Hoa Kỳ dã ngoại mùa Xuân 2014

-XG-

Xe tải
Cụ chụp ảnh đẹp và ghi chú chi tiết quá, em cảm ơn cụ !

Xe tăng

Xe tăng
Em đánh dấu phát để theo tiếp chuyến dã ngoại của cụ chủ.

Steven Nguyen

Xe đạp
Website
www.facebook.com
cụ ơi cho em hỏi là lái xe qua công viên này có bao nhiêu stop à. Những con đường mòn có trong ảnh chụp là các cụ vứt xe ở stop rồi đi hay sao ạ

NZone

Đi bộ
chưa 1 lần đặt chân đến mỹ

ThomasThang

Xe điện
cụ ơi cho em hỏi là lái xe qua công viên này có bao nhiêu stop à. Những con đường mòn có trong ảnh chụp là các cụ vứt xe ở stop rồi đi hay sao ạ
Em cũng ko đếm hết cụ ạ, chắc chừng 15 điểm quan trọng có parking rông rãi như thế này. Các nơi đều có đường mòn hay trải đá, nhựa

1 số thì chỉ là 1 khoảng rộng mở ra 1 bên đường *. Tại cổng họ phát cho 1 bản đồ giới thiệu các điểm để dừng lại xem và điểm đó có gì, cảnh gì, lịch sử gì v.v... D(ường xuyên qua công viên là 1 độc đạo dài 28 dặm, đc quy hoạch sao đi vào nhưng nơi có cảnh quan đáng xem, đi qua những điểm có hạng mục đạc biệt. Ngoài ra cũng như tất cả các công viên, nhà chỉ dẫn visitors centers có người trả lời và chỉ dẫn nên xem nhưng gì. Em có hỏi "nè, tụi tui chỉ có 1 giờ để lái qua công viên, thế thì ông/bà nói xem tui nên dừng nơi nào và nơi nào bỏ qua" và họ rả lời răm rắp. Tiên lắm các cụ ạ.
* mặc dù ko cấm đậu xe bên vệ đường. Lái xe ra khỏi mặt đường thì như tất cả các công viên là cấm.

ThomasThang

Xe điện
Ối trời, ngọc lộ thiên phơi mưa, nắng thế này mà vẫn còn nhiều. Phải như ở VN thì chắc đã bị dọn sạch.
Thì em có nói là thấy chú cũng đã dọn bớt khá nhiều rồi đó. Vấn đề là các khối lớn khó di chuyển.
Ngọc này thuộc loại tiếng Anh gọi là "đá bán quý", giá trị ko cao như đá quý như ngọc quý như hồng ngọc, topaz, kim cương v.v... phải khối khá khá như quả chanh thì mới có giá trị thương mại. Trong hình này cụ thấy mặt đất có các viên sỏi màu đẹp, đó là mãnh vụn các đá ngọc đó. Họ cũng có bản cấm nhặt mang về, e chắc du khách cũng lượm ko ít.

Các cụ thử Google "semi precious stones images" để xem thêm hình và giá thị trường.

ThomasThang

Xe điện
Các khối lớn thì dư lày. Không hóa ngọc toàn phần.

Mang về tạc tượng như mấy chú khựa thì chắc cũng có thể đẹp và giá trị nhưng ở Mỹ ko có cái thời thượng đó.

ThomasThang

Xe điện
Thứ đá này rất cứng, là ngôc thật, không dễ gia công như cẩm thạch được, ko dùng xây dựng đc đâu nhe các dại gia :) (cẩm thạch thì rẻ và rất mềm, dễ trầy hay nhỏ giọt chanh cũng rỗ mặt đc)

HorsePower

Xe container
Thông tin gỗ ngọc hay quá. Em chưa bao giờ biết tới.
Thật là thế giới vật chất muôn vàn điều kỳ lạ và thú vị, cái đầu óc con người thì lại chật hẹp vì phần lớn giàng để lo mưu sinh.
Người ở bên đó như Cụ mà luôn chia sẽ, luôn hướng về vn, luôn muốn đóng góp... thật không nhiều, hay có thể nói hiếm.
Em trân trọng cái đó. Cám ơn cụ.
Mời Cụ thân mến túc tiệp ạ.

Steven Nguyen

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Thanks cụ nhé. Công nhận đa số các dịch vụ của Mẽo nó làm mình rất hài lòng. Nếu không cấm đậu xe ven đường thì tiện quá cụ nhỉ? mình đến đoạn nào đẹp thì dừng lại tha hồ mà ngắm. Em hỏi để lấy kinh nghiệm không lỡ sau có đến Arizona lại không biết đường nào

ThomasThang

Xe điện
Thanks cụ nhé. Công nhận đa số các dịch vụ của Mẽo nó làm mình rất hài lòng. Nếu không cấm đậu xe ven đường thì tiện quá cụ nhỉ? mình đến đoạn nào đẹp thì dừng lại tha hồ mà ngắm. Em hỏi để lấy kinh nghiệm không lỡ sau có đến Arizona lại không biết đường nào
Chỉ chừng 1 1/2 giờ ra khỏi Phoenix trên đườgn I-40 East thôi cụ. Cụ nên đi luôn Meteor Crater luôn, 2 nơi đi từ Phoenix thì có thể 1 ngày tròn cho đáng luôn, tối về Phoenix ngủ luôn là kịp.

ThomasThang

Xe điện
Thông tin gỗ ngọc hay quá. Em chưa bao giờ biết tới.
Thật là thế giới vật chất muôn vàn điều kỳ lạ và thú vị, cái đầu óc con người thì lại chật hẹp vì phần lớn giàng để lo mưu sinh.
Người ở bên đó như Cụ mà luôn chia sẽ, luôn hướng về vn, luôn muốn đóng góp... thật không nhiều, hay có thể nói hiếm.
Em trân trọng cái đó. Cám ơn cụ.
Mời Cụ thân mến túc tiệp ạ.
Cãm ơn cụ Mã về lời tốt đẹp. Chú cụ luôn giũ sức khỏe để lần tới qua e mời cụ đi du ngoạn.
Cụ nói đúng, xứ mình người người còn lo mưu sinh, 1 số lo cơ bản xong cũng phải lo củng cố. Cũng khó trách. Mỹ nó đc ưu đãi với lịch sự bình an nội địa lâu đời nên có 1 số động thái văn minh mình nên học hỏi (nhưng ko nên nắm mắt bắt chước tất cả)

Steven Nguyen

Xe đạp
Website
www.facebook.com
nói thật với cụ là em mới chỉ loanh quanh từ Sandiego đến LA rồi vòng lên Lasvegas chứ chưa có chuyến nào đi xa cả :(
phải thu thập kinh nghiệm dần. Em mới sang nên tiếng anh còn gà lắm cụ. Kinh nghiệm của các cụ là em text hết vào note sau này xách ra dùng

CỬU VĂN LONG

Xe container
Chỉ có số là đã hóa ngọc (dĩ nhiên là số đá quý thì đã đc "thạch tặc" chiếu cố gần hết từ xưa rồi) nên mình còn thấy số ít còn lại. 2 cục này rõ là khác nhau

Những khúc cây bằng đá này mà rơi vào mấy bác nghệ nhân làng đá Non Nước Đà Nẵng thì đẻ ra ối xiền :D

luongtk

Xe tải
Sao xem ảnh chụp ở nước ngoài cứ thấy nó sạch sẽ và rực rỡ ấy nhỉ ?!
Em được tháp tùng cụ ThomasThang đến đây đúng ngày nắng đẹp mặc dù rất lạnh. Khu vực này được ghi nhận có không khí tinh khiết nhất trên toàn nước Mỹ. Có một điểm nó ghi chú và mình có thể nhìn đỉnh núi tuyết San Francisco peak cách xa 120 dặm anh tương đương khoảng 193km bằng mắt thường!

HorsePower

Xe container
Cãm ơn cụ Mã về lời tốt đẹp. Chú cụ luôn giũ sức khỏe để lần tới qua e mời cụ đi du ngoạn.
Cụ nói đúng, xứ mình người người còn lo mưu sinh, 1 số lo cơ bản xong cũng phải lo củng cố. Cũng khó trách. Mỹ nó đc ưu đãi với lịch sự bình an nội địa lâu đời nên có 1 số động thái văn minh mình nên học hỏi (nhưng ko nên nắm mắt bắt chước tất cả)
Cám ơn Cụ Thắng.
Năm sau em cũng planning đi lại. Chắc là lại đi Cali vì em mê cái khí hậu bên đó. Vả lại cũng nhiều quan hệ hơn. Biết được cụ mở lòng em xin liên lạc hẹn gặp lần tới.
E không viết tiếp thớt Mỹ của em vì đang kẹt 1 số việc. Hẹn mấy ngày nữa em sẽ chia sẻ chuyến đi chi tiết và nhẩn nha suy nghĩ hơn. Hy vọng cụ vào tham gia bổ sung thông tin và chia sẻ kinh nghiệm.

phucbonguyen

Xe điện
Cám ơn cụ thomas, nhìn Ngọc lộ Thiên nhiều quá phát thèm luôn

taylaihanoi

Xe tăng
Cụ chủ có véo một miếng về làm vòng tay cho gấu không đới????

Ngoc Diep

Xe đạp
Giá như cụ vẫn giữ cái lối dùng từ như thủa đầu tham gia OF thì sẽ trọn vẹn hơn nữa...

Nganha75

Xe buýt
Cảm ơn cụ nhiều lắm ạ. Hnay em mở bài này cho con gái em đọc, xong xuôi 2 a e kết luận: không được học đại học tại VN.
Hy vọng sang năm cháu nó kiếm đc cái sờ cô la sip cho mở mang cụ ạ.