Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
nhà cháu lâu nay ko mê tín nhưng giờ thì bắt đầu có nghi ngờ rồi đấy . chiều qua bực mình em xách xe ra rút hết cách cầu chì dây rợ cái nào rút ra đc thì em rút hết sau đó cắm lại vào để đấy . sáng nay em nhảy lên đề phát nổ luôn ( ko biết có phải do đêm qua ko nữa ).may mà ko đưa cho bọn thợ Hà tĩnh ko thì đi quả xe rồi,nó phán hư Cam đưa vào cho nó chắc giờ xe nhà cháu chưa biết nó bay về phuơng cực lạc nào rồi ý
Em xin cảm ơn bác hard đã nhiệt tình giúp đỡ em trong 2 ngày qua mặc dù bác có cành cao tý nhá em gọi điện pác ko thèm nghe máy
Thôi chết, bác gọi lúc nào mà em không nghe nhỉ, hay là bác gọi số cũ đôi 0781? chứ máy em để online 24/24 mà cụ. Theo em cụ chạy xe ấy thì nên đi HN 1 chuyến làm cho thiệt ngon rồi về cưỡi tiếp.

Thần Tài

Xe điện
Nhà cháu không phục cái cách phán ngược đời này cụ ơi. Xăng 92 nếu bay hơi xăng nhiều hơn 95, máy đốt không hết thì nó phải báo tắc (Stuck) chứ, làm sao mà báo hở (leak) được.
Các bệnh liên quan đến hệ thống bay hơi nhiên liệu không nên đụng đến cái cảm biến, CB này là loại rất nhạy, đo cả áp suất (-) và áp suất (+), vớ vẩn là hỏng luôn cảm biến. Nhà cháu dự là HDHP làm kiểu hú họa rồi xóa lỗi đi là xong chứthực chất không biết cách xử lý.
Buồn nhỉ, thế cụ Hartop phán giúp là trường hợp này cần xử lý thế nào cho chuẩn và xăng 92 và 95 có ảnh hưởng gì không. Thấy các cậu ấy tháo cảm biến rồi thổi thổi, xì hơi vào cảm biến và đường ống, chả biết có làm hỏng của mình không nữa. Đầu tháng sau nhà cháu lại đi miền núi tiếp rồi.

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hardtop cho em hỏi 1 câu ạ: Sau cái lần thay lọc xăng ở HDGP thì xe em bị hiện tượng đồng hồ báo xăng cập nhật lượng xăng còn lại trong bình rất chậm và không chính xác, dẫn đến em phải chuyển cái TRIP sang chế độ xem đi bao nhiêu km nữa thì phải đổ xăng. Em mời cụ ngó qua cái ảnh này:

Bình xăng đổ đầy sẽ đi được 550km, khi em đi đến đây thì còn đi được 394km nghĩa là đã đi hết gần 1/3 bình xăng nhưng cái đồng hồ nhiên liệu vẫn chỉ Full. Dĩ nhiên là lâu lâu nó lại update nhưng em thấy có vấn đề rồi. Cụ cho em hỏi:
- Đây có phải lỗi không?
- Lỗi này có do quá trình thay lọc xăng làm sai cái gì đó không?
- Nếu có thể thì sửa ở đâu hay thay cái gì ạ?

Thanks cụ!

Banhem

Xe hơi
Mình mới lấy Cerato Hatback, bộ đèn táp lô cùng đài màu đỏ, vợ đi cùng cứ bảo sao anh không chỉnh sang màu xanh cho nó dịu. Bác hard ơi, có chỉnh được sang màu xanh không?

FujiS5200

Xe điện
Ở trỏng mà cụ dám chạy xe này thì em thấy hơi liều, cụ thử kêu thợ mang 1 bình RP7 vô, vừa xịt vào đường nạp ở cái lọc gió vừa đề, ép cho nó nổ xem có được không cụ nhé, sau đó cụ chạy 50km ra Hyundai Vinh, ở đó anh em còn võ vẽ được đôi chút và nếu có gì khó khăn, anh em ở đó sẽ alo cho tôi và tôi sẽ giúp. Nếu xịt RP7 vẫn không nổ thì cụ chịu khó lên cứu hộ, chạy ra Vinh.
Bác Hard ơi, sao trong vụ này bác lại kêu là liều ạh? Nhờ bác phân tích chút chút để tụi em còn biết đường phòng tránh.
Thanks bác.

duongpe

Xe máy
Cụ Hardtop ơi cho nhà cháu hỏi muốn đánh bóng lại Kia picanto, lắp cản sau và thay larang thì làm ở đâu bây giờ ạ!
Vào Salon Trường Hải có làm không ạ?
Mong cụ chỉ giáo! Nhà cháu có lập cái thớt bên ngoài rồi mà chả có cụ nào giúp cả.

Buồn nhỉ, thế cụ Hartop phán giúp là trường hợp này cần xử lý thế nào cho chuẩn và xăng 92 và 95 có ảnh hưởng gì không. Thấy các cậu ấy tháo cảm biến rồi thổi thổi, xì hơi vào cảm biến và đường ống, chả biết có làm hỏng của mình không nữa. Đầu tháng sau nhà cháu lại đi miền núi tiếp rồi.
Cụ cứ chạy đê, nếu báo lỗi tiếp thì lại vô háng bắt đền và nhớ ghi lại mã lỗi để em bốc thuốc, hôm trước chắc cụ mất tiền oan vì "small leak" thường do vặn nắp bình xăng không chặt.

Cụ Hardtop cho em hỏi 1 câu ạ: Sau cái lần thay lọc xăng ở HDGP thì xe em bị hiện tượng đồng hồ báo xăng cập nhật lượng xăng còn lại trong bình rất chậm và không chính xác, dẫn đến em phải chuyển cái TRIP sang chế độ xem đi bao nhiêu km nữa thì phải đổ xăng. Em mời cụ ngó qua cái ảnh này:

Bình xăng đổ đầy sẽ đi được 550km, khi em đi đến đây thì còn đi được 394km nghĩa là đã đi hết gần 1/3 bình xăng nhưng cái đồng hồ nhiên liệu vẫn chỉ Full. Dĩ nhiên là lâu lâu nó lại update nhưng em thấy có vấn đề rồi. Cụ cho em hỏi:
- Đây có phải lỗi không?
- Lỗi này có do quá trình thay lọc xăng làm sai cái gì đó không?
- Nếu có thể thì sửa ở đâu hay thay cái gì ạ?

Thanks cụ!
Bệnh này thường do khi thay lọc, thợ làm không cẩn thận dẫn đến bơm dầu từ thùng phụ sang thùng chính có vấn đề, đầu tiên cụ reset lại cái đồng hố xem sao, nếu vưỡn bịnh thì lại phải tháo bơm xăng ra kiểm tra cái bơm phụ.

Bác Hard ơi, sao trong vụ này bác lại kêu là liều ạh? Nhờ bác phân tích chút chút để tụi em còn biết đường phòng tránh.
Thanks bác.
À, chả có gì đâu, xe thì già, bác sỹ bốc thuốc thì không có, lại vận hành ở vùng sâu vùng xa, lỡ nó lâm bệnh thì không có người xử, cứ hộ từ đó ra tuyến trên thì tốn kém lắm.

Cụ Hardtop ơi cho nhà cháu hỏi muốn đánh bóng lại Kia picanto, lắp cản sau và thay larang thì làm ở đâu bây giờ ạ!
Vào Salon Trường Hải có làm không ạ?
Mong cụ chỉ giáo! Nhà cháu có lập cái thớt bên ngoài rồi mà chả có cụ nào giúp cả.
Trong những việc này thì hãng chỉ làm mỗi việc đánh bóng thôi, còn những việc kia thuộc công việc của các cửa hàng nội thất xe hơi cụ ạ.

xedieu

Xe cút kít
Bệnh này thường do khi thay lọc, thợ làm không cẩn thận dẫn đến bơm dầu từ thùng phụ sang thùng chính có vấn đề, đầu tiên cụ reset lại cái đồng hố xem sao, nếu vưỡn bịnh thì lại phải tháo bơm xăng ra kiểm tra cái bơm phụ.
Nhưng cụ ơi cái đồng hồ mà em reset được là cái Trip thì nó lại báo đúng; còn cái đồng hồ báo lượng nhiên liệu còn lại em không biết reset ntn. Cụ bảo em cái ạ!

heroest

Xe tải
Cụ Top ơi, xe em Getz 1.1 mua tại HDGP cũng bị thiếu đèn check engine. Em đi gần 2 năm rồi không thấy có ai recall về việc này. Bây giờ em có thể lắp đèn đấy ở đâu hả cụ.

Cảm ơn cụ,

duongpe

Xe máy
Trong những việc này thì hãng chỉ làm mỗi việc đánh bóng thôi, còn những việc kia thuộc công việc của các cửa hàng nội thất xe hơi cụ ạ.
Cám ơn cụ nhiều!
Cháu có tìm hiểu thấy là lốp của michelin là loại tốt(chống ồn, êm, tiết kiệm xăng gì đó....) nhưng để thay cho vợ 2 picanto thì không có loại vừa ạ kể cả R14 (165/60) hay R15(175/50). Cụ cho nhà cháu hỏi thêm là ngoài michelin ra thì còn hãng nào tốt tương đương hoặc hơn thế không ợ(Giá cả ko quá quan trọng vì theo nhà cháu đầu tư 1 lần để đi lâu dài và thoải mái)

Thần Tài

Xe điện
Cám ơn cụ nhiều!
Cháu có tìm hiểu thấy là lốp của michelin là loại tốt(chống ồn, êm, tiết kiệm xăng gì đó....) nhưng để thay cho vợ 2 picanto thì không có loại vừa ạ kể cả R14 (165/60) hay R15(175/50). Cụ cho nhà cháu hỏi thêm là ngoài michelin ra thì còn hãng nào tốt tương đương hoặc hơn thế không ợ(Giá cả ko quá quan trọng vì theo nhà cháu đầu tư 1 lần để đi lâu dài và thoải mái)
Cái này em tham gia hóng tý.
Hãng nào cũng có nhiều loại lốp khác nhau, trong đó có loại đáp ứng được yêu cầu này thì mất yêu cầu khác. Chính vì vậy cụ đừng nghe theo kiểu "Lốp Mit êm hơn, tiết kiệm hơn,....." mà cụ nên Gúc kỹ thông tin để chọn đúng loại lốp theo yêu cầu của mình, hãng nào cũng có, tiền khác nhau nhiều lắm, trong OF cũng có rất nhiều Thớt về lốp rồi.
Mít không có size phù hợp thì cụ lấy Brige, Dunlop, ..... nhiều lựa chọn lắm nếu cụ không quan tâm nhiều đến giá, kể cả lốp Hàn Kumho cũng có loại giá rất đắt, đạt nhiều tiêu chuẩn cao. Quan trọng nhất là cụ phải để ý mấy vấn đề: Không phải hàng giả, xuất xứ rõ ràng, bảo hành tử tế, mới sản xuất trong vòng 1 năm thôi (đọc theo DOT).

duongpe

Xe máy
Cái này em tham gia hóng tý.
Hãng nào cũng có nhiều loại lốp khác nhau, trong đó có loại đáp ứng được yêu cầu này thì mất yêu cầu khác. Chính vì vậy cụ đừng nghe theo kiểu "Lốp Mit êm hơn, tiết kiệm hơn,....." mà cụ nên Gúc kỹ thông tin để chọn đúng loại lốp theo yêu cầu của mình, hãng nào cũng có, tiền khác nhau nhiều lắm, trong OF cũng có rất nhiều Thớt về lốp rồi.
Mít không có size phù hợp thì cụ lấy Brige, Dunlop, ..... nhiều lựa chọn lắm nếu cụ không quan tâm nhiều đến giá, kể cả lốp Hàn Kumho cũng có loại giá rất đắt, đạt nhiều tiêu chuẩn cao. Quan trọng nhất là cụ phải để ý mấy vấn đề: Không phải hàng giả, xuất xứ rõ ràng, bảo hành tử tế, mới sản xuất trong vòng 1 năm thôi (đọc theo DOT).
Nhà cháu cám ơn cụ! Vấn đề bây giờ là mua được hàng xịn không phải giả. Cụ có địa điểm uy tín nào PM cho nhà cháu với nhá! Vodka cụ

Chỉnh sửa cuối:

jan23

Xe hơi
Chào cụ Hardtop, nghe tên cụ đã lâu hôm nay cháu mới được hỏi cụ ạ.
Nhà cháu có 1 xe Kia Carnival và đang có vấn đề về điều hòa cụ ạ.
Mỗi khi cháu bật điều hòa là tiếng máy rú lên rất ồn cụ ạ.
Hôm trước cháu có sang Kia Long Biên để bổ xung ga và dầu lạnh rồi ạ. độ lạnh thì có lạnh hơn ạ, nhưng mà vẫn ồn kinh khủng. Cụ cho hỏi:
- Có phải mở lốc lạnh để kiểm tra không ạ.
- Xe của em tương đối rộng nên điều hòa khó phủ hết được ạ. nếu cần phải thay lốc lạnh thì nên thay của chính kia carnival hay có thể thay lốc lạnh nào của hãng nào để độ lạnh khá hơn một chút ạ mà vẫn đảm bảo được vận hàng êm ái và không quá đắt ạ :))

Xin chờ cụ chỉ giáo và cảm ơn cụ nhiều

Nhưng cụ ơi cái đồng hồ mà em reset được là cái Trip thì nó lại báo đúng; còn cái đồng hồ báo lượng nhiên liệu còn lại em không biết reset ntn. Cụ bảo em cái ạ!
Cái đồng hồ ấy không reset được cụ ạ, phương án hai thôi.

Cụ Top ơi, xe em Getz 1.1 mua tại HDGP cũng bị thiếu đèn check engine. Em đi gần 2 năm rồi không thấy có ai recall về việc này. Bây giờ em có thể lắp đèn đấy ở đâu hả cụ.

Cảm ơn cụ,
Recall là do nhà phân phối chứ không phải do hãng vì hãng nó cố tình làm như thế cụ ạ, có hơn chục nghìn nên cụ tự recall cho nó nhanh.

Chào cụ Hardtop, nghe tên cụ đã lâu hôm nay cháu mới được hỏi cụ ạ.
Nhà cháu có 1 xe Kia Carnival và đang có vấn đề về điều hòa cụ ạ.
Mỗi khi cháu bật điều hòa là tiếng máy rú lên rất ồn cụ ạ.
Hôm trước cháu có sang Kia Long Biên để bổ xung ga và dầu lạnh rồi ạ. độ lạnh thì có lạnh hơn ạ, nhưng mà vẫn ồn kinh khủng. Cụ cho hỏi:
- Có phải mở lốc lạnh để kiểm tra không ạ.
- Xe của em tương đối rộng nên điều hòa khó phủ hết được ạ. nếu cần phải thay lốc lạnh thì nên thay của chính kia carnival hay có thể thay lốc lạnh nào của hãng nào để độ lạnh khá hơn một chút ạ mà vẫn đảm bảo được vận hàng êm ái và không quá đắt ạ :))

Xin chờ cụ chỉ giáo và cảm ơn cụ nhiều
Ồn thì phải tìm nguyên nhân cụ ạ, đôi khi ồn chỉ do cái cánh quạt nó bị mất cân bằng động............ riêng về lốc lạnh thì có thể ồn do bi, do bị dơ cơ cấu đĩa nghiêng trong lốc, vậy nên phải check cụ thể mới ra được vấn đề.
Hiện nay xe cụ kém lạnh theo em nghĩ thì là do thời tiết nóng, xe cụ lại rộng mà hình như chỉ trang bị một giàn lạnh chứ hàng ở bển nó 2 giàn cụ ạ, vậy có mấy cách thế này:
1. Chế thêm quạt giải nhiệt cho giàn nóng.
2. Kiểm tra lốc lạnh, áp suất nén.
3. Lắp thêm giàn lạnh thứ 2 - cách này đi ngựoc lại tiêu chí của cụ rồi, chi phí cao lắm.

ym9972

Xe buýt
Bẩm cụ TOP, em có vài điều khó nói nên phải PM cho cụ, nhờ cụ để ý giùm em
vote cụ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng