Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Audioto

Xe tăng
Chào cụ HardTop,

Xe em Hyundai, gần đây hay nổi đèn Check Engine. Em để ý thấy đèn Check hay nổi khi xe mới khởi động và lăn bánh chừng vài trăm mét rồi tự tắt. Đôi khi đi 1-2 km đầu cũng nổi đèn nhất là khi giảm tốc độ, đi chậm hoặc ở chế độ cầm chừng, nhưng tăng ga là mất :)
Cụ dự cho em là nguyên nhân do đâu, đã cần đi khám ngay chưa vì em tìm đọc trên mạng thấy lỗi này nhiều khi đi xưởng cũng không tìm được :)

Thank cụ

Bác Top cho em hỏi cái
- Xe em santa fe gold giờ cần phải thay lốp mà em chả biết nên thay lốp của hãng nào là tốt nhất ( vừa ngon bổ và rẻ ).
- Về thông số kỹ thuật của lốp xe em cũng mù tịt. trong giấy xe thì ghi kích cỡ lốp là 225/70R16 nhưng thực tế các lốp đang sử dụng lại là 235/70R16. Nhờ bác giải thích cho em ý nghĩa của các thông số lốp với và xe em thì có thể thay các loại lốp nào khi không có loại lốp 225/70R16 ( Hình như lốp thông số này hiếm hay sao đó ).
Riêng về lốp thì cụ cứ tìm lại các thớt chuyên lốp cụ nhé, San Gold không nên thay lốp tốt vì đắt và không xứng tầm phải đầu tư, cụ cứ chơi Kumho là ngon nhất, Hankook cứng hợ Kumho.

Chào cụ HardTop,

Xe em Hyundai, gần đây hay nổi đèn Check Engine. Em để ý thấy đèn Check hay nổi khi xe mới khởi động và lăn bánh chừng vài trăm mét rồi tự tắt. Đôi khi đi 1-2 km đầu cũng nổi đèn nhất là khi giảm tốc độ, đi chậm hoặc ở chế độ cầm chừng, nhưng tăng ga là mất :)
Cụ dự cho em là nguyên nhân do đâu, đã cần đi khám ngay chưa vì em tìm đọc trên mạng thấy lỗi này nhiều khi đi xưởng cũng không tìm được :)

Thank cụ
Hyundai là tên hãng cụ ạ, xe cụ mác gì, xài động cơ gì thì em mới phán được. Riêng về việc bào check thì chắc chắn là phải đi viện ngay để xem nó bệnh gì, đã báo check thì kiểu gì hãng cũng đọc ra lỗi, vấn đề là lỗi gì thì khó hay dễ, tốn hay không tốn khi xử lý thôi.

veronicax2

Xe buýt
gửi cụ top cho em lại xin tư vấn thêm vụ sau
- xe em phi liên tục tầm 200 cây số khi đi chuyển số cực kỳ êm ái nhưng khi đỗ dừng hẳn xe chuyển về P thì khe khục một phát
cho xe nghỉ ngơi tầm 2h thì lại như xưa ngon nhu chưa bao giờ thấy
em đi nội thành phi cờ 20 cây cũng ngon lành cành đào vào số êm ái không hiểu sao phi đường trường dừng xe vào P phát nghe khục như là bánh răng với khớp không có dầu bôi vào ý, em đã kiểm tra dầu nhớt đầy đủ

gửi cụ top cho em lại xin tư vấn thêm vụ sau
- xe em phi liên tục tầm 200 cây số khi đi chuyển số cực kỳ êm ái nhưng khi đỗ dừng hẳn xe chuyển về P thì khe khục một phát
cho xe nghỉ ngơi tầm 2h thì lại như xưa ngon nhu chưa bao giờ thấy
em đi nội thành phi cờ 20 cây cũng ngon lành cành đào vào số êm ái không hiểu sao phi đường trường dừng xe vào P phát nghe khục như là bánh răng với khớp không có dầu bôi vào ý, em đã kiểm tra dầu nhớt đầy đủ
Giải thích cho cụ nó hơi bị đầu lâu nên em chỉ túm lại một cái là ....... bình thường, vậy cụ an tâm nhá!

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Alô cụ TOP, cụ cho em hỏi, với Kia Forte, thì ngoài 2 cái lọc gió mà em biết là lọc gió điều hoà ở trong cốp đựng đồ bên ghế phụ, với lọc gió vào của động cơ thì còn cái lọc gì đáng lưu ý cần phải vệ sinh thường xuyên mà em ko biết ko ạ? Dạ em không tính 2 cái lọc xăng và lọc dầu cụ ạ, liệu còn cái nào mà em ko biết ko? Thanks cụ!

36nct

Xe đạp
cụ tốp cứu với: em đi xe hyun dai găp trời mưa to cơn bão số 2 về thấy đèn fa bên phải bị hơi nước bám bên trong! bây giờ phải làm sao hả cụ. em nhớ đã có trường hợp này hỏi cụ nhưng biết ở trang nào .xin cụ ý kiến khắc phục.cám ơn cụ.

benghe

Xe điện
Cụ Top cho em hỏi tý: cái vô lăng xe Kia Caren nhà em dạo này xoay đánh lái nhiều vòng thì nó có tiếng xít xít nho nhỏ như nhựa cọ vào nhau hay là bạc khô dầu ấy. Xe em CR Trường Hải, chạy 1,5 vạn.
Thank cụ nhiều

tizzi

Xe tải
hehe, Cụ Top sắp mở xưởng rồi kia, bao giờ em qua thay dầu cho vợ mới của em, hiiii

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
Cụ tóp ới, cái công tắc bật mở cốp sau của sportage của em ở đâu ạ?
Kính cụ ạ, thanks cụ ^^

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
Cụ đọc hướng dẫn sử dụng chưa, chả nhẽ không có.
hướng dẫn ở đâu cơ cụ, em là em tìm cái công tắc như cụ Tóp nói ý, nhưng mà tìm mãi ko đc, chả nhẽ của em nó ko có, lúc nào muốn mở cốp sau cũng phải cầm chìa khóa đến gần cửa ạ :-s

tap lai

Xe buýt
Cụ thử thế này xem có mở được cốp sau ko nhé ( E vừa thử xong, mở ngon ): Đầu tiên cụ đóng cửa xe bằng ĐK, cụ đứng cách xe 5-10 m , bấm nút mở cốp sau giữ nút này đủ lâu khi thấy đèn xinhan ở gương chiếu hậu nhấp nháy , cụ để ĐK xuống đất chạy lại ấn nút mở cốp xem có mở được không nhé , xe em là mở được bình thường cụ nhé ( mình phải ra tự mở cụ nhé, cốp nó ko tự động bật lên như siêu xe đâu nhé). Sau đó cụ chỉ dập cốp xuống là nó tự khóa luôn cụ ạ .

elegantteam

Xe tăng
Cụ Top cho em hỏi tý: cái vô lăng xe Kia Caren nhà em dạo này xoay đánh lái nhiều vòng thì nó có tiếng xít xít nho nhỏ như nhựa cọ vào nhau hay là bạc khô dầu ấy. Xe em CR Trường Hải, chạy 1,5 vạn.
Thank cụ nhiều
bệnh này của cụ y như spo. của em, em cũng đang hóng

lotus259

Xe hơi
Các cụ chữa giúp em cái bệnh cho em nó với ạ
chả là em Cerato nhà em nó có cái lỗ em thấy ghi là iPod , USB nhưng khi em cắm cái cáp nối con iphone của em vào đó thì nó xuất hiện hiện tượng chớp chớp màn hình điện thoại và như kiểu là lúc nhận lúc không ý ạ.(nó hiện hình cục pin lúc đang sạc khoảng 1 giây rồi lại tắt, màn hình như bình thường rồi một giây sau lại hiện hình cục pin lên) cứ chớp chớp như thế liên tục cụ à. màn hình thì nó bảo "reading USB" một lúc rồi nó báo "reading error" ạ.
thế là bệnh nó tại xe hay tại điện thoại hay tại em không biết cắm ạ.
em định nghe nhạc trên xe nhưng muốn nghe mấy bài hát trên điện thoại ạ.
cảm ơn các cụ trước ạ

Godfather77

Xe điện
Cụ Top cho em hỏi ý, cách đây 10 ngày em có đi cân bằng động cho i3o nhà em, tiện thể nghe gạ em chơi luôn cân chụm 4 bánh. Máy móc ở chỗ ấy khá hiện đại. Sau khi cân các chỉ số đều về 0,1 hay 0,2 gì đó. Làm xong ra đi thử thả 2 tay ra chạy thẳng tắp cụ ạ. Nhưng đi được 1 tuần thì lại xảy ra hiện tượng hơi nhao lái. Cụ cho em hỏi liệu khi cân chụm có khi nào các chú ấy không xiết lại các ốc cố định làm vợ 2 của em nó lại xô lệch 4 bánh không?Vì khi cân em thấy 1 chú chui xuống gầm cầm cờ lê chỉnh từng tý một theo yêu cầu của 1 chú theo dõi màn hình máy tính.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cụ Top cho em hỏi vấn đề về ...ốc nhái với ạ, chả là CN rảnh rỗi em ngó nghiêng vợ bé mới cưới (Forte MT) thì thấy:

1./ Giữa chân côn và phanh có 2 lỗ hổng, 1 lỗ có ren -> em chưa hiểu 2 lỗ này để làm gì ạ, hay em chạy xe nó bay toi mất cái gì ra rồi ạ :D

2./ Mở lắp ca-pô ngó nghiêng em cũng thấy có 2 lỗ trống, 1 lỗ có ren, em có xem thử thì thấy vài xe Forte khác (qua ảnh khoe xe) cũng có 2 lỗ này :D -> em cũng chưa hiểu nó để làm gì ạ?

Nhìn gần:

Nhìn xa:

Và xa xa :D

xedapghe

Xe tải
Cụ top ơi cụ cho em biết động cơ của Kia morning 2010 SLX là loại động cơ có cơ chế điều khiển phun xăng gì được không ạ? Em chỉ biết là nó là loại 4 máy thẳng hàng, em có thấy ECU và đầu điện tử nối vào 4 họng của 4 xi lanh, như vậy có phải là phun xăng điện tử không ạ? Con này của em tuy nhỏ và rẻ tiền nhưng nó cũng có chút it điện tử hiện đại phải không ạ? Em thích tò mò và hiểu biết về xe nên bác mở mang thêm cho em hiểu về con xe yêu quý của em nhé. Em cảm ơn cụ nhiều.

xedapghe

Xe tải
bác cho em hỏi thêm với ạ, em thấy trong khoang máy cũng có rất nhiều chỗ có ren để lắp cái gì đó, ngay trên nắp capo cũng thế có rất nhiều lỗ em cảm giác như có thể lắp thêm cái gì đó vào. Vậy nắp capo lắp thêm cái tấm chống nhiệt vào thì có tác dụng gì không? và Kia morning có thể lắp thêm nhiều phụ kiện hỗ trợ xe nữa đúng không? chứ chẳng lẽ nó thừa hơi nó khoan tùm lum vào thân xe làm gì phải không ạ? ( xe em cũng giống bác hoangnn cái chỗ đấy cũng có mấy lỗ kiểu như thế đấy ạ )

elegantteam

Xe tăng
Hôm trước có hỏi cụ Tốp về cái vụ spo.R nhà em mà vẫn chưa thấy hồi âm. Hôm nay em kể lại + thêm một số tình tiết.
Nếu cứ dí một phát đề nổ luôn thì xe rất hay bị sáng đèn check engine tỷ lệ 50/50 - mà lúc đó thì số má ko tác dụng, trong đó có 2 lần bị lịm máy.
Còn nếu dí phát đầu để đèn xanh đỏ bật hết lên và đề ở phát dí thứ hai thì xe chẳng sao cả. Vậy cụ phán hộ em phát xe em có vấn đề gì ko vì hôm trước cũng có cụ hỏi cụ là dí một phát nổ ngay hay phải nổ phát dí thứ 2 thì cụ bảo là ko cần, 1 phát nổ ngay cũng được?

Trạng thái
Thớt đang đóng