Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em có thể cho cụ lời khuyên thế này: cụ cứ vác vào gara nào họ làm cũng đc, thay hay ko là quyền của mình nếu mình thấy còn khắc phục đc và chưa muốn thay. Họ sẽ tháo hết xăng, tháo bình và ngâm nước, sau đó hàn gió đá, tiền công + lắp/tháo khoảng 500k nếu cụ bỏ tiền, còn làm bảo hiểm giá sẽ gấp 2. Theo em biết thì thay bình mới cả công cũng tầm 4 củ thôi.
Chúc cụ vui với vợ 2. Bệnh này cụ phải sử lý ngay ko gặp cái tàn thuốc là tàn cả xe đấy.
Cám ơn cụ !
Tại em phân vân không biết hàn bình xăng có khác gì hàn tôn thông thường không? Gara nào có gò hàn tôn cũng hàn được không? nên muốn tham khảo ý kiến các cụ cho chuẩn.

Chào cụ HardTop,

Xe em Hyundai Galloper V6 3.0 Automatic xài động cơ Mitsubishi, gần đây hay nổi đèn Check Engine. Em để ý thấy đèn Check hay nổi khi xe mới khởi động và lăn bánh chừng vài trăm mét rồi tự tắt. Đôi khi đi 1-2 km đầu cũng nổi đèn nhất là khi giảm tốc độ, đi chậm hoặc ở chế độ cầm chừng, nhưng tăng ga là mất :)
Hôm trước em vào 1 gara gần cơ quan, họ không có máy scan và dự là do bơm dầu hoặc lọc khí thải:) nhưng em chưa làm vì hôm đó muộn quá !

Cụ dự cho em là nguyên nhân do đâu, chắc hôm nào em phải nghỉ làm 1 ngày mất :)

Thank cụ
Cụ nên vào chỗ có máy scan thì sẽ ra bệnh ngay chứ lang băm phán bừa là tiền mất mà tật vẫn thế đấy. Hiện tượng này theo em là do cái cảm biến áp suất chân không hoặc vòi phun xăng cụ ạ.

Godfather77

Xe điện
Cụ Hát tóp cho em hỏi mấy hôm nay tự dưng KF nhà em bấm start khởi động lần 1 không được, toàn hiện thông báo đạp mạnh chân phanh. Em toàn phải đạp mạnh hoặc lắc tay lái bấm start 1, 2 lần mới khởi động được. Cụ bắt bệnh cho em cái, xe đi được 1,5 năm không biết smartkey đã yếu pin chưa cụ?
Thank cụ trước.
Cái công tắc chân phanh lại chập chờn roài. Bệnh cố hữu của KF

Nghe lời cụ sáng nay em đã vác xe ra chỗ cân chụm để ăn vạ. Kết quả bác chủ sai thợ kiểm tra và chỉnh lại áp suất 04 lốp sau đó lên xe thử. Ông ấy bảo không bị sao và em cảm thấy nhao lái là do đi vào những đoạn đường nghiêng, không bằng phẳng thôi. Ông ấy nói nếu bị nhao lái thì bỏ tay ra nó sẽ đảo ngay sang 1 bên còn xe em khi đi đường thẳng tắp thì đi khoảng 200m nó mới ăn sang so với tâm đường khoảng 0,5 đến 1m và lý do bác chủ xưởng nói là do đường không bằng phẳng. Ông ấy lý luận như thế có đúng không bác Huy. Ông ấy nói thi chỉnh chụm 4 bánh thì chả phải nới cái gì ra cả. Cái chỗ chỉnh ấy khi chỉnh chỉ quay từng 1/4 đến 1/3 ren thôi. Cu thợ giúp việc còn nói leo, cái chỗ ấy càng chạy nó càng chặt vào anh ạ. Không biết có phải do tâm lý hay không nhưng trên đường chạy về thấy đỡ hẳn.
Cái giấy sau khi cân xong người ta in cho em đây
]
Bệnh tưởng lúc nào chả có cụ ơi!
Việc giải thích nhao lái khi chạy đường nghiêng là cính xác còn việc bu-lon gầm càng đi càng chặt là sai.

Chào cụ hardtop !

Hôm nay nhờ cụ chuột 74 em mới biết đến thớt này,thực sự em thấy rất vui vì trong OF có những thành viên rất nhiệt tình và có tinh thần cộng đồng cao sẵn sàng giúp đỡ mọi người như cụ !
Mong cụ tư vấn giúp em cách giải quyết con Forte của em. Sự tình thế này cụ ạ:
Hôm trước em đi tốc độ cao trên đảo Cát Bà không may bánh xe đè lên mép hòn đá to có cạnh sắc, nó bật lên bình xăng làm rách bình xăng của e một miếng dài khoảng hơn 1cm. Sau đó may mà em nghĩ ra cách nhét nilon vào vết rách đó và xin người dân bánh xà phòng chát vào vết thủng đó để về được Hà Nội.

Trước đây có cụ bị thủng vết nhỏ mà mang vào hãng họ bắt thay bình xăng mới,nên e muốn kếm Gara để vá lại .Mong cụ chỉ giúp em nơi nào làm hàn vá bình xăng tốt để em mang xe tới !
Cám ơn cụ rất nhiều !
Bình xăng xe cụ là loại hai lớp, tôn tráng nhựa bên ngoài, hàn vẫn được và dùng tốt cụ ạ, có điều phải là người thợ biết hàn nếu không thì có thể gây nổ rất nguy hiểm.

Cụ Hát tóp cho em hỏi mấy hôm nay tự dưng KF nhà em bấm start khởi động lần 1 không được, toàn hiện thông báo đạp mạnh chân phanh. Em toàn phải đạp mạnh hoặc lắc tay lái bấm start 1, 2 lần mới khởi động được. Cụ bắt bệnh cho em cái, xe đi được 1,5 năm không biết smartkey đã yếu pin chưa cụ?
Thank cụ trước.
1.5 năm thì có thể yếu pin nhưng không gây lỗi như cụ mô tả. Bệnh xe cụ là bệnh cố hữu của xe Hàn xài Start/stop, với thị trường khác thì bệnh này đã được recall còn ở ta thì................... xe cụ bị nhập nhèm cái công tắc chân phanh, cụ hoàn toàn có thể khắc phục tạm thời bằng cách đạp nhiều lần chân phanh rồi đề, nếu vẫn không được thì bấm nút đề và giữ 10 giây.

36nct

Xe đạp
nhờ cụ tốp và các cụ nào hiểu về còi oto. em được bạn cho một đôi còi ốc liên xô 12v. em định lăp vào xe hyun dai cua em.khổ nỗi loại còi này chỉ có 1 zac . các cụ hương dẫn em cách lắp với !!!!!!

NextOne

Xe hơi
Cảm ơn Cụ nhiều, khi nào bị em toàn làm như vậy

36nct

Xe đạp
cụ tốp giúp với : em có đôi còi liên xô 12v loại 1 chân zac ạ.bây giờ em muốn lắ vào xe hyun dai thì phải đấu dây thế nào?

mazda626

Xe buýt
Cụ Hard ơi cho nhà em hỏi với..
Nhà em đang đi KF, mới chạy được 9000km, hôm này em lấy đi thì có hiện tượng:
ĐI từ từ, rà phanh, tay em cầm càn số, thì Nghe thấy tiềng kịch, kịch phát ra khi nhấp phanh và thả phanh, tay em để nhẹ trên cần số thì cảm giác tiếng kêu đấy phát ra từ chỗ hộp số..CỤ hard cho e hỏi, xe nhà em có bị sao ko?có cần đi kiểm tra ko ạ??Thank cụ nhiều nhiêu..

vietdq

Xe tải
E đang định đi thay dầu lần đầu cho Santafe , xe e bản dầu 2011 của TC . E đang lăn tăn chưa biết nên thay loại dầu gì và có thông số như thế nào cho nó chạy ngon nhất . Xe e mua bên HG Giải Phóng , ở đấy có xưởng bảo dưỡng nhưng e chưa biết chất lượng thế nào , có nhiều cụ hay nhắc đến 199 Minh Khai , e đang phân vân quá , không biết nên vào chỗ nào . Cụ nào đi santafe có kinh nghiệm rồi thì chỉ dẫn e với nhé . Cảm ơn các cụ !

vietdq

Xe tải
Cụ Hardtop giúp e với nhé , xe e Santafe máy dầu 2011 thay dầu lần đầu ở 1300 km , thay dầu loại gì là tốt nhất , cụ tư vấn giúp e nhé , e cảm ơn cụ :D .

Hà Tít

Xe buýt
Cụ Hardtop giúp e với nhé , xe e Santafe máy dầu 2011 thay dầu lần đầu ở 1300 km , thay dầu loại gì là tốt nhất , cụ tư vấn giúp e nhé , e cảm ơn cụ :D .
Em dự 99% là bác Tốp sẽ khuyên thế này, thêm phần trong ngoặc là ý kiến của em nhé:
- 1300 km chưa cần phải thay dầu (nếu có phiếu miễn phí mà bắt buộc phải thay ở 1000km thì thôi cứ thay).
- Mua ở HDGP thì làm bảo dưỡng luôn ở đó (em đánh giá là bảo dưỡng thông thường thì HDGP ok hơn 199MK, sửa nặng thì em chưa làm nên ko biết)
- Khuyến nghị của Hyundai là dầu Shell (ở HD GP có loại Shell Helix gì đấy dùng cho máy dầu, 199MK em ko biết)

vt_hoa

Xe tăng
nhờ cụ tốp và các cụ nào hiểu về còi oto. em được bạn cho một đôi còi ốc liên xô 12v. em định lăp vào xe hyun dai cua em.khổ nỗi loại còi này chỉ có 1 zac . các cụ hương dẫn em cách lắp với !!!!!!
Một jack của còi lắp vào dây dương còn lấy mát trực tiếp từ thân còi. Cụ cứ thử bên ngoài nếu kêu là OK. Em đã từng lắp loại này vào xe chuồng gà mazda323 cũ của em rồi. Còn nếu không có thể cụ nối dây mát vào ốc bắt còi và làm cách điện giữa thân còi với khung xe

Giắc ginz trên xe của cụ có 2 dây, dây mà xanh lá cây đấu vào cái giắc còi LX nhà cụ, dây mà đen nối vào cái chân của cái còi, thế là OK.

Cụ Hard ơi cho nhà em hỏi với..
Nhà em đang đi KF, mới chạy được 9000km, hôm này em lấy đi thì có hiện tượng:
ĐI từ từ, rà phanh, tay em cầm càn số, thì Nghe thấy tiềng kịch, kịch phát ra khi nhấp phanh và thả phanh, tay em để nhẹ trên cần số thì cảm giác tiếng kêu đấy phát ra từ chỗ hộp số..CỤ hard cho e hỏi, xe nhà em có bị sao ko?có cần đi kiểm tra ko ạ??Thank cụ nhiều nhiêu..
Nó kêu là vì nó ..... kêu thôi cụ ạ, nó vô hại, chỉ điếc tai tí thôi, tiếng kêu đó phát ra từ cái rơ le điện từ, khi cụ đạp phanh thì nó cho phép cụ vào số.

E đang định đi thay dầu lần đầu cho Santafe , xe e bản dầu 2011 của TC . E đang lăn tăn chưa biết nên thay loại dầu gì và có thông số như thế nào cho nó chạy ngon nhất . Xe e mua bên HG Giải Phóng , ở đấy có xưởng bảo dưỡng nhưng e chưa biết chất lượng thế nào , có nhiều cụ hay nhắc đến 199 Minh Khai , e đang phân vân quá , không biết nên vào chỗ nào . Cụ nào đi santafe có kinh nghiệm rồi thì chỉ dẫn e với nhé . Cảm ơn các cụ !
Dầu nào tốt thì em không tỏ đâu ạ, em chỉ biết dầu đúng loại là vào khoảng 20W40 - CH4 cụ nhé! Hai địa chỉ ấy thì cụ cứ qua đi rồi tự cảm nhận, thời gian thay đổi thì mọi thứ cũng thay đổi theo, điều này chắc cụ hiểu.

Hà Tít

Xe buýt
Shell Helix cho máy xăng chứ cụ.
Xăng hay dầu có hết bác ợ.

Kính bác Tốp! Có hiện tượng này, lần trước em hỏi bác rồi nhưng sau ít gặp lại nên em quên béng mất, dạo này có vẻ xuất hiện nhiều hơn. Đó là hiện tượng thỉnh thoảng đang chạy - rà phanh - chuyển sang chân ga thì nó ko mượt mà có cảm giác giật giật lục cục như kiểu đi xe số sàn mà côn ga ko nhuyễn. Trước bác có trả lời em là có thể do bẩn bướm ga hoặc nguyên nhân gì đó liên quan đến hộp số. Em mới làm vệ sinh bướm ga + van ko tải. Còn vụ hộp số thì em ko nhớ, nếu có lỗi hộp số thì có thể vào hãng dùng máy scan kiểm tra ko ạ? (xe em cũng vừa thay dầu hộp số).

mazda626

Xe buýt
Nó kêu là vì nó ..... kêu thôi cụ ạ, nó vô hại, chỉ điếc tai tí thôi, tiếng kêu đó phát ra từ cái rơ le điện từ, khi cụ đạp phanh thì nó cho phép cụ vào số.
Thank cụ HUy nhiều..em yên tâm rồi cụ ạ..

Xăng hay dầu có hết bác ợ.

Kính bác Tốp! Có hiện tượng này, lần trước em hỏi bác rồi nhưng sau ít gặp lại nên em quên béng mất, dạo này có vẻ xuất hiện nhiều hơn. Đó là hiện tượng thỉnh thoảng đang chạy - rà phanh - chuyển sang chân ga thì nó ko mượt mà có cảm giác giật giật lục cục như kiểu đi xe số sàn mà côn ga ko nhuyễn. Trước bác có trả lời em là có thể do bẩn bướm ga hoặc nguyên nhân gì đó liên quan đến hộp số. Em mới làm vệ sinh bướm ga + van ko tải. Còn vụ hộp số thì em ko nhớ, nếu có lỗi hộp số thì có thể vào hãng dùng máy scan kiểm tra ko ạ? (xe em cũng vừa thay dầu hộp số).
Bệnh này khoai cụ ạ, phải khám trực tiếp may ra mới đặng!

Trạng thái
Thớt đang đóng