Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Godfather77

Xe điện
Ô thế ra bác Top mới đi giảng bài trên Mù Cang chải về ợ.
Bác ơi sáng nay tay lái xe em lại đằm như cũ roài ( hai ngày nghỉ em chẳng đi đâu chỉ để xe ở bãi thôi) thế mới lạ chứ. Hay là nó bị ma làm hở cụ? Nói chung là lái vẫn nuột nhưng em chỉ thấy hơi lạ thôi.
Về vụ dây cu roa thế xe cứ chạy được khoảng 7 vạn thì mình cứ chủ động thay hở bác ? hay là tiện vào gara rồi người ta kiểm tra tư vấn cho mình? Dây cu roa có đắt không hả bác?

Website
www.facebook.com
ơ, nghe bàn vụ dây cuaroa cam mà giật mình.

Xe nhà chùa thay được chưa lão Top ơi? Có dấu hiệu gì cho biết cái dây ấy nó sắp tèo téo teo hay ko?:102:

Đang chạy mà tự nhuên đứt cái phựt thì coi như xong lốc máy.=((

Ô thế ra bác Top mới đi giảng bài trên Mù Cang chải về ợ.
Bác ơi sáng nay tay lái xe em lại đằm như cũ roài ( hai ngày nghỉ em chẳng đi đâu chỉ để xe ở bãi thôi) thế mới lạ chứ. Hay là nó bị ma làm hở cụ? Nói chung là lái vẫn nuột nhưng em chỉ thấy hơi lạ thôi.
Về vụ dây cu roa thế xe cứ chạy được khoảng 7 vạn thì mình cứ chủ động thay hở bác ? hay là tiện vào gara rồi người ta kiểm tra tư vấn cho mình? Dây cu roa có đắt không hả bác?
Sao vô lý thế nhỉ, ếu nó cứ lúc nhẹ lúc nặng như thế thì chắc chắn có lỗi tồn trong ECU, check sẽ ra bệnh, hay là sức khỏe của cụ nó thay đổi nhỉ!

Xe nhà chùa thay được chưa lão Top ơi? Có dấu hiệu gì cho biết cái dây ấy nó sắp tèo téo teo hay ko?:102:

Máy I4 - SOHC khi đứt dây cu-roa thường không hỏng nghiêm trọng như máy khác, tuy nhiên cũng không phải là không thiệt hại đáng kể, tốt nhất là cứ định kỳ 7 vạn thì thay, dấu hiệu không có để nhận biết, chỉ theo Km là chuẩn nhất nhà chùa nhé!

Godfather77

Xe điện
Thế thì cứ 7 vạn thay cho lành các bác nhỉ?
Để em theo dõi thời gian nữa xem tay lái ntn rùi báo cáo lại ạ.

Concuucon

Xe hơi
Về dây cu-roa thì cụ nên thay khẩn trương không có thì ân hận không kịp đâu, xe Hàn chỉ chạy khoảng 7 vạn là phải thay rồi, nhất là xe cụ máy Diesel I4, lai bơm cao áp đuôi trục cam.

Việc sai lệch HT treo thì đúng là treo sau không chỉnh được, vậy nên chỉ có thay đồ nó mới ngon trở lại, thay cái gì thì cụ phải đến xưởng người ta kiểm mới ra được, xe cụ cũ rồi nên lệch như thế cũng không ảnh hưởng nhiều, muốn ngon hẳn thì thay thôi nếu lốp không bị mòn bất thường.
.
Em cảm ơn bác nhiều, em sẽ nghe lời bác, tranh thủ đi thay cái dây curoa đó đi chứ ko thiệt hại nặng lắm. Em vừa ở xưởng Hyundai Hải Phòng về, chứng kiến con san 04 màu đen vào xưởng vì bị hỏng lốc máy do đứt dây curoa, sửa gần 100 tr rồi mà vẫn ko hết bệnh, còn đẻ ra bệnh turbo, khói xả đen sì... hic.
Bác đúng là hero của Kia và Hyundai tại Việt Nam. Vậy mà mấy thằng cha TC ấy lại dám chê bác nhỉ.
À bệnh của HT treo thì chắc thay đồ là ok phải ko bác, nhưng mà có lâu ko, em cần xe đi liên tục nên ít khi vô xưởng được lắm..

Godfather77

Xe điện
Em cảm ơn bác nhiều, em sẽ nghe lời bác, tranh thủ đi thay cái dây curoa đó đi chứ ko thiệt hại nặng lắm. Em vừa ở xưởng Hyundai Hải Phòng về, chứng kiến con san 04 màu đen vào xưởng vì bị hỏng lốc máy do đứt dây curoa, sửa gần 100 tr rồi mà vẫn ko hết bệnh, còn đẻ ra bệnh turbo, khói xả đen sì... hic.
Bác đúng là hero của Kia và Hyundai tại Việt Nam. Vậy mà mấy thằng cha TC ấy lại dám chê bác nhỉ.
À bệnh của HT treo thì chắc thay đồ là ok phải ko bác, nhưng mà có lâu ko, em cần xe đi liên tục nên ít khi vô xưởng được lắm..
Con SF biển 36 phải không cụ?

Website
www.facebook.com
Ặc ặc, xe của nhà chùa sắp được 12 vạn òi. Chả viết thay dây cam lần nào chưa.:102:

Chắc đợt tới bảo dưỡng thì thay luôn. Chả biết dưới Huyndai GP có sẵn hàng ko. Rổ rá bi nhiêu lão Top ới ời.:102:

Concuucon

Xe hơi
Con SF biển 36 phải không cụ?
Em cũng ko nhớ biển của em nó đâu, vì nó xả khói đen ngòm à, thợ vất vào 1 góc rồi :D
FYI: Dây curoa nghe HD HP phán là khoảng vài trăm (5 hay 6 gì đấy), và nghe nói thay cho cái Fe 04 thì phải tháo gần hết ra thì phải, em chém gió tí vì nghe tư vấn thế. Có gì ko phải mong các bác lượng thứ

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Ặc ặc, xe của nhà chùa sắp được 12 vạn òi. Chả viết thay dây cam lần nào chưa.:102:

Chắc đợt tới bảo dưỡng thì thay luôn. Chả biết dưới Huyndai GP có sẵn hàng ko. Rổ rá bi nhiêu lão Top ới ời.:102:
Hôm trước em hỏi vụ này ở HD Giải Phóng, họ kê cho em thêm cả bi tỳ hay mấy cái gì gì đó, tổng cộng là ngót nghét 5T. Hic hic. Để tẹo em check lại cái báo giá cụ thể rồi trả lời bác nhé.

Hà Tít

Xe buýt
Máy I4 - SOHC khi đứt dây cu-roa thường không hỏng nghiêm trọng như máy khác, tuy nhiên cũng không phải là không thiệt hại đáng kể, tốt nhất là cứ định kỳ 7 vạn thì thay, dấu hiệu không có để nhận biết, chỉ theo Km là chuẩn nhất nhà chùa nhé!
Em bổ sung thêm: thiệt hại ko đáng kể đâu, thường là cong từ 1 cho đến toàn bộ xu-páp -> thay xu-páp + ghít, nặng hơn chút thì thay nắp máy :((
Thay dây cam thường thay luôn cả bi tì, vụ này thì tốt nhất là vào hãng, ko nên tiếc. Mà đồ Kia - HD rổ rá cũng dễ chịu.

quangtayho

Xe container

Cứ khi nào nghe nó "PHỰC" 1 cái thì thay cũng được nhà Chùa nhá

FujiS5200

Xe điện

Chả biết hàng cho SF Gold đời lẻ 4 nhà lão có giống với lẻ 3 nhà em không, nhưng em cứ mạnh dạn gửi bác để tham khảo nhé:
Đai cam = 1,2T; Tăng đai = 970k; Puly tì 475k. Tổng thiệt hại thế nào thì bác cộng dùm em nhé.

Tiện đây các bác cho em hỏi cái đai tổng là cái gì ạh, và khi nào thì nên thay?

PhanLeThien

Xe buýt
Mạng lởm quá! Từ sáng đến giờ mới vào được. Cụ Top cho nhà cháu hỏi tý.Chiều nay rửa xe ở gara gần nhà thấy mấy cu thợ gặp ca này mà cứ loay hoay mãi.Chả là các chú ấy tháo congtomet 1 em SantaFe để quay lại chuẩn bị bán.Khi lắp trở lại thì cái đèn báo túi khí nó cứ sáng mà không tắt, em không biết ngoài quay lại congtomet ra thì các chú ấy còn làm thêm cái gì nữa không nhưng em bảo các chú ấy thử tháo mát ra rồi lắp lại khi nổ máy đèn túi khí vẫn sáng.Với thông tin ít ỏi như vậy bác có thể phán được gì không ạ? Để mai em ra oai tý với mấy chú ấy. Cám ơn bác trước ạ.

ngaydoclap

Xe container
Mạng lởm quá! Từ sáng đến giờ mới vào được. Cụ Top cho nhà cháu hỏi tý.Chiều nay rửa xe ở gara gần nhà thấy mấy cu thợ gặp ca này mà cứ loay hoay mãi.Chả là các chú ấy tháo congtomet 1 em SantaFe để quay lại chuẩn bị bán.Khi lắp trở lại thì cái đèn báo túi khí nó cứ sáng mà không tắt, em không biết ngoài quay lại congtomet ra thì các chú ấy còn làm thêm cái gì nữa không nhưng em bảo các chú ấy thử tháo mát ra rồi lắp lại khi nổ máy đèn túi khí vẫn sáng.Với thông tin ít ỏi như vậy bác có thể phán được gì không ạ? Để mai em ra oai tý với mấy chú ấy. Cám ơn bác trước ạ.
Hay là.....cụ định.....bán xe :) đùa tí, những điều này không nên làm cụ ạ, xe chạy bao nhiêu thì cứ để vậy.

Nó báo cái lỗi "đèn báo túi khi bị hỏng", cũng có thể khi đưa xung vào đồng hồ để can thiệp ODO, cái MICOM trong đó tiêu rồi nên nó không nhận được tín hiệu mạng........ nếu lỗi "đèn báo hỏng" thì nhấc bình ra là sẽ tự hết nhưng sau khi nhấc bình ra thì lúc lắp vào phải tắt máy, sau đó bật "ON" và để 6 giây mới được nổ máy. Cụ thử ra oai cái xem có được không.

PhanLeThien

Xe buýt
Dạ báo cáo cụ là nhà cháu kêu thợ tháo mát ra lắp vào rùi lên xe vặn chìa khoá nổ máy lun chứ không để on trong vòng 6 giây ạ.Để mai nhà cháu thử xem sao,nếu vẫn không được cháu cứ phán bừa là hỏng MICOM cụ nhé? Mà MICOM nôm na nó là cái gì ạ? Cháu sợ mai mấy chú ấy hỏi sâu tý lại tắc tỵ thì chết thẹn mất

PhanLeThien

Xe buýt
Hay là.....cụ định.....bán xe :) đùa tí, những điều này không nên làm cụ ạ, xe chạy bao nhiêu thì cứ để vậy.
Thì đúng là không nên làm như vậy mà, sái SF đăng ký cuối 2008 mà nó quay lại congtomet có hơn hai vạn tý có chết người không cơ chứ, thực ra bọn nó làm dấu nhưng em chiều hay dẫn F1 đi chơi quanh quẩn đấy nên tỷ tê nói chuyện các chú thợ mới phun ra cái trò này bác ợ

longphamhoai

Xe tăng
Cụ tính ra bi nhiu trên 100km đi rồi em bốc thuốc, em chịu không tính được theo đầu bài của bác nhưng có vẻ hơi bất thường ở chỗ 2500v/f mà tốc độ xe chỉ 80km/h, có thể bác để OD-OFF.

Bác Hardtop ơi, xe em 2010 nên không có OD ON/OFF, vòng tua như vậy là quá cao à bác, liệu có vấn đề gì không ạ??? cảm ơn Bác nhiều nhiều

linhnm

Xe tải
Bẩm cụ Top mai nghỉ rồi mà vưỡn vào làm phiền cụ, tình hình 3 hôm nay con Sờ Sướng nó dở chứng cụ à. Em mà cất xe tắt máy mà không tắt điều hòa là y như rằng chỉ cần 3 4h là hết điện ko đề được. Theo em được biết thì xe bây h nó tự động nên chả liên quan gì đến cái điều hòa cả, em bi h phải tắt cả cái Smart Key đi chứ ko sáng ra là ko đề được. Khổ cái là khi đề thì cái điều hòa cũng tự bật mặc dù em đã tắt khi bật điện rồi ạ. Cụ phán cho cháu vụ này với chứ mỗi lần đề điện nó cứ chập chập làm cháu Ca mơ run quá.

XCMC

Xe hơi
Cụ HardTop cho em hỏi, con Getz nhà em dạo này khi chạy trên đường, tay lái cứ hơi bị lệch về bên phải, cứ phải giữ vô lăng thì mới đi thẳng được, cụ bắt bệnh giùm. Lúc đầu em tưởng do lốp non, ra hàng bơm lại cả 4 bánh cho chắc ăn, vẫn vậy!

Trạng thái
Thớt đang đóng