Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Các cụ chữa giúp em cái bệnh cho em nó với ạ
chả là em Cerato nhà em nó có cái lỗ em thấy ghi là iPod , USB nhưng khi em cắm cái cáp nối con iphone của em vào đó thì nó xuất hiện hiện tượng chớp chớp màn hình điện thoại và như kiểu là lúc nhận lúc không ý ạ.(nó hiện hình cục pin lúc đang sạc khoảng 1 giây rồi lại tắt, màn hình như bình thường rồi một giây sau lại hiện hình cục pin lên) cứ chớp chớp như thế liên tục cụ à. màn hình thì nó bảo "reading USB" một lúc rồi nó báo "reading error" ạ.
thế là bệnh nó tại xe hay tại điện thoại hay tại em không biết cắm ạ.
em định nghe nhạc trên xe nhưng muốn nghe mấy bài hát trên điện thoại ạ.
cảm ơn các cụ trước ạ
Cái món này thì em thú thực là em ngu vật, em mới tậu con I-phone 4 mà còn chưa biết dùng đây này!

Cụ Top cho em hỏi ý, cách đây 10 ngày em có đi cân bằng động cho i3o nhà em, tiện thể nghe gạ em chơi luôn cân chụm 4 bánh. Máy móc ở chỗ ấy khá hiện đại. Sau khi cân các chỉ số đều về 0,1 hay 0,2 gì đó. Làm xong ra đi thử thả 2 tay ra chạy thẳng tắp cụ ạ. Nhưng đi được 1 tuần thì lại xảy ra hiện tượng hơi nhao lái. Cụ cho em hỏi liệu khi cân chụm có khi nào các chú ấy không xiết lại các ốc cố định làm vợ 2 của em nó lại xô lệch 4 bánh không?Vì khi cân em thấy 1 chú chui xuống gầm cầm cờ lê chỉnh từng tý một theo yêu cầu của 1 chú theo dõi màn hình máy tính.
Họ làm thế là chuẩn đấy, đúng quy trình, còn việc họ có quên siết ốc sau khi chỉnh hay không thì cụ quay lại cho họ kiểm tra lại nhé! Em tin là cụ sẽ được làm lại miễn phí.

Cụ Top cho em hỏi vấn đề về ...ốc nhái với ạ, chả là CN rảnh rỗi em ngó nghiêng vợ bé mới cưới (Forte MT) thì thấy:

1./ Giữa chân côn và phanh có 2 lỗ hổng, 1 lỗ có ren -> em chưa hiểu 2 lỗ này để làm gì ạ, hay em chạy xe nó bay toi mất cái gì ra rồi ạ :D

2./ Mở lắp ca-pô ngó nghiêng em cũng thấy có 2 lỗ trống, 1 lỗ có ren, em có xem thử thì thấy vài xe Forte khác (qua ảnh khoe xe) cũng có 2 lỗ này :D -> em cũng chưa hiểu nó để làm gì ạ?

Nhìn gần:
Trên xe, những chỗ như thế này có mà đầy cụ ạ, nó là lỗ chờ cho các model khác, cái lỗ như trong ảnh của cụ ở trên là để bắt dây mát (-) của hệ thống điện cho các hệ thống mà trên xe của cụ không có. Ngay trong hình có một cụm dây (-) đã được bắt gần cái chân ga (chữ T231 ấy) cụ để ý mà xem, nó giống hệt.
Cụ không cần bịt cái lỗ này lại vì chỗ này là tôn nhiều lớp nên không hở đâu.

GANHO

Xe buýt
Họ làm thế là chuẩn đấy, đúng quy trình, còn việc họ có quên siết ốc sau khi chỉnh hay không thì cụ quay lại cho họ kiểm tra lại nhé! Em tin là cụ sẽ được làm lại miễn phí.
Xe em Kia FT cùng bị giống cụ Godfather77, lần đầu hơi nhao lái về bên phụ, chỉnh xong mọi thứ máy báo OK rồi về chạy nó lại hơi nhao ề bên lái, hôm sau em mang đến có một chú thợ chui gầm chỉnh lại ốc (ko có máy) về chạy Ok được 1 tuần rồi lại bị hơi nhao về bên phụ, Cụ top cho em hỏi có cần phải setup lại cái trợ lực điện sau khi chỉnh độ chụm như một cụ trên off nói không ạ?

Cụ top ơi cụ cho em biết động cơ của Kia morning 2010 SLX là loại động cơ có cơ chế điều khiển phun xăng gì được không ạ? Em chỉ biết là nó là loại 4 máy thẳng hàng, em có thấy ECU và đầu điện tử nối vào 4 họng của 4 xi lanh, như vậy có phải là phun xăng điện tử không ạ? Con này của em tuy nhỏ và rẻ tiền nhưng nó cũng có chút it điện tử hiện đại phải không ạ? Em thích tò mò và hiểu biết về xe nên bác mở mang thêm cho em hiểu về con xe yêu quý của em nhé. Em cảm ơn cụ nhiều.
Xe bây giờ thì chỉ có hàng CKD ở ta là thi thoảng còn có loại lắp động cơ chế hòa khí của thế kỷ trước thôi cụ ạ, còn xe cụ là xài phun xăng điện tử đa điểm (MPFI), không những thế động có lắp trên xe của cụ còn là loại động cơ thế hệ mới, có máy tính điều khiển nđộng cơ tốc độ xử lý 32B, gấp đôi so với đời trước.

bác cho em hỏi thêm với ạ, em thấy trong khoang máy cũng có rất nhiều chỗ có ren để lắp cái gì đó, ngay trên nắp capo cũng thế có rất nhiều lỗ em cảm giác như có thể lắp thêm cái gì đó vào. Vậy nắp capo lắp thêm cái tấm chống nhiệt vào thì có tác dụng gì không? và Kia morning có thể lắp thêm nhiều phụ kiện hỗ trợ xe nữa đúng không? chứ chẳng lẽ nó thừa hơi nó khoan tùm lum vào thân xe làm gì phải không ạ? ( xe em cũng giống bác hoangnn cái chỗ đấy cũng có mấy lỗ kiểu như thế đấy ạ )
Cụ xem bài trả lời cụ Hoangnn của em nhé!
Tấm cách nhiệt nắp ca-po thực ra là không cần thiết ở ta, tác dụng chủ yếu của nó là giữ ấm động cơ ở môi trường hàn đới cụ ạ, còn việc lắp thêm các option thì cái gì cũng làm thêm được nhưng vấn đề là tiền cụ ạ.

Alô cụ TOP, cụ cho em hỏi, với Kia Forte, thì ngoài 2 cái lọc gió mà em biết là lọc gió điều hoà ở trong cốp đựng đồ bên ghế phụ, với lọc gió vào của động cơ thì còn cái lọc gì đáng lưu ý cần phải vệ sinh thường xuyên mà em ko biết ko ạ? Dạ em không tính 2 cái lọc xăng và lọc dầu cụ ạ, liệu còn cái nào mà em ko biết ko? Thanks cụ!
Cụ làm thế là chuẩn rồi, không còn cái nào nữa đâu cụ ạ.

cụ tốp cứu với: em đi xe hyun dai găp trời mưa to cơn bão số 2 về thấy đèn fa bên phải bị hơi nước bám bên trong! bây giờ phải làm sao hả cụ. em nhớ đã có trường hợp này hỏi cụ nhưng biết ở trang nào .xin cụ ý kiến khắc phục.cám ơn cụ.
Nó hơi bị tí ti thì không sao cả, kệ nó rồi nó sẽ hết, nếu đọng thành giọt thì nên đi kiểm tra xem hở ở đâu.

Cụ Top cho em hỏi tý: cái vô lăng xe Kia Caren nhà em dạo này xoay đánh lái nhiều vòng thì nó có tiếng xít xít nho nhỏ như nhựa cọ vào nhau hay là bạc khô dầu ấy. Xe em CR Trường Hải, chạy 1,5 vạn.
Thank cụ nhiều
Tiến kêu thì em không dám phán bừa ở đây nhưng thường do lỏng lưng phớt thước lái (cực hiếm) hoặc cọ xát cái gì đó trong đó có cuộn dây liên kết túi khí hoặc tiếp điểm công tắc còi.

Hôm trước có hỏi cụ Tốp về cái vụ spo.R nhà em mà vẫn chưa thấy hồi âm. Hôm nay em kể lại + thêm một số tình tiết.
Nếu cứ dí một phát đề nổ luôn thì xe rất hay bị sáng đèn check engine tỷ lệ 50/50 - mà lúc đó thì số má ko tác dụng, trong đó có 2 lần bị lịm máy.
Còn nếu dí phát đầu để đèn xanh đỏ bật hết lên và đề ở phát dí thứ hai thì xe chẳng sao cả. Vậy cụ phán hộ em phát xe em có vấn đề gì ko vì hôm trước cũng có cụ hỏi cụ là dí một phát nổ ngay hay phải nổ phát dí thứ 2 thì cụ bảo là ko cần, 1 phát nổ ngay cũng được?
Cụ hỏi ở đâu mà em không tìm thấy nhỉ?
Nói chung là cái bệnh này nó hơi khoai đấy cụ ạ, thường là do lỗi chìa khóa, với bệnhn ày thì làm trực tiếp với máy móc trang bị tận răng còn khoai vật nên ở đây em chỉ dám phán bừa vậy thôi.

Sướng

Xe tăng
Kính kụ Tóp.
Kụ cho em hỏi xe em là Santafe 2009, em để xe trong nhà không đi một thời gian là nội thất bụi dầy cộp dù tất cả các cửa đã đóng kín. Vậy liệu có phải là do các cái lỗ kia hay là cửa lấy gió ngoài khi tắt máy nó tự động mở nên bụi mới vào được. Kụ kíu em với.

nguyenthedzung

Xe tải
Em mạn phép cụ Tóp, em xin trả lời bác này:

Theo như kiến thức của em về hệ điều hành IOS (Ipod, Iphone, Ipad,...) thì các quản lý file nhạc của em iPhone khác với cách quản lý file của USB thông thường, vì vậy nếu các bác cắm các loại Ipod, Iphone, Ipad vào đều không thể đọc được file nhạc. Mà theo suy nghĩ ngầm định của các anh Hàn Xẻng thì không đọc được định dạng của đầu vào USB, các em nó tự ngắt điện nguồn dẫn đến việc không thể sạc pin những thiết bị này theo cách cắm cáp USB được. Hiện tượng hình tia chớp (biểu tượng đang sạc điện cho máy) hiện lên liên tục là do tín hiệu thiết bị ngoại vi sau khi cắm vào cổng USB liên tục đưa đến CPU của xe, nên quy trình bên trên được lặp lại liên tục.
Tuy nhiên, bác muốn nghe nhạc trên Iphone, Ipod, Ipad... bác có thể dùng 1 trong 2 cách sau:
1. Sử dụng dây kết nối đến cổng tròn tròn cạnh cổng USB (em đoán là cắm nối từ lỗ tai nghe của của thiết bị sang loa của xe)
2. Syns blue-tooth giữa thiết bị và xe. Cách này chính là cách nối blue-tooth điện thoại với xe.

Chúc bác thành công!
Các cụ chữa giúp em cái bệnh cho em nó với ạ
chả là em Cerato nhà em nó có cái lỗ em thấy ghi là iPod , USB nhưng khi em cắm cái cáp nối con iphone của em vào đó thì nó xuất hiện hiện tượng chớp chớp màn hình điện thoại và như kiểu là lúc nhận lúc không ý ạ.(nó hiện hình cục pin lúc đang sạc khoảng 1 giây rồi lại tắt, màn hình như bình thường rồi một giây sau lại hiện hình cục pin lên) cứ chớp chớp như thế liên tục cụ à. màn hình thì nó bảo "reading USB" một lúc rồi nó báo "reading error" ạ.
thế là bệnh nó tại xe hay tại điện thoại hay tại em không biết cắm ạ.
em định nghe nhạc trên xe nhưng muốn nghe mấy bài hát trên điện thoại ạ.
cảm ơn các cụ trước ạ

nguyenthedzung

Xe tải
Cụ Tóp cho em hỏi với:
Hiện nay xe FT nhà em, nút bấm đóng mở cửa bên lái (chắc tại do em dùng thường xuyên) bị chết. Vấn đề này có dễ xử lý không cụ??? Em chờ tháng 9 để xử lý tại bệnh viện chuyên khoa có được không ạ???
Thanks cụ!

Kính kụ Tóp.
Kụ cho em hỏi xe em là Santafe 2009, em để xe trong nhà không đi một thời gian là nội thất bụi dầy cộp dù tất cả các cửa đã đóng kín. Vậy liệu có phải là do các cái lỗ kia hay là cửa lấy gió ngoài khi tắt máy nó tự động mở nên bụi mới vào được. Kụ kíu em với.
Xe nhà cụ chắc có ma nó vầy thì mới bị thế chứ chả có chỗ nào để bụi có thể chui vào như thế được, nếu nó tự vào thì khi chạy xe, lượng bụi chui vào có lẽ cao gấp 100 lần lúc cụ đỗ xe. Nhà cháu dự là có cửa nào đó đóng chứ chặt, cụ kiểm tra lại xem sao chứ trên xe chỉ có 1 đường gió có thể ra vào vào là cửa gió lấy gió ngoài của điều hòa nhưng nó qua cực nhiều đường ống nên gió tự nhiên không thể vào được, một đường khác ở cốp rộng khoảng 20cm2 nhưng không khí chỉ ra được chứ không vào được.
Xe cụ mua về mà không đi thế thì để nó phí quá, cụ bán lạ cho em đê!!!!!!!!!!

Cụ Tóp cho em hỏi với:
Hiện nay xe FT nhà em, nút bấm đóng mở cửa bên lái (chắc tại do em dùng thường xuyên) bị chết. Vấn đề này có dễ xử lý không cụ??? Em chờ tháng 9 để xử lý tại bệnh viện chuyên khoa có được không ạ???
Thanks cụ!
Bệnh này là bệnh truyền kiếp của HD/KIA cụ ạ, chỉ có cách thay, mà đau một nhẽ là phải thay cả cái tay cửa, các khác rẻ hơn là chuyển bên phụ sang nhưng đương nhiên cụ không dùng được bên phụ nữa.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
@Cụ Tóp: nhà cháu cảm ơn cụ rất nhiều ạ.

Theo như kiến thức của em về hệ điều hành IOS (Ipod, Iphone, Ipad,...) thì các quản lý file nhạc của em iPhone khác với cách quản lý file của USB thông thường, vì vậy nếu các bác cắm các loại Ipod, Iphone, Ipad vào đều không thể đọc được file nhạc. Mà theo suy nghĩ ngầm định của các anh Hàn Xẻng thì không đọc được định dạng của đầu vào USB, các em nó tự ngắt điện nguồn dẫn đến việc không thể sạc pin những thiết bị này theo cách cắm cáp USB được. Hiện tượng hình tia chớp (biểu tượng đang sạc điện cho máy) hiện lên liên tục là do tín hiệu thiết bị ngoại vi sau khi cắm vào cổng USB liên tục đưa đến CPU của xe, nên quy trình bên trên được lặp lại liên tục.
Tuy nhiên, bác muốn nghe nhạc trên Iphone, Ipod, Ipad... bác có thể dùng 1 trong 2 cách sau:
1. Sử dụng dây kết nối đến cổng tròn tròn cạnh cổng USB (em đoán là cắm nối từ lỗ tai nghe của của thiết bị sang loa của xe)
2. Syns blue-tooth giữa thiết bị và xe. Cách này chính là cách nối blue-tooth điện thoại với xe.

Chúc bác thành công!
@Cụ Lotus259: Cụ TheDzung nói chuẩn rồi đấy ạ, vì cụ cắm = dây cable sạc/data của iPhone nên xe nó tưởng là thiết bị usb thông thường, nên nó dò các file mp3 nhưng ko dò được :)

Ngoài 2 cách của cụ Dzung thì em bổ xung thêm 1 cách nữa là cụ mua cái dây này về, vừa nhỏ gọn vừa điều khiển âm thanh = các nút control của xe luôn ạ:

Mua ở các cửa hàng phụ tùng xe là có ạ, của Mobis là chuẩn :D (xe em có theo xe :(thỉnh thoảng iP hết pin em "sạc nhờ" bằng cách này :D, cắm vào nhưng vẫn nghe FM -> phí cái sạc trên xe cho iPhone cắm tẩu thuốc em mua :(()

Chỉnh sửa cuối:

Audioto

Xe tăng
Hyundai là tên hãng cụ ạ, xe cụ mác gì, xài động cơ gì thì em mới phán được. Riêng về việc bào check thì chắc chắn là phải đi viện ngay để xem nó bệnh gì, đã báo check thì kiểu gì hãng cũng đọc ra lỗi, vấn đề là lỗi gì thì khó hay dễ, tốn hay không tốn khi xử lý thôi.
Chào cụ HardTop,

Xe em Hyundai Galloper V6 3.0 Automatic xài động cơ Mitsubishi, gần đây hay nổi đèn Check Engine. Em để ý thấy đèn Check hay nổi khi xe mới khởi động và lăn bánh chừng vài trăm mét rồi tự tắt. Đôi khi đi 1-2 km đầu cũng nổi đèn nhất là khi giảm tốc độ, đi chậm hoặc ở chế độ cầm chừng, nhưng tăng ga là mất :)
Hôm trước em vào 1 gara gần cơ quan, họ không có máy scan và dự là do bơm dầu hoặc lọc khí thải:) nhưng em chưa làm vì hôm đó muộn quá !

Cụ dự cho em là nguyên nhân do đâu, chắc hôm nào em phải nghỉ làm 1 ngày mất :)

Thank cụ

Godfather77

Xe điện
Nghe lời cụ sáng nay em đã vác xe ra chỗ cân chụm để ăn vạ. Kết quả bác chủ sai thợ kiểm tra và chỉnh lại áp suất 04 lốp sau đó lên xe thử. Ông ấy bảo không bị sao và em cảm thấy nhao lái là do đi vào những đoạn đường nghiêng, không bằng phẳng thôi. Ông ấy nói nếu bị nhao lái thì bỏ tay ra nó sẽ đảo ngay sang 1 bên còn xe em khi đi đường thẳng tắp thì đi khoảng 200m nó mới ăn sang so với tâm đường khoảng 0,5 đến 1m và lý do bác chủ xưởng nói là do đường không bằng phẳng. Ông ấy lý luận như thế có đúng không bác Huy. Ông ấy nói thi chỉnh chụm 4 bánh thì chả phải nới cái gì ra cả. Cái chỗ chỉnh ấy khi chỉnh chỉ quay từng 1/4 đến 1/3 ren thôi. Cu thợ giúp việc còn nói leo, cái chỗ ấy càng chạy nó càng chặt vào anh ạ. Không biết có phải do tâm lý hay không nhưng trên đường chạy về thấy đỡ hẳn.
Cái giấy sau khi cân xong người ta in cho em đây

Chỉnh sửa cuối:

lotus259

Xe hơi

Chúc bác thành công!
cảm ơn bác nhiều , em hiểu rồi thế thì em chỉ được phương án một thôi hux... con Xê ra cô nhà em nó không có blu tút ạ.... theo em hiểu thì em phải xiên vào cái cổng AUX rồi.
để êm vốt đờ ka bác phát

lotus259

Xe hơi
@Cụ Tóp: nhà cháu cảm ơn cụ rất nhiều ạ.

@Cụ Lotus259: Cụ TheDzung nói chuẩn rồi đấy ạ, vì cụ cắm = dây cable sạc/data của iPhone nên xe nó tưởng là thiết bị usb thông thường, nên nó dò các file mp3 nhưng ko dò được :)

Ngoài 2 cách của cụ Dzung thì em bổ xung thêm 1 cách nữa là cụ mua cái dây này về, vừa nhỏ gọn vừa điều khiển âm thanh = các nút control của xe luôn ạ:

Mua ở các cửa hàng phụ tùng xe là có ạ, của Mobis là chuẩn :D (xe em có theo xe :(thỉnh thoảng iP hết pin em "sạc nhờ" bằng cách này :D, cắm vào nhưng vẫn nghe FM -> phí cái sạc trên xe cho iPhone cắm tẩu thuốc em mua :(()
cám ơn cụ em đi mua luôn đây ạ ^^

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Chào cụ hardtop !

Hôm nay nhờ cụ chuột 74 em mới biết đến thớt này,thực sự em thấy rất vui vì trong OF có những thành viên rất nhiệt tình và có tinh thần cộng đồng cao sẵn sàng giúp đỡ mọi người như cụ !
Mong cụ tư vấn giúp em cách giải quyết con Forte của em. Sự tình thế này cụ ạ:
Hôm trước em đi tốc độ cao trên đảo Cát Bà không may bánh xe đè lên mép hòn đá to có cạnh sắc, nó bật lên bình xăng làm rách bình xăng của e một miếng dài khoảng hơn 1cm. Sau đó may mà em nghĩ ra cách nhét nilon vào vết rách đó và xin người dân bánh xà phòng chát vào vết thủng đó để về được Hà Nội.

Trước đây có cụ bị thủng vết nhỏ mà mang vào hãng họ bắt thay bình xăng mới,nên e muốn kếm Gara để vá lại .Mong cụ chỉ giúp em nơi nào làm hàn vá bình xăng tốt để em mang xe tới !
Cám ơn cụ rất nhiều !

NextOne

Xe hơi
Cụ Hát tóp cho em hỏi mấy hôm nay tự dưng KF nhà em bấm start khởi động lần 1 không được, toàn hiện thông báo đạp mạnh chân phanh. Em toàn phải đạp mạnh hoặc lắc tay lái bấm start 1, 2 lần mới khởi động được. Cụ bắt bệnh cho em cái, xe đi được 1,5 năm không biết smartkey đã yếu pin chưa cụ?
Thank cụ trước.

heroesdaubu

Xe điện
Chào cụ hardtop !

Hôm nay nhờ cụ chuột 74 em mới biết đến thớt này,thực sự em thấy rất vui vì trong OF có những thành viên rất nhiệt tình và có tinh thần cộng đồng cao sẵn sàng giúp đỡ mọi người như cụ !
Mong cụ tư vấn giúp em cách giải quyết con Forte của em. Sự tình thế này cụ ạ:
Hôm trước em đi tốc độ cao trên đảo Cát Bà không may bánh xe đè lên mép hòn đá to có cạnh sắc, nó bật lên bình xăng làm rách bình xăng của e một miếng dài khoảng hơn 1cm. Sau đó may mà em nghĩ ra cách nhét nilon vào vết rách đó và xin người dân bánh xà phòng chát vào vết thủng đó để về được Hà Nội.

Trước đây có cụ bị thủng vết nhỏ mà mang vào hãng họ bắt thay bình xăng mới,nên e muốn kếm Gara để vá lại .Mong cụ chỉ giúp em nơi nào làm hàn vá bình xăng tốt để em mang xe tới !
Cám ơn cụ rất nhiều !
Cái này em có thể cho cụ lời khuyên thế này: cụ cứ vác vào gara nào họ làm cũng đc, thay hay ko là quyền của mình nếu mình thấy còn khắc phục đc và chưa muốn thay. Họ sẽ tháo hết xăng, tháo bình và ngâm nước, sau đó hàn đồng, tiền công + lắp/tháo khoảng 500k nếu cụ bỏ tiền, còn làm bảo hiểm giá sẽ gấp 2. Theo em biết thì thay bình mới cả công cũng tầm 4 củ thôi.
Chúc cụ vui với vợ 2. Bệnh này cụ phải sử lý ngay ko gặp cái tàn thuốc là tàn cả xe đấy.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng