Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

soul 3.0

Xe tải
Website
www.facebook.com
e sắp lấy e Kia soul 4u cụ tư vấn giúp e xem khi nhận xe cần kiểm tra những gì ? Vì e hóng thấy mấy cụ nói là sâu đổi đồ nọ kia nên e cũng ko bít thế nào.

lamhv

Xe tăng
Chào Cụ Top
Em mới đổi KM2010, Cụ Top cho em hỏi tý là: có thể chỉnh tầm sang số sớm hơn cho số tự động KM 2010 không? Cái này nhằm giải quyết vụ đi xe trong phố vòng tua nó hay lên cao, thường xuyên em phải nhấp nhả để đảm bảo ko bị gằn (dưới 2.000 vòng). Nếu được em đợi nhà Cụ khai trương bệnh viện rồi qua để Cụ bắt mạch nhé!

Lammd

Xe tải
Bác TOP cho em hỏi chút về dầu máy

Xe SF 2004 có dùng được Caltex Delo Silver 15W40 không bác (em đang dùng Mobil Delvac 1300 Super, nhưng loại đấy giờ tuyệt chủng rồi, hic, hic)

Chúc mùng bác lên xe mới, em chờ xem vụ độ xe của bác mà chưa thấy

Cảm ơn Bác.

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Số VIN xe cụ nằm ở cái tem màu đen ngay cía trụ danh giới giữa cửa trước và cửa sau, bên lái, số VIN 17 ký tự bắt đầu bằng KMHDC...........

LOCK 4WD là em 4 bánh chạy với lực quay của các bánh xe là bằng nhau. Việc ăn dầu của xe 4WD bao giờ cũng cao hơn 2WD chút ít, 10 lít với xe cụ không phải là nhiều đâu, với máy dầu, suất tiêu hao nhiên liệu phụ thuộc khá nhiều vào thời tiết. Để cẩn thận cụ nên đi viện chuyên khoa khám thì mới ra được là có bệnh gì hay không. Thời tiết mát như hiện nay là thời điểm máy ăn ít nhất.

Vâng! Có thể nó hỏng cái "chip", thực chất là cái công tắc dạng nút bấm cụ ạ.
Vâng, cám ơn cụ nhiều nhiều!

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Em cá với cụ là chẳng có ông nào chạy San gold được 7l cả, toàn nói quá lên thôi. Em đây từ hồi đi thấp nhất là 8l. Thông thường là 8,5 l. Còn mùa hè nóng em toàn vít 9-9,5l thôi, điều hòa mà, không có không chịu được

Vụ cái điều khiển của cụ thì mạnh dạn mở nó ra, một là thay pin, 2 là dùng cồn lau cái chổi than với mạch tiếp xúc đi 1 tí, bấm đỏ đèn là ok, chuyện này nhỏ thôi mà

@Cụ Bụp: em ở HP nên chẳng biết chỗ nào làm lốp cả, cụ chỉ em với, em cảm ơn
Cảm ơn cụ nhiều, em sẽ thử mạnh dạn mở nó ra xem sao.

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Cái cần số tự động nhà cụ có số P: đỗ xe, N: O, R: Lùi, D: chạy tiến tự văn động và gạt sang + - để cụ thích đi số nào thì đi.

Số tự động không có nghĩa là chỉ có 1 số, nó có đủ cả 1,2,3,4,5 nhưng khi để ở D, xe sẽ tự động chuyển số theo tình trạng hoạt động. Gạt sang + - để chủ động chuyển số gần như số sàn.

Nói Gần như vì: Khi cụ gạt sang +, nếu tốc độ chưa đủ, xe sẽ ko tăng số cho cụ. Khi gạt sang - thì xe sẽ giảm số ngay.

Thêm nữa, khi đang đi số lớn, cụ giảm ga, xe sẽ tự động chuyển sang số nhỏ hơn.

Em đinh lắp thêm bộ đấy là để chuyển chế độ 2 cầu từ auto sang manual. Bình thường thì để auto và chỉ chạy cầu trước, khi cần tải cầu sau sẽ tự đóng vào, tải giữa 2 cầu sẽ được CPU chia tương ứng. lắp thêm bộ kia, nhấn nút LOCK sẽ chuyển thành 2 cầu lúc nào cũng đóng và tải bằng nhau. Chế độ này dành cho ọp rốt.:D

Ặc, ai đi được 7l/100km em tôn làm sư phụ.:77:

Bình thường em táng 9 lít đới. Hôm nọ đi ĐK bị kẹt van đã fix lại chưa?

Thế thì bị hỏng nút khóa của con ĐK cũ òi. Tháo ra vệ sinh tiếp điểm là hết cụ nhé. Em phải làm vài lần òi.
Giờ thì em đã hiểu thế nào là lock 4WD rồi.
Em cũng nghĩ ông anh em chém gió vì có thấy ông ý chạy SF Gold bao giờ đâu, giờ ông ý đang chạy Sorento, chắc là ông ý phán bậy rồi.
Từ hôm đi đăng kiểm tới giờ em chưa có thời gian cho đi khám cụ ạ, đang định hôm nào rảnh sang bác vòi làm vài thứ thì hỏi luôn.
Em vừa mới tháo chìa khóa ra, nó bị hỏng cái lẫy lò xo cụ ah, nhưng vẫn bấm được ra đèn đỏ, mai em thử, chắc là ok.
Cảm ơn cụ nhiều nhé!

xedieu

Xe cút kít
Cảm ơn cụ Hardtop sáng nay đã đích thân bắt mạch cho vợ 2 em, vậy là em yên tâm tiếp tục lên đường rồi! (b)

nguyenhaiha

Xe buýt
Xe em santafe 2010, em để xe trong nhà, nhà em cao nên ra đến ngoài sân thì dốc từ trong nhà ra cho nên buổi sáng đi làm em thường nổ máy, vào số N rồi đánh lái để ra ngoài(vào n là xe tự trôi), không biết như vậy có hại xe không các bá,đánh lái chết thì đương nhiên là hại xe rồi nhưng mà xe để số N và bánh vẫn chuyển động thì có sao không bác top?

vacutheemdi1

Xe máy
CÁC CỤ CHO EM HỎI,con TUCSON 2009 nhà em giở chả hiểu sao bấm điều khiển mở cửa thì có đèn báo còn đóng lại thì chả thấy gì,em cũng đoán là bị cháy cầu chì nhưng không biết cầu chỉ nào cả.Các bác nhiều kinh nghiệm có thể tư vấn cho em được không,em xin cảm ơn

chuonggio

Xe tải
E đi xe Kia forte, bác Top cho e hỏi: xe e thỉnh thoảng bị khoá chân phanh, không nổ được máy, e đã thay mới công tắc chân phanh rồi, được khoảng 2 tuần thì lại bị khoá chân phanh, không nổ được. E phải nhờ nổ máy bằng mở nắp capo. Sau khi nổ bằng cách này, xe lại nổ được như bình thường. E sợ tương lai sẽ bị lại như vậy. Bác cho e hỏi, hiện tượng bị khoá chân phanh của xe e là do nguyên nhân nào, có khắc phục được không? Sau khi e thay công tắc chân phanh, có phải cài đặt lại gì không? Cám ơn bác đã trả lời.

Xe em santafe 2010, em để xe trong nhà, nhà em cao nên ra đến ngoài sân thì dốc từ trong nhà ra cho nên buổi sáng đi làm em thường nổ máy, vào số N rồi đánh lái để ra ngoài(vào n là xe tự trôi), không biết như vậy có hại xe không các bá,đánh lái chết thì đương nhiên là hại xe rồi nhưng mà xe để số N và bánh vẫn chuyển động thì có sao không bác top?
Không sao cả cụ ạ, kể cả đánh lái chết thì cái "hại" cũng không thể nhìn thấy bằng mắt thường, kể cả kính lúp mà phải là kính hiển vi.

CÁC CỤ CHO EM HỎI,con TUCSON 2009 nhà em giở chả hiểu sao bấm điều khiển mở cửa thì có đèn báo còn đóng lại thì chả thấy gì,em cũng đoán là bị cháy cầu chì nhưng không biết cầu chỉ nào cả.Các bác nhiều kinh nghiệm có thể tư vấn cho em được không,em xin cảm ơn
Thường là do nắp ca-pô bị hở hoặc rơi mất cái múm cao su dùng để đóng cái tiếp điểm báo nắp ca-pô đã đóng hoặc 1 trong số các cửa của cụ chưa đóng chặt. Cụ kiểm tra lại đi nhé.

E đi xe Kia forte, bác Top cho e hỏi: xe e thỉnh thoảng bị khoá chân phanh, không nổ được máy, e đã thay mới công tắc chân phanh rồi, được khoảng 2 tuần thì lại bị khoá chân phanh, không nổ được. E phải nhờ nổ máy bằng mở nắp capo. Sau khi nổ bằng cách này, xe lại nổ được như bình thường. E sợ tương lai sẽ bị lại như vậy. Bác cho e hỏi, hiện tượng bị khoá chân phanh của xe e là do nguyên nhân nào, có khắc phục được không? Sau khi e thay công tắc chân phanh, có phải cài đặt lại gì không? Cám ơn bác đã trả lời.
Lần sau cụ không phải vất vả như thế, nhỡ chạm chập thì khổ, lần sau nếu bị thì cụ cứ để "P", nếu không được thì về "N" rồi giữ nút start/stop trong vòng 10~15 giây là nó nổ thôi.
Trường hợp xe cụ thì có thể có 2 vấn đề:
1 là do cái bầu trợ lực phanh của cụ bị hở mất chân không - nếu đúng thì cụ chỉ cần đạp phanh thật mạnh là lại đề được và lúc không đề được thì trên đồng hồ báo hình cái chân đạp phanh. Nếu hỏng bầu trợ lực phanh thì nên thay cho an toàn và tiện nghi.
2 là bị nhập nhèm hoặc chỉnh chưa chuẩn cái bộ công tắc báo số "P" - Nếu đúng thì cụ ra "N" rồi đề hoặc ra "N" rồi lại về "P" vài lần xem sao. Nếu nhập nhèm thì chỉnh lại, chỉnh không được thì thay, cái công tắc này cũng rẻ, nó tên là "công tắc dẻ quạt".

chuonggio

Xe tải
Lần sau cụ không phải vất vả như thế, nhỡ chạm chập thì khổ, lần sau nếu bị thì cụ cứ để "P", nếu không được thì về "N" rồi giữ nút start/stop trong vòng 10~15 giây là nó nổ thôi.
Trường hợp xe cụ thì có thể có 2 vấn đề:
1 là do cái bầu trợ lực phanh của cụ bị hở mất chân không - nếu đúng thì cụ chỉ cần đạp phanh thật mạnh là lại đề được và lúc không đề được thì trên đồng hồ báo hình cái chân đạp phanh. Nếu hỏng bầu trợ lực phanh thì nên thay cho an toàn và tiện nghi.
2 là bị nhập nhèm hoặc chỉnh chưa chuẩn cái bộ công tắc báo số "P" - Nếu đúng thì cụ ra "N" rồi đề hoặc ra "N" rồi lại về "P" vài lần xem sao. Nếu nhập nhèm thì chỉnh lại, chỉnh không được thì thay, cái công tắc này cũng rẻ, nó tên là "công tắc dẻ quạt".
Cám ơn bác Top đã trả lời. Hình như bác hay khám xe ở Hyundai Giải Phòng sáng thứ 7 à? Nếu tuần này bác có, e đánh xe đến bác kiểm tra cho e nhé.

Cám ơn bác Top đã trả lời. Hình như bác hay khám xe ở Hyundai Giải Phòng sáng thứ 7 à? Nếu tuần này bác có, e đánh xe đến bác kiểm tra cho e nhé.
Không có gì đâu bác, dạo này em không xuống đó nếu không có yêu cầu bác ạ.

Lammd

Xe tải
Bác TOP cho em hỏi chút về dầu máy

Xe SF 2004 có dùng được Caltex Delo Silver 15W40 không bác (em đang dùng Mobil Delvac 1300 Super, nhưng loại đấy giờ tuyệt chủng rồi, hic, hic)

Chúc mùng bác lên xe mới, em chờ xem vụ độ xe của bác mà chưa thấy

Cảm ơn Bác.
Bác TOP quên trả lời em rồi, hic, hic

Bác TOP quên trả lời em rồi, hic, hic
Vầng! Em xin lỗi bác vì đã bỏ sót. Nói về dầu thì em không am tường cho lắm nhưng theo ý kiến chủ quan của em thì dùng được bác ạ, 15W40 thì OK rồi nhưng còn cái phẩm cấp của nó thì phải xem lại cụ nhé, Gold nếu là máy VGT thì phải dùng dầu có phẩm cấp từ CH trở lên cụ nhé. Trên vỏ thùng dầu chắc chắn có ghi chỉ số này : CF .... CG ..... CH .....

NextOne

Xe hơi
KF nhà em cũng bị y cụ này, sáng thứ 7 cụ Hát có khám xe ở HDGP không để em nhờ cụ kiểm tra.
Cảm ơn cụ.

Lammd

Xe tải
Vầng! Em xin lỗi bác vì đã bỏ sót. Nói về dầu thì em không am tường cho lắm nhưng theo ý kiến chủ quan của em thì dùng được bác ạ, 15W40 thì OK rồi nhưng còn cái phẩm cấp của nó thì phải xem lại cụ nhé, Gold nếu là máy VGT thì phải dùng dầu có phẩm cấp từ CH trở lên cụ nhé. Trên vỏ thùng dầu chắc chắn có ghi chỉ số này : CF .... CG ..... CH .....

Cảm ơn Bác,

Em thấy nó đề API CF-4, như vậy là có dùng được không Bác?
(vì em không biết CF tốt hơn hay CH tốt hơn Bác ah)

NextOne

Xe hơi
KF nhà em cũng bị y cụ này, sáng thứ 7 (hoặc lúc nào cũng được)cụ Hát có khám xe ở HDGP để em nhờ cụ kiểm tra.
Cảm ơn cụ.

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Cảm ơn Bác,

Em thấy nó đề API CF-4, như vậy là có dùng được không Bác?
(vì em không biết CF tốt hơn hay CH tốt hơn Bác ah)
Hôm nọ em đi thay dầu có bác chủ xưởng phím em là thay cái loại dầu của hàn quốc mà dành riêng cho SF ý, em thấy chạy tốt lắm, 8k km mới phải thay tiếp, ông ý bảo chỉ có mỗi loại đó là có can 6l thôi, chả biết thế nào, giá là 550k/6l. có phải loại bác nói không?

Trạng thái
Thớt đang đóng