Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
Các cụ cho nhà cháu hỏi;con xe Kia Mornig 2010 của cháu bị rách và gẫy lẫy ở cả đầu và đuôi,đã mang đi một số nơi(kể cả kia giải phóng)họ ko làm,có lẽ vì lặt vặt quá.
Các cụ cho em hỏi phải mang đi đâu làm cho uy tín,và đc ngon,bổ,rẻ thì tốt lắm.
Xin cảm ơn các cụ thật nhiều ạ.

xedieu

Xe cút kít
Để em bố cái trí rồi sẽ confirm sau cụ nhá!
Vâng, em ở gần nên cụ sắp xếp công việc lúc nào là em sang lúc đấy: Từ 16h ngày Thứ 3 đến 12h ngày Thứ 4 ạ (em trốn việc nên khổ thế đấy :(( )

BIM325

Xe hơi
các bác cho em hỏi
xe em I30 T12/2009 (bà chị mới cho) còn có 1 chìa khòa
giờ muốn làm thêm một chìa khóa nữa có được không và giá cả như thế nào

TO : hardtop sao chìa này lại là hàng hiếm hả cụ, h nó ko dùng chìa ntn nữa à
E ko biết check số VIN ở đâu, bác chỉ em với
xe em ko có cửa sổ nóc, ko biết là hàng của Thành công hay xe nhập Hàn Quốc nhỉ, em thấy ghi trong đăng ký làn xuất xứ: Hàn Quốc
[/URL][/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Vụ này là hắn muốn lắp thêm cái nút Lock 4WD chứ không phải ngắt cẩu cụ ạ, việc ngắt cầu là không cần thiết vì nếu chạy thẳng, đường tốt thì thực tế nó chỉ chạy cầu trước thôi cụ ơi.
Cảm ơn cụ đã giải thích, cụ đã làm ơn thì làm ơn cho trót cho em hỏi tí luôn, lock 4WD là gì? có phải là không dùng 4WD mà chỉ dùng 2WD không bác? Em hỏi cụ mấy điều thế tại vì em thấy dạo này vợ 2 em ngốn nhiều xăng quá, đường trường thì hơn 10 lít, còn đường TP thì hơn khá nhiều. có lẽ là do 4WD cụ nhỉ? chứ em nghe ông anh em chạy SF Gold 2005 2 cầu nóil là xe ông ý ăn có 7l/100km thích quá cơ.

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Cảm ơn cụ đã giải thích, cụ đã làm ơn thì làm ơn cho trót cho em hỏi tí luôn, lock 4WD là gì? có phải là không dùng 4WD mà chỉ dùng 2WD không bác? Em hỏi cụ mấy điều thế tại vì em thấy dạo này vợ 2 em ngốn nhiều xăng quá, đường trường thì hơn 10 lít, còn đường TP thì hơn khá nhiều. có lẽ là do 4WD cụ nhỉ? chứ em nghe ông anh em chạy SF Gold 2005 2 cầu nóil là xe ông ý ăn có 7l/100km thích quá cơ.
Một phần cũng do lúc trước em chạy Cam 2005 số sàn nên giờ sang số TĐ máy dầu không xử lý chuẩn được

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Vấn đề là phải khám xem nó tại xe hay tại điều khiển cụ ạ, nếu tại xe thì khả năng sửa được là rất cao nhưng ngược lại, với cái điều khiển thì chỉ có thay thôi nếu bấm vẫn đỏ đèn, nếu bấm không đỏ đèn thì có thể sửa được.
Cụ ới, em vừa kiểm tra lại rồi, cái điều khiển của em bấm mở thì đèn đỏ, còn bấm nút khóa thì không có đèn. Như vậy là vẫn còn cơ hội cứu được hả cụ? Mừng quá! Cảm ơn cụ nhiều!

xedieu

Xe cút kít
Vâng, em ở gần nên cụ sắp xếp công việc lúc nào là em sang lúc đấy: Từ 16h ngày Thứ 3 đến 12h ngày Thứ 4 ạ (em trốn việc nên khổ thế đấy :(( )
Cảm ơn cụ Hardtop, chiều mai em sẽ đến chỗ cụ hẹn khoảng 16h ạ! (b)

haycungchiase

Xe đạp
Website
hccs.vn
Có vẻ đơn giản nhưng thấy hơi bực mình, cụ giúp em cái:

Em đi Cerato, đèn trần sau tắt ngòm, đi bảo dưỡng 25k km tại nhà anh Hải, anh ý thay cho cái bóng khác, bật thấy sáng, em ok. Nhưng về nhà, lúc trời tối, mới để ý thì thấy bóng đèn trần anh Hải thay cho tối òm, như đèn mờ, đọc sách cũng ko xong, khác hẳn đèn ghế lái.
Bảo dưỡng 30k km, em bảo anh Hải thay lại cho em bóng khác, anh Hải kêu bóng em bị cháy, và lại anh Hải cũng bảo hiện tại hết bóng để thay. Nhưng em bật vẫn được, sáng mờ. (trước đây thì rất sáng, đọc sách mái thoải luôn)

Cụ đoán hộ em coi, có phải điện đóm có vấn đề gì không?

Tắckè_Tucson

Xe buýt
Cụ không khai nhưng nhà cháu dự là xe cụ dùng máy xăng và khả năng bị anh tí anh ấy xơi mất tí dây điện ở cái cảm biến vị trí bướm gas rồi, mất 10 phút + tí băng dính là lại đâu vào đấy ngay thôi mà.[/QUOTE]
Cụ phán như thần. Bái phục, bái phục Cụ.Hôm nay em xuống hyundai giải phóng sau khi khám bác sỹ đã phát hiện ra ANH TÝ hỏi thăm ở đường dây cảm biến ABS .Sau khi nối lại và xóa lỗi đã ngon lành cành đào Cụ ạ. Cám ơn Cụ nhiều, Có Cụ ở bên cạnh bọn em yên tâm hưởng thụ bênh cạnh V2. Cụ sớm có bệnh viện để bọn em có thêm địa chỉ tin cậy mà gửi gắm V2.

RAVA

Xe ba gác
-Cụ Top cho em hỏi tý : Xe vợ cả em Kia MN-2012 mới chạy được 2.500km,hôm t7 vừa rồi em lấy xe ra chạy thấy bật điều hòa nhưng ko có hơi lạnh,chỉ có gió,em mở nắp capo sờ vào mấy cái đường ống dẫn màu trắng ko thấy nó lạnh và đọng nước như trước.Đến sáng hôm nay (T2),em thử check theo cách cụ dạy là nổ máy ấn nút off ĐH và ấn nút mode 4 lần thì nó hiện lên số 00,em ko biết làm sao đành mang ra Huyndai GP,trên đường đi qua mấy cái ổ gà em lại thấy điều hòa có tý hơi lạnh nhưng yếu.Khi vào HDGP kiểm tra thấy KTV bảo thiếu ga nên nạp thêm vào,sau đó nó cũng mát hơn,nhưng khi trước em để 22 độ thì thấy mát nhưng bây giờ phải để 18 độ nó mới mát như trước (khi bơm ga KTV họ tháo 2 cái nút xanh xanh trên đường ống trắng ra,1 cái trên cao,1 cái dưới thấp,sau khi bơm ga xong em thấy chú KTV lắp cái nút trên cao trước,đến cái nút bên dưới em thấy chú ấy lấy 1 cái que có đầu giống cái tuốc nơ vít chọc vào xì ra một chút ga trước khi lắp nốt cái nút vào làm em ko hiểu là liệu họ có làm trò gì ko hay là kiểu nó thế ?),KTV nạp ga xong họ vứt đấy coi như xong nhưng em ko hiểu là tại sao xe mới mà lại bị mất ga và tại sao điều hòa lúc có lúc ko như vậy ?
-Xe em còn có 1 bệnh nữa là khi lên xuống kính phía trước bên lái nó có tiếng rùng rùng,KTV bảo là do cái roăng viền dưới cửa nó ko thẳng nên bị,nên chú ấy dùng nước xịt kính phụt lên kính cả trong lẫn ngoài,sau đó dùng sức bành to cái khe xuống kính nhưng cũng vẫn kêu (em thấy cụ ko nghe được nhưng cứ hỏi bừa vậy,nếu cụ ko trả lời được thì có lẽ em để dành đến khi nào cụ có xưởng mới thì em qua ăn vạ cụ vậy).
-Cám ơn cụ nhiều.

Tài mới

Xe tăng
Kính gửi cụ:
XE cháu là kia morning TH. XE cháu mới đi có hơn 3000 km nhưng khi cháu đỗ và để số P đạp phanh thì thấy xe có vẻ giật giật. Không biết hiện tượng này là làm sao bác nhỉ

Concuucon

Xe hơi
Em cá với cụ là chẳng có ông nào chạy San gold được 7l cả, toàn nói quá lên thôi. Em đây từ hồi đi thấp nhất là 8l. Thông thường là 8,5 l. Còn mùa hè nóng em toàn vít 9-9,5l thôi, điều hòa mà, không có không chịu được

Vụ cái điều khiển của cụ thì mạnh dạn mở nó ra, một là thay pin, 2 là dùng cồn lau cái chổi than với mạch tiếp xúc đi 1 tí, bấm đỏ đèn là ok, chuyện này nhỏ thôi mà

@Cụ Bụp: em ở HP nên chẳng biết chỗ nào làm lốp cả, cụ chỉ em với, em cảm ơn

Thần Tài

Xe điện
Em cá với cụ là chẳng có ông nào chạy San gold được 7l cả, toàn nói quá lên thôi. Em đây từ hồi đi thấp nhất là 8l. Thông thường là 8,5 l. Còn mùa hè nóng em toàn vít 9-9,5l thôi, điều hòa mà, không có không chịu được

Vụ cái điều khiển của cụ thì mạnh dạn mở nó ra, một là thay pin, 2 là dùng cồn lau cái chổi than với mạch tiếp xúc đi 1 tí, bấm đỏ đèn là ok, chuyện này nhỏ thôi mà

@Cụ Bụp: em ở HP nên chẳng biết chỗ nào làm lốp cả, cụ chỉ em với, em cảm ơn
Cụ chỉ cần đảo lốp thì ra chỗ chân cầu vượt Lạch Tray, trước khu tập thể Đồng Tâm ấy.

các bác cho em hỏi
xe em I30 T12/2009 (bà chị mới cho) còn có 1 chìa khòa
giờ muốn làm thêm một chìa khóa nữa có được không và giá cả như thế nào

TO : hardtop sao chìa này lại là hàng hiếm hả cụ, h nó ko dùng chìa ntn nữa à
E ko biết check số VIN ở đâu, bác chỉ em với
xe em ko có cửa sổ nóc, ko biết là hàng của Thành công hay xe nhập Hàn Quốc nhỉ, em thấy ghi trong đăng ký làn xuất xứ: Hàn Quốc
]
Số VIN xe cụ nằm ở cái tem màu đen ngay cía trụ danh giới giữa cửa trước và cửa sau, bên lái, số VIN 17 ký tự bắt đầu bằng KMHDC...........

LOCK 4WD là em 4 bánh chạy với lực quay của các bánh xe là bằng nhau. Việc ăn dầu của xe 4WD bao giờ cũng cao hơn 2WD chút ít, 10 lít với xe cụ không phải là nhiều đâu, với máy dầu, suất tiêu hao nhiên liệu phụ thuộc khá nhiều vào thời tiết. Để cẩn thận cụ nên đi viện chuyên khoa khám thì mới ra được là có bệnh gì hay không. Thời tiết mát như hiện nay là thời điểm máy ăn ít nhất.

Cụ ới, em vừa kiểm tra lại rồi, cái điều khiển của em bấm mở thì đèn đỏ, còn bấm nút khóa thì không có đèn. Như vậy là vẫn còn cơ hội cứu được hả cụ? Mừng quá! Cảm ơn cụ nhiều!
Vâng! Có thể nó hỏng cái "chip", thực chất là cái công tắc dạng nút bấm cụ ạ.

Có vẻ đơn giản nhưng thấy hơi bực mình, cụ giúp em cái:

Em đi Cerato, đèn trần sau tắt ngòm, đi bảo dưỡng 25k km tại nhà anh Hải, anh ý thay cho cái bóng khác, bật thấy sáng, em ok. Nhưng về nhà, lúc trời tối, mới để ý thì thấy bóng đèn trần anh Hải thay cho tối òm, như đèn mờ, đọc sách cũng ko xong, khác hẳn đèn ghế lái.
Bảo dưỡng 30k km, em bảo anh Hải thay lại cho em bóng khác, anh Hải kêu bóng em bị cháy, và lại anh Hải cũng bảo hiện tại hết bóng để thay. Nhưng em bật vẫn được, sáng mờ. (trước đây thì rất sáng, đọc sách mái thoải luôn)

Cụ đoán hộ em coi, có phải điện đóm có vấn đề gì không?
Theo em thì điện đóm chả sao cả, có lẽ người nhà anh Hải đã thay nhầm bóng 24v vào cho xe cụ hoặc là bóng lỗi hoặc là bóng Tầu.

-Cụ Top cho em hỏi tý : Xe vợ cả em Kia MN-2012 mới chạy được 2.500km,hôm t7 vừa rồi em lấy xe ra chạy thấy bật điều hòa nhưng ko có hơi lạnh,chỉ có gió,em mở nắp capo sờ vào mấy cái đường ống dẫn màu trắng ko thấy nó lạnh và đọng nước như trước.Đến sáng hôm nay (T2),em thử check theo cách cụ dạy là nổ máy ấn nút off ĐH và ấn nút mode 4 lần thì nó hiện lên số 00,em ko biết làm sao đành mang ra Huyndai GP,trên đường đi qua mấy cái ổ gà em lại thấy điều hòa có tý hơi lạnh nhưng yếu.Khi vào HDGP kiểm tra thấy KTV bảo thiếu ga nên nạp thêm vào,sau đó nó cũng mát hơn,nhưng khi trước em để 22 độ thì thấy mát nhưng bây giờ phải để 18 độ nó mới mát như trước (khi bơm ga KTV họ tháo 2 cái nút xanh xanh trên đường ống trắng ra,1 cái trên cao,1 cái dưới thấp,sau khi bơm ga xong em thấy chú KTV lắp cái nút trên cao trước,đến cái nút bên dưới em thấy chú ấy lấy 1 cái que có đầu giống cái tuốc nơ vít chọc vào xì ra một chút ga trước khi lắp nốt cái nút vào làm em ko hiểu là liệu họ có làm trò gì ko hay là kiểu nó thế ?),KTV nạp ga xong họ vứt đấy coi như xong nhưng em ko hiểu là tại sao xe mới mà lại bị mất ga và tại sao điều hòa lúc có lúc ko như vậy ?
-Xe em còn có 1 bệnh nữa là khi lên xuống kính phía trước bên lái nó có tiếng rùng rùng,KTV bảo là do cái roăng viền dưới cửa nó ko thẳng nên bị,nên chú ấy dùng nước xịt kính phụt lên kính cả trong lẫn ngoài,sau đó dùng sức bành to cái khe xuống kính nhưng cũng vẫn kêu (em thấy cụ ko nghe được nhưng cứ hỏi bừa vậy,nếu cụ ko trả lời được thì có lẽ em để dành đến khi nào cụ có xưởng mới thì em qua ăn vạ cụ vậy).
-Cám ơn cụ nhiều.
Xe mới không có nghĩa là không có bệnh cụ ạ, thế nên hãng nào cũng có hai chữ "BẢO HÀNH" HDGP làm như thế là đúng chứ họ chả làm trò gì đâu, có điều cơ bản mà họ không làm hoặc cụ không tả hoặc cụ không thấy họ làm là kiểm tra cái nguyên nhân gây ra mất ga.

Kính gửi cụ:
XE cháu là kia morning TH. XE cháu mới đi có hơn 3000 km nhưng khi cháu đỗ và để số P đạp phanh thì thấy xe có vẻ giật giật. Không biết hiện tượng này là làm sao bác nhỉ
Cụ tả không ró hiện tượng nên nhà cháu cũng chả biết phấn sao nữa, có điều đã về P rồi mà xe nó giựt tí thì cũng không sao đâu.

Website
www.facebook.com
Thanks cụ, nhưng xe em là xe số tự động ạ, không có số 1,2,3,4
Cái cần số tự động nhà cụ có số P: đỗ xe, N: O, R: Lùi, D: chạy tiến tự văn động và gạt sang + - để cụ thích đi số nào thì đi.

Số tự động không có nghĩa là chỉ có 1 số, nó có đủ cả 1,2,3,4,5 nhưng khi để ở D, xe sẽ tự động chuyển số theo tình trạng hoạt động. Gạt sang + - để chủ động chuyển số gần như số sàn.

Nói Gần như vì: Khi cụ gạt sang +, nếu tốc độ chưa đủ, xe sẽ ko tăng số cho cụ. Khi gạt sang - thì xe sẽ giảm số ngay.

Thêm nữa, khi đang đi số lớn, cụ giảm ga, xe sẽ tự động chuyển sang số nhỏ hơn.

Cảm ơn bác nhiều. chắc là điều khiển của em tiêu rồi, vì có 2 cái điều khiển, 1 cái thì điều khiển tốt, cái còn lại thì chỉ mở được mà không đóng được. để lúc nào em qua bác vòi làm xe thì em nhờ bác ý khám hộ luôn vụ này.
Mí lại, bác cho em hỏi thêm tí nữa, ngày xưa bác Bụp có hỏi bác về việc làm thêm cái ngắt cầu cho SF Gold (tránh chạy 4 cầu 24/24) nhưng em không tìm thấy mục trả lời của bác, bác có thể giải thích thêm một lần cho em sáng mắt ra được không? xe em có lắp được thiết bị đó không?
Cảm ơn bác!
Em đinh lắp thêm bộ đấy là để chuyển chế độ 2 cầu từ auto sang manual. Bình thường thì để auto và chỉ chạy cầu trước, khi cần tải cầu sau sẽ tự đóng vào, tải giữa 2 cầu sẽ được CPU chia tương ứng. lắp thêm bộ kia, nhấn nút LOCK sẽ chuyển thành 2 cầu lúc nào cũng đóng và tải bằng nhau. Chế độ này dành cho ọp rốt.:D

Ặc, ai đi được 7l/100km em tôn làm sư phụ.:77:

Bình thường em táng 9 lít đới. Hôm nọ đi ĐK bị kẹt van đã fix lại chưa?

Thế thì bị hỏng nút khóa của con ĐK cũ òi. Tháo ra vệ sinh tiếp điểm là hết cụ nhé. Em phải làm vài lần òi.

hanoii30

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi : xe i30 đi được 40.000km ngoài thay dầu, thay lọc dầu, thay dầu hộp số thì cần vệ sinh thêm những bộ phận nào nữa? cảm ơn cụ

RAVA

Xe ba gác
Xe mới không có nghĩa là không có bệnh cụ ạ, thế nên hãng nào cũng có hai chữ "BẢO HÀNH" HDGP làm như thế là đúng chứ họ chả làm trò gì đâu, có điều cơ bản mà họ không làm hoặc cụ không tả hoặc cụ không thấy họ làm là kiểm tra cái nguyên nhân gây ra mất ga.
-Cụ cho em hỏi thêm chút là để kiểm tra nguyên nhân làm sao mất ga và điều hòa lúc chạy lúc ko thì phải làm ntn ? (Khi đến xưởng HDGP em có nói toàn bộ vấn đề mà em kể với cụ nhưng các KTV họ như tai điếc,chả hỏi han gì,cứ bơm ga xong chui vào xe thử xem có mát ko rồi biến,em toàn chạy Toy và Ford thấy họ làm có trách nhiệm nên thấy vậy hơi chán) Em hỏi trước để đề phòng điều hòa xe em nó lại bị toi thì còn biết để nói với thợ.Cám ơn cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng