Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

xedieu

Xe cút kít
Bác Hardtop dạo này có vẻ ít online nhỉ?Một đống câu hỏi đang chờ bác trả lời này. Em có cái này muốn hỏi bác luôn : Con i30 của em hai hôm nay lạ quá, tự nhiên tay lái nhẹ tênh, nhẹ lắm ấy, nhẹ đến mức em có thể cảm nhận được một cách rõ ràng. Trước đây khi chưa lên HDGP bảo dưỡng lại hệ thống lái cũng như sau khi bảo dưỡng em vẫn nói là lái của em đằm như Bim với cả Mẹc nên khi 2 hôm nay nó bất chợt nhẹ như ALTIS mới nên em mới thấy lạ, theo bác thì có vấn đề gì bất thường không ạ. Việc tay lái nhẹ em thấy lái rất sướng, bgiờ xoa một tay nhẹ tênh, nói chung là rất thích nhưng vì nó không bình thường nên en muốn hỏi bác ạ.
Em dự là trước đó nó bị lệch tý ty do 1 nguyên nhân gì đó, bây giờ carlibrate or reset chuẩn nên nó... bình thường như xe khác! :)

longphamhoai

Xe tăng
Bác Hardtop cho em hỏi, em chạy KM 2010, bây giờ chay được 4.500Km, tự nhiên hôm nay em chạy thấy hao xăng quá, hôm nay đổ đầy bình (A92,kinh xăng ghếch ngược lên, tại cùng 1 cây xăng như mọi lần) em chạy từ HN lên Sóc Sơn (đi đường BTL - toàn cao tốc, không bị tắc đường) cả đi cả về khoảng 90Km, xe chở 4 người lớn, 1 trẻ em thế mà kim xăng nó tiêu 1/3 bình, nhiều hơn em chạy Hà Nội - Sầm Sơn (đã được kiểm chứng 2 lần năm nay). Bác chuẩn đoán giúp em xe em nó có bị làm sao?? và thêm nữa với vòng tua máy 2000 vòng/ tốc độ 70km và 2.500 vòng/ 80 Km thì có bình thường không Bác. Em chờ thông tin của Bác, cảm ơn Bác trước. Phạm Hoài Long

quangtayho

Xe container
Em cũng xin hỏi bác HT 1 tẹo:
Xe em là VERNA 1.4AT. Mới chạy được hơn 1500km. Em cảm thấy tay lái của xe khá nặng, trước em đi KIA MORNING, thỉnh thoảng có chạy CIVIC và YARIT thì đều thấy tai lái nhẹ hơn nhiều. Cụ xem có phải do thiết kế tay lái của VERNAnó nặng như vậy ko, nếu do lỗi của xe thì có thể khác phục được không ạ ?

Concuucon

Xe hơi
Em chào bác Hardtop, trước hết cho em gửi lời cảm ơn bác vì mấy lần trước đã giúp đỡ em về việc sử dụng xe :D
E lại muốn xin hỏi bác:
Hôm trước đến kỳ bảo dưỡng xe 100k (xe em Santa fe 2004) Em cho xe vào xưởng Hyundai Hải Phòng thì có việc như sau
Khi đo độ chụm và góc nghiêng các lốp bằng máy thì nó hiện lên bên phụ và bánh sau bên lái không chuẩn (ko nằm trong vạch xanh) Đặc biệt là bên phụ, bánh trước bên phụ bị lệch độ chụm (TOE hay là cái gì đấy, cái này chỉnh tốt), và lệch góc nghiêng một chút; bánh sau thì nặng hơn, vừa bị lệch độ chụm và cả góc nghiêng bánh (góc nghiêng lệch khoảng 6 độ). Thợ kêu là không chỉnh được :((. Bây giờ em muốn khắc phục cái này thì phải mang đi đâu bây giờ hả bác. Em ở Hải Phòng và công việc cũng khá bận, em chỉ muốn xử lý cho xong để nhẹ nợ.
PS: 100k thay dây cam được chưa hả bác, thấy thợ bảo nên thay, vì vừa chứng kiến một em San 04 bị vỡ lốc máy vì đứt dây cam :((

heroesdaubu

Xe điện
Cụ top ơi, cụ cho em hỏi xe của em cerato dưới gầm bình xăng thấy có mùi xăng và xăng nhỏ ra ngoài. Lần trước em cũng thấy 1 lần và mang vào Kia Giải phóng kiểm tra 1 lần nhưng các bác ở gara bảo không rò rỉ gì.
Hôm qua em lại thấy xăng nhỏ ra nhưng lượng nhiều hơn lần trước.
Em có 2 thắc mắc là:
1. Xe em liệu có rò rỉ ở đâu trên đường dẫn nhiên liệu từ bình lên trên buồng máy không? Nếu rò thì em nghĩ là phải chảy nhiều chứ ko phải ít đúng ko ạ?
2. Đổ xang nhiều quá xăng có tràn nhỏ ra đáy bình như thế ko? Vì hôm trươc em đổ có 42 lít, trong bình còn khoảng 7 lít nữa, trong khi đó dung tích bình là 52 lít thì em nghĩ khó mà vượt quá dung tích bình được!
Liệu có vấn đề gì nghiêm trọng xảy ra không ạ? Và chắc em sẽ không mang xuống kia giải phóng nữa vì em sợ đội thợ dưới đấy mới nên kinh nghiệm còn non.
Xe em vẫn trong chế độ bảo hành của anh Hải ạ!
Đa tạ cụ!

Song Hong

Xe buýt
bác Hardtop cho em hỏi độ supercharger hay Turbocharger cho Ford ESC có ổn ko, e máu quá, nghe giang hồ đồn đại bác đã làm thành công 1 em SSangyong Korando thì phải:-B

orijo911

Xe tải
Cụ Hardtop đông khách quá, có khi cụ mở dịch vụ tư vấn qua điện thoại được đấy :))

Hà Tít

Xe buýt
Em trả nhời hộ cụ Top nhá :Cụ đang dùng xăng A95 phải ko, cụ dùng hết đi rồi chuyển sang A92, sẽ ok thôi, do xăng A95 dạo này có vấn đề. xe em cũng bị thế, cụ Top bảo chuyển sang A92, h khởi động vô tư.
Cái vụ A95 với A92 này em thấy các bác đã nói nhiều. Từ trước đến này em toàn đổ A95 ở cây xăng TQK, thỉnh thoảng đổ ở THĐ thì chả bao giờ bị làm sao, hôm rồi tiện đường đổ ở đầu Nam Đồng thì dính ngay quả ko đề đc phát đầu, mà bị mấy buổi sáng liền. Hết bình đổ ở TQK, lại ngon.

tovit99

Xe buýt
bác Hardtop cho em hỏi: Xe em Kia Forte chạy được 10 tháng. Bình thường em vẫn nhét Smartkey trong túi quần rồi bấm nút ở tay nắm cửa để khóa/mở cửa xe. Từ sáng qua nút khóa/mở cửa ở tay nắm cửa bên lái mất tác dụng, nút bên phụ vẫn OK.
- Lỗi này là gì hả bác, có nghiêm trọng không?
- Cách khắc phục ntn a?

Momg tin bác. Tks bác nhiều!

GADIBO

Xe đạp
Bác Top cho em hỏi phát: Cái KM2010 mới đi được 4200km của em hôm trước đèn ABS sáng cả lúc chạy, đèn ECO trắng suốt. Hôm qua về quê (70km) thấy đèn ECO tắt ngóm, ABS sáng, check engine cũng sáng luôn. Hôm nay vẫn phải cố chạy lên Hà Nội. Kiểu này mai em phải mang đi kiểm tra thôi. Không biết có vấn đề gì không nữa?[-O< Ở gần Mỹ Đình có chỗ nào kiểm tra hả các bác?

milu

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi, Sorento nhà em giờ cứ mở cửa là cái tay nắm cứng đơ, phải ấn nó mới lại về vị trí cũ. Như vậy là bị sao hở cụ.

xedieu

Xe cút kít
Bác Top cho em hỏi phát: Cái KM2010 mới đi được 4200km của em hôm trước đèn ABS sáng cả lúc chạy, đèn ECO trắng suốt. Hôm qua về quê (70km) thấy đèn ECO tắt ngóm, ABS sáng, check engine cũng sáng luôn. Hôm nay vẫn phải cố chạy lên Hà Nội. Kiểu này mai em phải mang đi kiểm tra thôi. Không biết có vấn đề gì không nữa?[-O< Ở gần Mỹ Đình có chỗ nào kiểm tra hả các bác?
Em nể sự "điếc không sợ súng" của cụ! ^:)^

Kính cụ Hardtop, hôm trước em có hỏi cụ tư vấn về trường hợp xe em sau khi thay cọc lái mỗi khi quay vô lăng về phía phải thì kêu cạch một tiếng nhỏ. Em đã đưa đến gara Hyundai Giải phóng kiểm tra. Hiện tại tiếng kêu đã được xử lý ổn nhưng có một vấn đề khác muốn cụ tư vấn thêm:
Bác Tuấn béo tại gara sau khi dùng máy check thì vài lần lại thấy một lần báo lỗi là cảm biến góc lái bị lỗi (chắc đang chập chờn). Em có hỏi là muốn thay cảm biến này thì làm thế nào thì bác trả lời là nó đi liền cọc lái. Hic, em vừa mới thay cọc lái xong (ở gara khác). Chán quá, em đi vẫn thấy bình thường, nếu vẫn cứ đi về lâu dài có ảnh hưởng gì không cụ. Cụ tư vấn giúp em nhé.
P/s cảm ơn bác Tuấn béo, giúp đỡ rất nhiệt tình nhưng xử lý chưa hoàn hảo thì lại không lấy tiền. Ngại ghê.
Trường hợp của bác em đã hỏi lại bác Tuấn béo, bác ấy đã làm đủ sách nhưng vẫn thiếu, bác ấy không nhớ là cảm biến góc lái của tay lái trợ lực hay của hệ thống ESP bị lỗi nữa, vậy nên bác hãy quay lại xưởng để kiển tra lại nhé, lỗi này không khó xử đâu bác ạ.

Cụ Top cho nhà cháu hỏi : Nhà cháu gần mấy cái gara nên thỉnh thoảng rảnh cũng hay ra ngồi chơi với mấy chú thợ, nhà cháu thấy mấy cái xe cũ trước khi bán thường hay mang ra đó tút tát lại nội thất, con nào chạy nhiều rồi thì thường được tháo công tơ mét ra mang đi quay lại, kể cả công tơ mét điện tử. Nhà cháu muốn hỏi là cái máy quay lại công tơ mét điện tử ấy nó có giống mấy cái máy scan và đọc lỗi mà các cụ hay làm không ạ và trường hợp xe cũ đã được quay lại công tơ mét thì có cách nào đọc được số km đi thực tế của xe không? Nhà cháu hỏi chung cho các loại xe Huyndai-Kia đó ạ.
Cái thiết bị quay công-tơ-mét nó muôn hình vạn trạng do hầu hết là SX đơn chiếc, thủ công, đôi khi nó chỉ là phần mềm nằm trên laptop và vài cái giắc cắm........ hiện không có cách nào chính xác để xác định km thực trừ một số loại xe, chỉ có thể xác định tương đối dựa trên kinh nghiệm thôi bác ạ.

Chào bác Top,
hôm trc em có xuống HD GP bảo dưỡng 4 cái kim phun (santafe 2.2), chú thợ tháo ra và sau 1 hồi vệ sinh nắp vào và chú lắc thấy kim số 4 có tiếng lọc cọc bên trong, chú phán là kim này bị hỏng. em vào kêu scan thì thấy pác thợ scan bảo là chưa hỏng nhưng em nhìn trên đồng hồ scan nó báo + hay - 2,6 gì đó, em ko hiểu lắm. theo bác thì kim phun của em như thế có phải thay ko ạ? vì em hỏi bên HDGP bảo là khá đăt đâu đó 8chai bác ạ.
bác giúp em với. cảm ơn bác nhiều
(-)2.6 là chuẩn bị thay được rồi cụ ạ, nhất là khi lắc thấy nó kêu ở bên trong.

Cụ Cua nói chuẩn đới!!!!!!!
Kụ Tốp cho e hỏi ngu tý, thế bây giờ kụ là người của Thành Công à??
Không ạ, TC họ chê em ngu nên không dung nạp. hic hic hic!!!!

Bác Hardtop dạo này có vẻ ít online nhỉ?Một đống câu hỏi đang chờ bác trả lời này. Em có cái này muốn hỏi bác luôn : Con i30 của em hai hôm nay lạ quá, tự nhiên tay lái nhẹ tênh, nhẹ lắm ấy, nhẹ đến mức em có thể cảm nhận được một cách rõ ràng. Trước đây khi chưa lên HDGP bảo dưỡng lại hệ thống lái cũng như sau khi bảo dưỡng em vẫn nói là lái của em đằm như Bim với cả Mẹc nên khi 2 hôm nay nó bất chợt nhẹ như ALTIS mới nên em mới thấy lạ, theo bác thì có vấn đề gì bất thường không ạ. Việc tay lái nhẹ em thấy lái rất sướng, bgiờ xoa một tay nhẹ tênh, nói chung là rất thích nhưng vì nó không bình thường nên en muốn hỏi bác ạ.
Thước lái xe của cụ đã được đảo mặt cái bạc tỳ nên bây giờ nó mới mòn về chuẩn cụ ạ, không có gì bất thường đâu.
Mấy hôm nay em ở chỗ không có internet, 3G đắt quá nên em chưa mua, thế là ......offline.

longphamhoai

Xe tăng
Bác HardTop ơi, nhiều bài quá nên bác quên bài của em rồi, tình hình của em như vậy thì có sao ko???

Bác Hardtop cho em hỏi, em chạy KM 2010, bây giờ chay được 4.500Km, tự nhiên hôm nay em chạy thấy hao xăng quá, hôm nay đổ đầy bình (A92,kinh xăng ghếch ngược lên, tại cùng 1 cây xăng như mọi lần) em chạy từ HN lên Sóc Sơn (đi đường BTL - toàn cao tốc, không bị tắc đường) cả đi cả về khoảng 90Km, xe chở 4 người lớn, 1 trẻ em thế mà kim xăng nó tiêu 1/3 bình, nhiều hơn em chạy Hà Nội - Sầm Sơn (đã được kiểm chứng 2 lần năm nay). Bác chuẩn đoán giúp em xe em nó có bị làm sao?? và thêm nữa với vòng tua máy 2000 vòng/ tốc độ 70km và 2.500 vòng/ 80 Km thì có bình thường không Bác. Em chờ thông tin của Bác, cảm ơn Bác trước. Phạm Hoài Long

orijo911

Xe tải
Thanks cụ Top, lỗi này không phải thay cọc lái khác ạ, cụ bảo xử lý dễ thôi làm em nhẹ cả người #:-s

Cụ tính ra bi nhiu trên 100km đi rồi em bốc thuốc, em chịu không tính được theo đầu bài của bác nhưng có vẻ hơi bất thường ở chỗ 2500v/f mà tốc độ xe chỉ 80km/h, có thể bác để OD-OFF.

Em cũng xin hỏi bác HT 1 tẹo:
Xe em là VERNA 1.4AT. Mới chạy được hơn 1500km. Em cảm thấy tay lái của xe khá nặng, trước em đi KIA MORNING, thỉnh thoảng có chạy CIVIC và YARIT thì đều thấy tai lái nhẹ hơn nhiều. Cụ xem có phải do thiết kế tay lái của VERNAnó nặng như vậy ko, nếu do lỗi của xe thì có thể khác phục được không ạ ?
Bác nên đi kiểm tra xem em nó làm sao chứ tay lái Verna nhẹ lắm.

Em chào bác Hardtop, trước hết cho em gửi lời cảm ơn bác vì mấy lần trước đã giúp đỡ em về việc sử dụng xe :D
E lại muốn xin hỏi bác:
Hôm trước đến kỳ bảo dưỡng xe 100k (xe em Santa fe 2004) Em cho xe vào xưởng Hyundai Hải Phòng thì có việc như sau
Khi đo độ chụm và góc nghiêng các lốp bằng máy thì nó hiện lên bên phụ và bánh sau bên lái không chuẩn (ko nằm trong vạch xanh) Đặc biệt là bên phụ, bánh trước bên phụ bị lệch độ chụm (TOE hay là cái gì đấy, cái này chỉnh tốt), và lệch góc nghiêng một chút; bánh sau thì nặng hơn, vừa bị lệch độ chụm và cả góc nghiêng bánh (góc nghiêng lệch khoảng 6 độ). Thợ kêu là không chỉnh được :((. Bây giờ em muốn khắc phục cái này thì phải mang đi đâu bây giờ hả bác. Em ở Hải Phòng và công việc cũng khá bận, em chỉ muốn xử lý cho xong để nhẹ nợ.
PS: 100k thay dây cam được chưa hả bác, thấy thợ bảo nên thay, vì vừa chứng kiến một em San 04 bị vỡ lốc máy vì đứt dây cam :((
Về dây cu-roa thì cụ nên thay khẩn trương không có thì ân hận không kịp đâu, xe Hàn chỉ chạy khoảng 7 vạn là phải thay rồi, nhất là xe cụ máy Diesel I4, lai bơm cao áp đuôi trục cam.

Việc sai lệch HT treo thì đúng là treo sau không chỉnh được, vậy nên chỉ có thay đồ nó mới ngon trở lại, thay cái gì thì cụ phải đến xưởng người ta kiểm mới ra được, xe cụ cũ rồi nên lệch như thế cũng không ảnh hưởng nhiều, muốn ngon hẳn thì thay thôi nếu lốp không bị mòn bất thường.

Cụ top ơi, cụ cho em hỏi xe của em cerato dưới gầm bình xăng thấy có mùi xăng và xăng nhỏ ra ngoài. Lần trước em cũng thấy 1 lần và mang vào Kia Giải phóng kiểm tra 1 lần nhưng các bác ở gara bảo không rò rỉ gì.
Hôm qua em lại thấy xăng nhỏ ra nhưng lượng nhiều hơn lần trước.
Em có 2 thắc mắc là:
1. Xe em liệu có rò rỉ ở đâu trên đường dẫn nhiên liệu từ bình lên trên buồng máy không? Nếu rò thì em nghĩ là phải chảy nhiều chứ ko phải ít đúng ko ạ?
2. Đổ xang nhiều quá xăng có tràn nhỏ ra đáy bình như thế ko? Vì hôm trươc em đổ có 42 lít, trong bình còn khoảng 7 lít nữa, trong khi đó dung tích bình là 52 lít thì em nghĩ khó mà vượt quá dung tích bình được!
Liệu có vấn đề gì nghiêm trọng xảy ra không ạ? Và chắc em sẽ không mang xuống kia giải phóng nữa vì em sợ đội thợ dưới đấy mới nên kinh nghiệm còn non.
Xe em vẫn trong chế độ bảo hành của anh Hải ạ!
Đa tạ cụ!
Xe gì thì rò rỉ xăng như thế là không thể chấp nhận được rồi, nhà cháu dự là Cerato của nhà cụ TH chỉ nhập máy EURO-3 nên không có HT xử lý khí bay hơi bình xăng nên xăng rò qua chỗ để lắp cái HT này. Rò xăng rất nguy hiểm nên cụ hãy đưa xe đi viện ngay, cụ có thể vào Hyundai Giải Phóng.

bác Hardtop cho em hỏi độ supercharger hay Turbocharger cho Ford ESC có ổn ko, e máu quá, nghe giang hồ đồn đại bác đã làm thành công 1 em SSangyong Korando thì phải:-B
Đúng là nhà cháu đã độ Turbo charge cho Korando nhưng đó là xe máy dầu, turbo charge / super charge cho máy xăng nó khoàn toàn khác và rất khó làm, nếu mua kit chế sẵn thì làm được, không khó lắm nhưng độ bền của tất cả các HT turbo độ thì đèu rất thấp, theo thống kê thì tuổi thọ không quá 3 năm và vấn đề nữa là nếu hỏng phần điện thì chỉ có hãng độ mới biết chữa và quan trọng không kém là nó uống gần gấp đôi máy nguyên bản.

bác Hardtop cho em hỏi: Xe em Kia Forte chạy được 10 tháng. Bình thường em vẫn nhét Smartkey trong túi quần rồi bấm nút ở tay nắm cửa để khóa/mở cửa xe. Từ sáng qua nút khóa/mở cửa ở tay nắm cửa bên lái mất tác dụng, nút bên phụ vẫn OK.
- Lỗi này là gì hả bác, có nghiêm trọng không?
- Cách khắc phục ntn a?

Momg tin bác. Tks bác nhiều!
Lỗi này không nghiêm trọng đâu cụ ạ, thường thì nó bị hỏng cái nút bấm do bị nước vào, thứ đến là cái antenna nằm bên trong, cụ đi viện người ta dùng máy Scan xem cái biết ngay thôi.

Cụ vẫn chạy được nhưng chú ý chạy chậm thôi vì xe không được hỗ trợ an toàn bở Ht phanh ĐK điện tử, máy lỗi thì check engine sáng lên đương nhiên ECO sẽ tắt, một khi đèn check đã sáng thì khám bệnh rất dễ nếu họ có máy scan chuyên dụng, ở Mỹ ĐÌnh em nghe nói có xưởng của KIA mà, nhưng em không biết ở đó mần ăn ra răng, em chỉ biết ở Hyundai Giải Phóng có máy Scan cho KIA của cụ.

GADIBO

Xe đạp
Lỗi này không nghiêm trọng đâu cụ ạ, thường thì nó bị hỏng cái nút bấm do bị nước vào, thứ đến là cái antenna nằm bên trong, cụ đi viện người ta dùng máy Scan xem cái biết ngay thôi.

Cụ vẫn chạy được nhưng chú ý chạy chậm thôi vì xe không được hỗ trợ an toàn bở Ht phanh ĐK điện tử, máy lỗi thì check engine sáng lên đương nhiên ECO sẽ tắt, một khi đèn check đã sáng thì khám bệnh rất dễ nếu họ có máy scan chuyên dụng, ở Mỹ ĐÌnh em nghe nói có xưởng của KIA mà, nhưng em không biết ở đó mần ăn ra răng, em chỉ biết ở Hyundai Giải Phóng có máy Scan cho KIA của cụ.
Cảm ơn cụ top nhiều: Hyundai Giải Phóng địa chỉ: Địa chỉ: Km10-Quốc lộ 1A-Tứ Hiệp-Thanh Trì-Hà Nội hả cụ. Có cái Hyundai Thành Công ở đường Phạm Hùng gần chỗ em có kiểm tra được không? Ở Hyundai GP có làm thứ 7 không để thứ 7 này em mang xe xuống đó. Cảm ơn cụ!

Cảm ơn cụ top nhiều: Hyundai Giải Phóng địa chỉ: Địa chỉ: Km10-Quốc lộ 1A-Tứ Hiệp-Thanh Trì-Hà Nội hả cụ. Có cái Hyundai Thành Công ở đường Phạm Hùng gần chỗ em có kiểm tra được không? Ở Hyundai GP có làm thứ 7 không để thứ 7 này em mang xe xuống đó. Cảm ơn cụ!
Cái Hyundai Thành Công ở đường Phạm Hùng theo em biết thì nó chỉ bán xe thôi, không có xưởng, Hyundai Giải Phóng nằm ngay cạnh Ford và bến xe Nước Ngầm ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng