Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

dungth

Xe hơi
Bẩm cụ Top cho nhà cháu xin cụ một câu hỏi nhỏ (không ai quan tâm nhưng cháu thấy quan trọng) trước khi nghỉ Tết, cụ thể:
Khi nào thì phải thay nước làm mát động cơ, quy trình thay thế nào? nếu phải bổ sung thì bổ sung bằng nước lavie có đc không? Chi phí cho một lần thay toàn bộ là bi nhiêu (xe Getz 1.1 MT). Chúc cụ ăn Tết cùng gia đình thật vui & đầm ấm(b)
Nước làm mát em nghĩ chỉ bổ sung thôi chứ đâu phải thay. Khi nào cụ thấy nó thiếu thì bổ sung vào.
Nước làm mát động cơ thì lavie không thay được đâu, nó còn có chất chống đông hay gì đó cụ ạ. Cụ cứ ra háng mua cho nó yên tâm.

Bẩm cụ Top cho nhà cháu xin cụ một câu hỏi nhỏ (không ai quan tâm nhưng cháu thấy quan trọng) trước khi nghỉ Tết, cụ thể:
Khi nào thì phải thay nước làm mát động cơ, quy trình thay thế nào? nếu phải bổ sung thì bổ sung bằng nước lavie có đc không? Chi phí cho một lần thay toàn bộ là bi nhiêu (xe Getz 1.1 MT). Chúc cụ ăn Tết cùng gia đình thật vui & đầm ấm(b)
Nước làm mát thay sau mỗi 2,5 năm chạy xe, nước làm mát là dung dịch của nước + chất chống đông, chống sôi, chống gỉ....trong quá trình sử dụng, nước sẽ bay hơi nên chỉ bổ sung nước, tốt nhất là nước cất mà không thì đun sôi để nguội cho lắng hết can xi và tạp chất cũng được cụ ạ.

thaothucsg

Xe máy
Thời tiết ở trỏng rất nóng nên cụ không nên để hết xăng tới mức đó, còn chạy được 70km nghĩa là chỉ còn khoảng 7 lít trong bình, nếu đõ xe hơi nghiêng thì đề máy lên nó lại chết luôn là đúng, cũng do trời nóng nên bơm xăng rất mau hỏng. Hiện tượng cụ miêu tả rất giống triệu chứng của bơm xăng, trong đa số các trường hợp hỏng bơm xăng thì tắt máy, để khoảng 30 phút đề lại nổ bình thường. Đã có nhiều trường hợp trong khi chờ xe cứu hộ đến, sốt ruột quá nổ lại máy thì lại đi được, có khi đi cả trăm km mới chết.
Vậy là hỏng cái bơm xăng hả cụ Top? Xe em mới chạy được 1000km mà lại hỏng bơm xăng sớm thế ạ? Trường hợp như thế này thì có được bảo hành không cụ nhỉ?

Ngày mai mà em muốn gặp cụ thì gặp ở đâu được cụ?

Cuabien

Xe điện
Thank cụ TOP ! (l) Sáng nay em vào hỏi mua công tắc có cụ gì đó trả lời luôn là không có, em phải mang cụ ra dọa thì cụ ấy mới vào tra mã phụ tùng (Kết quả là còn đầy :21:).

Qua Tết em qua mở hàng để cụ check lại giùm em lần nữa cho chắc nhá. Thank cụ nhiều ! :6:

Thần Tài

Xe điện
Xin cám ơn Cụ Hardtop nhiều nhiều, nhà cháu là cu Hải Phòng gọi điện cho cụ hôm qua nhờ cụ hướng dẫn xuống HD Giải Phóng. Hôm qua xong việc 17h30 vừa sợ uống rượu (trên đường về bị cụ Đơ mắng) vừa sợ tắc đường nên phi luôn về Phòng, hôm nay bận quá giờ mới vào OF để cảm ơn cụ được.
Đầu tiên đánh giá HDGP: nhiệt tình, chuyên nghiệp (tuy cụ nói là alo cho Khiển nhưng thấy cán bô tư vấn là Tuấn cũng OK). Đưa lên giàn khám thì phát hiện ra giá chữ A bên phụ bị cong nên thay luôn, cái này chắc bị từ hồi 30/4 đi Sapa, thế mà làm sao lái chả bị giằng hay rung gì cả, đểu thế. May mà giá cũng rẻ 1.250k thôi, hồi trước đi Jolie cũng bị quả leo lên đá thay giá chữ A mất hơn 5M. Theo hướng dẫn của cụ yêu cầu rửa bướm luôn cho em nó, y như rằng bẩn khủng khiếp.
Nhưng chê HDGP chỗ này: sau khi thay xong giá chữ A thì phải dùng thước đo đo rồi chạy ra đường để kiểm tra lái mà không có máy kiểm tra góc lái cũng như máy kiểm tra cân bằng động bánh xe. Cái này nhà cháu thấy Toyota HP có đủ.
Mục đích chính là lắp S&S thì cụ lại không cho lắp, chê cái xe nhà cháu MT cỏ, ghét thế. Cụ nhớ sang đầu năm lắp đền cho nhà cháu cái Khiển gì gì ấy nhé, nghe cụ Đơ quảng cáo thèm rỏ dãi (đừng có nói MT không lắp được cụ nhé)
Một lần nữa Cám ơn cụ, Chúc Cụ luôn khỏe để anh em OF có chỗ dựa dẫm.

Vietroad111

Xe buýt
Xin cám ơn Cụ Hardtop nhiều nhiều, nhà cháu là cu Hải Phòng gọi điện cho cụ hôm qua nhờ cụ hướng dẫn xuống HD Giải Phóng. Hôm qua xong việc 17h30 vừa sợ uống rượu (trên đường về bị cụ Đơ mắng) vừa sợ tắc đường nên phi luôn về Phòng, hôm nay bận quá giờ mới vào OF để cảm ơn cụ được.
Đầu tiên đánh giá HDGP: nhiệt tình, chuyên nghiệp (tuy cụ nói là alo cho Khiển nhưng thấy cán bô tư vấn là Tuấn cũng OK). Đưa lên giàn khám thì phát hiện ra giá chữ A bên phụ bị cong nên thay luôn, cái này chắc bị từ hồi 30/4 đi Sapa, thế mà làm sao lái chả bị giằng hay rung gì cả, đểu thế. May mà giá cũng rẻ 1.250k thôi, hồi trước đi Jolie cũng bị quả leo lên đá thay giá chữ A mất hơn 5M. Theo hướng dẫn của cụ yêu cầu rửa bướm luôn cho em nó, y như rằng bẩn khủng khiếp.
Nhưng chê HDGP chỗ này: sau khi thay xong giá chữ A thì phải dùng thước đo đo rồi chạy ra đường để kiểm tra lái mà không có máy kiểm tra góc lái cũng như máy kiểm tra cân bằng động bánh xe. Cái này nhà cháu thấy Toyota HP có đủ.
Mục đích chính là lắp S&S thì cụ lại không cho lắp, chê cái xe nhà cháu MT cỏ, ghét thế. Cụ nhớ sang đầu năm lắp đền cho nhà cháu cái Khiển gì gì ấy nhé, nghe cụ Đơ quảng cáo thèm rỏ dãi (đừng có nói MT không lắp được cụ nhé)
Cái đấy là cái gì mà cu Tóp lại hướng dẫn được thế nhỉ :)):)):)):ohmy::ohmy::ohmy: (cái bôi đỏ đậm đấy ạ)

Máy bị đơ

Xe điện
Cái đấy là cái gì mà cu Tóp lại hướng dẫn được thế nhỉ :)):)):)):ohmy::ohmy::ohmy: (cái bôi đỏ đậm đấy ạ)
Nhão Tóp chuyên về cái đỏ đỏ đấy đới, hắn còn có nghề lộn gầm chuyên nghiệp lắm:21:
Nhão Tóp nhớ đáp ứng cho rân chơi Hải xà phòng cái Magicar nhá! Cháu kiếm tí phế tiêu Tết:)

TechVNS

Xe tải
Cụ Hardtop ơi! cấp cứu. Cái đèn phanh tay hôm trước bị thình thoảng nó hiện nên dù em đã hạ hết cỡ rồi, em đã hỏi cụ thì cụ bảo là do tiếp xúc bị chập chờn, tháo ra lau rửa là hết. Nhưng mấy hôm nay em bận quá chưa đi làm được, đến hôm qua thì nó luôn hiên rồi, từ hôm qua đến giờ vẫn thấy thế. Cụ cho em hỏi là em để thế đi hết tết rồi làm được không cụ? Không biết có gì nguy hiểm không vậy?

linhnm

Xe tải
Cụ lên mà chả gọi anh em gì cả, cần gì rượu đâu ngồi giao lưu (c) là được mà, nói là thái độ của HDGP thì em ở tận dưới HQV còn mò lên đấy mà :)) chiều hôm qua em cũng ở trên đó mà không gặp cụ nhỉ, qua test cái điện đóm ngon ngon còn chơi tết :))

Nhão Tóp chuyên về cái đỏ đỏ đấy đới, hắn còn có nghề lộn gầm chuyên nghiệp lắm:21:
Nhão Tóp nhớ đáp ứng cho rân chơi Hải xà phòng cái Magicar nhá! Cháu kiếm tí phế tiêu Tết:)
Thầy giáo em dạy phải gọi là HP Player cụ ợ :)) em cũng đặt cụ Hard 1 bộ dưng mà cụ hẹn ra Tết nên đành để xe không khóa mất thì cứ cụ Hard mà em réo thôi :)) cụ hum nèo rảnh không cho em qua ngó cái chứ vật quá :'(

Máy bị đơ

Xe điện
Cụ lên mà chả gọi anh em gì cả, cần gì rượu đâu ngồi giao lưu (c) là được mà, nói là thái độ của HDGP thì em ở tận dưới HQV còn mò lên đấy mà :)) chiều hôm qua em cũng ở trên đó mà không gặp cụ nhỉ, qua test cái điện đóm ngon ngon còn chơi tết :))

Thầy giáo em dạy phải gọi là HP Player cụ ợ :)) em cũng đặt cụ Hard 1 bộ dưng mà cụ hẹn ra Tết nên đành để xe không khóa mất thì cứ cụ Hard mà em réo thôi :)) cụ hum nèo rảnh không cho em qua ngó cái chứ vật quá :'(
Nhà cháu lúc nào cũng rảnh, sẵn lòng hầu cụ! Có điều gần Tết nhiều thành viên chạy chức mời mọc (b)(b)(b) mệt quá:21:

Cụ Hardtop ơi! cấp cứu. Cái đèn phanh tay hôm trước bị thình thoảng nó hiện nên dù em đã hạ hết cỡ rồi, em đã hỏi cụ thì cụ bảo là do tiếp xúc bị chập chờn, tháo ra lau rửa là hết. Nhưng mấy hôm nay em bận quá chưa đi làm được, đến hôm qua thì nó luôn hiên rồi, từ hôm qua đến giờ vẫn thấy thế. Cụ cho em hỏi là em để thế đi hết tết rồi làm được không cụ? Không biết có gì nguy hiểm không vậy?
Mời cụ xem lại bài em trả lời cụ Vietroad1111 ở trang 42 nhé!!!!

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Bác HardTop ơi.

Iem có cái Getz 1.1 MT. Theo bác, nếu em nâng cấp lên 1 cái máy gì đó 1.6L chẳng hạn có được không nhỉ và số tự động nữa. Tổng thiệt hại khoảng bi nhiêu bác nhỉ?

Máy bị đơ

Xe điện
Bác HardTop ơi.

Iem có cái Getz 1.1 MT. Theo bác, nếu em nâng cấp lên 1 cái máy gì đó 1.6L chẳng hạn có được không nhỉ và số tự động nữa. Tổng thiệt hại khoảng bi nhiêu bác nhỉ?
Cuối năm có nhiều sáng kiến hay quá:102::102::102:
Cụ nên nhớ là không gì là không thể, quan trọng là cụ máu chơi không thôi:69:

Lammd

Xe tải
Trích dẫn:
Lammd viết
Bác Hardtop cho em hỏi ah

Xe em tự dưng khi lùi loa kêu tít tít liên tục. *hồi trước nó không kêu, chỉ khi gặp vật gì gần nó mới bắt đầu kêu). (bộ cảm biến lùi của em là nguyên bản theo xe)

Bây giờ phải xử lý thế nào Bác:102::102:

Nhà cháu dự là nó bị nước vào cái cảm biến ở đít xe hoặc là nó chết 1 trong số mấy cái cảm biến đó hoặc đơn giản là cái cảm biến bị lệch khỏi vị trí đúng. Trước mắt cụ lấy cái sấy tóc xịt khô cái cảm biến đi xem sao.

Báo cáo bác hôm nay em đã tính lôi mấy em sensor chết tiệt này ra xem sao. Nhưng không tài nào lôi được (không hiểu sao vợ hai em được làm chắc thế - mò tay sờ vào ngoài lớp nhựa, lại đến lớp sắt rồi lại đế lớp sắt:'(:'(:'(:'()

tuy nhiên em phát hiện ra 1 em sensor nếu để số lùi khoảng 5 phút sẽ nóng hơn 3 em còn lại, và sau đó em về lùi thử thì 2 lần đầu bình thường (như em nó không có bệnh). Sau đó lại mắc bệnh trở lại.

Cụ bắt bệnh giúp em với ah.(b)

Máy bị đơ

Xe điện
Năm mới thay mặt hội GCC chúc cụ Hardtop niềm vui hội tụ, thu hoạch nhiều vụ, ngày càng giầu sụ, luôn luôn cười nụ, lúc nào cũng đầy đờ ụ và có khó khăn cũng chỉ là ví dụ(b)(b)(b)

Thần Tài

Xe điện
Năm mới thay mặt hội GCC chúc cụ Hardtop niềm vui hội tụ, thu hoạch nhiều vụ, ngày càng giầu sụ, luôn luôn cười nụ, lúc nào cũng đầy đờ ụ và có khó khăn cũng chỉ là ví dụ(b)(b)(b)
(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)

Maicon Phang

Xe hơi
Không chỉ chúc cụ HardTop mà xin chúc tất cả các cụ như lời chúc của cụ "đơ máy" (b)(b)(b)

cailin213

Xe buýt
Cụ Hardtop ơi, tối wa e đã điện thông báo cho cụ vụ SK của I30cw nhà iem nó lại nổi điên như hôm trược: k mở cửa và k đề nổ đc. Sáng ra nó lại nổi điên tự nhiên đề nổ được roài:redface::redface::redface::redface:
2 tuần trước e cho thằng bạn mượn xe, nó đề nổ xong thì vào thay quần, thế là vứt lun SK ở nhà, đi từ Vinh vào Hà Tĩnh 50 cây mà k có key. Đây có phải là nguyên nhân khiên xe iem die k. Hôm wa lúc iem gọi sóng kém wa, e nghe loáng thoáng là cụ bảo cái này k gây ra ảnh hưởng j cả đúng k ạ?
p/s: cụ xem thêm ở đây giúp e với ạ http://otofun.net/showpost.php?p=3259457&postcount=27
Ra tết chắc e sẽ mang xe ra HN cho cụ kiểm tra, k biết là sửa có lâu k ạ cụ.
Nhân tiện năm mới em chúc cụ và gia đình sức khỏe, thành công, ngày càng đóng góp nhiều bài viết hay và ý nghĩa cho Offer bọn e ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Thần Tài

Xe điện
[ame]http://www.youtube.com/watch?v=dx4lR1bw-PM[/ame]

Chúc cụ Hardtop và Gia đình Năm mới An lành!(b)(b)(b)

vobien

Xe đạp
Đầu tiên em xin chúc cụ Hardtop và Gia đình, năm mới dồi dào sức khỏe và hạnh phúc.

Cụ cho em hỏi 1 chút với ạ. Em đọc trong manual của KF thấy có ghi như sau:
"Không được đánh lái hết cỡ sang hai bên và giữ ở vị trí đó quá 5 giây khi đang nổ máy. Việc giữ vô lăng quá 5 giây ở vị trí đánh lái hết cỡ có thể làm hư hỏng bơm trợ lực lái"

Vậy khi mình quay đầu và phải đánh lái hết cỡ. Khi đường đông, mình phải sang từ từ. Lúc đó có khi phải giữ như vậy 10-20s hoặc lâu hơn. Thế thì phải làm sao hả cụ ? Em cảm ơn cụ trước.
Với lại, KF nội địa em nghe nói dùng trợ lực điện thì có bị vậy không ạ ?

Trạng thái
Thớt đang đóng