Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ Hardtop cho e hỏi, e đang chạy Click W, nếu trời lạnh thì cứ để xe qua đêm là sáng hôm sau lần vặn đề đầu tiên, máy nổ rất yếu, vòng tua dưới 500, xe rung ầm ầm, mất khoảng 10s, sau đó máy lại rú lên trên 1500, mất khoảng 10s nữa, rồi về bình thường (khoảng 1000). Nếu e tắt ngay và đề lại thì ko bị nữa

Nếu trời nóng thì hiếm khi xảy ra hiện tượng trên.

Xe e còn 1 tật nữa, nhiều khi khởi động xong, vào D, nhả chân phanh, đạp khẽ ga thì máy lại lịm đi khoảng 1s, rồi sau đó mới chạy bình thường.

Cụ cho e câu trả lời sớm với để e còn đi sửa trong tuần cho kịp tết

Cám ơn cụ nhiều
Bệnh xe cụ nếu đúng như cụ tả thì nó hơi phức tạp nên tốt nhất là cụ đưa đến xưởng để đọc thông số rồi ngâm tí thì mới có thể ra bệnh được, nhà cháu dự là cái cảm biến chân ga, HT xủ lý khí bay hơi bình xăng và bơm xăng có vấn đề.

Chào cụ Hardtop,em là thành viên mới,nhân dịp năm mới em chúc bác năm mới mạnh khỏe làm ăn phát đạt.
thứ đến em muốn hỏi cụ là xe của ông chú em nó bị xì khói đen liên tục có cả muội đen và dầu thừa nữa mặc dù đã thay lọc nhiên liệu và thay dầu máy nhưng nó chỉ đỡ đi thôi thỉnh thoảng vẫn ra khói đen.thế là bị làm sao vậy cụ???

cụ quên em rồi ợ.
Xe của ông chú bác là xe gì mới được chứ, nhà cháu dự là KIA SORENTO 2006 gì đấy, máy dầu 2.0 CRDI. Nếu đúng như thế thì cụ nên đi viện ngay, chứ để là đi cả cái máy đấy. Cùng là CRDI nhưng máy của KIA rất chuối, không sửa chữa đến nơi đến chốn là vứt đi như chơi! Khói đen là khói về hệ thống nhiên liệu, nghĩa là kim phun, nghĩa là khí xả tái xử dụng ......cụ cũng chỉ nên biết đến vậy thôi, tốt nhất là cụ nên đi viện ạ.

linhnm

Xe tải
Xe của ông chú bác là xe gì mới được chứ, nhà cháu dự là KIA SORENTO 2006 gì đấy, máy dầu 2.0 CRDI. Nếu đúng như thế thì cụ nên đi viện ngay, chứ để là đi cả cái máy đấy. Cùng là CRDI nhưng máy của KIA rất chuối, không sửa chữa đến nơi đến chốn là vứt đi như chơi! Khói đen là khói về hệ thống nhiên liệu, nghĩa là kim phun, nghĩa là khí xả tái xử dụng ......cụ cũng chỉ nên biết đến vậy thôi, tốt nhất là cụ nên đi viện ạ.
Hí hí :^) cụ ơi sang thớt 2Tech kíu nhão Đơ với cụ ơi :69::69::69:

SORENTO

Xe hơi
SORENTO viết View Post
Chào cụ Hardtop,em là thành viên mới,nhân dịp năm mới em chúc bác năm mới mạnh khỏe làm ăn phát đạt.
thứ đến em muốn hỏi cụ là xe của ông chú em nó bị xì khói đen liên tục có cả muội đen và dầu thừa nữa mặc dù đã thay lọc nhiên liệu và thay dầu máy nhưng nó chỉ đỡ đi thôi thỉnh thoảng vẫn ra khói đen.thế là bị làm sao vậy cụ???

cụ quên em rồi ợ.

Bẩm cụ xe của chú em là Kía Sorento 2010 cũng là máy San 2010 theo catalouge.Cụ xem hộ em với

Bẩm cụ xe của chú em là Kía Sorento 2010 cũng là máy San 2010 theo catalouge.Cụ xem hộ em với

Úi giời ôi, SORENTO 2010 mà đã khói đen rồi á!!!! Thế thì chết, cụ đi viện ngay để xử cái van EGR, xe đang chạy ở khu vực nào hở cụ liệu có bắt buộc phải chạy dieesel 0.25 không, nếu dùng dầu này thì khả năng bị tắc bầu lọc khĩ xả là rất cao.

thientamnt

Xe điện
Hí hí :^) cụ ơi sang thớt 2Tech kíu nhão Đơ với cụ ơi :69::69::69:
Cứu thế lào được.... mợ ý còn nợ em nguyên con Lợn mán đới:21:

@: Anh Huy : anh ơi bao giờ HD giải phóng nghỉ tết hả anh? Mấy lần xuống anh thăm nom cho vợ 2 em cái mờ toàn bị dụ dỗ đi nhậu :'(

Thần Tài

Xe điện
Cứu thế lào được.... mợ ý còn nợ em nguyên con Lợn mán đới:21:

@: Anh Huy : anh ơi bao giờ HD giải phóng nghỉ tết hả anh? Mấy lần xuống anh thăm nom cho vợ 2 em cái mờ toàn bị dụ dỗ đi nhậu :'(
Tại Thiên chờ được không, nếu không có gì thay đổi T3 nhà cháu lên rồi cùng đi nhé.

Vietroad111

Xe buýt
Nguy hiểm cụ nói là phi kỹ thuật, đó là về lái xe an toàn. Khi về N có nghĩa là không còn khả năng điều khiển tốc độ xe, chỉ nên về N khi dừng hẳn để đảm bảo khả năng phản ứng với mọi tình huống.
Nhà cháu có nói về kỹ thuật đâu :69: Nguy hiểm là như cụ nói đấy, nếu cụ đi nhanh mà về mo thì quãng đường phanh dài hơn, sự kiểm soát khó hơn do khả năng độ trôi của xe lớn do quán tính. Ko được sự hỗ trợ của hộp số, máy, ... để giảm tốc độ. (b)

FujiS5200

Xe điện
Bác Hard ơi cho em hỏi với. Xe em Santafe Gold, nếu em để chìa khóa ở mức ON (nhưng máy xe không nổ) trong 1 khoảng thời gian vài tiếng đồng hồ thì liệu có ảnh hưởng gì đến hệ thống điện hay điện tử trong xe không ạh?

Em thì hay có trò nằm ở trong xe, nếu vặn chìa sang OFF thì các thể loại cửa kính là chịu luôn, không lên xuống được gì nên thỉnh thoảng vẫn ON cho nó mấu :P. Nghe bác lái xe cùng cơ quan nói là với xe máy xăng mà để thế thì dễ hỏng cái Bobin (hay là cái gì đó tương tự vậy); xe em chạy dầu, không có Bobin nên em cũng ứ sợ, nhưng mà phải cái lăn tăn là liệu nó có hỏng những thứ khác không. Hi hi.

Nhờ bác giúp em với nhé, để em còn yên tâm nằm vểnh râu nghe đài và nghịch cửa kính :69:. Cám ơn bác.

Vietroad111

Xe buýt
Bác Hard ơi cho em hỏi với. Xe em Santafe Gold, nếu em để chìa khóa ở mức ON (nhưng máy xe không nổ) trong 1 khoảng thời gian vài tiếng đồng hồ thì liệu có ảnh hưởng gì đến hệ thống điện hay điện tử trong xe không ạh?

Em thì hay có trò nằm ở trong xe, nếu vặn chìa sang OFF thì các thể loại cửa kính là chịu luôn, không lên xuống được gì nên thỉnh thoảng vẫn ON cho nó mấu :P. Nghe bác lái xe cùng cơ quan nói là với xe máy xăng mà để thế thì dễ hỏng cái Bobin (hay là cái gì đó tương tự vậy); xe em chạy dầu, không có Bobin nên em cũng ứ sợ, nhưng mà phải cái lăn tăn là liệu nó có hỏng những thứ khác không. Hi hi.

Nhờ bác giúp em với nhé, để em còn yên tâm nằm vểnh râu nghe đài và nghịch cửa kính :69:. Cám ơn bác.
Em dự là hại .... điện ắc quy thôi. :^) nhất là cụ lại bật diều hòa nữa thì càng nhanh đến nguy cơ gọi cứu hộ.

Không sao cả bác ạ, có điều bác phải nhớ tắt quạt gió và các phụ tải không cần thiết để tránh xe bị hết điện mà không thể khởi động lại được thôi. CXheets bô-bin là các xe đời các vu a Hùng thôi, xe ngày nay thì không chết được đâu bác ạ.

FujiS5200

Xe điện
Thưa bác Hard và bác Việt.
Em cám ơn 2 bác lắm lắm. Vậy là từ giờ em có thể yên tâm nhâm nhi cái thú vui rung đùi nghe nhạc và nghịch cửa kính roài :69:. Còn cái vụ hết điện ắc quy thì em cũng tơn tởn nên em thường tắt tất cả, trừ cái đài và cửa kính :P.

Với cả, em nghe thiên hạ đồn là xe fiat có chế độ gần hết ắc quy thì xe sẽ tự nổ máy để sạc, không biết xe em nó có thông minh được như thế không ạh? (Các bác đừng khuyên em thử nhé, em không dám đâu)

Hôm nọ, vô tình em đạp dẹp lép cái bấm bấm khóa cửa từ xa roài :'(, giờ muốn bấm thì phải thay lại cả bộ mới. Hic hic. Bác ui, nhờ bác tư vấn giùm em là em nên lắp cái khóa ĐK từ xa vẫn bán ngoài chợ khoảng 4-500k hay là chịu đầu tư 1 chệu 7 vào hãng để đặt làm chìa mới? Không biết là ngoài cái chức năng đóng mở cửa ra thì chìa khóa của hãng còn có chế độ bảo vệ đặc biệt nào nữa không ạh? Ví như khóa động cơ hay khóa cái gì gì đó nữa íh :D

Sorry các bác vì em tranh thủ hỏi hơi nhiều

Chỉnh sửa cuối:

cailin213

Xe buýt
Cụ hard ơi, chiều nay smartkey xe e (I30CW) tự nhiên k mở khóa được ( tối wa iem vẫn dùng SK để khóa xe). cuối cùng e phải xách xe đến hãng sửa. mấy a thợ dùng cái máy G gì gì đó để sửa, đã ok roài n muh chả bít là hư gì: hỏng SK hay lỗi hệ thống.
Mong cụ giúp iem với ạ. Cụ có thề vào thớt này đọc http://otofun.net/showthread.php?p=3229568&posted=1#post3229568
Ở đó iem viết chi tiết hơn ạ. E cám ơn cụ:)

stevendph

Xe đạp
Mấy cái thứ em mê cụ hardtop đều bảo em quên đi :'(, hy vọng cái này cụ hổng bảo thế. Tình hình là em muốn hỏi cụ cái xe SF của em có làm thêm cái hệ thống rửa đèn được không cụ nhỉ, độ phức tạp và hao tổn thế nào cụ ạ?

Thưa bác Hard và bác Việt.
Em cám ơn 2 bác lắm lắm. Vậy là từ giờ em có thể yên tâm nhâm nhi cái thú vui rung đùi nghe nhạc và nghịch cửa kính roài :69:. Còn cái vụ hết điện ắc quy thì em cũng tơn tởn nên em thường tắt tất cả, trừ cái đài và cửa kính :P.

Với cả, em nghe thiên hạ đồn là xe fiat có chế độ gần hết ắc quy thì xe sẽ tự nổ máy để sạc, không biết xe em nó có thông minh được như thế không ạh? (Các bác đừng khuyên em thử nhé, em không dám đâu)

Hôm nọ, vô tình em đạp dẹp lép cái bấm bấm khóa cửa từ xa roài :'(, giờ muốn bấm thì phải thay lại cả bộ mới. Hic hic. Bác ui, nhờ bác tư vấn giùm em là em nên lắp cái khóa ĐK từ xa vẫn bán ngoài chợ khoảng 4-500k hay là chịu đầu tư 1 chệu 7 vào hãng để đặt làm chìa mới? Không biết là ngoài cái chức năng đóng mở cửa ra thì chìa khóa của hãng còn có chế độ bảo vệ đặc biệt nào nữa không ạh? Ví như khóa động cơ hay khóa cái gì gì đó nữa íh :D

Sorry các bác vì em tranh thủ hỏi hơi nhiều
Cụ chơi bộ khựa vào cho nó lành, lắp rất dễ và nhanh, em đã từng lắp chi Sennia nhiều rồi.

Cụ hard ơi, chiều nay smartkey xe e (I30CW) tự nhiên k mở khóa được ( tối wa iem vẫn dùng SK để khóa xe). cuối cùng e phải xách xe đến hãng sửa. mấy a thợ dùng cái máy G gì gì đó để sửa, đã ok roài n muh chả bít là hư gì: hỏng SK hay lỗi hệ thống.
Mong cụ giúp iem với ạ. Cụ có thề vào thớt này đọc http://otofun.net/showthread.php?p=3229568&posted=1#post3229568
Ở đó iem viết chi tiết hơn ạ. E cám ơn cụ:)
Hóa ra là xe của cụ à??? Mấy ổng ở Vinh đã allo cầu cứu em về vụ của cụ rồi, trên OF này cũng có 1 mạng làm ở HD Vinh, mới vào chưa biết ai vào mới ai nên đã từng PM chưởi em đới!!!!
Thôi thì bác ở trỏng, không vào đó thì biết vào đâu, hy vọng là các chú ấy ở đấy sớm nâng cao tay nghề, mau tiến bộ để các cụ ở trỏng đỡ khổ.
Cái "G" mà cụ nhắc tới ấy, em e rằng mấy ổng chỉ cắm vào cho vui chứ nếu không có kinh nghiệm thì cái máy "G" ấy chả test được hệ thống SMK trên xe của cụ đâu vì cái máy "G" ấy được thiết kế cho xe xuất khẩu mà Hyundai thì không xuất khẩu xe I30 với SMK. Mấu chốt vấn đề ở đây là SMK của I30 rất hay bị lỗi và bị ảnh hưởng của môi trường sóng vô tuyến xung quanh, kỷ lục đang nắm giữ của 1 offer là 5 cái điều khiển trong vòng 6 tháng chơi xe.
Nhà cháu dự là xe của cụ có thể có 2 vấn đề, 1 là bình điện hơi yếu, hai là bị ảnh hưởng bởi sóng radio hoặc sóng khác xung quanh nhà cụ với mật độ cao, cụ còn may hơn người khác là nó chưa chết hẳn. Động tác có tác dụng duy nhất trong 4 tiếng vần cái xe của cụ của HD Vinh là tháo cực bình để reset lại hệ thống.

Mấy cái thứ em mê cụ hardtop đều bảo em quên đi :'(, hy vọng cái này cụ hổng bảo thế. Tình hình là em muốn hỏi cụ cái xe SF của em có làm thêm cái hệ thống rửa đèn được không cụ nhỉ, độ phức tạp và hao tổn thế nào cụ ạ?
Em xin trả lời cụ những gì em có thể nhá!
Là cái này sẽ không khó và không đắt nếu biết cách làm:
+ Cản trước và bình nước: chế lại tí ti là dùng được, không phải thay
+ Công tắc đèn pha: Thay mới
+ Bộ BCM thay mới
+ 2 cái vòi phun thì mua mới
+ Đường ống nước mua ở hàng xén.

Vấn đề kỹ thuật thì phải có sự trợ giúp của hãng mới làm được, vấn đề thiệt hại thì em không đề cập ở đây.

stevendph

Xe đạp
Em xin trả lời cụ những gì em có thể nhá!
Là cái này sẽ không khó và không đắt nếu biết cách làm:
+ Cản trước và bình nước: chế lại tí ti là dùng được, không phải thay
+ Công tắc đèn pha: Thay mới
+ Bộ BCM thay mới
+ 2 cái vòi phun thì mua mới
+ Đường ống nước mua ở hàng xén.

Vấn đề kỹ thuật thì phải có sự trợ giúp của hãng mới làm được, vấn đề thiệt hại thì em không đề cập ở đây.
hehe, thanks cụ... em lại thấy ánh sáng le lói đâu đây... Em ở Xì gòn thì cái vụ này bên Việt Hàn làm ok không bác... nếu ok thì em quyết làm ấy bác ợ, giá cả thì em tham khảo ở đâu nhỉ... Việt Hàn được không ợ...

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
Có bộ cánh cửa điều khiển điện chuẩn không ạ? và cả mặt táp lô ốp hợp kim nhôm không ? con Getz của em không có! cụ cho em giá rổ luôn nhé! thanks cụ! quên còn cả con cd 2din nữa ạ!

chuonggio

Xe tải
e đi xe Forte, bác Top cho e hỏi:
- E đi xe mới hơn 900 km, bây giờ thay dầu thì đủ 1.000 km thay hay 2.000 km mới thay. Cái này e thấy nhiều người nói xe mới đi 500 km hoặc 1.000 km là thay dầu.
- Khi đi rửa xe, có nên mở nắp capo rửa máy không? e thấy trong máy bẩn quá, muốn rửa nhưng sợ phun nước vào dây dợ lằng nhằng, chập điện.
Bác Top cho e ý kiến sớm nhé. Cám ơn bác nhé!

Có bộ cánh cửa điều khiển điện chuẩn không ạ? và cả mặt táp lô ốp hợp kim nhôm không ? con Getz của em không có! cụ cho em giá rổ luôn nhé! thanks cụ! quên còn cả con cd 2din nữa ạ!
HÃNG THÌ GẦN NHƯ CÁI GÌ CŨNG CÓ CỤ NHÁ!!!!

e đi xe Forte, bác Top cho e hỏi:
- E đi xe mới hơn 900 km, bây giờ thay dầu thì đủ 1.000 km thay hay 2.000 km mới thay. Cái này e thấy nhiều người nói xe mới đi 500 km hoặc 1.000 km là thay dầu.
- Khi đi rửa xe, có nên mở nắp capo rửa máy không? e thấy trong máy bẩn quá, muốn rửa nhưng sợ phun nước vào dây dợ lằng nhằng, chập điện.
Bác Top cho e ý kiến sớm nhé. Cám ơn bác nhé!
Mời cụ đọc lại bài "Top 10 sai lầm.......... ngay dưới bài này cụ nhá!!!!! Lười quá!!!!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng