[Funland] Hóa ra chúng ta phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi???

ngoc_phuong

Xe lăn
Không sử dụng phương tiện, thiết bị là nguồn nguy hiểm cao độ cụ ợ, nếu chiểu theo luật này thì không nên sử dụng đèn dầu vì nguy hiểm cao độ gây cháy, không sử dụng thiết bị điện vì nguy hiểm cao độ dẫn để chập cháy, nông dân không sử dụng phân bón vì gáy nguy hiểm nổ lớn... Không nên sinh ra vì sống sẽ phải chết mà khi chết sẽ tốn đất chôn.
Như vậy. Yếu tố Đúng - Sai chỉ có giá trị tham khảo.

ngoc_phuong

Xe lăn
vụ này CA, Tòa, luật sư đã xem đi xem lại nhiều lần nhé. Nếu cụ nghĩ cụ giỏi hơn họ thì đi rủ anh tài xế đi kiện lấy tiền. Nói luôn là Tòa kết luận anh tài xế tải cũng có lỗi chứ không phải hoàn toàn không có. Không phải theo điều 601 trong này đâu.
Ấy. Hình sự đấy anh. Tù tươi.

tran duc chi

Xe buýt
Có hay ko lỗi đều phải bồi thường thiệt hại,nếu phương tiện của cụ giá trị cao hơn phương tiện kia.😭😭😭

Cosaodau

Xe hơi
Mới nghiên cứu vấn đề bảo hiểm mới biết thì ra chúng ta đều đang sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ nên phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi.

Theo Điều 601 Bộ luật Dân sự 2015, phương tiện giao thông được coi là nguồn nguy hiểm cao độ. Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hai; Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng và tình thế cấp thiết.
Thks chủ thớt nhé. Luật có từ lâu nhưng tôi chắc chắn nhiều người chưa biết độ phức tạp lèo lái của luật. Đừng tưởng mình đi đúng là không có lỗi nhé.
thoing tin bổ ích để các bác tài lái xe cẩn trọng hơn nữa ( caanr thận gấp 3 thì càng tốt.. mời các bác xem chi tiết Hướng dẫn vận dụng điều 601 luật về nguồn nguy hiểm cao độ ô tô xe

ductien.su

Xe tăng
Hehe, có mấy con tvhk biết thừa việc xách hộ đồ là éo đc, là sai quy tắc vì có nhiều nguy cơ xách phải đồ gian, trái pháp luật. Cơ mà vẫn cứ xách vì chỉ cần khi xách hộ các con zời éo thèm hỏi đồ đó là đồ j là auto éo sao cả kể cả khi bị tóm vì đồ xách hộ là ma túy.
Pháp luật VN vạn tuế=)). Nhiều vụ thằng đực chịch con cái mà éo biết dưới 16t, lẽ ra cũng phải trả tự do hết. Vì lúc chịch nó có biết éo đâu mà bắt vô tù. Sao éo lấy vụ mấy con tvhk làm án khung:))

sskkb

Xe tăng
3. Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:

a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
Nhưng nếu người bị thiệt hại không cố ý, mà ông chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao cũng không có lỗi, thì tại sao ông chủ sở hữu lại phải bồi thường hả cụ?
Vd em đang đi trên đường, ông đi xe máy bên cạnh bị 1 thằng khác ép ngã vào gầm xe của em, bị bánh xe em chèn gãy chân, thì em phải bồi thường cho ông đi xe máy đó??

ductien.su

Xe tăng
Thks chủ thớt nhé. Luật có từ lâu nhưng tôi chắc chắn nhiều người chưa biết độ phức tạp lèo lái của luật. Đừng tưởng mình đi đúng là không có lỗi nhé.
thoing tin bổ ích để các bác tài lái xe cẩn trọng hơn nữa ( caanr thận gấp 3 thì càng tốt.. mời các bác xem chi tiết Hướng dẫn vận dụng điều 601 luật về nguồn nguy hiểm cao độ ô tô xe
Em chỉ thắc mắc mấy con tvhk biết rõ việc xách hộ đồ tiềm ẩn nhiều nguy cơ trái pháp luật vì ship hàng cấm (<=> nguồn nguy hiểm cao độ).
Cơ mà khi bị tóm chúng nó chỉ cần chứng minh là méo biết j (rất đơn giản vì khi nhận xách hộ chúng nó chỉ cần ko hỏi hàng j là ok:))). Thế là nghiễm nhiên đc trả tự do.
Sướng vãi lồng, chả bù mấy ông chạy 4b hay mấy thằng chịch gái dưới 16t mà éo biết tuổi thật:))

formen

Xe lăn
em copy 1 đoạn thí dụ để cc đọc luôn. tiếc cái là k có kết luận của toà xử vụ này ntn. để mọi ng rõ.

.Bo My

Xe container
Nhưng nếu người bị thiệt hại không cố ý, mà ông chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao cũng không có lỗi, thì tại sao ông chủ sở hữu lại phải bồi thường hả cụ?
Vd em đang đi trên đường, ông đi xe máy bên cạnh bị 1 thằng khác ép ngã vào gầm xe của em, bị bánh xe em chèn gãy chân, thì em phải bồi thường cho ông đi xe máy đó??
Ở trên có nói là vì cụ mang vật có độ nguy hiểm 1% ra đường thì cụ phải chịu trách nhiệm.
Tuy nhiên ví dụ của cụ khó cho người thường xử quá, về nguyên tắc thì thiệt hại chỉ đền bù đủ không dư, nếu thằng kia đã bồi thường rồi thì cụ không phải bồi thường nữa.

Còn ví dụ đơn giản hơn là khi xe đi bị nổ lốp gây tai nạn, không phải lỗi của ai cả, thì cụ phải bồi thường.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Đồng chí Quang trình Thạc xĩ, lý luận chưa đủ sắc bén, biết cái gì đâu bác.
Các đồng chí nghị sĩ trình cao hơn nhiều, toàn cao cấp đấy.

Đây này:
Theo link của bác, cậu Quang trích dẫn:
Điều 585.4 BLDS năm 2015 quy định nguyên tắc bồi thường thiêt hại.
4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

Còn điều Điều 584 BLDS năm 2015, quy định căn cứ phát sinh bồi thường thiệt hại: “1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

Đấy rất rõ ràng nhé: trừ khi Bộ luật này có quy định khác.
Bộ luật này đã quy định khác, tại 601.
Vậy, ta cứ áp dụng 601 thôi: Tay nào là Nguồn nguy hiểm cao độ, làm ơn nhè xiền ra.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Theo 601, thì cậu xe máy đền bác, vì hắn là 1 nguồn nguy hiểm cao độ: Hắn đền bác tiền sơn xe, tiền vỡ gương, tự sửa cái chân gãy và cái xe máy hỏng.

Bác hài lòng chưa ạ?
Nhân văn nó phải như thế ạ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Hehe, có mấy con tvhk biết thừa việc xách hộ đồ là éo đc, là sai quy tắc vì có nhiều nguy cơ xách phải đồ gian, trái pháp luật. Cơ mà vẫn cứ xách vì chỉ cần khi xách hộ các con zời éo thèm hỏi đồ đó là đồ j là auto éo sao cả kể cả khi bị tóm vì đồ xách hộ là ma túy.
Pháp luật VN vạn tuế=)). Nhiều vụ thằng đực chịch con cái mà éo biết dưới 16t, lẽ ra cũng phải trả tự do hết. Vì lúc chịch nó có biết éo đâu mà bắt vô tù. Sao éo lấy vụ mấy con tvhk làm án khung:))
Phải nói rõ thế này.
Chệch: e nhiêu tuổi rồi?
Phệch: 21.
Ok.
Đeo bao?
Đùng cái, ra cơ quan giấy tờ nó chưa đủ 10 sáo.

SPL

Xe container
Tại ku em bác không vận dụng luật To đền Bé 601 ở #1: Đồng chí 2b là nguồn gì đó, bồi thường kể cả khi không sai và có sai.
Thế là xong ạ.

Bạn tôi bị 1 quả tương tự, nó cứ để xe đó, lấy xe vợ rồi đi mua xe khác chạy; mãi rồi cũng lấy được xe kia ra.
Thiệt hại: Chắc cũng 20-30 triệu, riêng tiền sửa.

Nó thắng kiện, tất nhiên.
Thằng 2b thua kiện, phải bồi thường, tất nhiên.
Giờ nó vẫn đang đi đòi thi hành án.
Vậy mọi thiệt hại về tiền + thời gian mình vẫn phải lãnh đủ đó thôi, đến khổ
Đã nói rõ rồi mà, đây là Luật Dân sự, không phải luật Giao thông đường bộ. Và điều 601 là bồi thường cả trong trường hợp không có lỗi. Còn có lỗi thì miễn bàn.
Ra đường khi xảy ra tai nạn vì việc đầu tiên là xử theo luật GTĐB xem ai sai ai đúng, khi không xử lý được thì mới dùng đến luật Dân sự, Hình sự nhá, không phải đi đường bằng luật DS với HS

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Mới nghiên cứu vấn đề bảo hiểm mới biết thì ra chúng ta đều đang sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ nên phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi.

Theo Điều 601 Bộ luật Dân sự 2015, phương tiện giao thông được coi là nguồn nguy hiểm cao độ. Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hai; Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng và tình thế cấp thiết.
Tính Nhân văn của hệ thống pháp luật nhà ta thể hiện ở đây đấy =))

Aocom

Xe buýt
Được chứ. Nhưng đó la lỗi của họ.
Bác đi sai và đâm người ta là lỗi của bác.
Lỗi của ai người đó chịu
Về lý thì nó không được xuất hiện ở vị trí đó với tư thế đang đi xe máy. Mà nếu nó ko đc ở chỗ đấy thì sao xảy ra va chạm đc.

hoviethung

Xe lăn

Trong đời thường Nhiều khi phải xin lỗi khi mình không gây lỗi đó cụ.

FUN PLUS

Xe buýt
Em chỉ thắc mắc mấy con tvhk biết rõ việc xách hộ đồ tiềm ẩn nhiều nguy cơ trái pháp luật vì ship hàng cấm (<=> nguồn nguy hiểm cao độ).
Cơ mà khi bị tóm chúng nó chỉ cần chứng minh là méo biết j (rất đơn giản vì khi nhận xách hộ chúng nó chỉ cần ko hỏi hàng j là ok:))). Thế là nghiễm nhiên đc trả tự do.
Sướng vãi lồng, chả bù mấy ông chạy 4b hay mấy thằng chịch gái dưới 16t mà éo biết tuổi thật:))
May bọn tvhk nó ko xách thuốc nổ. Chứ vô tình mà xách thì hòa cả làng. :))

cadan

Xe container
Theo em cụ muốn bàn thì nên trích nguyên điều luật, chứ không phải chỉ đọc vài dòng và suy luận theo suy nghĩ của cụ. Em tạm trích một phần:

Theo quy định tại Điều 601 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: “Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định”.

Ở đây, khái niệm này không định nghĩa thế nào là “nguồn nguy hiểm cao độ” mà chỉ liệt kê các đối tượng được xem là “nguồn nguy hiểm cao độ”. Tuy nhiên, để xác định đâu là nguồn nguy hiểm cao độ thì ngoài căn cứ theo quy định tại Điều 601 Bộ luật Dân sự 2015 còn phải căn cứ vào các văn bản quy phạm pháp luật khác có liên quan hoặc quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về lĩnh vực cụ thể đó.
Pitbull và cac giống chó tuong tụ có được coi là thú dữ không ạ

PhongFood

Xe điện
CỤ nào có kinh nghiệm thì check hàng trước hả cụ. Ai không có kinh nghiệm thì check cái CCCD :))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Được chứ. Nhưng đó la lỗi của họ.
Bác đi sai và đâm người ta là lỗi của bác.
Lỗi của ai người đó chịu
Tôi thấy ở đất nước tuyệt vời hạnh phúc nhì quả đất của chúng ta có việc rất là nhân văn là:
Ông A lỗi.
Ông B đền, hỗ trợ, bồi thường.

Quả là kỳ diệu, đúng là hưởng theo nhu cầu.