Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Carens_SX

Xe buýt
Em làm phiền cụ HTop chút nhá.

Xe em Carens 2.0, máy xăng AT. Đợt bảo dưỡng 2 vạn có vào KIA để làm, công việc bảo dưỡng thì cũng chỉ thay dầu, lọc dầu, lọc gió động cơ, lọc gió cabin, kiểm tra dầu hộp số, dầu phanh, dầu trợ lực, đảo lốp và cân bằng động các lốp, bảo dưỡng hệ thống phanh và cuối cùng là cắm máy tính vào scan.

Em đang thắc mắc là với điều kiện đường sá và khí hậu như ở Việt Nam thì có cần phải làm thêm gì không? Theo kinh nghiệm của cụ thì nước làm mát, lọc nhiên liệu em nên thay ở khoảng bao nhiêu km hả cụ. Em có hỏi thì tui kỹ thuật bên đó bảo là chưa cần thay.

Cảm ơn cụ nhiều ah.

Bác Top ơi, xe em là Avante 1.6 AT dạo này em để ý thấy cái đèn hiển thị số trong bảng taplo của em (đèn : P, R, D, 3, 2, L)....khi đang chạy thì thấy đèn D nó chập chờn, em gạt qua số 3 rồi lại đẩy sang D thì hết. Không biết có vấn đề gì không bác nhỉ?

Vụ roóc máy của em mấy lần check dưới HDGP vẫn không hết bác ah, dạo này lại có vẻ nặng hơn (em đã đổi xăng từ 95 sang 92). Em hay làm ở khu The Manor gần VP bác, hôm nào em làm phiền xin bác mấy phút check giúp em với được không ah ! Không biết khoảng thời gian nào thì bác rảnh ah? Cảm ơn bác nhiều !
Khả năng xe cụ bị hỏng cái công tắc hình dẻ quạt trên hộp số hoặc công tắc này bị "trôi" do lỏng ốc vít, cứ lúc nào cụ rảnh, cụ cứ ới em một câu, nếu chúng ta cùng rảnh thì em sẽ giúp cụ.

Bác Hardtop cho em hỏi cái ạ! Xe Getz của em cho mượn chiều thằng em nó trả và thấy các đồng hồ báo mặt táp lô không chạy ( công tơ mét ,báo vòng tua, báo xăng ...) Kính điện gương điện cũng không thấy gì , đèn bật thì vẫn thấy sáng hỏi thì thằng em nó bảo tự nhiên bị vậy. Bác bắt bệnh hộ em với ạ! thanks bác :x
Cụ kiểm tra kỹ xem còn cái gì không chạy nữa không rồi em sẽ bốc tiếp, đầu tiên cụ kiểm tra cái cầu chì có tên là CLUSTER trong bảng cầu chì khoàn lái xem sao cụ nhé.

chào các cụ, các cụ cho em hỏi. em mới cưới vợ mới tên là i20 con gái ông Huyndai ở 16 Phạm Hùng được 1 tháng, mối lần lên xuống dốc để vào sân, vợ 2 em lại phát ra tiếng kêu ketket ở phần guốc(phanh), không hiểu vợ em có bị sao không? còn một điều nữa là vợ em rất thích uống xăng, mà tửu lượng cao hơn rất nhiều so với vợ cũ của em là kiamorning, mong các cụ chỉ giáo, để em chăm sóc vợ 2 em được tốt hơn. cảm ơn các cụ
Tến kêu thì cụ phải đi viện thôi, em ngồi đây, em chả thấy xe cụ kêu tí nào. Vấn đề ăn xăng thì cụ phải có một định lương lên đây thì em mới biết được mức độ bất thường cụ nhé.

Bác Hardtop dự cho em trường hợp này cái, em chạy con kia forte 2009, lúc lên số từ 0-30km máy rất ì, và có tiếng lộc phát ra ở buồng lái như kiểu xe số tay vào nhà chân côn vào non ga đó bác, nghe rất khó chịu, nhưng cứ đi tốc độ ổn định thì không nghe thấy nữa===> phiền bác dự giúp em cái
Bệnh này là bệnh kinh niên của máy 1.6 của Hyundai và KIA, cụ phải đi viện để xem mức độ "knock" của nó là bao nhiêu và ở những cy-lanh nào thì mới có biện pháp sửa chữa. Đầu tiên cụ hãy thử thay cả cây xăng và loại xăng đang dùng đã cụ nhé.

Đầu năm rảnh rỗi lại quấy quả cụ Hardtop 1 lần nữa:

1. Xe em chạy gần 3 vạn rồi, bây giờ muốn kiểm tra kỹ phần khung gầm, giảm sóc, mấy thứ dính dáng đến tay lái (tất nhiên là em không cho tháo tung ra đâu ạ :D) vì "cảm giác" - chết vì cái gọi là cảm giác - bây giờ nó không được chắc chắn như hồi mới mua (có khi do em cũng hay đi vào đường xấu lắm ổ gà hay sao ấy). Cụ khuyên em nên vào Hyundai nào để được làm cẩn thận tỉ mỉ vụ này ạ? Bình thường chỉ có xiết xiết gõ gõ mấy con ốc thôi, hay là chỉ cần như thế?

2. Cụ cho em hỏi vụ scan và set lại cảm biến góc lái trợ lực điện Tuc 2010, dưới Hyundai GP đã xử lý ngon lành chưa? Em vẫn ngài ngại, thật sự!

3. Sắp tới em đi thay dầu và dự kiến thay luôn lọc nhiên liệu (máy xăng). Cụ cho em lời khuyên vụ này với, có vẻ tay chân anh em thợ chưa được nuột nà cái vụ này lắm phải không ạ? (Đáng lẽ đã thay ở 20.000km nhưng hôm ấy gặp cụ dưới xưởng cụ bảo em là cứ tạm để yên thế cho nó lành. Hôm em đi thay dầu ở 25.000km thì HD GP bảo thay, nhưng vì sắp đi Đà Nẵng nên em tạm dừng cho nó hạn chế rủi ro)

Kính cụ 3 ly nhưng không được, em kính cụ 1 ly ạ!
Ba vạn với xe tàu cũng chưa vấn đề gì chứ chưa nói đến xe Hàn cụ ạ, cái bệnh cảm giác đôi khi khó trị lắm. BD 3 vạn cũng chỉ làm những công việc đơn giản như bảo dưỡng thường xuyên chỉ thêm cái lọc nhiên liệu là phải thay. SET lại góc lái thì xe cụ đang bình thường thì không cần phải làm việc này. Lọc xăng xe Hyundai nói chung là anh em rất ngại làm trong đó có việc ngại chủ xe kêu ca vì chắc chắn trong xe sẽ có mùi xăng trong nhiều ngày, chứ không phải là không biết làm, độ nhiệt tình thay cái lọc này thì 219 Phạm Văn ĐỒng hơn hẳn HDGP. Một trong những lý do ngại làm cái món này là có nhiều khả năng thay xong sẽ bị báo check cái hệ thống tận dụng khí bay hơi bình xăng nếu không làm cẩn thận mà bệnh này rất khó trị.

Em làm phiền cụ HTop chút nhá.

Xe em Carens 2.0, máy xăng AT. Đợt bảo dưỡng 2 vạn có vào KIA để làm, công việc bảo dưỡng thì cũng chỉ thay dầu, lọc dầu, lọc gió động cơ, lọc gió cabin, kiểm tra dầu hộp số, dầu phanh, dầu trợ lực, đảo lốp và cân bằng động các lốp, bảo dưỡng hệ thống phanh và cuối cùng là cắm máy tính vào scan.

Em đang thắc mắc là với điều kiện đường sá và khí hậu như ở Việt Nam thì có cần phải làm thêm gì không? Theo kinh nghiệm của cụ thì nước làm mát, lọc nhiên liệu em nên thay ở khoảng bao nhiêu km hả cụ. Em có hỏi thì tui kỹ thuật bên đó bảo là chưa cần thay.

Cảm ơn cụ nhiều ah.
KIA làm như thế là quá chuẩn rồi đấy cụ ạ, 2V chỉ làm thế thôi, lọc xăng 2,5v ~3v mới phải thay, nước làm mát tính theo thời gian cũng từ hai năm rưỡi tới 3 năm cụ ạ.

linhnm

Xe tải
Đầu năm mà cụ Top đã đắt hàng ghê, chúc cụ và gia đình năm mới mạnh khỏe và ít phải bốc thuốc cho anh em nhờ =))

MeogiaTL

Xe tải
Bác Top ơi, bác dạy cháu cách vệ sinh tấm lọc gió khoang lái với ạ. Cháu tháo ra, giặt sạch bằng nước + xà phòng rồi phơi khô thì có ổn không bác? Cảm ơn bác nhiều ạ!

Carens_SX

Xe buýt
Em nói leo phát, tấm lọc đấy em nghĩ nên dùng súng hơi để thổi thôi. Nó làm bằng giấy nên nếu cụ giặt bằng nước và xà phòng thì sẽ bị hỏng đấy.

Korea parts

Xe buýt
Khả năng xe cụ bị hỏng cái công tắc hình dẻ quạt trên hộp số hoặc công tắc này bị "trôi" do lỏng ốc vít, cứ lúc nào cụ rảnh, cụ cứ ới em một câu, nếu chúng ta cùng rảnh thì em sẽ giúp cụ.
Em cảm ơn bác Top rất nhiều, hi vọng sẽ được gặp lại bác và mời bác ly cafe !

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hardtop ơi thương em thì thương cho trót đi. Tóm lại là em phải qua HD NK thay lọc xăng ạ? Mùi thì em chịu được nhưng nếu nó báo lỗi gì đó thì cụ cứu em nhé. Em là em ghét mấy cái báo lỗi lắm! :(

santafe2008

Xe máy
Cụ Top ơi thế Getz 1.1. có lắp được đèn check engine đó không hả cụ? nếu phải lắp thì lắp ở đâu ạ? em gọi 199 MK họ không lắp.

Công Nông

Xe điện
Lọc xăng xe Hyundai nói chung là anh em rất ngại làm trong đó có việc ngại chủ xe kêu ca vì chắc chắn trong xe sẽ có mùi xăng trong nhiều ngày, chứ không phải là không biết làm, độ nhiệt tình thay cái lọc này thì 219 Phạm Văn ĐỒng hơn hẳn HDGP. Một trong những lý do ngại làm cái món này là có nhiều khả năng thay xong sẽ bị báo check cái hệ thống tận dụng khí bay hơi bình xăng nếu không làm cẩn thận mà bệnh này rất khó trị.
Ặc thay lọc nhiên liệu phức tạp thế hở cụ, thay cái lọc này có mất nửa ngày ko cụ?

vtn

Xe máy
cụ Top cho em hỏi đèn báo lùi của i30cw: xe hơn 1 năm thì cháy 1 đèn báo lùi, em vừa thay ở HD GP được hơn tuần lại cháy, không biết có phải bệnh chung không?
cám ơn cụ trước

nghiatd2

Xe đạp
Xe em xe Getz MT 1.1, một tuần trở lại đây, xe dừng quá 3 - 4 tiếng đồng hồ hoặc để qua đêm đến sáng hôm sau khởi động, lúc vào số thì thấy xe lịm xuống 1 lúc khi em bắt đầu nhả chân côn dần dần, sau đó thì đi bình thường (trước đây em không thấy thế này), mà đi cũng không được "bốc" như trước. Bác Hardtop cho em hỏi là như thế có làm sao không ạ? có cần kiểm tra gì không?
Cảm ơn bác

Mr_Tran

Xe hơi
Bệnh này là bệnh kinh niên của máy 1.6 của Hyundai và KIA, cụ phải đi viện để xem mức độ "knock" của nó là bao nhiêu và ở những cy-lanh nào thì mới có biện pháp sửa chữa. Đầu tiên cụ hãy thử thay cả cây xăng và loại xăng đang dùng đã cụ nhé.
Phiền bác tư vấn giúp em địa chỉ cửa hàng dự bệnh chữa bệnh uy tín với ạ, chứ lơ ngơ như em không cẩn thận vợ em hơi què em lại làm cho nó cụt chân luôn thì chít, với lại nếu bác không phiền thì hôm nào em qua chỗ bác, bác dự trước mức độ giúp em cái nhé, thanks pác nhìu
P/s: nếu được pác cho em xin cái số và địa chỉ của bác nhé!

hanoii30

Xe tải
Cu Top cho hỏi xe i30 dùng smartkey nếu không có smartkey nhưng cậy để có thể mở được cửa thì có khởi động xe được không? nếu không có smartkey thì xe có chạy được không khi máy đang nổ?

xedieu

Xe cút kít
Cu Top cho hỏi xe i30 dùng smartkey nếu không có smartkey nhưng cậy để có thể mở được cửa thì có khởi động xe được không? nếu không có smartkey thì xe có chạy được không khi máy đang nổ?
Em hóng tý:
- Cậy cửa ko có SK ko nổ máy đc
- Đang nổ máy ko có SK vẫn đi ngon

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
Cụ kiểm tra kỹ xem còn cái gì không chạy nữa không rồi em sẽ bốc tiếp, đầu tiên cụ kiểm tra cái cầu chì có tên là CLUSTER trong bảng cầu chì khoàn lái xem sao cụ nhé
Dạ em cho đi kiểm tra roài ạ! đúng là cháy cầu chì ạ bây giờ thì ok roài :-bd cám ơn cụ ạ :x

cụ Top cho em hỏi đèn báo lùi của i30cw: xe hơn 1 năm thì cháy 1 đèn báo lùi, em vừa thay ở HD GP được hơn tuần lại cháy, không biết có phải bệnh chung không?
cám ơn cụ trước
Ngẫu nhiên thôi cụ ạ, cháy thì lại thay, cái này bệnh còn nhẹ hơn cả bệnh ngoài da.

Xe em xe Getz MT 1.1, một tuần trở lại đây, xe dừng quá 3 - 4 tiếng đồng hồ hoặc để qua đêm đến sáng hôm sau khởi động, lúc vào số thì thấy xe lịm xuống 1 lúc khi em bắt đầu nhả chân côn dần dần, sau đó thì đi bình thường (trước đây em không thấy thế này), mà đi cũng không được "bốc" như trước. Bác Hardtop cho em hỏi là như thế có làm sao không ạ? có cần kiểm tra gì không?
Cảm ơn bác
Đàu tiên là cụ kiểm tra xem cụ dùng xăng gì rồi thử thay loại xăng khác, cây xăng khác rồi hãy đi viện, thường thì nếu không phải bệnh do nhiên liệu thì là do bẩn cái van không tải, làm sạch nó đi là OK thôi.

Phiền bác tư vấn giúp em địa chỉ cửa hàng dự bệnh chữa bệnh uy tín với ạ, chứ lơ ngơ như em không cẩn thận vợ em hơi què em lại làm cho nó cụt chân luôn thì chít, với lại nếu bác không phiền thì hôm nào em qua chỗ bác, bác dự trước mức độ giúp em cái nhé, thanks pác nhìu
P/s: nếu được pác cho em xin cái số và địa chỉ của bác nhé!
Cụ đến Gara nào của Hyundai người ta cũng check được cái này, check thì dễ, xử mới khó, xử không được họ sẽ hỏi em, tuy nhiên xử như thế nào cũng còn phụ thuộc vào mức độ "knock", cụ có thể tham khảo HD Ngọc Khánh, 219 Phạm Văn Đồng.

Cạy cửa mà không có chìa thì không thể nổ máy được, nếu máy đang nổ rồi mà không có chìa thì chạy tốt cho đến khi hết xăng, hoặc tắt máy rồi lại nổ lại nhưng tắt máy không được quá 5 giây. Cụ Xedieu nói đúng đấy.

michau83

Xe hơi
em biết là tiếng động cụ không chẩn đoán online được, nhưng em ở trong SG nên cũng xin trình bày, may ra cụ biết trước khi em cho nó đi viện. cụ cho em hỏi, xe em cerato, trợ lực điện, khi em đánh lái nhanh để quay đầu, hay de (nói chung là xoay vô lăng nhanh về trái hoặc phải) khi gần đủ 1 vòng quay thì hay nghe tiếng cụp (nhỏ, k to) theo từng vòng xoay, tiếng kêu phát ra ngay trong vô lăng. còn cũng xoay như thế, mà xoay với tốc độ chậm thì k có gì hết. vậy nó bị sao hả cụ? em cám ơn cụ

Carens_TH

Xe tải
E cũng biết là cụ ko bắt bệnh tiếng kêu online đc nhưng e cứ hỏi biết đâu.
E carens nhà e từ hồi lấy về đã bị thế, thỉnh thoảng ở dưới vô lăng phát ra tiếng như Dế kêu, kiểu như "réc réc réc" - đúng như tiếng dế nó kêu ấy cụ, tiếng cũng to, mở nhạc tầm 18-19 vẫn ko át được.
Do thỉnh thoảng nó lại kêu nên mấy lần em qua Hyundai hay Kia Giải phóng thì nó lại chẳng kêu nữa nên khó để bắt bệnh quá. Mà thỉnh thoảng e nó kêu như thế thì nghe mệt phết cụ à.
Cụ xem giúp em ko thì khi nào e nó kêu e phi 1 mạch đến hãng check vậy.

linh_getz

Đi bộ
Thôi thì trên OF nó ảo nên mợ cứ gọi bằng gì cũng được, quan trọng là khi OFF gọi bằng gì thôi. Thôi thì riêng mợ em cứ ưu tiên cái đã nhưng mà mợ nhớ là mợ cứ nhè cái lúc nó kêu rồi mợ chạy thẳng ra tòa nhà Keang Nam, em sẽ bốc thuốc tại đó.

Chú ơi, cho cháu xin cái contact với

Trạng thái
Thớt đang đóng