu ạ. Không phải ngẫu nhiên mà ông ấy trốn thoát trong gang tấc đâu. Mợ về đền Gióng thì ông ấy là người có công lớn nhất trong việc tu bổ đấy ạ.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Ở quê có nghĩa trang từng chi riêng trong họ, chỉ người tự tử mới bị cấm chôn vào đó.
Mồ mả to làm gì thế nhưng đối với người nho giáo là sự nhục nhã. Vì đã bị họ tộc từ mặt.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Phần đấy mợ quên mấy phép về ngôn ngữ nhé, cái này nó được dạy từ cấp 1. Trong đó có mấy phép:
Ẩn dụ
Nói giảm nói tránh
Nghĩa đen nghĩa bóng.
Cho nên nó nghĩa là gì có khi chỉ ông Thành biết :P
Ông Thành nói nghĩa là gì thì kệ ông ấy, hi hi hi.
Điều cháu quan tâm là cháu học được thêm nghĩa của từ ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Hoàng Cao Khải là nhân vật lịch sử phức tạp trong một điều kiện lịch sử phức tạp nên không đơn giản là nói đúng hay sai đâu ạ. Không phải ngẫu nhiên mà ông ấy trốn thoát trong gang tấc đâu. Mợ về đền Gióng thì ông ấy là người có công lớn nhất trong việc tu bổ đấy ạ.
Bác có biết những công trình "quốc kế dân sinh" của ông Khải còn đến ngày nay không ạ ?
Cháu toàn thấy mồ mả, đền đài.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ví dụ một công trình "quốc kế dân sinh" là kinh Vĩnh Tế do hai ông Nguyễn Văn Nhơn và Lê Văn Duyệt chủ trì.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tài đi bằng hai đầu gối! :))
Phiến diện quá.
Tài đi bằng đầu gối thì phải đến hàng triệu người VN thời điểm ấy đã làm và sẵn sàng làm.
Pháp nó nuôi thì cũng phải nuôi ông được việc. Tiền chứ có phải vỏ hến đâu.
HCK có tài là sự thực. Còn người tài và người tốt và người có công lao cho dân tộc là 3 khái niệm khác nhau.

clicklacp

Xe buýt
Bác có biết những công trình "quốc kế dân sinh" của ông Khải còn đến ngày nay không ạ ?
Mợ hãy hỏi rộng hơn chút đi, có công trình qkds nào của người V? Kinh tế không có, kt không, tất cả nằm trong tay người P. Những công trình lớn đều được xd là do người P, vd cầu LB hay đập nước Bá Thước.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mợ hãy hỏi rộng hơn chút đi, có công trình qkds nào của người V? Kinh tế không có, kt không, tất cả nằm trong tay người P. Những công trình lớn đều được xd là do người P, vd cầu LB hay đập nước Bá Thước.
Vậy cháu xin đặt lại câu hỏi: Bác có biết những công trình "quốc kế dân sinh" mà ông Khải có tham gia, còn đến ngày nay không ạ
Cháu tóm tắt những vị trí ông Khải đã từng đảm nhiệm:

1887 - Tuần phủ kiêm Tiễu phủ sứ ba tỉnh Hải Dương, Bắc Ninh, Hưng Yên.
1888 - Tổng đốc Hải Dương.
1890 - Khâm sai Kinh lược Bắc Kỳ.
1897 - Thượng thư bộ Binh.
1904 - Tổng đốc Hà Đông.

Ví dụ hơn 20 năm làm Tổng đốc Hà Đông, ông Khải đã tham gia những công trình "quốc kế dân sinh" nào tại địa phương này ạ ?

vitngoc

Xe điện
Phiến diện quá.
Tài đi bằng đầu gối thì phải đến hàng triệu người VN thời điểm ấy đã làm và sẵn sàng làm.
Pháp nó nuôi thì cũng phải nuôi ông được việc. Tiền chứ có phải vỏ hến đâu.
HCK có tài là sự thực. Còn người tài và người tốt và người có công lao cho dân tộc là 3 khái niệm khác nhau.
Đi bằng đầu gối dc là tài rồi! Nhiều cụ cứ nhẫm lẫn :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cái đó không ở dưới thời P mợ ạ
Vậy một công trình thời Pháp ạ. Hệ thống kênh dài 103 km chia đôi hai tỉnh Sa Đéc và Vĩnh Long do đại điền chủ Trần Văn Lộc tự bỏ tiền ra đào vào 1896 - 1897.

atbp

Xe buýt
Ý tưởng của ông ấy nên bây giờ Du lịch kết hợp Tâm linh phát triển , công trình thì có thể là Vật thể mà cũng có thể là Phi vật thể .

belo

Xe điện
Vậy cháu xin đặt lại câu hỏi: Bác có biết những công trình "quốc kế dân sinh" mà ông Khải có tham gia, còn đến ngày nay không ạ
Cháu tóm tắt những vị trí ông Khải đã từng đảm nhiệm:

1887 - Tuần phủ kiêm Tiễu phủ sứ ba tỉnh Hải Dương, Bắc Ninh, Hưng Yên.
1888 - Tổng đốc Hải Dương.
1890 - Khâm sai Kinh lược Bắc Kỳ.
1897 - Thượng thư bộ Binh.
1904 - Tổng đốc Hà Đông.

Ví dụ hơn 20 năm làm Tổng đốc Hà Đông, ông Khải đã tham gia những công trình "quốc kế dân sinh" nào tại địa phương này ạ ?
Ví dụ ông ấy muốn làm, theo cháu, Pháp có cho làm không?