[Funland] Hoài niệm Hải Phòng

Hung Phuc

Xe điện
HP có đường Hàng Kênh toàn bán đồ ăn ngon. nhà ngoại em ở cái hẻm trên đường này. Mỗi lần về là em chỉ thích đi ăn vặt dọc phố
Hàng Kênh có quán xôi thịt ngay đầu phía Tô Hiệu bán tầm tối rất ngon, đoạn ngã 3 khánh nạp có quán bánh mỳ que ông Cuông bọn em ăn từ ngày ông cụ còn sống, bán 200k / chiếc. Đi lên phía mạn gần ngã 3 chợ con có quán phở gánh của 2 vợ chồng cô chú bán vào buổi tối, mỗi lần đi qua mùi phở thơm lừng cả đoạn phố, nhưng chú nghỉ bán mấy năm nay rồi, có lần chú kể với mình là gánh phở này của bố chú bán từ thời Pháp

Quỳnh hp

Xe tăng
Giá vậy đắt quá nhỉ, có gồm chả quế ko cụ?
Đầy đủ cụ ạ. Đắt cũng đúng thôi ạ,vì nguyên vật liệu gửi từ vn sang với bán theo thu nhập bên đây chứ cụ. Bánh cuốn này tráng tay ko phải máy,mình ăn thì gọi ng ta mới tráng bán. Bánh chuẩn Hp đấy cụ ạ

King Neptune

Xe tải
Hàng Kênh có quán xôi thịt ngay đầu phía Tô Hiệu bán tầm tối rất ngon, đoạn ngã 3 khánh nạp có quán bánh mỳ que ông Cuông bọn em ăn từ ngày ông cụ còn sống, bán 200k / chiếc. Đi lên phía mạn gần ngã 3 chợ con có quán phở gánh của 2 vợ chồng cô chú bán vào buổi tối, mỗi lần đi qua mùi phở thơm lừng cả đoạn phố, nhưng chú nghỉ bán mấy năm nay rồi, có lần chú kể với mình là gánh phở này của bố chú bán từ thời Pháp
cụ đúng là thổ địa 🍻:D

Quỳnh hp

Xe tăng
Còn thiếu hàng miến khô với miến trộn nữa cụ,hàng ốc cô Hoà nữa,chỗ ngã ba Bốt Tròn có hàng xôi gánh cũng ngon luôn,hàng này cô ấy cũng bán buổi chiều

Vulq71

Xe container
Bọn e bên này cái ji cũng có cụ ạ. Nhưng tính tiền việt thì nó đắt,hộp này đầy đủ khoảng 450k tiền
Cụ còn thuận lợi chán, bọn em ngày xưa trong trại cấm còn có người làm bánh đa đỏ, bánh đa trắng, bánh cuốn nhá, còn nấu rượu thì là chuyện quá thường rồi.

Anbanhmihp

Xe buýt
Đầy đủ cụ ạ. Đắt cũng đúng thôi ạ,vì nguyên vật liệu gửi từ vn sang với bán theo thu nhập bên đây chứ cụ. Bánh cuốn này tráng tay ko phải máy,mình ăn thì gọi ng ta mới tráng bán. Bánh chuẩn Hp đấy cụ ạ
Cụ ở bển mà đầy đủ hơn em ở trong nc rồi ấy ạ! Hôm bữa em lọ mọ tìm được 1 quán, bác chủ người Cổ Lễ - Nam Định vào DN mở tiệm bánh cuốn, cũng tráng tay tại quán cơ mà làm bánh cuốn nhân, em không khoái lắm.

Huyenkt25

Xe hơi
Ngõ Q.núi bên trong có nhà đại gia nào to đùng phải ko cụ...hay kà nhà mợ Huyền ;;)
Nhà ông Linh có quả núi có con ngựa vàng. Giờ ở đó xây ks căn hộ cho thuê. Ông Lĩnh giờ ở khu đường ngang đi tắt lối ra đường Trung Lực. Ông ấy dính nghiện lên giờ trông xuống cấp, thi thoảng vẫn cưỡi con xe zeep 007 lượn phố.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đúng rồi cụ. Giờ đối thành đường Đỗ Nhuận. Em ở phố Tô Vũ ạ.
Cạnh ngõ này có quán cháo lòng, khi về HP em hay qua ăn. Bao giờ cũng phải làm một bát tiết luộc trước. :D

maximax903

Xe điện
Cụ cần ship cái này sang để xay gạo tráng bánh cuốn với phở ko đới >:D<

minhhai985

Xe lăn
E bị mấy cái mũ bảo hiểm ở chợ sắt, nhìn thấy nó lấy đội lên đầu mà ko dám đòi, nhớ mãi.

hailuatn

Xe container
Nhà ông Linh có quả núi có con ngựa vàng. Giờ ở đó xây ks căn hộ cho thuê. Ông Lĩnh giờ ở khu đường ngang đi tắt lối ra đường Trung Lực. Ông ấy dính nghiện lên giờ trông xuống cấp, thi thoảng vẫn cưỡi con xe zeep 007 lượn phố.
Có phải nhà cắm cả dãy cờ đằng trước như trụ sở LHQ không mợ nhỉ? Năm 2 lẻ 3, thằng em cùng công ty nó dẫn em lượn phố đi qua khu đấy, nó chỉ cho em cái nhà đấy nhưng nó nói "anh em mình chỉ được đứng nhìn từ xa thôi, đến gần là ăn no đòn".

Anbanhmihp

Xe buýt
Cạnh ngõ này có quán cháo lòng, khi về HP em hay qua ăn. Bao giờ cũng phải làm một bát tiết luộc trước. :D
Nói tiết luộc là em nhớ cái thời mà chiều chiều bọn em ngồi ở ngã năm đầu sân máy tơ, 2 thằng 2 bát tiết, 1 đĩa đậu rán thêm đĩa rau vậy mà cốc bia xếp đầy cái giỏ vuông, đứng dậy là đếm cốc tính tiền :))

Mriru

Xe hơi
Nói đến ăn, Hải Phòng cũng để lại kỷ niệm nhiều vì....được ăn no. Thời bao cấp, lên nhà họ hàng ở Hà Nội chơi toàn ăn đói. Phần vì thanh lịch Hà Nội đạm bạc. Phần vì làm khách và con cháu cũng giữ ý khi xong bát nhìn nồi thấy còn có chút, ăn thêm sợ mọi người thiếu. Trong khi đó ở Hải Phòng đôi lúc có thiếu gạo, nhưng hầu như đều được nồi cơm to, chiều hè có cá thu tươi kho, thịt ba chỉ rim nước mắm, rau muống xào tỏi mắm tôm. Mà nhớ ngon nhất món nước mắm chắt từ mắm tôm, nó trong vắt, ngọt lự, chỉ thêm tí hạt tiêu đã ăn luôn được hai ba bát cơm trắng rồi. Những vị thức ăn ấy đã quện thành một mùi ẩm thực rất khó quên dù đã nhiều năm sau.

maximax903

Xe điện
Nói tiết luộc là em nhớ cái thời mà chiều chiều bọn em ngồi ở ngã năm đầu sân máy tơ, 2 thằng 2 bát tiết, 1 đĩa đậu rán thêm đĩa rau vậy mà cốc bia xếp đầy cái giỏ vuông, đứng dậy là đếm cốc tính tiền :))
Tua ngược thời gian là mấy bà bán tiết luộc với chai dấm rao hàng khắp ngõ phố nhà em :bz. Mẹ em bảo em toàn tinh ăn mù làm, thế quái nào cứ vác xác về nhà thì lại có món gì đút mồm 😂

Chỉnh sửa cuối: