Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lammd

Xe tải
Hôm nọ em đi thay dầu có bác chủ xưởng phím em là thay cái loại dầu của hàn quốc mà dành riêng cho SF ý, em thấy chạy tốt lắm, 8k km mới phải thay tiếp, ông ý bảo chỉ có mỗi loại đó là có can 6l thôi, chả biết thế nào, giá là 550k/6l. có phải loại bác nói không?

Không phải, em tìm mua Mobil Delvac 1300 super (vì em thay mấy loại dầu rồi, thấy loại này đi máy êm nhất, 5000km thì thay dầu) không có nên cửa hàng nó khuyên dùng loại này mà em lại chẳng biết đúng hay sai nữa Bác ah.

vietha16

Xe máy
mình đang cần 2 bộ Xylanh phanh bánh trước cho xe KIA CERES. Pác nào bít chỗ nào còn bán thì bảo mình nhé, mình đang cần gấp
thanks các pác nhiệt tình.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Hôm nọ em đi thay dầu có bác chủ xưởng phím em là thay cái loại dầu của hàn quốc mà dành riêng cho SF ý, em thấy chạy tốt lắm, 8k km mới phải thay tiếp, ông ý bảo chỉ có mỗi loại đó là có can 6l thôi, chả biết thế nào, giá là 550k/6l. có phải loại bác nói không?

Thôi thôi, bác đừng có nghe ông bà nào xúi dại.

Với điều kiện đường sá Việt Nam, bác cứ 5000 km thì thay dầu máy, 2 lần thay dầu máy thì thay lọc dầu. 2 lần thay lọc dầu thì thay lọc nhiên liệu. Mỗi lần đi rửa xe thì tháo lọc gió ra vệ sinh bằng khí nén. Thế là ổn.

Mà hình như từ hồi bác lấy xe đến giờ chưa vệ sinh lọc gió thì phải. Đây cũng là 1 nguyên nhân gây ì máy, tốn nhiên liệu và xịt khói đen.

Lammd

Xe tải
Báo các bác TOP, em đã tìm hiều rồi

Dầu Mobil Delvac 1300 super em đang dùng đạt API CJ4 lận còn Caltex Delo Silver chỉ đạt CF4 thôi mà CF4 thì chỉ dùng xe đời Ơ KÌA thôi.

Tìm hiểu kỹ em tá hỏa vì có lần vào xưởng họ thay cho em Castrol GXT mà loại này chỉ đạt CF thôi. Thảo nào máy xe em kêu như công nông (phải thay ngay mặc dù mới đi được hơn 1000km)

Các bác chú ý, nếu SF thì cứ API CH, API CJ, API CI mà sài. chứ nghe lung tung lại hại máy.

mình đang cần 2 bộ Xylanh phanh bánh trước cho xe KIA CERES. Pác nào bít chỗ nào còn bán thì bảo mình nhé, mình đang cần gấp
thanks các pác nhiệt tình.
Loại này thì may ra có thể khai quật được ở khu mộ VMC - Hà Đông hoặc móc ngoặc với mấy chú CAP nhè lúc đêm tối ra mà đổi - xe công ấy mà.

Tyhuu88

Xe buýt
Bác Hardtop cho nhà cháu hỏi tí ạ cháu có con xe Kia Forte chạy gần 3 vạn gần đây có hiện tượng như sau.
Để xe qua đêm nếu trời mát sau khi khởi động xe chỗ đo đỏ cháu đánh dấu nó chẳng hiện lên gì cả.

đợi khoảng 30 giây nó mới nổi lên chữ P ngày xưa cứ nổ máy là hiện luôn ạ cho nhà cháu hỏi có phải mắc lỗi gì không?Cảm ơn bác!

matma

Xe đạp
Tối hôm CN vừa rồi đi từ HP về HN, qua HD một đoạn thì bị nổi đèn acquy. Nghĩ là phần máy phát có vấn đề rồi nên sử dụng sự trợ giúp gọi điện cho bác Top.
May mà có chỉ dẫn của bác nên đến Phố Nối nhờ thợ kiểm tra chỉ bị lỏng rắc ở máy phát. Trong trường hợp bị lỗi này các bác đừng dừng xe kẻo không khởi động lại được. Chạy cố xem có hàng sửa xe máy/oto dọc đường nhờ họ kiểm tra và sạc lại bình acquy để chạy tiếp nhé.

Cảm ơn bác Top đã chỉ giáo :)

vietha16

Xe máy
Loại này thì may ra có thể khai quật được ở khu mộ VMC - Hà Đông hoặc móc ngoặc với mấy chú CAP nhè lúc đêm tối ra mà đổi - xe công ấy mà.
cám ơn pác, ko biết có pác nào giúp đc mình ko?

Bác Hardtop cho nhà cháu hỏi tí ạ cháu có con xe Kia Forte chạy gần 3 vạn gần đây có hiện tượng như sau.
Để xe qua đêm nếu trời mát sau khi khởi động xe chỗ đo đỏ cháu đánh dấu nó chẳng hiện lên gì cả.

đợi khoảng 30 giây nó mới nổi lên chữ P ngày xưa cứ nổ máy là hiện luôn ạ cho nhà cháu hỏi có phải mắc lỗi gì không?Cảm ơn bác!
Chắc chắn là có lỗi rồi cụ ạ, lỗi ở đâu thì phải đi viện khám mới ra được cụ ơi, nhà cháu trước nay chưa gặp vụ nào tương tự nên chỉ dám phán thế thôi cụ ạ.

Tối hôm CN vừa rồi đi từ HP về HN, qua HD một đoạn thì bị nổi đèn acquy. Nghĩ là phần máy phát có vấn đề rồi nên sử dụng sự trợ giúp gọi điện cho bác Top.
May mà có chỉ dẫn của bác nên đến Phố Nối nhờ thợ kiểm tra chỉ bị lỏng rắc ở máy phát. Trong trường hợp bị lỗi này các bác đừng dừng xe kẻo không khởi động lại được. Chạy cố xem có hàng sửa xe máy/oto dọc đường nhờ họ kiểm tra và sạc lại bình acquy để chạy tiếp nhé.

Cảm ơn bác Top đã chỉ giáo :)
Hóa ra là cụ à???? Sao cụ có cái nick kinh thía, chắc cụ làm nghề ... bảo mẫu, chuyên dọa nạt trẻ con !!!!!!:D

zazoo

Xe đạp
Kính bác Top

Bác Top cho em hỏi phát: em chạy KM 2008 AT được hơn 10k, chủ nhật vừa rồi phi lên sân bay Nội Bài đúng lúc mưa nên phải xắn quần qua mấy vũng nước đoạn Thái Hà, Huỳnh Thúc Kháng, Liễu Giai vẫn ngon. Lúc lượn về thì khi leo lên dốc cầu có cảm giác xe hơi ì ( ko biết có phải là em mắc bệnh tưởng ko), sau đó thì lại bình thường. Sáng hôm sau chạy được khoảng 2km thì nổi đèn check engine. Em chạy qua HDGP, các bác ấy cắm máy check rồi bảo là lỗi bay hơi nhiên liệu, ko vấn đề gì, đã xóa lỗi và cứ chạy tiếp, khi nào nổi đèn thì quay lại kiểm tra thêm. Em chạy được đúng 1 ngày thì đèn check engine lại nổi lên. Em hỏi bác Gúc thì thấy bảo có nhiều nguyên nhân như xăng lẫn nước, bẩn kim phun.....Không biết có phải xe em bị thế do cái vụ lội nước, nước nó theo đường nào đó lẫn vào xăng không bác nhỉ? Em đang định mai mang V2 xuống HDGP check lại, nếu bác Top ở đó vào T7 thì em chờ thêm 1 ngày để bác khám giúp cho yên tâm.
Thanks bác trước ợ.

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Thôi thôi, bác đừng có nghe ông bà nào xúi dại.

Với điều kiện đường sá Việt Nam, bác cứ 5000 km thì thay dầu máy, 2 lần thay dầu máy thì thay lọc dầu. 2 lần thay lọc dầu thì thay lọc nhiên liệu. Mỗi lần đi rửa xe thì tháo lọc gió ra vệ sinh bằng khí nén. Thế là ổn.

Mà hình như từ hồi bác lấy xe đến giờ chưa vệ sinh lọc gió thì phải. Đây cũng là 1 nguyên nhân gây ì máy, tốn nhiên liệu và xịt khói đen.
Vâng, cảm ơn bác, em sẽ thực hiện theo lời bác. Còn vụ lọc gió thì em nói thật em còn không biết nó nằm ở đâu, để lần sau em bảo cậu rửa xe tháo ra vệ sinh ^_^

Website
www.facebook.com
Vâng, cảm ơn bác, em sẽ thực hiện theo lời bác. Còn vụ lọc gió thì em nói thật em còn không biết nó nằm ở đâu, để lần sau em bảo cậu rửa xe tháo ra vệ sinh ^_^

Cụ mở nắp capo lên, ngay bên tay phải, sau ắc quy có 1 cái hộp màu đen to tướng có 2 khóa gài 2 bên.

Mở nắp hộp, lôi lọc gió ra xịt là sạch

ngaynha

Xe tăng
Bác Hardtop cho em hỏi.
Con morning MT của em tự nhiên bị thế này mấy hôm gần đây thôi.
Lúc sáng ra khởi động thì kim vòng tour lại đứng ở gần 1000, bình thường nó vẫn ở 800.
Em để nổ 1 lúc, vào số, thì tự nhiên tụt về khoảng 500, rồi lại vọt lên 1800, dần dần hạn trở về 1000.
Sau đó thì đi bình thường, nhưng em cảm thấy hơi ì so với trc thì phải.
K biết hiện tượng của bệnh gì ạ. Xe em cũng đến kỳ bảo dưỡng 4 vạn, k biết có liên quan gì k ạ?
Tks bác nhiều.

Bác Top cho em hỏi phát: em chạy KM 2008 AT được hơn 10k, chủ nhật vừa rồi phi lên sân bay Nội Bài đúng lúc mưa nên phải xắn quần qua mấy vũng nước đoạn Thái Hà, Huỳnh Thúc Kháng, Liễu Giai vẫn ngon. Lúc lượn về thì khi leo lên dốc cầu có cảm giác xe hơi ì ( ko biết có phải là em mắc bệnh tưởng ko), sau đó thì lại bình thường. Sáng hôm sau chạy được khoảng 2km thì nổi đèn check engine. Em chạy qua HDGP, các bác ấy cắm máy check rồi bảo là lỗi bay hơi nhiên liệu, ko vấn đề gì, đã xóa lỗi và cứ chạy tiếp, khi nào nổi đèn thì quay lại kiểm tra thêm. Em chạy được đúng 1 ngày thì đèn check engine lại nổi lên. Em hỏi bác Gúc thì thấy bảo có nhiều nguyên nhân như xăng lẫn nước, bẩn kim phun.....Không biết có phải xe em bị thế do cái vụ lội nước, nước nó theo đường nào đó lẫn vào xăng không bác nhỉ? Em đang định mai mang V2 xuống HDGP check lại, nếu bác Top ở đó vào T7 thì em chờ thêm 1 ngày để bác khám giúp cho yên tâm.
Thanks bác trước ợ.
Rất có khả năng nước vào làm tắc cái van thông hơi bình xăng của cụ rồi, theo em thì nên tháo ra kiểm tra và làm sạch cụ ạ, chắc chắn sẽ hết bệnh.

Bác Hardtop cho em hỏi.
Con morning MT của em tự nhiên bị thế này mấy hôm gần đây thôi.
Lúc sáng ra khởi động thì kim vòng tour lại đứng ở gần 1000, bình thường nó vẫn ở 800.
Em để nổ 1 lúc, vào số, thì tự nhiên tụt về khoảng 500, rồi lại vọt lên 1800, dần dần hạn trở về 1000.
Sau đó thì đi bình thường, nhưng em cảm thấy hơi ì so với trc thì phải.
K biết hiện tượng của bệnh gì ạ. Xe em cũng đến kỳ bảo dưỡng 4 vạn, k biết có liên quan gì k ạ?
Tks bác nhiều.
Lại bệnh muôn thủa cụ ơi: Bẩn van không tải và họng hút, 500 RP7 là lại ngon ngay thôi mà.

vietha16

Xe máy
mai mấy chú CAP phanh ko ăn thì vui đây..:))
thế mới khó kiếm chứ... ko biết có pác nào giúp đc ko ạ..

Caterpillar

Xe tăng
Bác Huy Top cho em hỏi về dây của loa Kia Morning với. Em vừa xin được mấy cái loa để lắp lên KM2010, đến khi tháo tapi cửa ra thì thấy dây ra loa 2 cánh trước màu nó đã khác nhau rồi : dây bên cánh cửa lái thì màu vàng và đen, dây bên cửa phụ thì da cam và xanh lá cây. Vấn đề của em là em không biết đâu là + và - để đưa tín hiệu vào loa cho nó chuẩn vì em nghe nói nếu nhầm + và - thì tiếng bass sẽ kém. Chắc tai em tai trâu nên khi em thử cả 2 dây thấy tiếng bass nó cũng như nhau cả, nhưng vì em đã đọc bài nói về nó nên quyết tâm lên đây hỏi bác để về đấu lại cho nó đúng, em chưa xem 2 cánh cửa sau dây nó màu gì nữa. Nếu có thể bác cho em lời khuyên với nhé, em cảm ơn bác nhiều.

lamhv

Xe tăng
Cụ Top này, cái này Cụ chưa trả lời em này:
Chào Cụ Top
Em mới đổi KM2010, Cụ Top cho em hỏi tý là: có thể chỉnh tầm sang số sớm hơn cho số tự động KM 2010 không? Cái này nhằm giải quyết vụ đi xe trong phố vòng tua nó hay lên cao, thường xuyên em phải nhấp nhả để đảm bảo ko bị gằn (dưới 2.000 vòng). Nếu được em đợi nhà Cụ khai trương bệnh viện rồi qua để Cụ bắt mạch nhé!
Nữa là máy nguội đề nó vù lên 2.000 vòng rồi về BT còn nếu mới đi vài tiếng thì chỉ 1.500 vòng thôi, cái này có phải tại van không tải và họng hút bẩn không Cụ?
Bắt mạch em cái.

Chỉnh sửa cuối:

lamhv

Xe tăng
Bác Huy Top cho em hỏi về dây của loa Kia Morning với. Em vừa xin được mấy cái loa để lắp lên KM2010, đến khi tháo tapi cửa ra thì thấy dây ra loa 2 cánh trước màu nó đã khác nhau rồi : dây bên cánh cửa lái thì màu vàng và đen, dây bên cửa phụ thì da cam và xanh lá cây. Vấn đề của em là em không biết đâu là + và - để đưa tín hiệu vào loa cho nó chuẩn vì em nghe nói nếu nhầm + và - thì tiếng bass sẽ kém. Chắc tai em tai trâu nên khi em thử cả 2 dây thấy tiếng bass nó cũng như nhau cả, nhưng vì em đã đọc bài nói về nó nên quyết tâm lên đây hỏi bác để về đấu lại cho nó đúng, em chưa xem 2 cánh cửa sau dây nó màu gì nữa. Nếu có thể bác cho em lời khuyên với nhé, em cảm ơn bác nhiều.
Cụ tháo loa cũ ra ở chỗ có miếng bìa tí xíu loanh quanh chỗ giắc hoặc từ giắc loa trỏ xuống nó sẽ có cái dấu +,- nho nhỏ, em đã làm Gezt rồi, nó cũng giống KM mà. 2010 mà xe nhập loa cũng tốt thay làm gì hở Cụ.

Caterpillar

Xe tăng
Cụ tháo loa cũ ra ở chỗ có miếng bìa tí xíu loanh quanh chỗ giắc hoặc từ giắc loa trỏ xuống nó sẽ có cái dấu +,- nho nhỏ, em đã làm Gezt rồi, nó cũng giống KM mà. 2010 mà xe nhập loa cũng tốt thay làm gì hở Cụ.
Em vừa chạy xuống xe check lại nhưng không thấy có dấu hiệu nào cụ ạ, trên giắc từ cánh cửa vào loa nó chỉ có số 1-2 thôi chứ ko có +,-; em tìm kỹ cũng không có miếng giấy nào ghi cả, chán quá :D
Loa theo xe nghe cũng hay nhưng công suất hơi bé cụ ạ, em thấy bên otosaigon có bác jungle thay loa infinity 6522i vào bảo hay hơn nên em cũng thay, kết quả là chắc cũng hay hơn 1 tý nhưng to mồm hơn hẳn, báo hại em chuẩn bị phải đi làm chống ồn vì bên ngoài nghe to gần bằng bên trong xe :D

Cửa trước bên lái: Vàng (+), Đen (-), cửa trước bên phụ thì Xanh lá cây (+), Da cam (-) cụ nhé còn trên loa thì cụ nhìn vào cái giắc có sẵn trên loa với cái khóa hãm giắc quay lên trên thì chân bên phải là (+) và chân bên trái là (-).
Cửa sau bên lái: Đen (+), trắng (-), cửa sau bên phụ thì cũng Đen (+), Trắng (-)

Chúc cụ mãn nhĩ!

Trạng thái
Thớt đang đóng