Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

conmeo1

Xe buýt
Em là nữ nên ko biết nhiều về xe cộ lắm, vì thế em hỏi mấy cái này, các anh em đừng cười em :). Em đi xe Getz, gần đây em thấy có tình trạng thế này:
- Lúc thì xe rất ồn, nhưng mà có lúc lại rất im, ý em đây không phải tiếng máy, mà là tiếng ồn khi xe chạy trên đường ý. Em thuong đi cùng một đoạn đường.
- Truoc day em thấy bình thuong, nhưng thời gian gần đây, chỉ cần có 1 nguoi vào xe em (ngồi ghế sau) là em cảm thấy xe bị lún xuống trông thấy. Em lái xe thì ko để ý, nhưng mà ng đứng đằng sau thì bảo phần sau xe emxệ thấp xuống lắm. Như thế là sao nhỉ?
Nói chung là mấy vấn đề linh tinh thế, em ko rõ thế nào nên hỏi. Những cái khác thì vẫn ổn ạ.
EM cảm ơn truoc
Thế này thì gay thật, thường xe đã ồn thì luôn ồn, đã im thì luôn im, kiểu lúc ồn lúc im thế này chắc chắn có liên quan đến speaker, đặc biệt là loại gầm thấp bị xệ. Vấn đề này chuyên gia Hartop có cao kiến gì ko?

conmeo1

Xe buýt
Hyundai không hề quên lắp cái đèn này, từ trước tới nay, tại thị trường Việt Nam có hàng nghìn xe không được lắp đèn này do Hyundai "gài" thị trường một option là cái đèn CHECK, về giá cái đèn CHECK này trên thị trường Việt Nam chỉ có 1500 VND cả đui nhưng chữ "gài" em cũng không biết Hyundai có "âm mưu" gì và để làm gì, em có vài suy đoán nhưng không tiện nói ra ở đây. Khi còn là nhà phân phối của Hyundai, chính em đã từng thầm lặng "recall" cho khoảng 2.000 xe từ GETZ cho đến Veracruz để lắp thêm cái đèn này.
Cụ Top recall lại đi để em tham gia với, sang bên Vòi ở Lâm gia trang lắp cái đèn check này vào có được ko cụ?

xedapghe

Xe tải
Cụ Top ơi, cụ cho em hỏi em đang đặt bác otoduk cái thanh gọi là strut bar để gia tăng độ ổn định thân xe, hạn chế văng xe và rung xe khi vào cua, bên Hàn em thấy họ độ cái này cũng nhiều nên em nghĩ chắc phải có tác dụng cụ thể họ mới làm. Em cũng không rõ nữa vì nghĩ nếu nó có tác dụng tốt như thế sao các hãng sx họ không làm ngay từ khi xe mình xuất xưởng vì giá cũng không đắt lắm và không có gì phức tạp, nó chỉ là đoạn thép gia cố nối hai đầu bát chassi với nhau thôi.EM không thích độ xe nhưng thấy họ nói tác dụng của nó đối với tính năng lái và ổn định thân xe khi vào cua hay vào đường sóc này kia nên em thấy ok quá vì xe em là KM xe cỏ nên thân xe không vững chắc cho lắm.Bác cho em chút ý kiến chuyên môn bác nhé. EM cảm ơn bác nhiều.

Cụ Top ơi, cụ cho em hỏi em đang đặt bác otoduk cái thanh gọi là strut bar để gia tăng độ ổn định thân xe, hạn chế văng xe và rung xe khi vào cua, bên Hàn em thấy họ độ cái này cũng nhiều nên em nghĩ chắc phải có tác dụng cụ thể họ mới làm. Em cũng không rõ nữa vì nghĩ nếu nó có tác dụng tốt như thế sao các hãng sx họ không làm ngay từ khi xe mình xuất xưởng vì giá cũng không đắt lắm và không có gì phức tạp, nó chỉ là đoạn thép gia cố nối hai đầu bát chassi với nhau thôi.EM không thích độ xe nhưng thấy họ nói tác dụng của nó đối với tính năng lái và ổn định thân xe khi vào cua hay vào đường sóc này kia nên em thấy ok quá vì xe em là KM xe cỏ nên thân xe không vững chắc cho lắm.Bác cho em chút ý kiến chuyên môn bác nhé. EM cảm ơn bác nhiều.
Cái này chỉ có tác dụng nếu cụ mua được hàng xịn và dùng xe để đua đường trường, mà hàng xịn thì người ta không bán ra ngoài và giá làm đơn chiếc có khi bằng một con xe cỏ. Hàng bán ở Hàn Quốc đầy chợ chỉ có tác dụng trang trí cho nó giống .... xe đua, thậm chí còn làm bằng nhôm cho nó .....mãn nhãn. Cụ mới vào OF nên chưa được biết về cái này là đúng rồi, anh em đã bàn rất kỹ rồi cụ ạ.

Hyundai không hề quên lắp cái đèn này, từ trước tới nay, tại thị trường Việt Nam có hàng nghìn xe không được lắp đèn này do Hyundai "gài" thị trường một option là cái đèn CHECK, về giá cái đèn CHECK này trên thị trường Việt Nam chỉ có 1500 VND cả đui nhưng chữ "gài" em cũng không biết Hyundai có "âm mưu" gì và để làm gì, em có vài suy đoán nhưng không tiện nói ra ở đây. Khi còn là nhà phân phối của Hyundai, chính em đã từng thầm lặng "recall" cho khoảng 2.000 xe từ GETZ cho đến Veracruz để lắp thêm cái đèn này.
Cụ Top recall lại đi để em tham gia với, sang bên Vòi ở Lâm gia trang lắp cái đèn check này vào có được ko cụ?
Khéo tay một tí thậm chí cụ cũng tự lắp thêm được ấy mà.

Em là nữ nên ko biết nhiều về xe cộ lắm, vì thế em hỏi mấy cái này, các anh em đừng cười em :). Em đi xe Getz, gần đây em thấy có tình trạng thế này:
- Lúc thì xe rất ồn, nhưng mà có lúc lại rất im, ý em đây không phải tiếng máy, mà là tiếng ồn khi xe chạy trên đường ý. Em thuong đi cùng một đoạn đường.
- Truoc day em thấy bình thuong, nhưng thời gian gần đây, chỉ cần có 1 nguoi vào xe em (ngồi ghế sau) là em cảm thấy xe bị lún xuống trông thấy. Em lái xe thì ko để ý, nhưng mà ng đứng đằng sau thì bảo phần sau xe em có xệ thấp xuống lắm. Như thế là sao nhỉ?
Nói chung là mấy vấn đề linh tinh thế, em ko rõ thế nào nên hỏi. Những cái khác thì vẫn ổn ạ.

EM cảm ơn truoc
Vấn đề nằm ở chính .....cái tai của mình mợ ạ, em và chắc nhiều cụ trên OF này đều thế, cũng có hôm xe mình rất êm nhưng cũng có hôm thấy nó ồn, em đi xe của chính mình hàng ngày và đã tìm ra nguyên nhân như đã nói ở trên. Hôm nào mình khỏe, tai thính hơn sẽ nghe rất thính, hôm nào yếu hay rõ nhất là bị viêm tai, mũi họng thì thấy ngay rất rõ rệt. Nhưng điều này là sai khi xe của mợ chạy máy dầu, với máy dầu, thời tiết có ảnh hưởng khá nhiều tới độ ồn của động cơ mợ ạ nhưng trường hợp của cụ thì lại không rơi vào điều kiện này.
Mợ thử xét nghiệm lại xem em nói có đúng không nhé! Nếu sai em sẽ đích thân kiểm tra giúp mợ free.

E hỏi về con Starex H1 2004 với cụ ơi.
Xe của ông anh em, dạo này xe bị hiện tượng trượt đề, khi đề thì đề có hiện tượng bị trượt ko bám đề, và mỗi lần đi e phải đề rất nhiều lần thì mới bám đề và nổ được máy. Hôm nay e với ông anh e chạy qua Hyundai trên đường Phạm Văn Đồng ( gần cầu Thăng Long) để sửa nhưng ko ra bệnh. Củ đề thì vẫn tốt. Bên đấy ko tìm được nguyên nhân nên bảo e thay máy đề. E nghĩ như thế là ko hợp lý vì chưa tìm ra bệnh. Vậy cụ phán cho e nguyên nhân là sao hoặc cụ cho e địa chỉ xưởng của cụ để e chạy qua cụ chẩn đoán bệnh cho e với ạ.
E cảm ơn
Em đã dính một vụ như thế này rồi nhưng là của hiếm nên em quên mất là nó bị làm sao, cụ rót em xin một ly để em sáng cái dạ rồi em sẽ tư vấn cụ lại sau.

cụ top cho em hỏi là em cerato của em thay dầu thì khi em kiểm tra lúc máy nóng thì nó nằm giữa L và F, thì có được k ạ? hay mình phải châm tới F. Ban đầu thì services KIA đổ hơi nhiều hơn F, nên em kêu xả bớt, thì lại xả lố tay. Em có nhớ đâu đó cụ có nói về vụ này nhưng em tìm cả 5 phần mà k thấy. cụ thương nhắc lại giúp em với ạ
Xe đời mới bây giờ thừa, thiếu tí dầu chả sao cả nên cụ không cần phải lăn tăn, việc thăm dầu nên làm vào buổi sáng, lúc máy nguội là chuẩn nhất. Lúc máy nóng, dầu còn nằm linh tinh ở trong máy nên thăm không chuẩn, nếu nó nằm giữa L và F là OK cụ ạ.

Hôm nay em mới online được. Hôm trước gặp cụ thấy cụ khác so với tưởng tượng của em, hì hì, e cứ nghĩ cụ béo như em cơ, Con Morning nhà em hôm trước được cụ khám bệnh về cụ vỡ két nước, chạy cố đó. Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của cụ, cụ thật nhiệt tình, dễ gần và có tâm với nghề, hôm đó cụ bận quá nên em cũng không nói chuyện và cảm ơn được cụ nhiều, nói thật cụ là niềm tin của anh em dùng xe Hàn.

Hôm nay em có về quê hỏi xem mấy thợ ở nhà làm gì với xe em thì thợ có nói là thay Gioăng mặt máy, em hỏi có mài gì ko thì thấy trả lới ấp úng, giá Gioăng là 350K em nghĩ chắc là Gioăng ko phải xịn, ngoài ra ko làm thêm gì, sau khi nắp gioăng ko nổ đc máy thì có chỉnh Xupap thì nổ được.
Xe em Ga ăng ty vẫn không ổn định, e sẽ theo sự chỉ bảo của cụ, đợi đi 1, 2 tháng rồi phải nhờ cụ kiểm tra và cho lệnh làm gì tiếp theo ạ. Em thì đi ít lắm 1 tháng chắc được 600km, em xin hỏi cụ khoảng 1500km em qua cụ kiểm tra và xin cụ tư vấn xem làm gì được không ạ, chắc phải làm lại mặt máy cụ nhỉ. Xe đi Ga ăng ty ko ổn định khó chịu lắm cụ ạ, nhất là bật thêm AC.
Ah xe còn 1 lỗi nữa là lệch lái luôn có xu hướng nhao lái sang trái, muốn đi thẳng thì vô lăng hơi lệch sang phải, hôm trước có chỉnh ở 219 Phạm Văn Đồng nhưng mấy anh thợ chỉ mang cờ lê, mỏ lết đi xe và chỉnh trên đường, nhưng em thấy vẫn bị lệch sang trái, cụ bảo cái đó phải chỉnh trên máy móc, xin hỏi cụ là Hyundai Ngọc Khánh có thiết bị chỉnh không ạ để e hôm nào xuống sửa tiếp thì chỉnh luôn tại đó. Mong cụ tư vấn cho e. Thanks cụ!
Đầu tiên cụ cứ nghe em chạy tiếp, nhà cháu dự là xe cụ bị hở xu-pap hoặc hơi vênh mặt máy tí ti hoặc dùng gioăng mặt máy lởm, cụ cứ chạy khoảng 1000km rồi check lại cũng được, lúc đó em sẽ có thuốc tiếp, chi phí chắc chắn rẻ chứ không phải dùng đến cái chữ "đại tu" đâu.
Về tay lái thì đến lúc đó sẽ làm một thể.

Godfather77

Xe điện
Vấn đề nằm ở chính .....cái tai của mình mợ ạ, em và chắc nhiều cụ trên OF này đều thế, cũng có hôm xe mình rất êm nhưng cũng có hôm thấy nó ồn, em đi xe của chính mình hàng ngày và đã tìm ra nguyên nhân như đã nói ở trên. Hôm nào mình khỏe, tai thính hơn sẽ nghe rất thính, hôm nào yếu hay rõ nhất là bị viêm tai, mũi họng thì thấy ngay rất rõ rệt. Nhưng điều này là sai khi xe của mợ chạy máy dầu, với máy dầu, thời tiết có ảnh hưởng khá nhiều tới độ ồn của động cơ mợ ạ nhưng trường hợp của cụ thì lại không rơi vào điều kiện này.
Mợ thử xét nghiệm lại xem em nói có đúng không nhé! Nếu sai em sẽ đích thân kiểm tra giúp mợ free.
Sướng nhỉ?=))

Godfather77

Xe điện
Dạ, em đảm bảo tai em cực kỳ bình thuong ạ. Bay gio se phải giải quyết thế nào ạ? Bạn (anh, em) hardtop có nhã ý thế thì nhận liền, hihi

Xe em Getz 1.4 a.
Mợ phải khai cả tuổi ra nữa thì cụ Top mới bắt bệnh chuẩn được.

Thần Tài

Xe điện
Hôm nay mới để ý xe Getz của em cũng không có đèn Check (xe nhập 5-2008), sao Hyundai chuối nhỉ. Có bác nào lắp rồi hướng dẫn em cách lắp với.

xedieu

Xe cút kít
Bạn (anh, em) hardtop có nhã ý thế thì nhận liền, hihi
Em chả biết mợ Linh này bao nhiêu tuổi nhưng lần đầu gặp bác Hardtop em cũng bị bất ngờ, cứ nghĩ bác ấy chỉ khoảng 50-55 thôi, hoá ra hơn 60 rồi - Đúng là gừng càng già càng cay, bảo sao cái gì cũng biết! :))

Godfather77

Xe điện
Bạn (chú,anh, em) hardtop có nhã ý thế thì nhận liền, hihi
Phải thế này mới chuẩn. Mà mợ không chịu khó nghiên cứu OF roài. 9x vào đây vẫn được gọi là bác, là cụ bình thường. Không sợ thiệt đâu.

longkn

Xe tải
Cụ thử thay loại xăng đang sử dụng xem sao rồi cụ báo lại cho em nhé!

Kính cụ là hiện giờ xe e no lại bt ko co tiếng xoẹt xoẹt khi depa nữa. Từ trước đến giờ e chỉ đổ xăng A92, nếu cụ nghi là do xăng thì chắc cây xăng đó là xăng đểu kụ nhi? Kụ có nghĩ bệnh đó là do bình acqi ko kụ, vì đợt trước e phải đi ct 1 tháng, ở nhà gấu hay cho F1 vào trong xe nghịch ngợm có lần quên tắt đèn trần thế là đến hôm sau bị hết acqui lúc e về phải gọi xe đến câu bình.

xedapghe

Xe tải
Em cảm ơn bác Top. Em tiếc là không nghiên cứu kỹ vấn đề này nên trót đặt cọc trước để mua cái thanh này, chứ không nghĩ rằng nó chẳng có tác dụng gì cả, nghe quảng cáo bùi tai quá nên em nóng vội mua thôi. Bác bên đó nói đặt tiền thì order hàng luôn bên Hàn nên bác ấy bảo không cancel được nữa. Em biết cancel thì cũng ngại nhưng nghĩ bỏ tiền ra chỉ để lắp một thanh nhôm cho nó thêm nặng xe chứ chẳng có tác dụng gì cả em thấy chẳng thoải mái trong người nữa. Khổ thế đấy bác ạ, có cái xe cỏ cứ thích lắp này lắp kia cho nó an toàn hơn theo cảm tính chứ em thấy các bác xe xịn đâu có quan tâm mấy thứ vớ vẩn như em đâu phải không bác. Chán quá chẳng biết làm thế nào cả bác à, cancel thì chắc bác otoduk bác ấy sẽ nói là I can not, it is too late mất rồi.

linh_getz

Đi bộ
Ui, thật thế ạ. Em là ng mới của OF, các đại ca thông cảm. Lần sau em sẽ rút kinh nghiệm.
Nhưng mà em cũng chưa biết gọi gì cho tiện, mọi ng gọi bằng chú thì em cũng theo ạ. Nhưng mà sếp em tầm tuổi đó, tất cả nhân viên đều gọi bằng anh hết ạ :)
Chú hardtop cho cháu một cái hẹn đc ko ạ?

Còn bạn Godfather này chắc ko phải 77 tuổi chứ? Nếu ko phải gọi bằng ông, hehe

Thần Tài

Xe điện
Ui, thật thế ạ. Em là ng mới của OF, các đại ca thông cảm. Lần sau em sẽ rút kinh nghiệm.
Nhưng mà em cũng chưa biết gọi gì cho tiện, mọi ng gọi bằng chú thì em cũng theo ạ. Nhưng mà sếp em tầm tuổi đó, tất cả nhân viên đều gọi bằng anh hết ạ :)
Chú hardtop cho cháu một cái hẹn đc ko ạ?

Còn bạn Godfather này chắc ko phải 77 tuổi chứ? Nếu ko phải gọi bằng ông, hehe
Hỏng, hỏng quá. Lập trường phải kiên định chứ. Cứ Anh mà chiến, lúc gặp mà thấy càng lụ khụ càng Anh khỏe.

Maicon Phang

Xe hơi
Đầu tiên cụ cứ nghe em chạy tiếp, nhà cháu dự là xe cụ bị hở xu-pap hoặc hơi vênh mặt máy tí ti hoặc dùng gioăng mặt máy lởm, cụ cứ chạy khoảng 1000km rồi check lại cũng được, lúc đó em sẽ có thuốc tiếp, chi phí chắc chắn rẻ chứ không phải dùng đến cái chữ "đại tu" đâu.
Về tay lái thì đến lúc đó sẽ làm một thể.
Dạ vâng, đội ơn cụ, em chạy 1000Km sẽ lại phiền cụ bốc thuốc tiếp ạ, chứ em nghe thấy từ "đại" em sợ lắm, Hôm nghe bác thợ phán đại tu có mấy chục tr thôi, em sợ quá, xít ngất :(. Cảm ơn cụ nhiều nhiều!!!!

xedieu

Xe cút kít
Happy new year bác Hardtop! Năm mới, em quấy rầy bác kiểu mới gọi là khai xuân ạ. Mọi khi bác cứ bảo Internet nhà bác nó điếc, lần này em quyết bắt nó kêu ạ!

Tình hình là em Tucson nhà em tự nhiên hôm nay lại bị kêu "lạch xạch" mỗi khi chuyển về số R và chuẩn bị đẩy cần số về P. Tiếng kêu 99% em nhận thấy là do cái miếng nhựa che cần số ấy (em chả biết gọi là cái gì). Sau khi có tiếng kêu thì mặt trên cái miếng nhựa ấy có mấy vết xước kiểu như quệt vào 1 cơ cấu gì đó. Các cái hộp số xe khác bọc 1 túi da trông rất sành, em Tuc này có miếng nhựa đậy lên, nhìn rởm rởm. Tiếng kêu ấy giống hệt tiếng khi em gõ tay vào miếng nhựa. Mời bác xem video đã rồi cho em hỏi mấy câu:

[youtube]G6FCxsdlnQw[/youtube]

Bác cho em hỏi:
1- Khả năng là nó bị làm sao ạ?
2- Em có phải đi viện ngay không hay kệ nó?
3- Nếu phải đi, em nên vào viện nào ạ?

Cảm ơn bác!

Godfather77

Xe điện
Happy new year bác Hardtop! Năm mới, em quấy rầy bác kiểu mới gọi là khai xuân ạ. Mọi khi bác cứ bảo Internet nhà bác nó điếc, lần này em quyết bắt nó kêu ạ!

Tình hình là em Tucson nhà em tự nhiên hôm nay lại bị kêu "lạch xạch" mỗi khi chuyển về số R và chuẩn bị đẩy cần số về P. Tiếng kêu 99% em nhận thấy là do cái miếng nhựa che cần số ấy (em chả biết gọi là cái gì). Sau khi có tiếng kêu thì mặt trên cái miếng nhựa ấy có mấy vết xước kiểu như quệt vào 1 cơ cấu gì đó. Các cái hộp số xe khác bọc 1 túi da trông rất sành, em Tuc này có miếng nhựa đậy lên, nhìn rởm rởm. Tiếng kêu ấy giống hệt tiếng khi em gõ tay vào miếng nhựa. Mời bác xem video đã rồi cho em hỏi mấy câu:

[youtube]G6FCxsdlnQw[/youtube]​

Bác cho em hỏi:
1- Khả năng là nó bị làm sao ạ?
2- Em có phải đi viện ngay không hay kệ nó?
3- Nếu phải đi, em nên vào viện nào ạ?

Cảm ơn bác!
Nhà cháu ạ cụ. Cụ đưa clip lên thế này bác Top cũng chưa chắc dám bốc thuốc đâu. Mà em tai trâu nghe thấy cũng bt thôi.Chắc ko sao cụ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng