Hoa Kỳ dã ngoại mùa Xuân 2014

ThomasThang

Xe điện
10 nghìn năm hay vài trăm năm tuổi, ko thể xác định duoc vì hình vẽ ko dùng sắc tố thực vật, toàn là ghi khắc vào đá.

ThomasThang

Xe điện
Điều sau đây thì đã dược quan sát và xác định đúng. Các bạn nhìn xem hình ốc tròn trên cục đá đen, phần giũa hình

Đối diện với hình xoáy đó là 1 tảng đá lớn, ở 1 vị trí cao hơn nhiều, vị trí là phía Nam so với hình khắc, có khe nứt ngay chính giữa

ThomasThang

Xe điện
Tại tấm hướng dẫn giáo dục tại đó thấy đc hình tảng đá đó (chắc chụp từ 1 điểm cao như máy bay trực thăng). Các hình trong bản đó là chụp vào ngày Hạ Chí là ngày dài nhất trong năm. Mọi năm vào ngày đó lúc đúng Ngọ tia nắng xuyên qua tảng đá lớn có hình 1 cây kim, hay 1 mũi dao, mà mũi chỉ ngay vào tâm của hình tròn ốc.

Người xưa (ko biết từ lúc nào) biết rõ lịch mặt trời để dùng vào canh nông và thờ phụng và đã ghi lại trên đá để theo dõi trong sinh hoạt ngày mùa. Các mốc tròn này có nhiều trong trên 1000 vị trí khảo cổ trong sa mạc này.

ThomasThang

Xe điện
Thêm 1 hình trôn ốc khác trên 1 cục đá gần đó

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Xuyên qua công viên quốc gia này và dừng lại xem các hạng mục khác nhau, mất chừng 2 1/2 tiếng đống hồ. Chúng em lại lên đường ra khỏi công viên để lại hướng về lại Las vegas là điểm xuất phát 2 ngày truoc. Ra đi từ lúc 9:00 sáng hy vọng về tới truoc tối hôm đó, đoạn đường là 560 dặm.

Địa thế là còn trong công viên sa mạc

ThomasThang

Xe điện
Sót 1 tấm hình trong bảo tàng ở công viên. Bộ xướng hóa đá đảo đc trong vùng của 2 loài khủng long xưa sống tại đó trên 200 triệu năm. Lô hình bị hư chỉ còn hình này (quên chỉnh lại cái máy hộp quẹt bỏ túi)

2 con nya2 lớn chừng bằng con bò nhỏ.

buonnon

Xe buýt
Cảm ơn cụ ghé chơi ạ. Thành phố cũng mau chán thật nhưng cũng có những thú vị khi mình nhìn qua cái lớp hào nháng hay dơ bẩn bên ngoài để thấy cái văn hóa dân gian, dân tình, lịch sử và sự tích, v.v... Dĩ nhiên là có hướng dẫn hay nếu ko thì đã tìm hiểu đọc qua trước. Mai đây em sẽ gắng làm 1 thớt về thành thị mong góp vui với cụ.
Bên lề xin hỏi cụ buôn nón về bệnh tim của cụ (làm cụ ko đi máy bay đc), định bịnh là gì và ai khám ạ?
Cám ơn cụ Thăng gọi e là buôn-nón chứ ko phải buồn-nôn nhưng tên e là đặt theo nghề nghiệp của e là bớt đi dấu sắc tức là non mà non là núi rừng cụ ạ. Bệnh của e là Bsy ở Bạch mai sác đinh ko biết có đúng ko nhưng quả thật cách đây 5 năm e có đi chuyến bay SG_HN thì vô cùng mệt mỏi và khó chịu đấy cụ. E vẫn theo sát bài của cụ mê nhất là các khúc gỗ hóa ngọc. May mắn mà Mỹ vẫn còn bảo tồn để cho đời sau ngắm như thế này

Chỉnh sửa cuối:

My Mò

Xe điện
Còn nữa không cụ ơi?

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Ôi, sorry Cụ. Hôm nay em mới biết có thread này của Cụ ... Đẹp quá Cụ ơi, em xem liền 1 mạch từ đầu cho đến cuối rồi mới comment này Cụ.=D> Phải nói là cảnh đẹp và người chụp ảnh cũng đẹp nữa. Em cũng đang dự tính xin visa để cuối tháng 8 này vi vu 1 chuyến thăm nước Mỹ, chuyến đi của em dự kiến 15 ngày, đi cả 2 bờ Đông - Tây luôn. Vào xem thread của Cụ càng thêm háo hức Cụ ạ. Chúc Cụ luôn khoẻ để đi được nhiều và pot thêm nhiều ảnh đẹp nữa Cụ nhé!;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Hiện tượng sa mạc trỗ bông mà trên thế giới chỉ có 1 nơi khác tương tự là sa mạc Namibia bên Phi Châu, cũng hiếm như vậy, nhiều năm 1 lần.
Tặng mợ Hoa, cụ Hna, Horsepower, tranquang83, UAZ vá cac cụ mợ đóa hoa vô thường California poppy.

Tks Cụ Thắng. Nước Mỹ tháng 8 có mát không Cụ? Liệu khi em đến hoa này còn không ạ?:)

Xe tăng

Xe tăng
Đọc thớt này em biết thêm về châu Mỹ thời xa xưa, cảm ơn cụ chủ.

hoxuantu

Xe buýt
Cụ cho hỏi bên đó độ ẩm không khí thế nào ạ? Em xem phần mềm thời tiết của Yahoo thấy ở Los Angeles chẳng hạn, độ ẩm lên đến 93%, tại sao khí hậu vẫn dễ chịu, trong khi đó ở VN, độ ẩm chỉ tầm 70-80% đã được gọi là độ ẩm cao mà thời tiết lại cảm thấy khó chịu nhỉ ?

ThomasThang

Xe điện
Cụ cho hỏi bên đó độ ẩm không khí thế nào ạ? Em xem phần mềm thời tiết của Yahoo thấy ở Los Angeles chẳng hạn, độ ẩm lên đến 93%, tại sao khí hậu vẫn dễ chịu, trong khi đó ở VN, độ ẩm chỉ tầm 70-80% đã được gọi là độ ẩm cao mà thời tiết lại cảm thấy khó chịu nhỉ ?
E chào cụ hoxuantu vào chơi ạ. Câu hỏi của cụ thuộc loại cao cấp ạ. Em xin tra lời trong khả năng tiếng Viêt của e thôi nghe :)

Thứ nhất là ko so độ ẩm Ha Noi với đo ẩm LA đuoc ạ. Vì muốn so thì 2 nơi phải cùng nhiệt độ cơ. Hiên nay ở LA là 20 độ C và Ha Noi là 30 độ C.
Với 100% độ ầm ở LA thì trong không khí hơi nước vẫn it hơn là tỉ dụ 80% ẩm ở Hà Nội đó (vì càng nóng thì khong khí càng có khả năng chứa nước nhiều hơn)

Thú hai là dễ chịu hay khó chịu là vì mình cãm thấy nhiệt độ (mát hay nóng) mà thôi. Mình ko cảm thấy độ ẩm đc ạ. Cái này quan trong lắm.
Độ ẩm cao thì mồ hôi ko bay duoc, mình khó chịu (nên nóng hơn nếu nhiệt đô dang nóng) Nếu lạnh mồ hôi bay hay ko tì mình vẫn mát mà :), nếu ẩm mình cũng vẫn thấy mát (hayị lạnh) mà :)

Cuối cùng thì ẩm hay ko là do mùa, địa dư và gió từ đâu đến, tỉ dụ nếu từ biển vào thì ầm, từ sa mạc ra thì khô. Ẩm va kho ko nhất thiết đi đô vói nóng và lạnh.
Chỉ là ẩm cao thì mưa, ẩm cao mà dang nóng thì đáng quan tâm. Mà thôi.

E hy vong cụ Tú hài lòng, hoac em trả lời thêm nếu cần.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Sẳn đây e gửi cụ Tú xem it hình mùa này tại Los Angeles, e nghĩ là lạ mắt đối với các cụ ô VN, ko biết có phải ko

Trong khu phố ạ, ko phải ngoài dã ngoại

Tuc nhiên là khu phô người Việt :)

luongtk

Xe tải
Sẳn đây e gửi cụ Tú xem it hình mùa này tại Los Angeles, e nghĩ là lạ mắt đối với các cụ ô VN, ko biết có phải ko

Trong khu phố ạ, ko phải ngoài dã ngoại

Tuc nhiên là khu phô người Việt :)
Buồng chuối này có phải trên đường vuông góc với đường Westminter đi ra Walmart không anh ơi? Nếu đúng thế thì nhà này còn có một cây khế và một cây chanh ta. Em đi bộ dọc mấy đường này thì thấy cái vườn này có nét Việt nhất ạ!
Chương trình về Việt Nam của Anh dự định thế nào ạ?

Merc C

Xe tải
cụ chủ ko nói lad sa mạc thì e cũng ko biết vì màu sắc quá trong trẻo cụ ạ