Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phuongha

Xe hơi
Em lại cầm đèn chạy trước cụ Tóp tẹo :P
Cụ Tóp đã giải thích vấn đề này một lần rồi, cụ xem lại trang trước em có làm cái báo cáo về vấn đề này, cụ chạy hết bình A95 đắt tiền kia đi rồi đổ xăng A92 lại chạy ngon ngay lập tức, đừng chỉnh sửa chi ráo nhé :P
Vầng, ơn cụ. Em vừa mò lại, hóa ra em không phải hát bài một mình của Thanh Tùng :) Mà đúng là số em đen thía, mới đổ A95 được 3,4 lần gần đây. Cứ tưởng ngon....

Bác Hardtop ơi em kính nhờ Bác nghiên cứu vụ này và chỉ bảo cho anh em xem Santafe 2009 có thể làm được không và nếu làm thì có hậu quả thế nào nhé. Thank Bác.
http://otofun.net/showthread.php?t=162415&p=3708728#post3708728
Em đã post ở bên kia nhưng có câu hỏi của cụ ở đây thì em pết phát cho các anh em khác tham khảo.

@SLX6649 &all: Vấn đề độ công suất này em tin tưởng là nó có hiệu quả nhưng không phải cho tất cả các loại động cơ CRDI. Với nhà SX thì họ phải dựa vào 4 tiêu chí khi quyết định tăng công suất ĐC lên đến bao nhiêu: 1-Độ bền của động cơ, 1-Độ ồn, 3 Suất tiêu hao nhiên liệu, 4-Công suất, mo-men tối đa đạt ở vòng tua nào.
Theo hiểu biết của em thì nhà SX họ không hề kém cỏi về kỹ thuật so với các hãng độ xe, sở dĩ các hãng độ vẫn độ được CS là vì họ và khách hàng phải hy sinh một hoặc nhiều trong số 4 yếu tố chính mà em vừa nêu ở trên.
Việc độ được CS cho động cơ CRDI như em nói là hoàn toàn có thể nhưng tăng đến 20~30% thì theo em nó chỉ là quảng cáo nếu chỉ lắp có chip không mà không thay cái gì, theo em tối đa nó chỉ lên được khoảng 15%.
Để tăng công suất động cơ người ta cần phải cho nó ăn nhiều, ăn cả gió và nhiên liệu, độ chip chỉ tăng được nhiên liệu mà không tăng được gió, nhất là với các loại động cơ không dùng công nghệ VGT. Tăng áp suất nhiên liệu là không thể hoặc chỉ tăng chút đỉnh thôi nếu không máy sẽ gõ to hơn công nông, riêng điều này em dám khẳng định và sẽ show cho các cụ xem trên thực tế nếu các cụ thích. Với công nghệ diesel của Hyundai, để tăng công suất động cơ, người ta phải làm rất nhiều vấn đề, riêng về vòi phun thì em nói thế này để các cụ hiểu liệu chỉ độ chip thì có thể giải quyết được vấn đề hay không? Tốc độ mở vòi phun người ta đã phải thay thế kim phun từ kiểu cuộn dây điện từ sang kiểu Piezo (một loại cơ nhân tạo), điện áp điều khiển vòi phun thay đổi từ 80 volt lên 200 volt, Số lỗ phun ở mỗi vòi phun tăng từ 4 lỗ lên 7 lỗ, số lần phun trong một chu kỳ (Hút - nén - nổ - xả) từ 1 lần tăng lên 4 lần, áp suất nhiên liệu tăng từ 300kg/cm2 lên đến 1.800kg/cm2, Bơm cao áp 3 xi-lanh giảm xuống còn 1 xi-lanh vì công suất tiêu tốn cho cái bơm 3 xi-lanh là 1,8KW khi nó hoạt động ở công suất tối đa. Tốc độ chip xử lý tăng gấp đôi, từ 16 lên 32 B. Loại bỏ trục cân bằng động, thay dây cu-roa cam bằng xích, thay HT cam đơn bằng cam kép, thay VGT bằng EVGT, nâng số chương trình làm việc của bu-gi sấy từ 2 lên 7 và rất nhiều sự thay đổi khác nữa.......... vậy mà công suất cũng chỉ tăng được lên khoảng 35%.
Trên đây là so sánh của 2 loại động cơ Santafe gold và Santafe 2010 có cùng dung tích 2.0 để các cụ tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

lolotica

Xe điện
Cụ hardtop cho em hỏi: xe em KM 2010 vẫn thường đổ xăng A92 nhưng lúc nãy bơm xăng ở cây xăng Trần Hưng Đạo sơ ý không để ý ngay từ đầu (cũng tại mụ bơm xăng không hỏi mình bơm loại nào như họ vẫn thường hỏi) nên bị bơm mất 17 lít xăng A95 :(. Như vậy thì có bị ảnh hưởng gì đến máy móc không? Có thể đi gần hết bình xăng rồi đổ A92 đi tiếp không hay phải hút hết xăng cũ ra hả cụ??

vietgia_pro

Xe đạp
Cụ Hardtop ơi cho e hỏi ở HN garra nào tẩy sơn tường dính vào vỏ xe uy tín ạ.và cho e hỏi ngu ti khi tẩy xong có phải đánh bóng lại toàn bộ xe ko ạ

Hà Tít

Xe buýt
Vầng, ơn cụ. Em vừa mò lại, hóa ra em không phải hát bài một mình của Thanh Tùng :) Mà đúng là số em đen thía, mới đổ A95 được 3,4 lần gần đây. Cứ tưởng ngon....
I30 của em đã đc 2,5 vạn và trc đến nay toàn chạy A95 đổ ở cây xăng Trần Quang Khải, ko hề có hiện tượng ko đề đc như các bác. Hôm rồi trc khi đi bảo dưỡng em táy máy chạy thử 1 bình A92, thấy thế này:
- Mọi người nói đổ A95 máy chạy ngọt, bốc hơn, nhưng cái này em chả cảm thấy. Chỉ có điều A92 khi nổ máy để ko tải (máy đã nóng, ko bật điều hòa) thì đúng là tếng máy ko tròn, nghe hơi có tiếng rào rào lạch xạch, chuyển A95 lại hết
- Chạy A95 thì chưa bao giờ có cảm giác giật khi chuyển số (tất nhiên là ko tính lúc đạp ga đột ngột để chuyến số), việc chuyển số chỉ biết đc căn cứ vào tiếng tua máy. Nhưng khi đổ A92 thì thỉnh thoảng thấy giật khi chuyển ở số thấp.
Giờ em lại tiếp tục A95 thôi.

toonhello

Xe hơi
cụ cho em hỏi : xe Morning SLX của em khi bật điều hòa toàn phải để 22-23 oC thì mới mát như thế thì điều hòa có yếu ko nếu có phỉa làm gì, xe em toàn đi trong phố

quyetthang

Xe tăng
Cụ hardtop cho em hỏi xe Getz thì khi thay dầu máy hết bao nhiêu lít ạ, em đọc trên này thấy khoảng 2,5 lít gì đó, thế mà hôm trước em đi bảo dưỡng lần đầu ở Hyundai Giải phóng, các anh ý chơi cho em 1 can 4lít (320k) mà chẳng thấy trả lại cho em tí nào $-), em cũng chủ quan không để ý vì là lần đầu đi bảo dưỡng, cụ cho em hỏi có phải e bị các anh ấy xơi chút rồi ko ợ.

linhnm

Xe tải
Cụ ơi tình hình cuối tuần này cụ có rảnh lúc nào em qua phiền cụ nốt vụ dang dở ạ.

30V-8265

Xe máy
Cụ Hardtop ơi cho e hỏi ở HN garra nào tẩy sơn tường dính vào vỏ xe uy tín ạ.và cho e hỏi ngu ti khi tẩy xong có phải đánh bóng lại toàn bộ xe ko ạ
em cũng có vấn đề giống cụ này.
Mà cho em muốn hỏi thêm với cụ Hardtop là: xe em KF trước vẫn gọi điện được qua Bluetooth, nhưng tự nhiên bây giờ không thể kết nối được nữa, em thử điện thoại khác mà cũng không kết nối đc. Nguyên nhân thế nào hở cụ.

webzy

Xe tải
Bác Cứng ơi cho em hỏi ah:
Xe em Santafe SLX 2009, hôm nay chạy thì tự nhiên có hiện tượng là cùng đặt chế độ điều hòa là 24oC nhưng phía bên phải lại thổi ra khí nóng trong khi nhiệt độ ngoài trời báo là 30oC. E điều chỉnh nhiệt độ bên phải xuống 19o thì mới có hơi lạnh. Hiện tượng này xảy ra lần đầu, bác giúp e với ah.

khicon

Xe buýt
@với các cụ có SF máy dầu mà cảm giác kém bốc hơn so với hồi đầu, liện hệ em để có được tư vấn tốt nhất, hơn cả cụ cứng đầu :P

Bác Cứng ơi cho em hỏi ah:
Xe em Santafe SLX 2009, hôm nay chạy thì tự nhiên có hiện tượng là cùng đặt chế độ điều hòa là 24oC nhưng phía bên phải lại thổi ra khí nóng trong khi nhiệt độ ngoài trời báo là 30oC. E điều chỉnh nhiệt độ bên phải xuống 19o thì mới có hơi lạnh. Hiện tượng này xảy ra lần đầu, bác giúp e với ah.
Các bác đi SF hãy tránh không để nhiệt độ ở khoảng từ 22~24, đây là lỗi thiết kế của SF, nếu các bác để 22 độ thì lạnh nhưng nhiều khi chỉ cần tăng lên 1 độ máy nó điên nó chuyển thành nóng luôn, cái món này thì vô phương cứu chữa.

Cụ ơi tình hình cuối tuần này cụ có rảnh lúc nào em qua phiền cụ nốt vụ dang dở ạ.
Đồ lúc nào cũng sẵn ở trên xe rồi, lúc nào tiện em sẽ alo nhé, chỉ 10 phút là xong thôi.

Cụ hardtop cho em hỏi: xe em KM 2010 vẫn thường đổ xăng A92 nhưng lúc nãy bơm xăng ở cây xăng Trần Hưng Đạo sơ ý không để ý ngay từ đầu (cũng tại mụ bơm xăng không hỏi mình bơm loại nào như họ vẫn thường hỏi) nên bị bơm mất 17 lít xăng A95 :(. Như vậy thì có bị ảnh hưởng gì đến máy móc không? Có thể đi gần hết bình xăng rồi đổ A92 đi tiếp không hay phải hút hết xăng cũ ra hả cụ??
Không sao cả cụ ạ, thậm chí họ có nhầm dăm lít dầu diesel thì cũng chẳng hại gì cho lắm, cụ chỉ cần đổ đầy bình loại nhiên liệu mình thường dùng là được.

botom

Xe tăng
Các bác đi SF hãy tránh không để nhiệt độ ở khoảng từ 22~24, đây là lỗi thiết kế của SF, nếu các bác để 22 độ thì lạnh nhưng nhiều khi chỉ cần tăng lên 1 độ máy nó điên nó chuyển thành nóng luôn, cái món này thì vô phương cứu chữa.
.
Huhu.., nhiệt độ 22-24 la lý tưởng nhất cho Hà Nội mà lai không dùng được thì chết. Em lại rất hay đặt nhiệt độ cho khoảng này. Xe của em la SF 2009 thì co bị lỗi này không cụ?

xedieu

Xe cút kít
Cụ HT ơi em tò mò tý: Thế cái này xe ở chính quốc có được recall và sửa miễn phí không hay cũng chung số phận "vô phương cứu chữa " ạ?

Còn cái nữa là em đọc thấy cái này, không biết Vietnamnet nói đúng không?

Santa Fe máy dầu có lỗi phần mềm điều khiển động cơ và cả thiết kế của bánh đà. Đây là lỗi hàng loạt, dẫn đến bánh đà động cơ nhanh hỏng thường phải thay thế ngay từ khi xe mới chạy. Tại Việt Nam có xe mới chạy được 9.000 km đã phải dỡ động cơ để thay bánh đà.

Cụ HT ơi em tò mò tý: Thế cái này xe ở chính quốc có được recall và sửa miễn phí không hay cũng chung số phận "vô phương cứu chữa " ạ?

Còn cái nữa là em đọc thấy cái này, không biết Vietnamnet nói đúng không?
Không có recall bác ạ, đó là thông tin em biết được còn không biết có ai biết hơn em không.

Vietnamnet nói đúng đấy, đó là trường hợp của SF máy dầu, số sàn. Đã recall ở Việt Nam, có khoảng 400 xe thôi bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Nong Dan 30U

Xe đạp
Không có recall bác ạ, đó là thông tin em biết được còn không biết có ai biết hơn em không.

Vietnamnet nói đúng đấy, đó là trường hợp của SF máy dầu, số sàn. Đã recall ở Việt Nam, có khoảng 400 xe thôi bác ạ.
SF 2010 SLX cũng bị dính vụ 22 độ thì nhả nóng nhưng 23 độ thì không thấy bị

trienchieu12

Xe tăng
Nhả nóng liên tục hay chỉ vài luồng gió ban đầu khi môi chất trong giàn lạnh chưa thu nhiệt để làm lạnh hả cụ

quyetthang

Xe tăng
Cụ hardtop cho em hỏi xe Getz thì khi thay dầu máy hết bao nhiêu lít ạ, em đọc trên này thấy khoảng 2,5 lít gì đó, thế mà hôm trước em đi bảo dưỡng lần đầu ở Hyundai Giải phóng, các anh ý chơi cho em 1 can 4lít (320k) mà chẳng thấy trả lại cho em tí nào $-), em cũng chủ quan không để ý vì là lần đầu đi bảo dưỡng, cụ cho em hỏi có phải e bị các anh ấy xơi chút rồi ko ợ.
Cụ Top ơi, cụ cho em hỏi vụ này với

Nhím già

Xe đạp
Bác Hardtop. Hôm qua sau khi tham vấn bác tôi đã mang chiếc Soull biển 30V 3675 ra 199 MK và đúng như lời bác Xe tôi đã bị chuột cắn dây điẹn vào hộp số.Thợ ở đây đã sửa. Sau đó có viêc gấp tôi phải đi Thái nguyên.Nay xin được hỏi lại bác. Giắc cấm 3 chân vào hộp số đã dược hàn lại nhưng tôi vãn chưa yên tâm nếu phải đi đường xa. vậy có giắc thay thế bán không và mua nó ở đâu. Mong bác lại chỉ giáo giúp. Chúc bác và gia đình mạnh khỏe để anh em chúng tôi luôn được giúp đỡ tận tình và chu đáo.

Trạng thái
Thớt đang đóng