[Funland] Hỏa táng có tội nghiệp cho các cụ già?!

tamtommy

Xe tăng
quê em ngày xưa các cụ cứ thích ra đồng cho mát mẻ, chứ sợ vào lò nóng bức, sau mấy vụ ngoài đồng bốc lên còn nguyên, thế là các cụ hãi quá, di chúc sau này vào lò hết

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Những bậc trí tuệ hơn người, như Đức Phật, Bác, các vị lãnh tụ khác,... đều không hề quá coi trọng cái việc xử lý thân xác sau khi chết, chỉ cần gọn nhẹ đơn giản văn minh là được. Và họ đều có ý nguyện hỏa táng. Đối với họ, tinh thần/linh hồn mới quan trọng, thân xác thích thế nào cũng được. Trang Tử cũng dặn đệ tử sau khi ông chết thì để xác lộ thiên cho chim rỉa cũng được, chả khác gì chôn dưới lòng đất (chôn thì giun ăn, không chôn thì chim rỉa). Nói chung, cứ gọn nhẹ sạch sẽ mà làm, học tập theo các bậc vĩ nhân trong lịch sử.
Chỗ bôi đậm gạch chân ko phải ai cũng học được cụ ạ :D , vẫn địa táng và lăng mộ vẫn hoành tráng lắm :D

Tuan Can

Xe container
Ngày trước bố mẹ em cũng kêu không hỏa táng đâu. Nóng lắm. Rồi mấy thằng em họ cũng bảo các cụ về kêu nóng.
Đến giờ này thì bảo thôi, có đi thì hỏa tảng cho nó sạch. Đi mấy đám hỏa táng rồi thấy sạch sẽ nhanh gọn nên chắc cụ đỏi ý.

Vinacosa4

Xe đạp
Lúc trước em cũng có nghĩ đến mấy ông anh cùng họ với bà cụ. Vì em thường xuyên đi làm xa nhà dưới quê chỉ có cô em và họ hàng bên mẹ em. Tuy nhiên qua thời gian thì hiểu ra là họ chỉ lợi dùng tiền của em thôi. Các ông anh bên họ mẹ bóng bánh lô đề đủ cả. Lúc em ra đi chưa có gì nhiều lúc đó họ có cơ ngơi kinh doanh thì họ khinh khinh mình. Sau này họ có người làm ăn sa sút có người vướng vào bóng bánh thì họ đối xử mình khác ngay. Em đưa mấy ông đó vài tỷ đồng và mấy quyển sổ đỏ rồi các cụ ạ. Nhưng giờ em về quê tránh dịch, ngày nào cứ gặp là lại vòi em đồng lớn đồng nhỏ. Mấy hôm trước lại đó mấy nghìn đô Mỹ.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Vâng em cám ơn cụ. Em đang tính cách thứ 2 đây ạ. Cụ nhà em cũng đồng ý. Nhưng em không biết cụ có thật sự muốn vậy không hay chỉ là nói để các con nhẹ lòng.
Cụ làm theo gợi ý 2 của Pain, chuyện này bình thường cụ ạ, nhà bạn em đều đưa các cụ lên ngự trên chùa cả rồi, hương khói hàng tháng thì có nhà chùa lo cho cả! Theo ý pain thì cách đó là hợp nhẽ nhất!
Đọc các ý còm của Pain mới thấy lão này kinh qua nhiều tình cảnh và từng trải!

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chưa có cụ nào xác nhận là người nhà hoặc trường hợp mình biết rải tro sau hoả táng ở sông biển ạ?
Truyền thống VN vẫn phải lưu lại một cái gì đó gọi là vật chất để còn thờ. Do vậy, nếu trải tro xuống biển thì không còn gì để thờ.
Ngay cả Mỹ, việc tìm xác binh lính tử trận trong chiến tranh VN rồi đem về đất Mỹ để chôn, cũng vẫn là vấn đề thời sự.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.
Chuyện trăn trở của cụ chung quy lại là trả lời 3 câu hỏi (1)Có phải chết là hết ? và (2) nếu chết ko phải là hết thì linh hồn ta sẽ đi đâu ? (3) Chúng ta có thể chuẩn bị được những gì hoặc không nên làm gì cho cuộc sống sau khi chết ?
Để có câu trả lời thì hỏi chỉ là bề nổi. Chỉ khi cụ có được những trải nghiệm thực sự thì mới thấu hiểu và có những định hướng tâm linh cho bản thân.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện trăn trở của cụ chung quy lại là trả lời 3 câu hỏi (1)Có phải chết là hết ? và (2) nếu chết ko phải là hết thì linh hồn ta sẽ đi đâu ? (3) Chúng ta có thể chuẩn bị được những gì hoặc không nên làm gì cho cuộc sống sau khi chết ?
Để có câu trả lời thì hỏi chỉ là bề nổi. Chỉ khi cụ có được những trải nghiệm thực sự thì mới thấu hiểu và có những định hướng tâm linh cho bản thân.
Có cuốn "Tạng thư sống chết" cũng bàn về vấn đề này nhiều đó, đặc biệt là câu hỏi thứ 3.

Nhưng dù thế nào, thì các bậc đại trí tuệ, các bậc thông linh, các bậc thánh.....đều thể hiện quan điểm không quá quan trọng cái việc xử lý xác chết, chỉ miễn sao đơn giản gọn nhẹ và tránh gây hại cho môi trường là được. Cái mà họ tập trung chuẩn bị chính là linh hồn/tâm thức, cuốn sách kia cũng toàn bàn về khía cạnh này.

Tóm lại, chú tâm vào việc chuẩn bị xử lý xác chết (là một khối vật chất vô cơ, hữu cơ) là không khôn, là tà kiến, là mê lầm của người đời.
Tập trung vào chuẩn bị tâm thức, mới là cái khôn ngoan, đáng làm.

Độc đạo

Xe hơi
Nhiều nước cũng hỏa táng, thậm chí hỏa táng còn là vinh hạnh.
Đạo Phật cũng hỏa táng.
Còn chuyện thờ cúng đúng là nhà cụ chủ khó nghĩ. Nhà vợ em 3 gái nên mẹ vợ đã chọn sẵn chỗ trên chùa. Có người hương khói.
Cụ chủ nếu có tâm thì nhận trẻ làm con nuôi cũng được. Cũng là niềm vui khi mang lại hạnh phúc cho người khác.
Cụ nhầm rồi.đạo phật k hoả táng.

Sazi

Xe điện
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.
Có mấy cách để cụ chọn
1. Chôn dưới đất để giun dế ăn thịt một phần, một phần làm phân bón cây.
2. Thả sông cho cá ăn, trương phình lên cho thiên hạ bịt mũi, sợ chạy té khói vì kinh.
3. Cho vào lửa đốt, đốt xong chôn
...

MiTa

Xe lăn
Cụ nhà Cụ nghĩ thế là đúng. Mồ mả có to đẹp đến đâu thì sau bao năm cũng thành mộ hoang vô chủ hết. Nhà e có mộ ô bà nội ở quê cũng nghĩ đến chuyên sau này sẽ bị hoang vắng vì ko ai chăm sóc(bgio thì nhà e vẫn nhờ người quen trông coi).

To Viet Ha

Xe tải

Cũng lội qua mấy trang góp ý của các Cụ các Mợ rồi thì thấy các Cụ Các Mợ góp ý kiến cũng thiết thực và Cụ nào cũng có cái hay của phương án đó cả nhưng theo ngu kiến của nhà Cháu thì Cụ có định hướng giải quyết cho mấy vấn đề sau:

- Năm nay Cụ đã được bao nhiêu mùa HOA CẢI BÊN SÔNG? Và không biết cái tai nạn lúc nhỏ và cái mà Cụ nói VÔ SINH là thế nào, là bị tổn thương bên ngoài của bộ phận sinh dục hay là bị ảnh hưởng vấn đề sản sinh TINH BINH???

- Cụ có quan điểm thế nào về cái BẤT HIẾU HỮU TAM???

- Cụ vấn tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả, chỉ lo việc không có người thờ tự sau khi anh em cụ 2 cái 50 đến vậy Cụ có định hướng gì cho việc Thờ Tự và Hương Hỏa sau ngày 2 x 50 đến chưa???

- Còn về phần nguyện vọng và tâm tư của mẹ Cụ thì theo ngu ý của nhà Cháu là Cụ cần gần gũi và tâm sự nhiều hơn với Mẹ để hiểu hơn về tâm tư và nguyện vọng của Bác ấy, rồi từ đó Cụ đưa ra cái phương án mà Cụ cho là Tốt Nhất rồi bàn bạc và trao đổi tiếp với Bác. Còn sau khi Bác trăm tuổi thì phương án HỎA TÁNG cho Bác vừa hợp với thời đại.

Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh Cụ phải rõ trước nhất là tâm tư và nguyện vọng của bản thân Cụ rồi mới xin chỉ đạo của các bậc tiền bối và tham khảo ý kiến của bạn bè thân hữu.
Nhà Cháu có mấy nhời chưa thỏa đáng đóng góp với Cụ như vậy thôi ạ!

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Có cuốn "Tạng thư sống chết" cũng bàn về vấn đề này nhiều đó, đặc biệt là câu hỏi thứ 3.
Nhưng dù thế nào, thì các bậc đại trí tuệ, các bậc thông linh, các bậc thánh.....đều thể hiện quan điểm không quá quan trọng cái việc xử lý xác chết, chỉ miễn sao đơn giản gọn nhẹ và tránh gây hại cho môi trường là được. Cái mà họ tập trung chuẩn bị chính là linh hồn/tâm thức, cuốn sách kia cũng toàn bàn về khía cạnh này.
Tóm lại, chú tâm vào việc chuẩn bị xử lý xác chết (là một khối vật chất vô cơ, hữu cơ) là không khôn, là tà kiến, là mê lầm của người đời.
Tập trung vào chuẩn bị tâm thức, mới là cái khôn ngoan, đáng làm.
Sống ở VN mà tìm hiểu từ Tây tạng há chẳng phải lệch lạc lắm sao ?
Các Bậc đại trí tuệ..........mà cụ đề cập họ ở level cao trong cõi tâm linh. Không cần hoặc có quá nhiều nơi để linh hồn họ gắn vào. Còn hầu hết con người bình thường thì lại ko thế.
Em cũng chẳng hiểu sao có quá nhiều người lấy lý do môi trường, đất đai, tốn kém.... để bao biện. Chung quy cũng bởi tư duy vô thần nên vậy. Phương Tây văn minh vậy mà phần lớn họ vẫn duy trì việc chôn chứ ko thiêu. Họ vẫn duy trì nhà thờ và đi lễ chứ ko kêu ca tốn đất, lãng phí khi xây nhà thờ, chôn cất và thời gian đi lễ. 99 phần cho việc sống thì cũng nên dành 01 phần cho chết- dù ko chắc có cần thiết hay không.

ubisapro

Xe trâu
Còn ae cụ mà sao lại bảo mẹ mất ko ai thờ tự? Như 2 cụ nhà e di chúc luôn hoả táng. Chỗ yên nghỉ các cụ cũng đã chuẩn bị, có cả … phần của 2 vợ chồng e luôn :(

Easy girl

Xe tăng
hoả táng thì người chết bị bỏng, còn nếu chôn xuống đất thì lại nghẹt thở. Quê cụ nhẽ bà con nên để nguòi chế ở nhà 😉

tazan_90

Xe tăng
hoả táng với đúng của nhà phật chứ cc nhỉ

Nhạc

Xe container
Vâng em cám ơn cụ. Em đang tính cách thứ 2 đây ạ. Cụ nhà em cũng đồng ý. Nhưng em không biết cụ có thật sự muốn vậy không hay chỉ là nói để các con nhẹ lòng.
E tưởng các công viên nghĩa trang lớn họ dịch vụ ngày rằm lễ tết, như vậy khỏi lo vật đổi sao dời. Cháu chắt chùa chiền cũng có lúc trục trặc.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu cụ lăn tăn như thế thì sau khi hoả táng mẹ cụ thì gửi tro cốt lên chùa. Lúc này không sợ không có ai thờ tự nữa.
Nghe mấy vụ gửi cốt trong chùa ở Sài Gòn... tro cốt còn chả biết của ai.. lẫn lộn.. Theo em văn minh nhất là rải xuống biển.. hồ..

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa ở làng quê những nhà mẹ góa con côi không người tế tự hay bà cô không chồng thường họ sẽ cúng ruộng cho sở hữu công gọi là ruộng hậu, một khoàn tiền cũng là tiền hậu chồng cho làng, khi cung tiến có ghi chép sổ sách đàng hoàng và lưu cùng địa bạ làng, khi họ mất thì làng sẽ lấy lợi tức từ ruộng hậu, tiền lãi từ tiền hậu để cúng tế họ.
Theo hữu thần thì như vậy, có điều cơ cấu làng xã và lưu trữ sổ sách làng ở ta thay đổi nhiều rồi, không rõ thế nào. Người thân của em cũng đưa ảnh lên chùa (thuộc loại xếp hạng quốc gia ) kèm một khoản tiền để cúng tế thường xuyên. Được vài năm thì ảnh xếp hộp xốp nhét gầm bàn thờ ạ.
Thôi thì phần linh hồn đặc hữu của mình thì mình phải tự lo vậy, theo em cụ nên đi quy, đi tu tại gia, nghe kinh phật, vãn cảnh chùa để tâm hồn tĩnh lặng, sau đó nhắm mắt xuôi tay thì cứ có một khoản để đào sâu chôn chặt hay hỏa táng theo hoàn cảnh, chỉ tâm niệm rằng linh hồn mình đã được nghe kinh kệ để thấu hiểu nhẽ vô thường, buông bỏ mọi thứ đi theo hướng Phật mà về với hư không.
Theo em thế là nhẹ nhàng nhất cho mình cả về phần xác và phần hồn