[Funland] Hoài niệm Hải Phòng

Quỳnh hp

Xe tăng
Em ko nhớ tên cái KS này, về sau chỗ ấy làm cửa hàng bán ô tô. Còn cái gần ga là KS Hoà Bình, sau phá đi giờ cho Nguyễn Kim thuê. Trước KS dịch vụ mát xa mát gần em ko biết đâu, thấy các chú các anh toàn ra đấy tắm nóng lạnh vì ở nhà phải đun nồi nước nóng để tắm vào mùa đông.
E nhớ rồi ks Duyên Hải,một trong những nơi có tắm xông và mát xoa đầu tiên của Hp, ks Hoà Bình chuẩn rồi. Hai chỗ này toàn các e miền Tây làm,ở Hoà Bình thì mỗi e quản lý một phòng lên các e ấy trang trí theo cách mình thích, các e ấy 11h đêm hết ca là đc các a đón đi qua đêm,còn Duyên Hải thì các e phục vụ tại chỗ luôn

kentdju

Xe điện
Em ko nhớ tên cái KS này, về sau chỗ ấy làm cửa hàng bán ô tô. Còn cái gần ga là KS Hoà Bình, sau phá đi giờ cho Nguyễn Kim thuê. Trước KS dịch vụ mát xa mát gần em ko biết đâu, thấy các chú các anh toàn ra đấy tắm nóng lạnh vì ở nhà phải đun nồi nước nóng để tắm vào mùa đông.
Nói đến tắm nóng lạnh, ngày xưa bọn e thường ra ngã 5 để tắm, lắm khi đông quá phải chờ mãi mới đến lượt, hình như là 5k/lần tắm thì phải

Trần Phùng

Xe tải
EM xa HP cũng gần chục năm rồi. Mỗi lần về được là lại phải đi ăn đủ các món cho bõ nhớ.
Nhưng nhớ nhất là bát mắm cáy chấm rau muống luộc của mẹ.
Quê ngoại em bên An Lão, cứ đến tầm hè này là các bác, các bá cũng làm vại mắm cáy ăn quanh năm. Mà lạ cái thứ mắm cáy này, không quen thì mùi còn ghê hơn mắm tôm, mà làm thì chỉ là giã nát chứ không giã nhuyễn. Ăn mắm là ăn cả bã. Mỗi bữa chỉ 1 thìa mắm với ít cốt chanh thì bắt cơm phải biết.
Bữa cơm trưa hè oi nóng mà có đĩa rau muống, rau rút luộc, bát mắm cáy với nước rau đánh chua thì cũng đã lắm.

maximax903

Xe điện
E nhớ rồi ks Duyên Hải,một trong những nơi có tắm xông và mát xoa đầu tiên của Hp, ks Hoà Bình chuẩn rồi. Hai chỗ này toàn các e miền Tây làm,ở Hoà Bình thì mỗi e quản lý một phòng lên các e ấy trang trí theo cách mình thích, các e ấy 11h đêm hết ca là đc các a đón đi qua đêm,còn Duyên Hải thì các e phục vụ tại chỗ luôn
KS Duyên Hải cũng nằm gần chân cầu Lạc Long, nhưng bên phố Nguyễn Tri Phương đối diện viện 203 cũ, chứ ko phải bên phố ĐBP. Cụ hồi ấy đã trải nghiệm chứng tỏ khét đấy :D

Anbanhmihp

Xe buýt
KS Duyên Hải cũng nằm gần chân cầu Lạc Long, nhưng bên phố Nguyễn Tri Phương đối diện viện 203 cũ, chứ ko phải bên phố ĐBP. Cụ hồi ấy đã trải nghiệm chứng tỏ khét đấy :D
Quá khét ấy chứ cụ :D.Cụ có nhớ cái KTV gần DH Dân Lập HP ko ạ? Ko biết giờ còn ko, ngày xưa nó đông kinh khủng, mấy bác taxi tối là đậu quanh đín khách.

Quỳnh hp

Xe tăng
Cũng chưa khét lắm cụ ạ
Tình hình bão gió ở nhà đến đâu rồi cụ,bên e Jo gió bão đang lên cấp 8. 11h dừng hết các loại xe bus,chỉ tàu điện hoạt động thôi

Mriru

Xe hơi
Hải phòng một thủa, đông còn có gió cuốn tung những đám bụi xi măng làm lấm lem bao khuôn mặt thợ, hạ còn có cành trứng cá rung rinh quả đỏ bên tường chùa Dư hàng hương khói bính bong, thu còn có những loang mãi tiếng còi tàu trên mặt sông Bạch đằng đầy sóng, và xuân còn có những ngân âm đượm buồn của tiếng hát Thanh tuyền, Bảo yến..
Thanh tuyền, Tuấn vũ.jpg

Anbanhmihp

Xe buýt
Hải phòng một thủa, đông còn có gió cuốn tung những đám bụi xi măng làm lấm lem bao khuôn mặt thợ, hạ còn có cành trứng cá rung rinh quả đỏ bên tường chùa Dư hàng hương khói bính bong, thu còn có những loang mãi tiếng còi tàu trên mặt sông Bạch đằng đầy sóng, và xuân còn có những ngân âm đượm buồn của tiếng hát Thanh tuyền, Bảo yến..
View attachment 7216897
Em lại nhớ nhưng tối mùa đông mấy bà mấy cô bên cái nồi gang ủ ấm hạt dẻ bán cho khách qua đường,nhớ cánh phượng ép trong cuốn lưu bút ngày chia tay tuổi học sinh. Nhớ cả tiếng còi tàu vào 3 ra 7, tiếng còi đồng loạt hú vang mỗi đêm giao thừa. Vợ em nói em " bố hay đa cảm", chỉ đi xa mới hiểu nơi mình sinh ra là nơi bình yên nhất cụ nhỉ?! Em rót rượu mời cụ mà of báo em mời cụ hơi nhiều, vậy em kính cụ 1 ly ngoài nhé!

Huyenkt25

Xe hơi
Có phải nhà cắm cả dãy cờ đằng trước như trụ sở LHQ không mợ nhỉ? Năm 2 lẻ 3, thằng em cùng công ty nó dẫn em lượn phố đi qua khu đấy, nó chỉ cho em cái nhà đấy nhưng nó nói "anh em mình chỉ được đứng nhìn từ xa thôi, đến gần là ăn no đòn".
Chuẩn rồi cụ.

campuchia.hp

Xe tải
lứa đấy sau em vài khóa.. hồi em đá cùng với lứa của Sơn cứu hỏa ..
Sơn cứu hỏa sinh năm 1975, nhà trong ngõ Mai Viên (Trần Bình Trọng), giờ đang làm trên Cục Cảnh sát Giao thông - Bộ Công An
Còn Cường Chiến sinh năm 1979, trước học cấp 3 năng khiếu Trần Phú, học xong cấp 3 mới đá chuyên nghiệp.

campuchia.hp

Xe tải
Nói đến cafe Hp mà ko nói đến mấy quán cafe chỗ Lạc Viên thì cũng là một thiếu sót. Nhiều đôi tình nhân hay ra đấy tâm sự
Cà phê tâm sự thì phải là quán Vườn Xuân và 1 quán bên cạnh nữa (không nhớ tên) đường Trần Hưng Đạo - đối diện cây xăng trung tâm. Ngoài ra, thêm 1 quán nữa ở đằng sau Cung văn hóa Việt Tiệp:):):)

PanameraTS

Xe máy
Cháu chỉ được học đến hết mẫu giáo ở Hải Phòng, cháu học trường mầm non 5 cạnh viện Phụ sản, giờ không biết trường còn ko ạ?
Nhà ông bà cháu ngày xưa ở Dư Hàng Kênh, ngày nào cũng được ăn bánh đỏ với thỉnh thoảng lại được bà dẫn đi ăn thạch xanh, thời đấy mọi điều cảm giác đều ngọt ngào Nhớ mùi Hải Phòng quá. Không khí ở Hải Phòng có gì đó rất khác.

Quỳnh hp

Xe tăng
E đủn thớt cái cho nó xôm
Hôm nay các cụ ở Phòng có bị lụt ko vậy. Thấy bảo mưa và gió to lắm

Anbanhmihp

Xe buýt
E đủn thớt cái cho nó xôm
Hôm nay các cụ ở Phòng có bị lụt ko vậy. Thấy bảo mưa và gió to lắm
Chiều em xem trận HP vs SG mưa to quá ko nhìn thấy cả cầu thủ, 2 đội phải nghỉ 30p mới vào đá tiếp được. Mà cái sân Tray nhà mình giờ đẹp quá, mưa rõ to mà sân ko có vũng nước nào.

Anbanhmihp

Xe buýt
Lúc lập thớt em ko nghĩ lại có được nhiều chia sẻ, nhiều câu chuyện thú vị, nhiều địa danh cũ tưởng đã quên lãng....từ các cụ các mợ đến vậy :D. Em cảm ơn các cụ các mợ và chúc cả nhà thật nhiều sức khỏe!

Quỳnh hp

Xe tăng
Chiều em xem trận HP vs SG mưa to quá ko nhìn thấy cả cầu thủ, 2 đội phải nghỉ 30p mới vào đá tiếp được. Mà cái sân Tray nhà mình giờ đẹp quá, mưa rõ to mà sân ko có vũng nước nào.
E lâu lắm rồi ko xem bóng đá nhất là bóng việt. Nhớ cái thời đi cổ vũ cho CAHP-CAHN những năm 90-2003. Vui phải biết những sau khi biết các chú ấy bán nhiều quá với bận mưu sinh lên ko xem và cổ vũ nữa

Azeglio

Xe điện
🤣🤣🤣 cụ là ai? Sao cụ toàn đọc tên úy của đội em thế
:). Cụ nói em mới để ý, bạn bè em dân HP ai cũng có tên kép. Tên là A phải đi kèm với B. Nói A không chả ai hiểu đề cập đến ai.
Nhớ có lần lưu tên thằng bạn bằng tên thật, vì nó bị gọi là tên bố nó+ con mà nó đang dòm dòm xem mình lưu. Hôm sau chịu không tài nào tìm được số nó.