Hoa Kỳ dã ngoại mùa Xuân 2014

ThomasThang

Xe điện
Những khúc cây bằng đá này mà rơi vào mấy bác nghệ nhân làng đá Non Nước Đà Nẵng thì đẻ ra ối xiền :D
Cũng khó cụ ạ. Đá Non Nước là cẩm thạch gốc là đá vôi rất mềm so với loại này, gốc là silica rất cứng. Chỉ có thể cưa bằng cưa lưỡi kim cương, mài thì phải dùng bột đá từ chính loại đá này, tạc tượng cần công nghệ và dụng cụ khác hẳn. Chỉ thấy thành phẩm nhỏ như viên tròn làm nữ trang, ngay cả khảo cổ cũng ko thấy có tượng nào lớn hay nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Cụ chủ có véo một miếng về làm vòng tay cho gấu không đới????
Bí mật với cụ taylai là e chưa có vợ :) Bên lề là, sống ở đây lâu năm cũng tiêm nhiễm tánh tật của địa phương, là rất nể nang luật lệ và quy định, lý do đầu tiên là vì nó chính đáng, có lý, có lợi cho cộng đồng và môi trường (là chính mình), và sau cùng là công bằng tuyệt đối. Họ bẩu ko đc lượm thì e chả thấy thôi thúc gì phải lượm mang về, cho dù xác xuất bị bắt gặp cũng ko mấy gì lớn.

ThomasThang

Xe điện
Giá như cụ vẫn giữ cái lối dùng từ như thủa đầu tham gia OF thì sẽ trọn vẹn hơn nữa...
:) e hiểu ý cụ. Chắc cụ cùng Miền với e? E chỉ dùng 1 ít từ e đọc thấy trong diễn đàn, là từ Miền Bắc vì đại đa số thành viên tham gia là người Hà Nội hoặc người Bắc, chỉ cho vui thôi. E nói tiếng Việt có hơi khác. Tỉ dụ: chả có nơi nào khác e xưng em và cụ với ae :)

ThomasThang

Xe điện
Nhìn lại dịa thế khu vực. Dây là 1 đường thông thủy dẫn ra 1 canyon nhỏ đưa đến 1 canyon lớn và vân vân. Các trận mưa lớn (qua hằng trăm, nghìn năm ...) cuốn đất đá đi và các khối lớn và nặng cứ bị sụp xuống, đôi khi lăn đi nhưng ko xa

Cho đến khi nào mặt đất lại bằng phải lại, rồi 1 đường thông thủy khác đc tạo ra... Nói chung là các khối đa sẽ tồn tại tại chỗ, ko trôi đi đâu. Từ 225 triệu năm vẫn tập trung 1 nơi.

ThomasThang

Xe điện
Thực ra có 1 động lực thiên nhiên có thể di chuyễn các cục đa này d9uoc, đó là băng hà tức là sông nước đá, nhưng khu vực này chưa từng có băng hà từ lúc các cánh rừng nhiệt đới hóa đá.

phucbonguyen

Xe điện
Bí mật với cụ taylai là e chưa có vợ :) Bên lề là, sống ở đây lâu năm cũng tiêm nhiễm tánh tật của địa phương, là rất nể nang luật lệ và quy định, lý do đầu tiên là vì nó chính đáng, có lý, có lợi cho cộng đồng và môi trường (là chính mình), và sau cùng là công bằng tuyệt đối. Họ bẩu ko đc lượm thì e chả thấy thôi thúc gì phải lượm mang về, cho dù xác xuất bị bắt gặp cũng ko mấy gì lớn.
Cụ thomas làm lộ Bí mật rồi nha,ko có gấu lại hay cụ nhỉ, chẳng phải nghe loa phát Thanh phát cả ngày, tự do tự tai.

ThomasThang

Xe điện
Tiện đây e có nơi dùng các hình e chụp d9uoc từ máy bay lúc đầu năm e đi 1 chuyến, mà trên bản đồ trên máy bay e nhận thấy là đang bay qua chính 1 khu vực tường tự như khu vực mình đang xem hình, cung trong bang Arizona và New Mexico. Hình cho thấy từ 10 cây số lối soi mòn em đề cập ở phần trên.

Con đường tất nhiên khong phải là xa lộ xuyên bang vì xa lộ xuyên bang trong vùng này toàn là đường đôi.

dulichviet.pro

Xe máy
Đẹp quá cụ nhỉ

ThomasThang

Xe điện
Mình ra lại bãi xe đi đến 1 đề tài khác nữa

Ngắm trái núi đẹp 1 lần nữa, chằng biết vì lý do gì mà ko bị soi mòn, ho85c đang bị soi mòn sau cùng trên vùng cao nguyên bằng hẳng này

ThomasThang

Xe điện
Đến 1 khu vực có di tích lịch sử nhân văn, 1 khoảng bằng phẳng

ThomasThang

Xe điện
Lịch sử các dân tộc bản địa Mỹ Châu chia ra làm thới kỳ tiền va hậu Columbus, thời đại tiền gọi là pre-columbian. Năm 1492 Christopher Columbus đáp lên 1 hải đảo vùng Caribe và từ đó tiến chiếm đất Mỹ Châu. Đây là di tích từ các dân tộc tiền Columbus. Họ đi đâu rồi và từ hồi nào ko ai rõ vào khoãng thế kỷ 14.

ThomasThang

Xe điện
Nhà bảo tàng làm nhái các căn nhà cổ, dựa theo khảo cổ, hình ảnh trên gốm, di vật v.v... tìm được trong khu vực

ThomasThang

Xe điện
Các bộ tộc bản địa vùng Southwest (xin xem định nghĩa trong các posts đầu chuyến đi này) này hiện nay có tộc Apache (đọc A-pát-chi) Navajo (đọc Na-Va-Hô) Zuni và Hopi đều nhận các cư dân trong các làng cổ này là tổ tiên, nhưng xã hội của chính họ lúc người da trắng gặp đầu tiên đã tản mác và không tổ chức quy mô như các xây dựng cổ này cho thấy.

e nhắc lại là toàn bộ các văn minh Mỹ Châu từ Bắc chí Nam, từ 1 vài nhóm di cư từ Siberia qua 16,000 năm truoc, không biết văn minh bánh xe, ko biết kim khí trừ vàng và bạc, ko có ngựa bò heo, ko có vật thồ. Các dân tộc phía Bắc như tại nước Mỹ hiện nay không có chữ viết, mặc dù 1 số đc biết là di cư xuống Mexico hiện nay, nơi họ gia nhập hay thành lập 1 văn minh có chữ viết và phồn thịnh và hùng mạnh hơn nhiều., văn mình Maya và Aztec.

taylaihanoi

Xe tăng
:) e hiểu ý cụ. Chắc cụ cùng Miền với e? E chỉ dùng 1 ít từ e đọc thấy trong diễn đàn, là từ Miền Bắc vì đại đa số thành viên tham gia là người Hà Nội hoặc người Bắc, chỉ cho vui thôi. E nói tiếng Việt có hơi khác. Tỉ dụ: chả có nơi nào khác e xưng em và cụ với ae :)
Em like cụ kịch liệt vì cái trên này. Nó được gọi là "harmonization" cụ nhỉ!
Hóng ảnh cụ dài cả cổ...hy vọng mỗi ngày đều có hình ảnh của cụ để em mở mang cái đầu u tối tý.

haquy

Xe hơi
Hoa Kỳ đẹp thật, hoa mọc ven đường cũng đẹp. hóng ảnh cụ tiếp.

ThomasThang

Xe điện
Gần khu vực có di tích làng cổ là 1 bờ đá lổm chổm

1 con đường đã đc dọn đưa du khách đến xem những di tích khắc trên đá

Hình tượng ghi trên đá màu bằng dụng cụ đá. Các dân tộc cổ này ko còn tồn tại, goi chung là người Pueblo cổ (ancient Puebloans), ko có chữ viết nên hình thù để lại mang nhiều tính cách huyền bí, chính các bộ tộc hậu duệ nó cũng có tính cách tâm linh huyền bí và cũng ko giải thích rõ ràng đuoc

ThomasThang

Xe điện
Khảo cổ dùng nhiều khoa học để xác định d9uoc là con người đã sinh sống liên tục (có mặt) tại địa điểm cụ thể này 1 cách liên tục trên 13,000 năm, các di tích làng mạc như trong các hình truoc là thế kỷ thứ 14 (những năm 1300). Nhưng vì khong có phương pháp khoa học chính xác nào có thể đánh giá tuổi các hình khắc lên đá này ngưới ta ko biết là văn minh nào thời nào là tác giả. Ý nghĩa cũng vì vậy ko xác định đc cho dù có mời các bô lão bộ tộ hiện còn tồn tại đến cố vấn.

ThomasThang

Xe điện
Hình vẽ những con nai rất sinh động

Hình chỉ để̉ mô tả môi trương và đời sống lúc đó hay là có thông điệp gì đặc biệt thì ko ai biết được. Mỹ nó có cái hay, là cái gì ko biết nó nói ko biết chứ ko vẽ vời voi vượn để thỏa mãn 1 giả thuyết hay củng cố những ý thức hệ theo nhu cầu của nó :)