Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

GANHO

Xe buýt
vâng ạ.Nghe bác nói cháu nhẹ cả người:-bd.Bác cho cháu hỏi thêm 1 câu nữa.Xe nhà cháu hiện giờ mới chạy được 700km mà mức báo xăng chạy khủng quá.Trong tp lúc nào cũng trên 12,13lit/100km.Ngoài tp ít cũng phải hơn 9l trở lên (dù ga lên rất từ từ,không đột ngột).Liệu mức ăn xăng thế có phù hợp ko ạ.cháu nghĩ 1.6 kể cả số tự động làm gì có thể ăn xăng tới mức như thế.Mong bác chỉ giáo sớm
Không sao đâu bác à, dần dần là nó giảm di thôi, tất nhiên là không nhiều vì còn phụ thuộc vào cung đường bác đi, giờ xuất phát và xăng mua ở cây nào nữa cơ, xe em đi đường HCM nó báo toàn 16-17km/l nhưng chạy trong phố thì từ 8-10km lọan cả lên bác à

santafe07

Xe máy
Cụ top cho e hỏi là sonata Y20 thì thay dầu hết khoảng bao nhiêu lít ạ?

heroesdaubu

Xe điện
Cụ Tóp ơi, xe em buổi dạo này nổ máy thấy ông xả ra nhiều khói trắng, liệu có gì bất thường cần kiểm tra ko hả cụ? Em quan sát xe của ông anh tương tự xe em lại ko bị.

hattrick

Xe buýt
các bác cho em hỏi : Kia morning LX2007, mỗi lần cua vô lăng có tiếng kêu cọt kẹt nho nhỏ ( lúc có lúc ko )
đã vào gara thì mỗi nơi trả lời khác nhau: thay vòng bi or bệnh của đời này nó thế ( SG oto thì Hd đệm vòng su vào thứoc lái )
em vẫn đi nhưng ko biết sau này sẽ sao....

ASDFDUNG

Xe máy
bac top oi con forte sli nhà e đi được khoảng 1,8 vạn dạo này thỉnh thoảng đề máy rất khó em ko biết tả nó thế nào cho đúng nó hình như nó kêu "xặc xặc" rùi mãi nó mới lên chứ ko đc một phát ăn ngay. pác bắt bệnh dùm e có được ko ạ? Thank pác trước nhe

quyetthang

Xe tăng
Cụ Top ới cụ cho em hỏi:
Carens AT em mới lấy của bác Hải được hơn tháng, điều hoà em nó từ ngày lấy về ko đc mát lắm cụ ợ, em để từ 24-26 độ thì gió ra ấm ấm, tầm 20-23 độ thì mới mát mát (em bật AC, lấy gió trong), em tưởng xe điều hoà nó yếu thế nhưng e vừa đọc trên forum có bác nào để 26 độ đã lạnh xun cờ him vào rồi. Chắc xe e có vấn đề về điều hoà cụ nhỉ, có lẽ e phải mang ra bảo hành, bảo tỏi thôi. Cụ tư vấn cho em nhá

Với cả khi nhận xe, lúc về e thấy thừa ra 1 cái chốt bằng cao su, một cái nắp nhựa tròn tròn rơi dưới thảm và 1 cái tô vít thừa ra vứt trên ghế :-t hix, chả bít nó có liên quan gì đến cái điều hoà ấy ko nữa cụ ợ.

Mong chờ tin cụ

th.do

Xe máy
Mùa này lạnh, nhiệt độ ngoài trời cỡ 2223 độ.
Cụ để điều hòa 25 độ thì nó ấm là phải.

Cụ Top ới cụ cho em hỏi:
Carens AT em mới lấy của bác Hải được hơn tháng, điều hoà em nó từ ngày lấy về ko đc mát lắm cụ ợ, em để từ 24-26 độ thì gió ra ấm ấm, tầm 20-23 độ thì mới mát mát (em bật AC, lấy gió trong), em tưởng xe điều hoà nó yếu thế nhưng e vừa đọc trên forum có bác nào để 26 độ đã lạnh xun cờ him vào rồi. Chắc xe e có vấn đề về điều hoà cụ nhỉ, có lẽ e phải mang ra bảo hành, bảo tỏi thôi. Cụ tư vấn cho em nhá

Với cả khi nhận xe, lúc về e thấy thừa ra 1 cái chốt bằng cao su, một cái nắp nhựa tròn tròn rơi dưới thảm và 1 cái tô vít thừa ra vứt trên ghế :-t hix, chả bít nó có liên quan gì đến cái điều hoà ấy ko nữa cụ ợ.

Mong chờ tin cụ

quyetthang

Xe tăng
ko cụ ơi, tháng trước (tháng 11 chưa lạnh như bi giờ) e để 26 độ em vẫn thấy hơi ấm ấm cụ ợ, em toàn phải để 22 độ mới mát

xedieu

Xe cút kít
Em vừa trải qua 1 tình huống khá "lằng nhằng" mà em muốn post lên đây để chia sẻ cùng các cụ. Nhưng trước tiên em muốn cảm ơn cụ Hardtop đã không chỉ rất SIÊU (nói câu này thừa quá) mà còn rất NHIỆT TÌNH (câu này cũng thừa) với em!

Tầm 6h chiều hôm nọ, em đi qua ngã 3 Hoàng Quốc Việt - PVĐ xong tự nhiên thấy bánh trước bên lái cứ kêu "rột, rột, rột" kiểu như mỗi vòng bánh xe quay là kêu 1 phát - kêu rất to. Trong xe nghe cũng to mà người đi đường cũng ngoái lại nhìn. Em đi chậm thì nó kêu chậm, đi nhanh nó kêu nhanh, dừng xe nó không kêu - em đoán là liên quan đến bánh xe, lốp xe hoặc bi biếc gì đó. Dừng xe 3 lần sờ mó kiểm tra không thấy gì bất thường (?) mà lúc đó Hyundai Ngọc Khánh nghỉ rồi.

Em vòng lại vào 1 gara ven đường, nhờ anh em nâng gầm kiểm tra. Ngu của em (vì chưa có kinh nghiệm) là ở đây đây ạ! Em ngồi trên xe, nổ máy, vào số và ga cho các bác ấy check, thỉnh thoảng còn oánh volan mới kinh! Ten ten ten tèn... Lần lượt từng đèn báo lỗi hiện lên: Cân bằng điện tử, ABS, Hỗ trợ đổ đèo!

May mắn là nguyên nhân tiếng kêu được tìm thấy ngay: 1 cọng dây cao su bị kẹt 1 đầu vào khe lốp, mỗi vòng bánh xe quay là nó "bắn" vào những thứ khác kêu rồn rột. Em thở phào, hạ xe xuống cầu. Gọi cho cụ Hardtop cầu cứu. Sau khi áp dụng giải pháp cụ Hardtop cho, đi chừng 200m thì hết 3 cái đèn báo lỗi kia. Đi thêm 300m nữa thì đèn Check Engine bắt đầu sáng vàng, làm kiểu gì cũng không hết.

Sáng sớm hôm sau qua HD NK, anh em cố vấn dịch vụ scan xong xóa lỗi. OK, cất máy scan. Em nổ máy xe, vẫn báo Check Engine! Một cố vấn dịch vụ khác vác máy scan ra, kết luận Cảm biến lưu lượng khí nạp có vấn đề, cần tháo ra kiểm tra và vệ sinh. Lúc này em rất băn khoăn nhưng vì chưa tới 8h sáng lại đã quấy rầy cụ Hardtop thì ngại quá - mà em thì vẫn "linh cảm" đây chỉ là lỗi ảo.

Đắn đo mất 4-5 phút, rút điện thoại ra lại cất. Em không tiếc tiền, nhưng rất tiếc cái độ ZIN của xe... Cuối cùng, thợ đã bật nắp capo + đồ nghề đã mang ra, em đánh liều gọi cầu cứu cụ Hardtop. Cụ ấy bảo đưa máy cho thợ nào đang làm (Mr. Thắng), sau đó thì scan lại - Mr Thắng làm theo cụ Hardtop dạy - nổ máy - OK - chạy thử vài km - OK - và hết bệnh! Chả phải tháo lắp lau chùi tẩy rửa thay thế cái gì!

Em gọi lại cảm ơn cụ Hardtop và ra quầy thanh toán. Rất ngạc nhiên vì cả công anh em thợ xiết lại toàn bộ hệ thống gầm + scan xóa lỗi hết tận... 50.000VND! Em hơi ái ngại (:D) nên đặt mua thêm 1 bộ chổi gạt mưa vì chắc cũng sắp phải thay, và ra về. Trong lòng cảm thấy rất mãn nguyện, vui và cảm kích!

Qua đây 1 lần nữa em xin cảm ơn cụ Hardtop rất nhiều, thế này thì gì mà anh em chả yên tâm khi chạy xe Hyundai. Và em cũng vote cho sự nhiệt tình của anh em ở HD Ngọc Khánh. Em xin tự rút ra kết luận thế này, sai đâu các cụ sửa giúp em:

- Xe có cân bằng điện tử ESP thì không nên cho lên cầu, nổ máy và vào số chạy (lúc này 2 bánh trước chạy, 2 bánh sau im, các loại chống trơn trượt tha hồ tưởng tượng).
- Xe có volan trợ lực điện EPS thì không được xoay volan lúc nổ máy trên cầu, không có ma sát với mặt đường (thợ nói với em thế (?) ).
- Cố gắng chẩn đoán (nếu bệnh không liên quan đến máy & động cơ) bằng giải pháp "offline" đã (như trường hợp của em chỉ cần về N, xoay bánh vài vòng có khi OK ra bệnh hết)
- Khi anh em thợ phán bệnh, nếu trực giác mách bảo thì cố gắng... quấy rầy cụ Hardtop và mô tả lại càng chính xác tình hình càng tốt.

thienvan7

Xe buýt
Cụ Hard cho em hỏi:
- Con Carens của em lúc đi trên đường hơi bị lệch vô lăng về bên trái không biết phải xử lý thế nào?
- Khi vào chỗ xóc, bên bánh phải có tiếng kêu lọc cọc, không biết có phải tại giảm xóc không?
Cảm ơn Cụ tư vấn ạ!

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Bác Hardtop cho em hỏi với:

Morning slx 2008 nhà em (chạy được 1 vạn 3) 2 hôm nay có hiện tượng sáng ra nổ máy rồi R hoặc D ga hơi rồ lên 1 chút cứ như mình mớm chân ga ý, nhưng đi đc khoảng 200m là lại về bt, nếu để khoảng 2 tiếng k đi, ra đề lại thì không bị, khoảng 4 tiếng máy nguội hẳn lại bị :-?? Như thế là làm sao hả anh?

Và bác cho em hỏi em muốn thay bình 55Ah cho bình 40Ah hiện thời thì có nên không? Vì hôm trước ngồi trên xe bật DVD (có thêm loa sub) hơn 30 phút, sáng hôm sau đề đèn đóm trên táp lô nó yếu hẳn đi, em ngu dại thấy thế tắt đi đề lại =)) Thế là phải câu dây. Em muốn nó hơn tí ấy mà.

Em cám ơn bác nhiều :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Kính thưa các cụ, gần đây em bận quá, không về VP nên phải online bằng USB 3G, vậy nên em không thể trả lời các cụ đều đặn như trước được, nếu các cụ có việc khẩn, hãy alo trực tiếp cho em theo số: 098-715-9999

Rất vui được phục vụ các cụ.

linhnm

Xe tải

Morning slx 2008 nhà em (chạy được 1 vạn 3) 2 hôm nay có hiện tượng sáng ra nổ máy rồi R hoặc D ga hơi rồ lên 1 chút cứ như mình mớm chân ga ý, nhưng đi đc khoảng 200m là lại về bt, nếu để khoảng 2 tiếng k đi, ra đề lại thì không bị, khoảng 4 tiếng máy nguội hẳn lại bị :-?? Như thế là làm sao hả anh?

Và bác cho em hỏi em muốn thay bình 55Ah cho bình 40Ah hiện thời thì có nên không? Vì hôm trước ngồi trên xe bật DVD (có thêm loa sub) hơn 30 phút, sáng hôm sau đề đèn đóm trên táp lô nó yếu hẳn đi, em ngu dại thấy thế tắt đi đề lại =)) Thế là phải câu dây. Em muốn nó hơn tí ấy mà.

Hóng cụ Top tí, nếu xe bị òa ga thì có trường hợp thế này. Có phải là cụ mới đổ xăng A95 không ợ, nếu đúng thì cụ đi hết bình rồi đổ lại A92 là hết ợ.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Hóng cụ Top tí, nếu xe bị òa ga thì có trường hợp thế này. Có phải là cụ mới đổ xăng A95 không ợ, nếu đúng thì cụ đi hết bình rồi đổ lại A92 là hết ợ.
Không phải đâu ạ, em vẫn đổ A92 :D

Hôm nay em để ý thì k phải là 1 lúc rồi hết, mà nó vẫn bị trong cả quá trình mình đi luôn, thỉnh thoảng ga òa lên tăng khoảng 300v/phút so với bt. Em đã ĐT đc cho bác Top và theo hướng dẫn Bác bảo mang đi reset là hết.

Cám ơn bác Top và mọi người rất nhiều :D

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn

Đang quen xe matiz nên chắc cảm thấy thôi chứ không sao đâu T ạ=))

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
vâng ạ.Nghe bác nói cháu nhẹ cả người:-bd.Bác cho cháu hỏi thêm 1 câu nữa.Xe nhà cháu hiện giờ mới chạy được 700km mà mức báo xăng chạy khủng quá.Trong tp lúc nào cũng trên 12,13lit/100km.Ngoài tp ít cũng phải hơn 9l trở lên (dù ga lên rất từ từ,không đột ngột).Liệu mức ăn xăng thế có phù hợp ko ạ.cháu nghĩ 1.6 kể cả số tự động làm gì có thể ăn xăng tới mức như thế.Mong bác chỉ giáo sớm
Trong thành phố thì ăn như vậy là bt, còn ngoại thành thì cụ xem lại, nhà cháu cũng mới lấy Cerato chạy đại lộ thăng long báo 7,5-7,7l/100km (cụ nên reset trước khi lên đường thì mới chính xác, không là nó đo trung bình đấy cụ ạ)

thangtrong4590

Xe hơi
Trong thành phố thì ăn như vậy là bt, còn ngoại thành thì cụ xem lại, nhà cháu cũng mới lấy Cerato chạy đại lộ thăng long báo 7,5-7,7l/100km (cụ nên reset trước khi lên đường thì mới chính xác, không là nó đo trung bình đấy cụ ạ)
muốn reset lại phải làm thế nào hả bác.Xe em chạy A95,máy chưa thay dầu 1k cây đầu,liệu đó có phải là nguyên nhân ăn xăng như thế không ạ.Mà các bác Trường Hải này làm ăn buồn cười thiệt,mua cái xe mấy trăm tr mà không có cả nổi 1 quyển hướng dẫn sử dụng.Hay là cắt giảm nốt để giảm giá thành xe các bác nhể ;))

ducleminh

Xe điện
Cụ Hardtop cho hỏi, KM 2010 chạy 5000km bảo dưỡng những gì, mang xuống 199 MK họ bảo chỉ thay dầu thôi.

Godfather77

Xe điện
Cụ Hardtop cho hỏi, KM 2010 chạy 5000km bảo dưỡng những gì, mang xuống 199 MK họ bảo chỉ thay dầu thôi.
Thế cụ còn muốn thế nào nữa? Cứ phải tháo tung máy ra mà lau chùi mới yên tâm à? Cái xe ô tô chứ có phải cái xe đạp đâu mà có 5000km đã phải làm gì. Đến xe máy 5k km cũng chỉ thay dầu mà chạy thôi mà.

ducleminh

Xe điện
Thế cụ còn muốn thế nào nữa? Cứ phải tháo tung máy ra mà lau chùi mới yên tâm à? Cái xe ô tô chứ có phải cái xe đạp đâu mà có 5000km đã phải làm gì. Đến xe máy 5k km cũng chỉ thay dầu mà chạy thôi mà.
Oạch, không biết nên mới hỏi cho an tâm thôi mà cụ nặng lời thế.

Trạng thái
Thớt đang đóng