Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuanviwaseen

Xe đạp
Bác cho em hỏi tý, e đi cerato 2009 AT hôm nay lội nước 1 đoạn thấy điều hòa tự nhiên không mát nữa, bảng đồng hồ bên phải thấy hiện đèn nhấp nháy như cục pin có dấu - và + , đến chỗ khô đi 1 lúc thì lại bình thường. bác bắt bệnh giúp e với

Website
www.facebook.com
Bác cho em hỏi tý, e đi cerato 2009 AT hôm nay lội nước 1 đoạn thấy điều hòa tự nhiên không mát nữa, bảng đồng hồ bên phải thấy hiện đèn nhấp nháy như cục pin có dấu - và + , đến chỗ khô đi 1 lúc thì lại bình thường. bác bắt bệnh giúp e với

Cái đấy nó báo ắc quy có vấn đề cụ ợ. Còn cụ thể thì phải đi khám.

Godfather77

Xe điện

Hà Tít

Xe buýt
Em mới đọc được bài này: http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/08/can-trong-khi-ngat-ket-noi-hoac-thay-binh-dien/
đề nghị bác Top hướng dẫn quy chuẩn khi thay ac quy ạ. Vào hãng thì họ biết rồi nhưng chẳng may phải thay đột xuất thì còn biết mà làm cho đúng cách ạ.
Đơn giản lắm bác ạ. Chỉ cần nhớ tháo thì đen (cực âm) trước đỏ (cực dương) sau, lắp thì ngược lại đỏ trước đen sau.

Xe em Starex 2005 bị hỏng chốt khóa cửa sau, bác biết ở đâu sửa hoặc thay khóa ko ạ, giúp em với.
Cụ phải show rõ là hỏng cai slaayx nào thì nhà cháu mới phán được chứ!!!!

Cụ top ơi em hỏi câu này từ trang 188 mà ko thấy cụ hồi âm :

Cụ Top cho em hỏi : xe i30 đi được 40.000km ngoài thay dầu, thay lọc dầu, thay dầu hộp số thì cần vệ sinh thêm những bộ phận nào nữa? cảm ơn cụ​
Ý em quên, cụ Bụp giúp em rồi nhá, nói chung là làm như BD thông thường + thay dầu hộp số AT.

Cụ nên đi viện khám vì điều hòa và máy phát không liên quan gì đến nhau. Điều hòa không mát nữa có thể là do quạt gió bị cản nước nên đã gây đứt cầu chì, máy phát bị nước vào nên nhấp nháy cái đèn "Ắc quy".

Em mới đọc được bài này: http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/08/can-trong-khi-ngat-ket-noi-hoac-thay-binh-dien/
đề nghị bác Top hướng dẫn quy chuẩn khi thay ac quy ạ. Vào hãng thì họ biết rồi nhưng chẳng may phải thay đột xuất thì còn biết mà làm cho đúng cách ạ.
Em đã đọc bài báo đó rồi, họ nói có nhiều điều đúng nhưng nhiều điều còn chưa chính xác.
Trong các hộp điều khiển thì bao giờ cũng có 2 bộ nhớ, ROM và RAM, ROM là chương trình định sẵn của nhà SX viết cho xe, RAM để nhớ những cài đặt của chủ xe trong đó có việc nhớ "phong cách chạy xe của chủ", ROM không thể bị xóa trong bất kỳ trường hợp nào và RAM sẽ bị xóa khi bị ngắt mất nguồi nuôi trong một khoảng thời gian nhất định, tùy nhà SX. Do vậy khi thay bình điện, nếu không thay đúng cách thì cùng lắm là xe lại chạy ở chế độ định sẵn của nhà SX, nghĩa là như khi cụ mới mua xe chứ không có gì nghiêm trọng, sau một số "chu kỳ chạy xe", các hộp điều khiển sẽ lạ tự "học" lại hoặc chủ xe sẽ chủ động nhớ cho nó (VD nhớ vị trí gương, ghế, tay lái, chế dộ âm thanh ......). Tuy nhiên nhiều mẫu xe thì sẽ bị ảnh hưởng, nhất là mấy anh "hàng hiệu", nhất nhất là phải "háng", thậm chí là không nổ được máy....... do vậy, để cẩn thận thì quy trình thay bình nên như thế này:

Trước khi tháo cực bình thì kiếm đoạn dây điện, bé cũng được nối đúng (+) vào (+) và (-) vào (-) với một bình điện của xe máy, miễn là cùng điện áp với xe (12 volt chẳng hạn) để nuôi bộ nhớ. Sau đó thì mới tháo cực bình để thay bình mới, và đương nhiên là sẽ làm quy trình ngược lại cho đến hoàn tất. Lưu ý là phải đấu đúng cực (-) và (+) và phải rút chìa khóa xe và cầm theo người, đề phòng đang bật chìa hoặc sập chốt cửa.

Click 110

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi gấp: Tối qua đi xe về bãi gửi (xe em là Fia Forte SX AT 2011 của anh Hải), khi khóa cửa xe em thấy đèn xi nhan sáng (em hiểu là mọi thứ đã ok, các thiết bị đã tắt, nắp capo hay các cửa đều đóng chặt). Sáng nay em ra bãi lấy xe, khi vào xe thì thấy đèn báo nắp capo đằng sau bị mở. Cụ cho em hỏi có thể nào bọn trông xe nó mở được cốp của em ko, hay chìa khóa xe khác mở được xe em... em nhớ chắc chắn chiều hôm qua lúc khóa thì đã sáng đèn rồi.

Cảm ơn cụ nhiều.

Godfather77

Xe điện
Cụ Top cho em hỏi gấp: Tối qua đi xe về bãi gửi (xe em là Fia Forte SX AT 2011 của anh Hải), khi khóa cửa xe em thấy đèn xi nhan sáng (em hiểu là mọi thứ đã ok, các thiết bị đã tắt, nắp capo hay các cửa đều đóng chặt). Sáng nay em ra bãi lấy xe, khi vào xe thì thấy đèn báo nắp capo đằng sau bị mở. Cụ cho em hỏi có thể nào bọn trông xe nó mở được cốp của em ko, hay chìa khóa xe khác mở được xe em... em nhớ chắc chắn chiều hôm qua lúc khóa thì đã sáng đèn rồi.

Cảm ơn cụ nhiều.
Em dự là ko cụ ạ, bởi vì như i30 của em có 2 nấc khóa, kể cả 4 cửa hay cả cửa hậu đóng ko khít hết thì cũng ko thể mở ra khi cụ bấm nút khóa trên điều khiển, chỉ mỗi tội cụ để đèn chế độ sáng khi mở cửa mà ko để ý thì sáng ra lại phải đẩy thôi.

Click 110

Xe tải
Cụ ơi, thế thì tại sao sáng nay nắp capo của em lại bị mở. Đấy là vấn đề em lo ngại. Em đang định mắng bọn trông xe đây nhưng ko chắc lắm.
Em dự là ko cụ ạ, bởi vì như i30 của em có 2 nấc khóa, kể cả 4 cửa hay cả cửa hậu đóng ko khít hết thì cũng ko thể mở ra khi cụ bấm nút khóa trên điều khiển, chỉ mỗi tội cụ để đèn chế độ sáng khi mở cửa mà ko để ý thì sáng ra lại phải đẩy thôi.

zazoo

Xe đạp
Kính bác Top, hôm trước em có hỏi bác về vụ con KN2008 AT sau khi lội nước bị nổi đèn check engine đây ạ (check lần 1 là lỗi bay hơi nhiên liệu). Tình hình là hôm trước em lại vác xe vào HDGP, có bác Khiển check loần 2 và phán là do em vặn nắp bình xăng ko chặt (?!?). Em có yêu cầu tháo van thông hơi bình xăng để kiểm tra như bác bẩu em lần trước nhưng bác Khiển bảo ko cần vì chỗ đó không sao đâu, lại xóa lỗi và cho về. Chạy được đúng 1 hôm lại nổi đèn, dù em chẳng đụng gì đến cái nắp bình xăng cả. Em cảm giác như ở HDGP ngại xử lý vụ này thì phải. Hay có lúc nào rảnh, bác ở đâu em chạy qua bác khám cho V2 của em được ko ợ? Cứ nổi đèn thế này chạy khó chịu lắm.

Kính bác 1 ly.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Em nhớ ở đâu đó, cụ Top có dặn là khi cho xe lội qua các vũng nước thì nên tắt điều hòa ạ. (cụ ấy lại vừa giải thích ở trên rồi)

Cảm ơn cụ nhiều.
Vụ này em cũng nghe cụ Cua bảo có cách mở cốp & nắp ca-pô "rất đơn giản" nên đừng để gì quý ở trên xe cả, cơ mà em cũng đang chưa hóng được/

Kính bác Top, hôm trước em có hỏi bác về vụ con KN2008 AT sau khi lội nước bị nổi đèn check engine đây ạ (check lần 1 là lỗi bay hơi nhiên liệu). Tình hình là hôm trước em lại vác xe vào HDGP, có bác Khiển check loần 2 và phán là do em vặn nắp bình xăng ko chặt (?!?). Em có yêu cầu tháo van thông hơi bình xăng để kiểm tra như bác bẩu em lần trước nhưng bác Khiển bảo ko cần vì chỗ đó không sao đâu, lại xóa lỗi và cho về. Chạy được đúng 1 hôm lại nổi đèn, dù em chẳng đụng gì đến cái nắp bình xăng cả. Em cảm giác như ở HDGP ngại xử lý vụ này thì phải. Hay có lúc nào rảnh, bác ở đâu em chạy qua bác khám cho V2 của em được ko ợ? Cứ nổi đèn thế này chạy khó chịu lắm.

Kính bác 1 ly.
Đúng là ở đâu thì họ cũng ngại làm cái việc này, tốn công, đau đầu mà chả kiếm chác được bao nhiêu, cụ thử qua 139 Phạm Văn Đồng xem sao nhé, em thấy anh em ở đó rất "hiếu chiến".

Em nhớ ở đâu đó, cụ Top có dặn là khi cho xe lội qua các vũng nước thì nên tắt điều hòa ạ. (cụ ấy lại vừa giải thích ở trên rồi)

Vụ này em cũng nghe cụ Cua bảo có cách mở cốp & nắp ca-pô "rất đơn giản" nên đừng để gì quý ở trên xe cả, cơ mà em cũng đang chưa hóng được/
Định bún chả cụ nhưng hết òi, nợ cụ vậy!

Cảm ơn cụ nhiều.
Nhà cháu dự là cụ bị đụng phím mở cốp, nếu xe cụ dung Smartkey thì khả năng này lại càng cao vì khoảng cách điều khiển khá lớn (tới vài trăm mét), nhất là cụ lại ở chung cư cao tầng, chứ để mở cái cốp xe của cụ không đơn giản đâu.

Click 110

Xe tải
Cảm ơn cụ nhiều. Nhà cháu cũng hy vọng nguyên nhân chỉ là như vậy để còn yên tâm gửi xe ở đó, lần sau chỉ cần cẩn thận hơn chút xíu là ok, chứ nếu mà dễ mở cốp thế thì cháu chả dám để cái gì trong xe cả
Nhà cháu dự là cụ bị đụng phím mở cốp, nếu xe cụ dung Smartkey thì khả năng này lại càng cao vì khoảng cách điều khiển khá lớn (tới vài trăm mét), nhất là cụ lại ở chung cư cao tầng, chứ để mở cái cốp xe của cụ không đơn giản đâu.

Godfather77

Xe điện
Cảm ơn cụ nhiều. Nhà cháu cũng hy vọng nguyên nhân chỉ là như vậy để còn yên tâm gửi xe ở đó, lần sau chỉ cần cẩn thận hơn chút xíu là ok, chứ nếu mà dễ mở cốp thế thì cháu chả dám để cái gì trong xe cả
Em dự là cụ mở cốp lấy đồ xong khi đóng lại không đóng mạnh nên không khít chứ nếu cụ bấm nhầm nút mở cốp thì sau 15 s gì đó nếu cụ không mở nó cũng tự động khóa lại mà. Còpn chỉ bấm nút mở cốp không mà cụ mở ra rồi đóng lại nó cũng tự khóa (nháy đèn báo khóa) mà cụ không cần khóa trên điều khiển đâu

Click 110

Xe tải
Dạ không cụ ah, cả tuần nay nhà cháu chưa đóng mở cốp lần nào cả, tối qua cũng ko mở ra làm gì cả. Chỉ là sáng nay lúc vào xe cháu thấy đèn báo nên ko hiểu bị mở từ lúc nào.

Nghe cụ nói nó sẽ tự khóa sau 15s thì cháu thấy tình hình có vẻ phức tạp hơn rồi đấy ah, sáng nay cháu thấy nó kênh hẳn cái nắp cốp lên cơ.

Em dự là cụ mở cốp lấy đồ xong khi đóng lại không đóng mạnh nên không khít chứ nếu cụ bấm nhầm nút mở cốp thì sau 15 s gì đó nếu cụ không mở nó cũng tự động khóa lại mà. Còpn chỉ bấm nút mở cốp không mà cụ mở ra rồi đóng lại nó cũng tự khóa (nháy đèn báo khóa) mà cụ không cần khóa trên điều khiển đâu

[
Dạ không cụ ah, cả tuần nay nhà cháu chưa đóng mở cốp lần nào cả, tối qua cũng ko mở ra làm gì cả. Chỉ là sáng nay lúc vào xe cháu thấy đèn báo nên ko hiểu bị mở từ lúc nào.

Nghe cụ nói nó sẽ tự khóa sau 15s thì cháu thấy tình hình có vẻ phức tạp hơn rồi đấy ah, sáng nay cháu thấy nó kênh hẳn cái nắp cốp lên cơ.
Không xe nào có chức năng này đối với cốp sau cả, cụ không phải lăn tăn, ngay cả như LEX, MEC, BIM, Toy, Hyundai thì có Vera, Gienesis, Equus xài cốp chạy điện tự động cũng mở là mở, đóng là đóng chứ chưa nói đến xe cụ mở bằng điện, đóng bằng cơm.

Click 110

Xe tải
[

Không xe nào có chức năng này đối với cốp sau cả, cụ không phải lăn tăn, ngay cả như LEX, MEC, BIM, Toy, Hyundai thì có Vera, Gienesis, Equus xài cốp chạy điện tự động cũng mở là mở, đóng là đóng chứ chưa nói đến xe cụ mở bằng điện, đóng bằng cơm.
Vầng, cháu biết xe cháu ko thể tự khóa được. Dưng mà cháu vừa chạy ra xe thử rồi, cháu từ xa ấn nút mở cốp (cháu có giữ 1 lúc ạ) thì cốp cũng không mở nên cháu vẫn nghĩ khả năng bị chạm nút mở cốp ít xảy ra.

songbeng

Xe buýt
Kính cụ Top;
Vợ 2 cháu là Cerato MT 5 số; chạy số 5 tốc độ có 70km đã báo vòng tua lên 2000;
Cụ xem giùm như thế có ổn không? nhà cháu đã mở thớt riêng về việc này mà chả cụ nào giả nhời thấu đáo cả nên đành quấy quả cụ!!!
Mong cụ khai sáng cho!

Trạng thái
Thớt đang đóng