[Funland] Hoài niệm Hải Phòng

Quỳnh hp

Xe tăng
Năm 84 lúc đó gia cảnh nhà em coi như banh ta lông, chỉ có 5 AE đùm bọc nhau
Khi đó thì AE chơi với nhà ở Đồ sơn lúc thì vác cho vài lít mắm Chắt, đôi ba ký cá Nhâm khô,Về chỉ có ít gạo với mớ rau luộc, canh rau đay, mùng tơi với mấy con Ron ron,Mất khoảng một năm như vậy thì mọi chuyện cũng ổn trở lại
Đó cũng là khoảng thời gian khó khăn và nhớ mãi về mùi vị của từng món ăn ( và vẫn là may mắn khi tụi này chưa bị đói bữa nào ở thời điểm đó)
Vâng bên e nó đắt hơn bên cụ mà. Vì mấy đứa bạn e nó cũng bên đấy,ngày trc chúng nó suốt ngày rủ e sang bên đấy ở cho vui nhưng e ko đi
Cụ nói đến bát nước mắm chắt thì nước mắm ngày ấy nó tuyệt vời rồi,rót ít mắm chắt nó thơm nừng Cả nhà lên luôn chứ ấy,Jo khó kiếm đc loại nước mắm như thế lắm cụ ạ

Quỳnh hp

Xe tăng
Nói đến ăn, Hải Phòng cũng để lại kỷ niệm nhiều vì....được ăn no. Thời bao cấp, lên nhà họ hàng ở Hà Nội chơi toàn ăn đói. Phần vì thanh lịch Hà Nội đạm bạc. Phần vì làm khách và con cháu cũng giữ ý khi xong bát nhìn nồi thấy còn có chút, ăn thêm sợ mọi người thiếu. Trong khi đó ở Hải Phòng đôi lúc có thiếu gạo, nhưng hầu như đều được nồi cơm to, chiều hè có cá thu tươi kho, thịt ba chỉ rim nước mắm, rau muống xào tỏi mắm tôm. Mà nhớ ngon nhất món nước mắm chắt từ mắm tôm, nó trong vắt, ngọt lự, chỉ thêm tí hạt tiêu đã ăn luôn được hai ba bát cơm trắng rồi. Những vị thức ăn ấy đã quện thành một mùi ẩm thực rất khó quên dù đã nhiều năm sau.
Năm 2010 e đc ông anh rể ng Cát Hải cho mấy lít nước mắm chắt loại 1. Khi rót ra bát nó thơm phức cả nhà lên luôn,ăn nó ngon ko tả đc. Khi hết nhờ ông ấy mua hộ nhưng ko đc như mấy lít đợt đầu
Jo kiếm loại mắm ấy khó lắm cụ ạ. Vì nguồn tôm cá nó ko như ngày xưa,cả muối để ướp nữa. Với Jo ít ng biết làm mắm ngon lắm ạ

Quỳnh hp

Xe tăng
Nói đến cafe Hp mà ko nói đến mấy quán cafe chỗ Lạc Viên thì cũng là một thiếu sót. Nhiều đôi tình nhân hay ra đấy tâm sự

Loitran

Xe tăng
Vâng bên e nó đắt hơn bên cụ mà. Vì mấy đứa bạn e nó cũng bên đấy,ngày trc chúng nó suốt ngày rủ e sang bên đấy ở cho vui nhưng e ko đi
Cụ nói đến bát nước mắm chắt thì nước mắm ngày ấy nó tuyệt vời rồi,rót ít mắm chắt nó thơm nừng Cả nhà lên luôn chứ ấy,Jo khó kiếm đc loại nước mắm như thế lắm cụ ạ
Em không biết đồ ăn bên đó mắc hơn, vì bên này nó cũng mắc dữ, mà nói giá chắc mấy cụ bên nhà chắc té nghế mất
Em thì quen với môi trường bên này, cũng từng nghĩ trở lại xong lại thôi
Trước Covid thì thường năm em về một lần,thời gian về em lại ở SG nhiều hơn HP
Mắm chắt em nghĩ không khó làm, khó là giá thành chịu đựng, ngày trước em xuống nhà AE ở Đồ sơn em thấy họ chỉ dùng cái nia với ít tôm đã giam muối sẵn phơi ngoài nắng đậy tấm vải màn, dưới là cái xô hay chậu hứng mắm chảy xuống,màu nó trong vàng như mật ong nhạt màu.Nước mắm chắt mùi nó thơm ghắt chứ không thơm như mắm cá loại ngon,nhưng ăn quen thì nó ngọt và đậm đà lắm chỉ cần cơm nóng với thìa nước mắm chắt với tí ớt thóc là ăn nhiệt tình luôn
Em bên này cũng đang tập tự làm mắm cá để ăn, giờ thì kiếm ít cá khô,đồ biển nước mắm ngon với ít rau cỏ là nhất,mấy thứ bổ béo quá giờ không có hứng thú mấy nữa

Quỳnh hp

Xe tăng
Đầu tháng chúc cả nhà An Bình-Hạnh Phúc
Ngày còn ở nhà cứ đầu tháng e lại ra làm đĩa tiết canh

maximax903

Xe điện
Đầu tháng chúc cả nhà An Bình-Hạnh Phúc
Ngày còn ở nhà cứ đầu tháng e lại ra làm đĩa tiết canh
Hôm nay cụ có làm đĩa cho mát ko? Em trước ko khoái món này, nhất là tiết canh lợn. Nhưng sau lại ăn được tiết canh ngan, vịt nên thỉnh thoảng ra Ngan Chậm làm đĩa.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hôm nay cụ có làm đĩa cho mát ko? Em trước ko khoái món này, nhất là tiết canh lợn. Nhưng sau lại ăn được tiết canh ngan, vịt nên thỉnh thoảng ra Ngan Chậm làm đĩa.
Ngan Chậm ở Đinh Tiên Hoàng hay chỗ nào gần cầu Hoàng Văn Thụ đấy hả cụ?

Quỳnh hp

Xe tăng
Hôm nay e phải đi làm sớm lên ko ăn cụ ạ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Quán Ngan Chậm ở 17 MK cụ ah, hoặc quán bún ngan ở Phan Bội Châu gần mấy quán trà cúc.
Cám ơn cụ nhá. Em ăn vài lần roài nhưng không để ý tên đường. :D Ở MK nhớ mỗi địa chỉ cái quán bia ở số 27 gần Bách hóa nhưng lại quên tên quán. =(( Lẫn quá roài.

Anbanhmihp

Xe buýt
Sáng em lượn 1 vòng quanh các thớt hot, nóng hết cả người nên vội về lại với Hp để cho thư thả :)).

Mriru

Xe hơi

maximax903

Xe điện
Cám ơn cụ nhá. Em ăn vài lần roài nhưng không để ý tên đường. :D Ở MK nhớ mỗi địa chỉ cái quán bia ở số 27 gần Bách hóa nhưng lại quên tên quán. =(( Lẫn quá roài.
Quán bia ấy giờ là quán trà cúc 33 MK hay sao ấy cụ ah. Chỗ 33 MK này em nhớ có cái khách sạn mà phải đi vào trong ngõ bên cạnh, trên tầng 2 mới là ngủ nghỉ được.

Quỳnh hp

Xe tăng
Quán bia ấy giờ là quán trà cúc 33 MK hay sao ấy cụ ah. Chỗ 33 MK này em nhớ có cái khách sạn mà phải đi vào trong ngõ bên cạnh, trên tầng 2 mới là ngủ nghỉ được.
Khách sạn hoa Phượng. Cụ cũng mò lên đấy rồi cơ à

maximax903

Xe điện
Khách sạn hoa Phượng. Cụ cũng mò lên đấy rồi cơ à
Em theo chân ông chú trên HN xuống ngồi chơi chứ biết gì đâu cụ. Đểu nhất là cái KS Tháng Năm gần UB Mặt trận tổ quốc ở ĐBP. Nó có cái biển rõ to ghi cách điệu chữ T mà em đọc thành Chang Nam :D

Quỳnh hp

Xe tăng
Em theo chân ông chú trên HN xuống ngồi chơi chứ biết gì đâu cụ. Đểu nhất là cái KS Tháng Năm gần UB Mặt trận tổ quốc ở ĐBP. Nó có cái biển rõ to ghi cách điệu chữ T mà em đọc thành Chang Nam :D
Thế cụ có lên cái ks chỗ ĐBP gần cầu Lạc Long ko vậy. Cho Có Mat xoa ấy lâu rồi e ko nhớ tên, còn cái nữa ở gần ga

maximax903

Xe điện
Thế cụ có lên cái ks chỗ ĐBP gần cầu Lạc Long ko vậy. Cho Có Mat xoa ấy lâu rồi e ko nhớ tên, còn cái nữa ở gần ga
Em ko nhớ tên cái KS này, về sau chỗ ấy làm cửa hàng bán ô tô. Còn cái gần ga là KS Hoà Bình, sau phá đi giờ cho Nguyễn Kim thuê. Trước KS dịch vụ mát xa mát gần em ko biết đâu, thấy các chú các anh toàn ra đấy tắm nóng lạnh vì ở nhà phải đun nồi nước nóng để tắm vào mùa đông.

Quỳnh hp

Xe tăng
Mọi khi ở nhà đầu tháng vk e đều lên lễ Đền Nghè và Tam Kì
Hôm nay mùng một ở nơi xa xứ,chợt nhớ về những kỉ niệm đã qua