Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

123abc

[Tịch thu bằng lái]
Chào kụ HAP cho iem hỏi online cái nhẩy:
Chả là hôm nay đi thay dầu thay cốc lọc thằng cu thợ nó tháo bầu lọc để thoáng thay cốc lọc nó thấy cổ hút phần sau lọc gió dính rất nhiếu dầu đen bám quanh thành ống nó chém iem là xe ông ảnh có vấn đề về turbo rồi iem choáng quá , kụ tư vấn iem cái . Xe iem starrex 2003.

linhnm

Xe tải
Cụ Top ơi em :101: cho cụ không được, có gì cụ PM cho em về vụ SMK cho vợ 2 KM nhà em nhé. Tks cụ (b)

balongo5

Xe tải
Em vô cùng cảm ơn cụ Hardtop! Sáng nay em gọi điện cho cụ vụ sơn tút xe đấy ạ.

Chuyện là tối qua em đã gọi điện cho HD Ngọc Khánh (ngay gần nhà em) hẹn sáng qua tút tát lại mấy vết xước & kiểm tra định kỳ + thay dầu trước khi đi chơi Tết. Thế mà sáng sớm đến gặp Mr.H nói chuyện rất căng thẳng và khó chịu. Tất nhiên em biết các bác ấy bận bịu cuối năm nhưng cách trao đổi & hướng giải quyết vấn đề có vẻ rất... nhà nước!

Băn khoăn mãi em mới liều gọi điện làm phiền bác Hardtop. Nghe bác bảo HD Giải Phóng xử lý nhanh hơn nhiều, em yên tâm quá - phi xuống luôn!

Và không bõ công em đi hơn chục km. Ngay từ ông bảo vệ đã pro hơn ở HD Ngọc Khánh rất nhiều. Em đánh xe vào trong là cảm nhận được sự chuyên nghiệp & đúng nghĩa của từ "làm dịch vụ". Một bác chạy ra hỏi nhu cầu. Chưa đầy 3 phút sau một bác khác ra chụp ảnh, mời em vào khai hồ sơ. Trong lúc em còn chưa kịp khai hồ sơ thì xe đã được mang đi xử lý!

Vân vân & vân vân... Nói chung là em quá hài lòng với HD Giải Phóng (dù em còn chưa hé răng nói ở dưới HD Giải Phóng rằng nếu cần nhanh em có thể bỏ tiền túi ra làm cũng được). Nhân cái quả tiện ấy em làm luôn thay dầu và kiểm tra bảo dưỡng định kỳ 6.000km (lại còn được miễn phí bảo dưỡng).

Em thề từ giờ trở đi em chỉ qua HD Giải Phóng làm thôi, dù HD Ngọc Khánh ngay gần nhà em! Vote cho bác Hardtop, vote cho HD Giải Phóng!
Hyundai Ngoc Khánh nếu Mr Hải còn làm
"sếp" ở đó ! thì có lẽ sẽ mất hết khách . Tay này nói năng rất lấc cấc :77::77::77:.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Cụ Top ơi em :101: cho cụ không được, có gì cụ PM cho em về vụ SMK cho vợ 2 KM nhà em nhé. Tks cụ (b)
Hôm nay toàn hệ thống HD tổng kết và (b), cụ không liên lạc được với cụ HT đâu, phải chờ... rã rượu đã!

MeoVSB

Xe tải
Em nói thật, ae Huyndai GP làm quá tốt ạ. Phong cách hơn hẳn HD 199 MK gần nhà em. Hôm qua em đã mang xe ra Huyndai GP nhờ sơn tút lại từ đầu đến đít xe :6:

yeswrong

Xe buýt
Xin bác Tóp giải thích giúp em vai trò của bình điện ô tô với
1. Em chỉ biết bình điện hết thì không nổ máy được (cái này ai cũng biết không chỉ riêng em)
2. Xe đang chạy mà bình điện hết thì xe có dừng lại không? Có cần mua bình điện dự phòng khi đi đường dài không?
Hôm nay em gọi cho bác hỏi thì bác bảo hết điện nó không đi được và phải gọi cứu hộ. Em rất ngạc nhiên vì con 2b của em mà hết điện (bình điện hỏng hoặc bộ sạc hỏng) thì nổ máy = chân và đi bình thường dưng mà ô tô đang chạy thì nó lại dừng lại là cớ làm sao ạ, cái bình điện có vai trò gì ạ?

Hà Tít

Xe buýt
Em nói thật, ae Huyndai GP làm quá tốt ạ. Phong cách hơn hẳn HD 199 MK gần nhà em. Hôm qua em đã mang xe ra Huyndai GP nhờ sơn tút lại từ đầu đến đít xe :6:
Ở ngoài HN mình thì dv mới bao giờ chả tốt, đc 1 thời gian thì... Hy vọng HD GP sẽ ko như vậy.

Vietroad111

Xe buýt
Cụ Tóp ơi cho em hỏi cái. Cái xe em mấy hôm nay nhả "phanh tay" mà cái đèn nó vẫn báo sáng là chưa nhả, mặc dù ko có tiết kêu tít tít báo hiệu ko nhả phanh là sao. Hay chỉ là cái đèn báo nó chập chờn nhỉ. Giúp em cái. (b)(b)(b)

catbui

Xe đạp
Các bác ơi, cứu em khẩn cấp. Cái cần gạt mưa Verna của em bị vặt (bón nó mở ốc lấy trọn bộ). Các bác có biết chỗ nào thay và rổ rá bao nhiêu không?
Thanks

Xin bác Tóp giải thích giúp em vai trò của bình điện ô tô với
1. Em chỉ biết bình điện hết thì không nổ máy được (cái này ai cũng biết không chỉ riêng em)
2. Xe đang chạy mà bình điện hết thì xe có dừng lại không? Có cần mua bình điện dự phòng khi đi đường dài không?
Hôm nay em gọi cho bác hỏi thì bác bảo hết điện nó không đi được và phải gọi cứu hộ. Em rất ngạc nhiên vì con 2b của em mà hết điện (bình điện hỏng hoặc bộ sạc hỏng) thì nổ máy = chân và đi bình thường dưng mà ô tô đang chạy thì nó lại dừng lại là cớ làm sao ạ, cái bình điện có vai trò gì ạ?
Ô-tô khác xe máy cụ ạ, ô-tô chỉ giống các xe xài F1 thôi, Airblade mà không có bình thì cũng lên xe lam thôi. Xe đang chạy mà hết sạch điện thì đương nhiên chết máy, mà chết máy thì sớm muộn gì chả dừng lại, cụ hỏi hay quá !!!! Đi đường dài cũng không cần mua cái bình sơ cua vì bây giờ nếu nó có hỏng bình giữa đường thì mua đâu chả có bình, không có đúng loại thì mua tạm loại tương đương.....rất nhiều hướng giải quyết.
Trường hợp cụ gọi cho em không phải là hỏng bình điện mà là hỏng máy phát điện.

Cụ Tóp ơi cho em hỏi cái. Cái xe em mấy hôm nay nhả "phanh tay" mà cái đèn nó vẫn báo sáng là chưa nhả, mặc dù ko có tiết kêu tít tít báo hiệu ko nhả phanh là sao. Hay chỉ là cái đèn báo nó chập chờn nhỉ. Giúp em cái. (b)(b)(b)
Cụ đưa xe đi kiểm tra đê, có 2 vấn đề, 1 là xe cạn dầu phanh, 2 là xe bị hỏng hệ thống trợ lực phanh trong đó có cái cảm biến áp suất chân không, cả hai đều nguy hiểm cả. Nếu chỉ nhập nhèm cái côg tắc phanh tay thì còi cảnh báo đã kêu rồi.

Vietroad111

Xe buýt
Cám ơn cụ Tóp. Hy vọng hỏng đơn giản thôi :'(:'(:'(

SORENTO

Xe hơi
Chào cụ Hardtop,em là thành viên mới,nhân dịp năm mới em chúc bác năm mới mạnh khỏe làm ăn phát đạt.
thứ đến em muốn hỏi cụ là xe của ông chú em nó bị xì khói đen liên tục có cả muội đen và dầu thừa nữa mặc dù đã thay lọc nhiên liệu và thay dầu máy nhưng nó chỉ đỡ đi thôi thỉnh thoảng vẫn ra khói đen.thế là bị làm sao vậy cụ???

lucky-luke

Xe buýt
Lâu quá không vào thớt cụ nghe ngóng, hôm nay vào xin cụ vài ý kiến:
1. Xe KF AT đang chạy (ví dụ gặp đèn đỏ) có nên về N để xe trôi như ta hay cắt côn xe máy ko ạ?
2. Xe đang lùi (hoặc tiến) chưa dừng hẳn mà chuyển sang tiến (hoặc lùi) thì có việc j ko ạ?
Xin cảm ơn cụ nhiều!

Máy bị đơ

Xe điện
1. Xe KF AT đang chạy (ví dụ gặp đèn đỏ) có nên về N để xe trôi như ta hay cắt côn xe máy ko ạ?
2. Xe đang lùi (hoặc tiến) chưa dừng hẳn mà chuyển sang tiến (hoặc lùi) thì có việc j ko ạ?
Xin cảm ơn cụ nhiều!
Nếu cụ có nhiều tiền để thay hộp số liên tục thì cứ thế mà làm! Xe AT tuyệt đối không làm hai điều trên cụ nhá:69:

Xin cảm ơn cụ nhiều!
Cụ Đơ chắc hơi say nên nói chưa chuẩn lắm, trường hợp 1 thì OK, không sao cả nhưng trường hợp 2 thì không được đâu cụ ạ, đang chạy tốc độ cao nó còn có thể phá cả hộp số vỡ luôn đới mặc dù hộp số đã được chế tạo nhằm giảm thiểu việc này xảy ra.

Máy bị đơ

Xe điện
Cụ Đơ chắc hơi say nên nói chưa chuẩn lắm, trường hợp 1 thì OK, không sao cả nhưng trường hợp 2 thì không được đâu cụ ạ, đang chạy tốc độ cao nó còn có thể phá cả hộp số vỡ luôn đới mặc dù hộp số đã được chế tạo nhằm giảm thiểu việc này xảy ra.
Hôm nay không say mà do lâu nay hiểu thế, có điều nhà cháu hiểu rằng xe đang chạy cụ về N là không tốt! Còn Nhão Tóp khẳng định là OK thì chắc chắn là OK, có nghĩa là lâu nay cháu nhầm! Nhưng theo thói quen cháu chỉ về N khi dừng hẳn xe:69::69::69:

Vietroad111

Xe buýt
theo em trường hợp 1 cũng ko nên như vậy => nguy hiểm có thể xảy ra.

tranquay

Xe buýt
Cụ Hardtop cho e hỏi, e đang chạy Click W, nếu trời lạnh thì cứ để xe qua đêm là sáng hôm sau lần vặn đề đầu tiên, máy nổ rất yếu, vòng tua dưới 500, xe rung ầm ầm, mất khoảng 10s, sau đó máy lại rú lên trên 1500, mất khoảng 10s nữa, rồi về bình thường (khoảng 1000). Nếu e tắt ngay và đề lại thì ko bị nữa

Nếu trời nóng thì hiếm khi xảy ra hiện tượng trên.

Xe e còn 1 tật nữa, nhiều khi khởi động xong, vào D, nhả chân phanh, đạp khẽ ga thì máy lại lịm đi khoảng 1s, rồi sau đó mới chạy bình thường.

Cụ cho e câu trả lời sớm với để e còn đi sửa trong tuần cho kịp tết

Cám ơn cụ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

SORENTO

Xe hơi
Chào cụ Hardtop,em là thành viên mới,nhân dịp năm mới em chúc bác năm mới mạnh khỏe làm ăn phát đạt.
thứ đến em muốn hỏi cụ là xe của ông chú em nó bị xì khói đen liên tục có cả muội đen và dầu thừa nữa mặc dù đã thay lọc nhiên liệu và thay dầu máy nhưng nó chỉ đỡ đi thôi thỉnh thoảng vẫn ra khói đen.thế là bị làm sao vậy cụ???

cụ quên em rồi ợ.

Thần Tài

Xe điện
theo em trường hợp 1 cũng ko nên như vậy => nguy hiểm có thể xảy ra.
Nguy hiểm cụ nói là phi kỹ thuật, đó là về lái xe an toàn. Khi về N có nghĩa là không còn khả năng điều khiển tốc độ xe, chỉ nên về N khi dừng hẳn để đảm bảo khả năng phản ứng với mọi tình huống.

Trạng thái
Thớt đang đóng