Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
bác Hardtop cho em hỏi chút lốp cũ của em là 185/60/R15 nay em thay bằng 185/65/R15 như vậy có ảnh hưởng gì đến hệ treo và khung gần không? xxx có hay vịn lỗi này không bác nhở???? thanks!!!
Cụ không nên thay như thế vì gầm xe sẽ bị cao hơn, tốc độ báo chậm hơn so với tốc độ thực tế, và nếu xxx vịn thì phạt nặng lắm đấy, nếu em nhớ không nhầm thì đâu 3 triệu nếu cụ ở HN hoặc SG.

cụ HARDTOP ơi, cho nàh cháu hỏi với. Nhà cháu chạy I30, mới đi được 1vạn2, chiêu qua sau khi nghe tiếng máy kêu lạ lạ, hôm nay nhà cháu đã vào HUYN Ngọc Khánh khám, các thợ đấy tháo Bugi ra kiểm tra và kết luận Bugi kém (Chỗ than của 4 Bugi bị chuyên màu vàng, các chú thợ nói là bị đánh lửa ra ngoài). Sau khi thay 4 bugi, nhà cháu đi và có cảm tưởng là tiếng máy ổn hơn (Cái này cháu cảm nhâạ thấy thế thôi). CỤ cho cháu hỏi, thợ nói chuẩn ko? Nếu chuẩn thì có phải xe nhh cháu bộ cao áp có vấn đề gì ko?vì cháu nghĩ mứoi chạy 1 năm mà Bugi kém thế chắc là có vấn đề.
Cám ơn cụ nhiều...
Lỗi không phải do bô-bin cao áp đâu cụ ạ, bị đánh lửa tắt như thế thường là do bu-gi bị nước lọt vào.

mazda626

Xe buýt
vâng, cám ơn cụ Hardtop nhiều ạ...thế thì cháu yên tâm rồi...

sadam262

Xe buýt
Đọc bài của cụ lâu nhưng hôm nay mới dám hỏi cụ
Xe em KF, chạy xấp xỉ 1.9 vạn, em mới chỉ thay dầu và lọc dầu (5000km/lần, 2 lần thay dầu thì thay thêm lọc dầu), ngoài ra chưa thay tháo gì cả
Thời gian tới, em cần bảo dưỡng và chú ý những hạng mục gì...
Rất mong cụ chỉ bảo loại gà mờ như em...đa tạ cụ

santafe2008

Xe máy
Kính gửi bác Hardtop. Em xin bác giúp em phán vụ này với.

Xe em getz 1.1,chạy 23.000km hai ngày hôm nay khi dừng đèn đỏ, vào số 1 thả côn em bị 2 lần bị lịm đi rồi chết máy. Xe em bảo dưỡng thường xuyên. vừa vệ sinh bướm ga, van không tải...

Có phải là đi bộ côn rồi không bác!

Đọc bài của cụ lâu nhưng hôm nay mới dám hỏi cụ
Xe em KF, chạy xấp xỉ 1.9 vạn, em mới chỉ thay dầu và lọc dầu (5000km/lần, 2 lần thay dầu thì thay thêm lọc dầu), ngoài ra chưa thay tháo gì cả
Thời gian tới, em cần bảo dưỡng và chú ý những hạng mục gì...
Rất mong cụ chỉ bảo loại gà mờ như em...đa tạ cụ
Xe đời mới bây giờ không như xe XHCN ngày xưa, bảo dưỡng không có nghĩa là phải tháo tung hết cả ra vì rất nhiều cụm chi tiết đã được thiết kế "Miễn bảo dưỡng", thậm chí dầu hộp số tự động của nhiều loại xe cũng rơi vào cụm chi tiết miễn bảo dưỡng, thật khó tin phải không cụ?
Vậy nên xe cụ chạy 1,9v thì gần như chẳng cần làm gì ngoài mấy cái lọc, kiểm tra siết lại gầm, Scan tất cả các hệ thống điều khiển, kiểm tra mức các loại dung dịch còn lại là kiểm tra bằng mắt.

Kính gửi bác Hardtop. Em xin bác giúp em phán vụ này với.

Xe em getz 1.1,chạy 23.000km hai ngày hôm nay khi dừng đèn đỏ, vào số 1 thả côn em bị 2 lần bị lịm đi rồi chết máy. Xe em bảo dưỡng thường xuyên. vừa vệ sinh bướm ga, van không tải...

Có phải là đi bộ côn rồi không bác!
Có 2 vấn đề có thể xảy ra, 1 là làm vệ sinh van không tải xong, không reset nên hộp điều khiển van này không đúng, hai là côn xe bác nó sắp đi rồi.

Cụ Top cho nhà cháu hỏi chút, xe nhà cháu ít đi nên mua đc 1 năm rồi nhưng chưa tới 5k KM :D mà cháu lười đi bảo dưỡng lần đầu quá ạ. Theo cụ thì nhà cháu lên đi luôn hay đợi đến 5K KM mới đi ạ?
Chưa tới 5000 vẫn phải thay dầu cụ ạ, đi ít không phải là tốt đâu, cố mà đi cho nó đỡ hỏng cụ ạ.

linhnm

Xe tải
Xe đời mới bây giờ không như xe XHCN ngày xưa, bảo dưỡng không có nghĩa là phải tháo tung hết cả ra vì rất nhiều cụm chi tiết đã được thiết kế "Miễn bảo dưỡng", thậm chí dầu hộp số tự động của nhiều loại xe cũng rơi vào cụm chi tiết miễn bảo dưỡng, thật khó tin phải không cụ?
Vậy nên xe cụ chạy 1,9v thì gần như chẳng cần làm gì ngoài mấy cái lọc, kiểm tra siết lại gầm, Scan tất cả các hệ thống điều khiển, kiểm tra mức các loại dung dịch còn lại là kiểm tra bằng mắt.
Gửi cụ Top, sau khi reset lại quả van không tải thì mới đi lúc máy nóng thì hoàn toàn bình thường cụ à. Nhưng em phải test 1 tuần mới dám lên phiền cụ tiếp, bệnh nó vẫn Nguyễn Y Vân cụ à, nhất là lúc buổi sáng máy nguội thì kim ga chỉ được 500 và máy rung bần bật ngồi trong xe cảm nhận rõ luôn, và đặc biệt khi tắc đường thì máy không êm mà lúc nào cũng muốn chồm lên mặc dù em không hề mớm ga và kim ga chỉ tầm 800 thui. Chắc em lại đi xem lại và tiện thể bảo dưỡng luôn vì cũng hơn 9k km rùi ^^

Gửi cụ Top, sau khi reset lại quả van không tải thì mới đi lúc máy nóng thì hoàn toàn bình thường cụ à. Nhưng em phải test 1 tuần mới dám lên phiền cụ tiếp, bệnh nó vẫn Nguyễn Y Vân cụ à, nhất là lúc buổi sáng máy nguội thì kim ga chỉ được 500 và máy rung bần bật ngồi trong xe cảm nhận rõ luôn, và đặc biệt khi tắc đường thì máy không êm mà lúc nào cũng muốn chồm lên mặc dù em không hề mớm ga và kim ga chỉ tầm 800 thui. Chắc em lại đi xem lại và tiện thể bảo dưỡng luôn vì cũng hơn 9k km rùi ^^
Bán đi Linh ơi!!! Con xe này nó bệnh từ đầu chí cuối, nhớ đừng bán cho anh em OFER nhá, chũng nó ném cho vỡ đầu đấy.
Có lẽ hôm nào rảnh anh làm trực tiếp xem sao.

SonataHQ

Xe điện
Cụ Tóp cho cháu hỏi, xe K7 2.4 của cháu cỡ lốp là 225/55/17 do mặt thẩm mỹ của bộ la răng cháu đã đặt 1 bộ la răng tương tự của K7 3.5 tại Hàn Quốc mang về cháu định độ thành 215/55/18 cũng là hàng của K7 xịn theo cụ có ổn không?

Cụ Tóp cho cháu hỏi, xe K7 2.4 của cháu cỡ lốp là 225/55/17 do mặt thẩm mỹ của bộ la răng cháu đã đặt 1 bộ la răng tương tự của K7 3.5 tại Hàn Quốc mang về cháu định độ thành 215/55/18 cũng là hàng của K7 xịn theo cụ có ổn không?
Ổn hơn bình thường cụ ạ, cụ chơi thế thì không biết bao giờ em mới theo kịp đây!!! Hic hic Hic!

SonataHQ

Xe điện
Ổn hơn bình thường cụ ạ, cụ chơi thế thì không biết bao giờ em mới theo kịp đây!!! Hic hic Hic!
Em tăng 1 icnh vành, giảm 1 icnh lốp cỡ vẫn vậy nhưng lốp nhìn mỏng hơp, hoa vành nhìn đẹp hơn thôi, E không dám độ mấy cái vành tại Le Văn Lương sợ không đảm bảo, nên có nhờ 1 chú mang từ Hàn về 1 bộ xịn K7 3.5 luôn, Bác ủng hộ thế em càng yên tâm rồi.

linhnm

Xe tải
Bán đi Linh ơi!!! Con xe này nó bệnh từ đầu chí cuối, nhớ đừng bán cho anh em OFER nhá, chũng nó ném cho vỡ đầu đấy.
Có lẽ hôm nào rảnh anh làm trực tiếp xem sao.
He he nếu có bán ở đâu hay trên OF thì em cũng phải nói rõ bệnh chứ nhập nhèm thế cả 2 bên đều thấy không thoải mái ^^ cụ rảnh hôm nào thì cứ ới em ạ, được hay không thì cũng cứ để đấy còn có phương tiện đi lại mới cả đi gần năm trời cũng thấy có tình cảm với vợ 2 nhiều.

nguyenthedzung

Xe tải
Cụ Đầu Cứng ơi, xe FT của em sau khi xử lý xong vụ tăng ga bị tiếng gõ xong, thì có hiện tượng như sau:
- Xe đang đi tốc độ trên dưới 40km, vòng quay >1000. Khi phanh (hơi), vòng quay khi xuống đến 1000, tự dưng hơi rồ lên một chút thành khoảng 1100 rồi mới xuống tiếp, trong khoảng thời gian này vẫn đạp rà phanh.
- Xe đang đi ở chế độ D, dừng lại về R (hoặc ngược lại, lưu ý xe đã dừng hẳn) em nghe tiếng máy cạch một cái (mở cửa kính nghe rất rõ). Hiện tượng này không bị thường xuyên, em khôg nắm được quy luật nhưng bị khá rõ và nhiều lần.
- 1 năm vừa qua, điều hòa tự động bật lên khi nhiệt độ nóng hơn nhiệt độ yêu cầu thì không phân biệt được sự thay đổi của tiếng máy. Nhưng gần đây máy kêu to hơn, ồn hơn khi điều hòa AC bật.

Hai hiện tượng cuối em chỉ để ý sau khi sửa bệnh gõ máy (có thể bị sau khi sửa, có thể bị trước đó mà em không dam chắc).

Em nhờ cụ bắt bệnh giúp em với ạ. Chân thành cảm ơn cụ!

Cerwass

Xe tải
Chào Bác Cứng... em khẩn khoản nhờ bác giúp em với: Xe em santafe 2009; số km được 3,7 vạn hôm qua sau khi đi bảo dưỡng thay dầu máy định kỳ bình thường (HDGP) về em thấy như sau: khi đi tốc độ 20-35 km/h khi đệm ga hay ngớt ga thì có tiếng cạch (1 tiếng )ở dưới gầm, chỉ đóng kính kín thì mới nghe thấy (em tưởng tượng như là đóng ngắt côn vậy). Vậy em kính nhờ Bác xét giúp xem như vậy có làm sao ko ? Cảm ơn Bác nhiều

tYt0n

Xe đạp
haininh_halong viết
Cụ Top ơi, sao tự nhiên hôm nay Forte của em nó tự nhiện hiện đại thế, điều hòa tự nhiên phân 2 vùng độc lập cụ ạ! Bên tài thì 2 cửa gió phả ra hơi nóng, bên phụ thì 2 cửa gió vẫn mát lạnh? Cả ngày hôm nay em bực quá, bên lái thì nóng chảy cả mồ hôi, bên phụ thì lại lạnh, hic hic. Gần như bên lái chỉ có hơi gió ra thôi cụ ạ, không có một tí lạnh nào ấy. Em cũng hóng hớt bắt chước cụ là ấn OFF và đồng thời ấn MODE 4 lần thì nó nhấp nháy một hồi hiện ra 2 con 00 to tướng ấy. Cụ phán hộ em với, nếu cụ phán thiếu ga thì mai em đi bơm bổ sung ga luôn. Em đa tạ cụ, cụ phán giúp em! [-O<
Em can cụ đừng nên bổ xung gas, hại điều hòa lắm. Tốt nhất là vào hãng để scan lỗi nhé.
theo em đấy là hiện tượng thiếu gas
cụ mà bổ sung gas vào mấy hôm nữa hiện tượng này lại xảy ra
tôt nhất cụ nên tìm hiểu nguyên nhân tại sao thiếu gas
em khuyên cụ nên vào gara tin tưởng để họ kiểm tra rồi nạp gas xịn cho
gas đểu thì hại điều hòa lắm cụ ợ !

tuhoanganh1972

Xe hơi
Chào các cụ, em đang có ý định đón vợ 2 của em có số CMND là 30x - 7116 (Kia Pride). Cụ nào đã cưới em này rồi thì cho em biết về lí lịch, tiểu sử của em nó với ạ, em đang cần. xin cảm ơn các cụ

civictau

Xe tăng
bác haptop cho em hỏi chút. Hôm vừa rồi em mang xe đi thay dầu 5.000 km, nói chung xe ổn không vấn đề gì, nhưng cái bình nước làm mát của xe em nói hơi vơi nên chú thợ đổ bổ sung, nhưng là đổ bằng nước lã ợ,,,,,, em hỏi tại sao thì chú ấy bảo trong cái bình đấy đã có chất gì gì đấy chống đóng cặn rồi, nên đổ nước lã vào cũng được. Bác cho em hỏi thợ nói vậy có đúng không? như thế có ảnh hưởng gì đến hệ thống làm mát không? thanks!!!

MeogiaTL

Xe tải
Cụ Top ơi, cũng như nhiều người, nhà cháu muốn cải thiện công suất cho vợ 2 và tiết kiệm xăng, thấy các cụ bên box GM bàn về đổi bugi theo xe sang DENSO Iridium IK16 nhà cháu muốn thỉnh giáo cụ xem là có nên theo không ạ. Các cụ ấy cũng có bằng chứng của việc cải thiện công suất là xe bốc hơn và tốn ít xăng hơn:
http://otofun.net/showthread.php/201994-Ðố-các-cụ-di-CDX-chạy-duợc-thế-này-dấy-)

Cụ Top làm ơn nghiên cứu và cho cháu lời khuyên nhé. Đội ơn cụ!

Godfather77

Xe điện
bác haptop cho em hỏi chút. Hôm vừa rồi em mang xe đi thay dầu 5.000 km, nói chung xe ổn không vấn đề gì, nhưng cái bình nước làm mát của xe em nói hơi vơi nên chú thợ đổ bổ sung, nhưng là đổ bằng nước lã ợ,,,,,, em hỏi tại sao thì chú ấy bảo trong cái bình đấy đã có chất gì gì đấy chống đóng cặn rồi, nên đổ nước lã vào cũng được. Bác cho em hỏi thợ nói vậy có đúng không? như thế có ảnh hưởng gì đến hệ thống làm mát không? thanks!!!
Bác sơ suất quá, đáng nhẽ phải đổ bằng nước cất hoặc chí ít thì cũng phải Aquafila tinh khiết chứ.....Bác cứ để thợ đổ nước lã như vậy kiểu gì khi chạy đến 15 vạn ( Hoặc chạy được 10 năm tùy cái nào đến trước) hệ thống làm mát của xe cũng có vấn đề:))

Trạng thái
Thớt đang đóng