Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

GADIBO

Xe đạp
Cụ top cho em hỏi tí ạ.
Xe em Kia Morning, sáng nay nổ máy thấy cái đèn ABS vẫn sáng cái đèn ECO lúc nào cũng màu trắng. Bác dự hộ em cái xem nó bệnh gì và giải quyết thế nào.
Cảm ơn cụ

lolotica

Xe điện
Cụ top cho em hỏi tí ạ.
Xe em Kia Morning, sáng nay nổ máy thấy cái đèn ABS vẫn sáng cái đèn ECO lúc nào cũng màu trắng. Bác dự hộ em cái xem nó bệnh gì và giải quyết thế nào.
Cảm ơn cụ
Lau tau trả lời trước cụ Top phát:

1) Đèn ECO: khi nào cụ đi nó mới chuyển sang màu xanh chứ
2) ABS sáng: có thể xe cụ bị ẩm bộ cảm biến ABS ở bánh, hoặc trục trặc gì khác ở hệ thống ABS, cũng có thể là lỗi ảo. Cụ thử tháo cực âm ắc qui ra rồi lắp lại xem đèn ABS có tắt không? Cẩn thận thì cho xe vào gara check đi.

namquang

Xe buýt
Bác Hardtop cho em hỏi nhờ tý, có cậu em mua được xe Verna của hãng tac xi thanh lý (chính cậu đó lái xe này từ mới), xe thỉnh thoảng đang chạy lại bị cứng tay lái phải tắt máy thì nó mới trở lại bình thường, em thấy nguy hiểm quá. Nó đang muốn đưa ra HN sửa, theo bác nên sửa ở đâu và chi phí bao nhiêu? Cảm ơn bác nhiều.

GADIBO

Xe đạp
Lau tau trả lời trước cụ Top phát:

1) Đèn ECO: khi nào cụ đi nó mới chuyển sang màu xanh chứ
2) ABS sáng: có thể xe cụ bị ẩm bộ cảm biến ABS ở bánh, hoặc trục trặc gì khác ở hệ thống ABS, cũng có thể là lỗi ảo. Cụ thử tháo cực âm ắc qui ra rồi lắp lại xem đèn ABS có tắt không? Cẩn thận thì cho xe vào gara check đi.
Cảm ơn bác lolotica. Có thể do đêm qua trời mưa nên nước bắn vào đầu xe (mặc dù chỗ để có mái che) nên cái ABS nó vậy. Cái đèn ECO của em cả lúc chạy nó cũng màu trắng mặc dù mọi điều kiện vẫn như mọi ngày.

lolotica

Xe điện
Cảm ơn bác lolotica. Có thể do đêm qua trời mưa nên nước bắn vào đầu xe (mặc dù chỗ để có mái che) nên cái ABS nó vậy. Cái đèn ECO của em cả lúc chạy nó cũng màu trắng mặc dù mọi điều kiện vẫn như mọi ngày.
Ặc cái đèn ECO nó chỉ xanh khi đi ở số D thôi nhé, và khi đang đi D mà chân ga đạp sâu quá thì nó cũng đang từ xanh chuyển sang trắng hoặc đỏ ngay đấy.

danglong

Xe tăng
Chào bác Hardtop,

Lâu rồi em lại có việc nhờ bác giúp đỡ đây ạ.

Xe em là Santa Fe MLX 2008, từ ngày mua mới chạy đến bây giờ chả gặp vấn đề gì cả, thế nhưng sáng nay - Một ngày mưa gió - xe em bắt đầu giở chứng về vấn đề điện đóm (Em đoán thế)

- Các thiết bị sau đây lúc hoạt động lúc không: Điều khiển từ xa, khóa trung tâm, tự khóa cửa khi chạy 20km/h, bật đèn thì đèn trong xe (Các đèn ở các nút điều khiển) không sáng, gạt mưa ở nấc thứ nhất (Chậm, chỉnh được tốc độ gạt - Các nấc khác vẫn chạy bình thường), cửa kính điện, khóa cửa kính.

- Cách đây khoảng 1 tháng: Thì đạp cần phanh tay không thấy đèn báo trên table. Nhưng giờ tự bình thường trở lại (?!)

Lạ cái là em chạy cả buổi sáng hôm nay (~30km) thì dường như tất cả các lỗi trên không còn nữa (?!)

Xe em để có mỗi ngày hôm qua không sử dụng, chỗ em đỗ xe hôm qua không có mái mưa chảy long tong cả ngày - đêm

Vậy xe em bị bệnh gì? Cách điều trị và phương pháp phòng chống thế nào ạ?

Cảm ơn bác nhiều nhiều!

Chỉnh sửa cuối:
Chào bác Hardtop,

Lâu rồi em lại có việc nhờ bác giúp đỡ đây ạ.

Xe em là Santa Fe MLX 2008, từ ngày mua mới chạy đến bây giờ chả gặp vấn đề gì cả, thế nhưng sáng nay - Một ngày mưa gió - xe em bắt đầu giở chứng về vấn đề điện đóm (Em đoán thế)

- Các thiết bị sau đây lúc hoạt động lúc không: Điều khiển từ xa, khóa trung tâm, tự khóa cửa khi chạy 20km/h, bật đèn thì đèn trong xe (Các đèn ở các nút điều khiển) không sáng, gạt mưa ở nấc thứ nhất (Chậm, chỉnh được tốc độ gạt - Các nấc khác vẫn chạy bình thường), cửa kính điện, khóa cửa kính.

- Cách đây khoảng 1 tháng: Thì đạp cần phanh tay không thấy đèn báo trên table. Nhưng giờ tự bình thường trở lại (?!)

Lạ cái là em chạy cả buổi sáng hôm nay (~30km) thì dường như tất cả các lỗi trên không còn nữa (?!)

Xe em để có mỗi ngày hôm qua không sử dụng, chỗ em đỗ xe hôm qua không có mái mưa chảy long tong cả ngày - đêm

Vậy xe em bị bệnh gì? Cách điều trị và phương pháp phòng chống thế nào ạ?

Cảm ơn bác nhiều nhiều!
Có thể xe của cụ bị nước lọt vào cái giắc điện nối giữa cánh cửa lái xe và thân xe gây nhiễu loạn hệ thống mạng nội bộ, ngoài ra nước có thể lọt vào giắc điện khu vực để chân bên lái thông qua đường thoát nước cửa nóc, sau khi cụ chạy xe, điều hòa làm khô nước thì nó hết bệnh, em nói có thể thôi muốn cụ thể thì cụ phải đi viện cụ nhé!

Bác Hardtop cho em hỏi nhờ tý, có cậu em mua được xe Verna của hãng tac xi thanh lý (chính cậu đó lái xe này từ mới), xe thỉnh thoảng đang chạy lại bị cứng tay lái phải tắt máy thì nó mới trở lại bình thường, em thấy nguy hiểm quá. Nó đang muốn đưa ra HN sửa, theo bác nên sửa ở đâu và chi phí bao nhiêu? Cảm ơn bác nhiều.
Bệnh này chỉ có thay thôi cụ ạ, thay cái motor hay thay hộp điều khiển hoặc cả 2 thì phải khám mới ra, nhà cháu dự là người nhà nhà cụ mua xe của TAXI Ngọc Khánh, nếu đúng thì 100% Verna của hãng này bị bệnh như thế cả..

nnson_56

Xe tải
Chào Huy
Xe mình STF MLX 2008, lúc mới lấy xe một thời gian, Huy đã scan xe mình và kết luận: vòi phun số 1 ăn dầu nhiều hơn qui định, đã xuống 199 MK để chỗ tuấn anh vệ sinh kim phun, tình hình có cải thiện chút ít (hình như là từ 1,9 xuống 1,7). đến bây giờ xe đã được khoảng 3,5 vạn vàccuunnggx đã đến kỹ bảo dưỡng. nếu có thể, Huy cho mình một cái hẹn đến xưởng nào đó để Huy trực tiếp khám và điều trị cho em nó được không?- theo kinh nghiệm có cần thay kim phun kô? tốt nhất trong khoảng tuần sau hay bất cứ lúc nào Huy bố trí được.
Rất cám ơn Huy.
Mình tên Sơn, Mobile:0982235560

Chào Huy
Xe mình STF MLX 2008, lúc mới lấy xe một thời gian, Huy đã scan xe mình và kết luận: vòi phun số 1 ăn dầu nhiều hơn qui định, đã xuống 199 MK để chỗ tuấn anh vệ sinh kim phun, tình hình có cải thiện chút ít (hình như là từ 1,9 xuống 1,7). đến bây giờ xe đã được khoảng 3,5 vạn vàccuunnggx đã đến kỹ bảo dưỡng. nếu có thể, Huy cho mình một cái hẹn đến xưởng nào đó để Huy trực tiếp khám và điều trị cho em nó được không?- theo kinh nghiệm có cần thay kim phun kô? tốt nhất trong khoảng tuần sau hay bất cứ lúc nào Huy bố trí được.
Rất cám ơn Huy.
Mình tên Sơn, Mobile:0982235560
Chào anh Sơn!
Như anh đã biết đấy, tôi không làm ở xưởng nào cả và chỉ giúp đỡ họ về mặt kỹ thuật khi họ có yêu cầu, do vậy rất mong anh thông cảm khi tôi không thể trực tiếp kiểm tra cho anh được hơn nữa chuyện cái kim phun là chuyện quá nhỏ, không cần tôi phải làm trực tiếp đâu, anh em dưới xưởng họ giỏi hơn tôi nhiều vì họ được va chạm thường xuyên với thực tế. Anh hãy tin tưởng ở chỉ dẫn của họ anh nhé!

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Bệnh này chỉ có thay thôi cụ ạ, thay cái motor hay thay hộp điều khiển hoặc cả 2 thì phải khám mới ra, nhà cháu dự là người nhà nhà cụ mua xe của TAXI Ngọc Khánh, nếu đúng thì 100% Verna của hãng này bị bệnh như thế cả..
Em thề là từ nay không bao giờ đi taxi Ngọc Khánh nữa ạ! :D

TeReSa_Tran

Xe đạp
Bác cho em hỏi Kia Morning có hay hỏng hóc hok?em có ý định kết bạn mới với em nà.nhưng chưa bao jo đi Kia?

XPQ

Xe cút kít
Thưa bác Tốp,xe I 30 của em gần một tháng nay vào các buổi sáng đi làm cứ phải khởi động phát thứ hai máy mới nổ,phát đầu nó xạch xạch phát xong là tịt,nhưng cũng chưa bao giờ phải đến phát thứ ba.Bác Tốp chỉ giùm như thế có phải bình điện sắp thăng không ạ?Em sợ nó thăng bất tử thì mệt.
Cảm ơn bác ạ!

quangtayho

Xe container
Bác cho em hỏi Kia Morning có hay hỏng hóc hok?em có ý định kết bạn mới với em nà.nhưng chưa bao jo đi Kia?
Em xin phép bác HT nói leo tí> Cụ định lấy Kia Morning thì khỏi phải lăn tăn. Nếu cụ lấy xe mới thì 5-7 năm cụ chả phải nghĩ (trừ việc đổ xăng, thay dầu) Em đã dùng KM (đời 2005 xe cũ) mà trong 2 năm chả phải sờ đến máy móc, chỉ phải đổ xăng, thay dầu, 1 năm bảo dưỡng điều hòa, gầm .... 1 lần. Nói túm lại là xe đi lành, phụ tùng rẻ, trong TP dễ điều khiển, để quăng quật ko phải nghĩ.

trienchieu12

Xe tăng
Thưa bác Tốp,xe I 30 của em gần một tháng nay vào các buổi sáng đi làm cứ phải khởi động phát thứ hai máy mới nổ,phát đầu nó xạch xạch phát xong là tịt,nhưng cũng chưa bao giờ phải đến phát thứ ba.Bác Tốp chỉ giùm như thế có phải bình điện sắp thăng không ạ?Em sợ nó thăng bất tử thì mệt.
Cảm ơn bác ạ!
Em trả nhời hộ cụ Top nhá :Cụ đang dùng xăng A95 phải ko, cụ dùng hết đi rồi chuyển sang A92, sẽ ok thôi, do xăng A95 dạo này có vấn đề. xe em cũng bị thế, cụ Top bảo chuyển sang A92, h khởi động vô tư.

orijo911

Xe tải
Kính cụ Hardtop, hôm trước em có hỏi cụ tư vấn về trường hợp xe em sau khi thay cọc lái mỗi khi quay vô lăng về phía phải thì kêu cạch một tiếng nhỏ. Em đã đưa đến gara Hyundai Giải phóng kiểm tra. Hiện tại tiếng kêu đã được xử lý ổn nhưng có một vấn đề khác muốn cụ tư vấn thêm:
Bác Tuấn béo tại gara sau khi dùng máy check thì vài lần lại thấy một lần báo lỗi là cảm biến góc lái bị lỗi (chắc đang chập chờn). Em có hỏi là muốn thay cảm biến này thì làm thế nào thì bác trả lời là nó đi liền cọc lái. Hic, em vừa mới thay cọc lái xong (ở gara khác). Chán quá, em đi vẫn thấy bình thường, nếu vẫn cứ đi về lâu dài có ảnh hưởng gì không cụ. Cụ tư vấn giúp em nhé.
P/s cảm ơn bác Tuấn béo, giúp đỡ rất nhiệt tình nhưng xử lý chưa hoàn hảo thì lại không lấy tiền. Ngại ghê.

PhanLeThien

Xe buýt
Cụ Top cho nhà cháu hỏi : Nhà cháu gần mấy cái gara nên thỉnh thoảng rảnh cũng hay ra ngồi chơi với mấy chú thợ, nhà cháu thấy mấy cái xe cũ trước khi bán thường hay mang ra đó tút tát lại nội thất, con nào chạy nhiều rồi thì thường được tháo công tơ mét ra mang đi quay lại, kể cả công tơ mét điện tử. Nhà cháu muốn hỏi là cái máy quay lại công tơ mét điện tử ấy nó có giống mấy cái máy scan và đọc lỗi mà các cụ hay làm không ạ và trường hợp xe cũ đã được quay lại công tơ mét thì có cách nào đọc được số km đi thực tế của xe không? Nhà cháu hỏi chung cho các loại xe Huyndai-Kia đó ạ.

santarau

Xe máy
Chào bác Top,
hôm trc em có xuống HD GP bảo dưỡng 4 cái kim phun (santafe 2.2), chú thợ tháo ra và sau 1 hồi vệ sinh nắp vào và chú lắc thấy kim số 4 có tiếng lọc cọc bên trong, chú phán là kim này bị hỏng. em vào kêu scan thì thấy pác thợ scan bảo là chưa hỏng nhưng em nhìn trên đồng hồ scan nó báo + hay - 2,6 gì đó, em ko hiểu lắm. theo bác thì kim phun của em như thế có phải thay ko ạ? vì em hỏi bên HDGP bảo là khá đăt đâu đó 8chai bác ạ.
bác giúp em với. cảm ơn bác nhiều

mr.ken_no1

Xe container
" cuabien viết
Thì Thành công nó chiếm mất chức phân phối độc quyền nên giờ cụ TOP được tự do chứ sao, vẫn còn nguyên mọi thứ nhưng không thuộc quản lý của Huyndai nữa thôi mà."
Cụ Cua nói chuẩn đới!!!!!!!
Kụ Tốp cho e hỏi ngu tý, thế bây giờ kụ là người của Thành Công à??

ngaydoclap

Xe container
Cụ Top cho nhà cháu hỏi : Nhà cháu gần mấy cái gara nên thỉnh thoảng rảnh cũng hay ra ngồi chơi với mấy chú thợ, nhà cháu thấy mấy cái xe cũ trước khi bán thường hay mang ra đó tút tát lại nội thất, con nào chạy nhiều rồi thì thường được tháo công tơ mét ra mang đi quay lại, kể cả công tơ mét điện tử. Nhà cháu muốn hỏi là cái máy quay lại công tơ mét điện tử ấy nó có giống mấy cái máy scan và đọc lỗi mà các cụ hay làm không ạ và trường hợp xe cũ đã được quay lại công tơ mét thì có cách nào đọc được số km đi thực tế của xe không? Nhà cháu hỏi chung cho các loại xe Huyndai-Kia đó ạ.
Em nghĩ rằng về đạo đức nghề nghiệp thì tua lại công tơ mét là điều thất đức và không nên làm, vì quá trình vận hành của một chiếc Xe số km được thể hiện trên công tơ mét, điều này liên quan tới quy trình bảo dưỡng sao cho phù hợp để đem lại sự vận hành an toàn cho người điều khiển xe sau này. Ở Việt nam đứng về phía người mua Xe cũ thì vấn đề thứ hai đáng được quan tâm, nên xin cụ Top cho ý kiến về vấn đề này, Em cũng Quan tâm vì có thể sau này Em mua vợ 2 loại 2nd hand :) tks cụ

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Bác Hardtop dạo này có vẻ ít online nhỉ?Một đống câu hỏi đang chờ bác trả lời này. Em có cái này muốn hỏi bác luôn : Con i30 của em hai hôm nay lạ quá, tự nhiên tay lái nhẹ tênh, nhẹ lắm ấy, nhẹ đến mức em có thể cảm nhận được một cách rõ ràng. Trước đây khi chưa lên HDGP bảo dưỡng lại hệ thống lái cũng như sau khi bảo dưỡng em vẫn nói là lái của em đằm như Bim với cả Mẹc nên khi 2 hôm nay nó bất chợt nhẹ như ALTIS mới nên em mới thấy lạ, theo bác thì có vấn đề gì bất thường không ạ. Việc tay lái nhẹ em thấy lái rất sướng, bgiờ xoa một tay nhẹ tênh, nói chung là rất thích nhưng vì nó không bình thường nên en muốn hỏi bác ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng