Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Godfather77

Xe điện
Cụ Top ơi, cũng như nhiều người, nhà cháu muốn cải thiện công suất cho vợ 2 và tiết kiệm xăng, thấy các cụ bên box GM bàn về đổi bugi theo xe sang DENSO Iridium IK16 nhà cháu muốn thỉnh giáo cụ xem là có nên theo không ạ. Các cụ ấy cũng có bằng chứng của việc cải thiện công suất là xe bốc hơn và tốn ít xăng hơn:
http://otofun.net/showthread.php/201994-Ðố-các-cụ-di-CDX-chạy-duợc-thế-này-dấy-)

Cụ Top làm ơn nghiên cứu và cho cháu lời khuyên nhé. Đội ơn cụ!
Nếu chạy bốc hơn 0,5% và tiết kiệm được 0,8% xăng thì có nên đầu tư mấy trăm k một con bugi ko cụ?

Cụ Đầu Cứng ơi, xe FT của em sau khi xử lý xong vụ tăng ga bị tiếng gõ xong, thì có hiện tượng như sau:
- Xe đang đi tốc độ trên dưới 40km, vòng quay >1000. Khi phanh (hơi), vòng quay khi xuống đến 1000, tự dưng hơi rồ lên một chút thành khoảng 1100 rồi mới xuống tiếp, trong khoảng thời gian này vẫn đạp rà phanh.
- Xe đang đi ở chế độ D, dừng lại về R (hoặc ngược lại, lưu ý xe đã dừng hẳn) em nghe tiếng máy cạch một cái (mở cửa kính nghe rất rõ). Hiện tượng này không bị thường xuyên, em khôg nắm được quy luật nhưng bị khá rõ và nhiều lần.
- 1 năm vừa qua, điều hòa tự động bật lên khi nhiệt độ nóng hơn nhiệt độ yêu cầu thì không phân biệt được sự thay đổi của tiếng máy. Nhưng gần đây máy kêu to hơn, ồn hơn khi điều hòa AC bật.

Hai hiện tượng cuối em chỉ để ý sau khi sửa bệnh gõ máy (có thể bị sau khi sửa, có thể bị trước đó mà em không dam chắc).

Em nhờ cụ bắt bệnh giúp em với ạ. Chân thành cảm ơn cụ!
Việc máy rồ lên một tí rồi mới xuống thì có thể do cụ không để ý thôi chứ nó thiết kế như vậy cụ ạ, lý do là máy tính trên xe nó mất thời gian nhận tín hiệu, xử lý rồi mới thi hành nên nó delay một tí, nếu máy tính xịnh, tốc độ cao, đường truyền không lỗi thì thời gian delay sẽ nhanh, cụ không cảm nhận được.
Các vấn đề về tiếng ồn thì em xin phép không dám phán ở đây ạ.

Chào Bác Cứng... em khẩn khoản nhờ bác giúp em với: Xe em santafe 2009; số km được 3,7 vạn hôm qua sau khi đi bảo dưỡng thay dầu máy định kỳ bình thường (HDGP) về em thấy như sau: khi đi tốc độ 20-35 km/h khi đệm ga hay ngớt ga thì có tiếng cạch (1 tiếng )ở dưới gầm, chỉ đóng kính kín thì mới nghe thấy (em tưởng tượng như là đóng ngắt côn vậy). Vậy em kính nhờ Bác xét giúp xem như vậy có làm sao ko ? Cảm ơn Bác nhiều
Cụ nên quay lại để họ kiểm tra trực tiếp cụ nhé, tiếng ồn em không xử được đâu.

bác haptop cho em hỏi chút. Hôm vừa rồi em mang xe đi thay dầu 5.000 km, nói chung xe ổn không vấn đề gì, nhưng cái bình nước làm mát của xe em nói hơi vơi nên chú thợ đổ bổ sung, nhưng là đổ bằng nước lã ợ,,,,,, em hỏi tại sao thì chú ấy bảo trong cái bình đấy đã có chất gì gì đấy chống đóng cặn rồi, nên đổ nước lã vào cũng được. Bác cho em hỏi thợ nói vậy có đúng không? như thế có ảnh hưởng gì đến hệ thống làm mát không? thanks!!!
Dung dịch làm máy động cơ có 50% nước, trong quá trình làm việc nước bị bay hơi nên bổ sung nước là đúng rồi, có điều tốt nhất là nước cất, nếu không thì nước đun sôi để nguội, không có thì nước máy cũng không sao vì tỷ lệ bổ sung là rất thấp so với lượng nước trong hệ thống cụ ạ.

Cụ Top ơi, cũng như nhiều người, nhà cháu muốn cải thiện công suất cho vợ 2 và tiết kiệm xăng, thấy các cụ bên box GM bàn về đổi bugi theo xe sang DENSO Iridium IK16 nhà cháu muốn thỉnh giáo cụ xem là có nên theo không ạ. Các cụ ấy cũng có bằng chứng của việc cải thiện công suất là xe bốc hơn và tốn ít xăng hơn:
http://otofun.net/showthread.php/201994-Ðố-các-cụ-di-CDX-chạy-duợc-thế-này-dấy-)

Cụ Top làm ơn nghiên cứu và cho cháu lời khuyên nhé. Đội ơn cụ!
Nếu chỉ thay bu-gi loại đó vào mà nâng công suất, giame suất tiêu hao nhiên liệu thì giá của loại bu-gi ấy chắc phải vài ngàn đô một bộ và chắc chắn hãng Daewoo sẽ mua lắp vào xe chứ không để cho các cụ phải lọ mọ thế đâu, hãng mà đứng ra mua thì sẽ rẻ hơn nhiều so với các cụ mua lẻ vì chúng nó sẽ mua cả nghịn bộ mỗi ngày.

MeogiaTL

Xe tải
Vậy thì nhà cháu an tâm rồi, cứ thế mà đi thôi cụ nhỉ. Đa tạ cụ Top, chúc cụ luôn khỏe để hộ trợ chúng em.

Nếu chỉ thay bu-gi loại đó vào mà nâng công suất, giame suất tiêu hao nhiên liệu thì giá của loại bu-gi ấy chắc phải vài ngàn đô một bộ và chắc chắn hãng Daewoo sẽ mua lắp vào xe chứ không để cho các cụ phải lọ mọ thế đâu, hãng mà đứng ra mua thì sẽ rẻ hơn nhiều so với các cụ mua lẻ vì chúng nó sẽ mua cả nghịn bộ mỗi ngày.[/QUOTE]

tYt0n

Xe đạp
Nếu chỉ thay bu-gi loại đó vào mà nâng công suất, giame suất tiêu hao nhiên liệu thì giá của loại bu-gi ấy chắc phải vài ngàn đô một bộ và chắc chắn hãng Daewoo sẽ mua lắp vào xe chứ không để cho các cụ phải lọ mọ thế đâu, hãng mà đứng ra mua thì sẽ rẻ hơn nhiều so với các cụ mua lẻ vì chúng nó sẽ mua cả nghịn bộ mỗi ngày
cụ nói chỉ có chuẩn

Chỉnh sửa cuối:

buituan

Xe tải
Cụ Hardtop cho em hỏi về cái anten xe Forte SLi 2009 với ạ.
Vấn đề là em hay đi công tác tỉnh xa, nhưng có vẻ cái anten radio của xe bắt sóng kém hay sao ấy nên nghe tiếng rất ọ ẹ. Mà em lại rất thích nghe đài.
Cụ xem có thể lắp thêm loại anten nào để tăng khả năng bắt sóng của vợ hai em được không ạ?
Cụ cho em hỏi luôn là anten của vợ hai em có phải chính là cái dây sấy kính hậu đúng không cụ, vì xe em ko có cái cần anten đằng sau.
Chân thành cảm ơn cụ!

NDC

Đi bộ
Bác top cho cháu hỏi tý . khi santafe gold tăng tốc chuông báo mở cửa lại kêu,và hiện tại thì xe dang chết máy phát và bị dính công tắc phanh tay,nên khi hạ phanh tay xuống đèn báo phanh tay không tắt , khi tăng tốc thì chuông cửa lại kêu, âm thanh không giống như khi ta mở cửa,giảm tốc lại không kêu nữa,có phải do bị dính báo đèn phanh tay mà ecu mới báo chuông để hạn chế tốc độ không hả bác.

Cụ Hardtop cho em hỏi về cái anten xe Forte SLi 2009 với ạ.
Vấn đề là em hay đi công tác tỉnh xa, nhưng có vẻ cái anten radio của xe bắt sóng kém hay sao ấy nên nghe tiếng rất ọ ẹ. Mà em lại rất thích nghe đài.
Cụ xem có thể lắp thêm loại anten nào để tăng khả năng bắt sóng của vợ hai em được không ạ?
Cụ cho em hỏi luôn là anten của vợ hai em có phải chính là cái dây sấy kính hậu đúng không cụ, vì xe em ko có cái cần anten đằng sau.
Chân thành cảm ơn cụ!
Antenna xe cụ không phải là toàn bộ dây sấy kính hậu mà chỉ một hoặc 2 dãy trên cùng. Do là antenna chìm nên sóng thường bị yếu, chỉ bắt tốt ở nội thành thôi mặc dù đã được lắp bộ khuyếch đại antenna. Muốn cải thiện tình hình cụ có thể yêu cầu độ thêm cái antenna trên nóc xe phía sau rồi nối dây vào bộ khuyếch đại (cũng nằm gần ở đó), tuy nhiên phải đục một lỗ khoảng 6mm trên nóc xe.

Bác top cho cháu hỏi tý . khi santafe gold tăng tốc chuông báo mở cửa lại kêu,và hiện tại thì xe dang chết máy phát và bị dính công tắc phanh tay,nên khi hạ phanh tay xuống đèn báo phanh tay không tắt , khi tăng tốc thì chuông cửa lại kêu, âm thanh không giống như khi ta mở cửa,giảm tốc lại không kêu nữa,có phải do bị dính báo đèn phanh tay mà ecu mới báo chuông để hạn chế tốc độ không hả bác.
Cái tiếng kêu ấy không phải là báo mở cửa mà là báo phanh tay cụ chưa nhả hết (do dính công tắc) vậy nên chỉ xử cái công tắc là khỏi bệnh. Tuy nhiên chưa chắc đã phải do dính công tắc mà có thể do cạn dầu phanh ở bình chứa hoặc (cái này chắc đúng) xe cụ hỏng máy phát nên áp lực chân không cho bộ trợ phanh thấp hơn mức cho phép, thế là nó kêu. Đèn này cảnh báo thì không liên quan gì đến ECU cụ ạ.

Winstorm07

Xe container
Kính chào cụ Hardrop!
Hôm trước em có hỏi offline cụ về cái vụ khi em đi số thể thao, em về số từ 3 xuống 2, từ 2 xuống 1 thì có tiếng kêu "tạch" nhẹ ở dưới gầm.
(Xe em là Sorento nhập). Cụ đã phán là lỏng chỗ cổ láp hộp số gì đó, cứ đi đến khoảng 2 vạn sẽ xiết lại.
Mấy hôm nay mỗi lần em chuyển số từ D sang R hay từ R sang D thì cũng nghe có tiếng kêu như vậy và nói chung cảm giác xe chuyển số thấp (1 lên 2, 2 lên 3) kô được mượt cho lắm.

Cụ cho em hỏi là có vấn đề gì kô ạ???
Đã đến lúc phải xiết lại như cụ nói chưa ạ?????
Em xin cảm ơn cụ/

xedieu

Xe cút kít
cứ đi đến khoảng 2 vạn sẽ xiết lại.
Cụ đi Đà Nẵng bằng 4B hay 2C ạ? Nếu đi bằng 4 bánh thì cụ oánh võng làm sao ra đến Ngọc Hồi, Thanh Trì, Hà Nội đồng hồ ODO chỉ vừa tròn 20.000km cho em - Thế là tiện cả đôi đường! :))

Sorry cụ Hardtop ạ!

haihazin

Xe buýt
Chào các cụ:
Em mới đi xe Kia Spectra, lúc đang ở số 5 mà muốn về số 4 thì nó bị kẹt phải dừng lại rồi về số 0 mới được, nhưng thỉnh thoảng mới bị thế.
Bị như thế có phải lỗi số ko ạ (hay do em mới đi chưa quen xe)? cách khắc phục thế nào?

Cảm ơn các cụ.

buituan

Xe tải
Antenna xe cụ không phải là toàn bộ dây sấy kính hậu mà chỉ một hoặc 2 dãy trên cùng. Do là antenna chìm nên sóng thường bị yếu, chỉ bắt tốt ở nội thành thôi mặc dù đã được lắp bộ khuyếch đại antenna. Muốn cải thiện tình hình cụ có thể yêu cầu độ thêm cái antenna trên nóc xe phía sau rồi nối dây vào bộ khuyếch đại (cũng nằm gần ở đó), tuy nhiên phải đục một lỗ khoảng 6mm trên nóc xe.

Rất cảm ơn cụ đã tận tình hướng dẫn, hàng nào cháu thấy xe cháu nghe đài ở nội thành thì rất ngon, nhưng cứ đi tỉnh là ậm ọe. cụ có thể tư vấn cho cháu nên lắp loại nào và chỗ nào lắp thêm anten và khoét cẩn thận để không bị dột ko cụ. Chân thành cảm ơn cụ

sun10

Xe buýt
Đọc bài của cụ lâu nhưng hôm nay mới dám hỏi cụ
Xe em KF, chạy xấp xỉ 1.9 vạn, em mới chỉ thay dầu và lọc dầu (5000km/lần, 2 lần thay dầu thì thay thêm lọc dầu), ngoài ra chưa thay tháo gì cả
Thời gian tới, em cần bảo dưỡng và chú ý những hạng mục gì...
Rất mong cụ chỉ bảo loại gà mờ như em...đa tạ cụ
Chạy gì mà kinh thế, xe miềng mua từ tháng 4 năm 2009 mà vẫn chưa tới 9k (0.9 vạn) km :(

NDC

Đi bộ
,

Cái tiếng kêu ấy không phải là báo mở cửa mà là báo phanh tay cụ chưa nhả hết (do dính công tắc) vậy nên chỉ xử cái công tắc là khỏi bệnh. Tuy nhiên chưa chắc đã phải do dính công tắc mà có thể do cạn dầu phanh ở bình chứa hoặc (cái này chắc đúng) xe cụ hỏng máy phát nên áp lực chân không cho bộ trợ phanh thấp hơn mức cho phép, thế là nó kêu. Đèn này cảnh báo thì không liên quan gì đến ECU cụ ạ.[/QUOTE]
Vâng! Chần thành cảm ơn bác đã chỉ dẫn,đúng là xe thiếu dầu phanh thật cháu xử lý ok rùi. Chúc bác luôn luôn mạnh khỏe, và có nhiều cống hiến cho nền công nghiệp o tô Việt Nam cũng như thế giới.

nguyenthedzung

Xe tải
Kính chào cụ Hardrop!
Hôm trước em có hỏi offline cụ về cái vụ khi em đi số thể thao, em về số từ 3 xuống 2, từ 2 xuống 1 thì có tiếng kêu "tạch" nhẹ ở dưới gầm.
(Xe em là Sorento nhập). Cụ đã phán là lỏng chỗ cổ láp hộp số gì đó, cứ đi đến khoảng 2 vạn sẽ xiết lại.
Mấy hôm nay mỗi lần em chuyển số từ D sang R hay từ R sang D thì cũng nghe có tiếng kêu như vậy và nói chung cảm giác xe chuyển số thấp (1 lên 2, 2 lên 3) kô được mượt cho lắm.

Cụ cho em hỏi là có vấn đề gì kô ạ???
Em xin cảm ơn cụ/
Tiếng kêu trên xe em cũng giống như của cụ này cụ Tóp ạ. Khi đang ở D chuyển về R thỉnh thoảng có tiếng cạch này.

Việc máy rồ lên một tí rồi mới xuống thì có thể do cụ không để ý thôi chứ nó thiết kế như vậy cụ ạ, lý do là máy tính trên xe nó mất thời gian nhận tín hiệu, xử lý rồi mới thi hành nên nó delay một tí, nếu máy tính xịnh, tốc độ cao, đường truyền không lỗi thì thời gian delay sẽ nhanh, cụ không cảm nhận được.
Các vấn đề về tiếng ồn thì em xin phép không dám phán ở đây ạ.

.
Việc rồ máy, chỉ xuất hiện sau khi em sửa tiếng lách cách khi tăng ga cụ ạ. Chứ hồi xưa đâu có bị thê đâu cụ Tóp.

Godfather77

Xe điện
Lâu lâu chả có gì để hỏi cụ Top, nghĩ cũng buồn...:))

Audioto

Xe tăng
Chào cụ Top,
em chaỵ xe Hyundai 7 chỗ, hiện động hồ công tơ mét của em lúc chạy lúc nghỉ. Em dự là do mạch chuyển xung ( từ chuyển động quay của trục xe sang tín hiệu xung và truyền lên táp lô để kim đồng hồ quay ) trục trặc. Vậy cụ phán hộ cụ thể bệnh là gì, có thể mua hoặc sửa mạch này ở đâu ? Tên kỹ thuật của mạch này là gì ? Thanks cụ

Chỉnh sửa cuối:

haihazin

Xe buýt
Chào các cụ:
Em mới đi xe Kia Spectra, lúc đang ở số 5 mà muốn về số 4 thì nó bị kẹt phải dừng lại rồi về số 0 mới được, nhưng thỉnh thoảng mới bị thế.
Bị như thế có phải lỗi số ko ạ (hay do em mới đi chưa quen xe)? cách khắc phục thế nào?

Cảm ơn các cụ.
Cụ hardtop giúp e với ạ, tối nay vừa đi trên cao tốc đang đi số 5 phải về số 4 mà ko được, phải dừng lại tạt vào lề rồi về số 0 mãi mới được, chắc chắn côn xe em bị sao rồi. Nguy hiểm quá, cái này phải xử lý sao đây ạ.

GANHO

Xe buýt
Chạy gì mà kinh thế, xe miềng mua từ tháng 4 năm 2009 mà vẫn chưa tới 9k (0.9 vạn) km :(
Cụ Sun 10 giữ vợ 2 cẩn thận chẳng dám cho ra đường để giai ngắm mấy nhỉ, vợ 2 em mới về từ tháng 9 thỉnh thoảng mới đi xa mà nó cũng báo đến 1,4 vạn rồi, hay tại vợ em nó ngoa ngoắt hơn vợ cụ nhẩy

STF399

Xe điện
Cụ ơi cho em hỏi về khóa xe STF 2010 với, em vừa làm mất chìa khóa rồi ! thanks cụ !

Trạng thái
Thớt đang đóng