Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

m6ps

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi 1 vấn đề với:
Con xe của em khi bật AC để quạt gió nấc nhỏ thấy có tiếng kêu rè rè, cứ như kẹt hay khô dầu ở quạt gió (bật gió lên ấc to thì không nghe thấy), tuy nhiên khi khi tắt AC chỉ đề quạt gió thì êm ái không nghe thấy tiếng kêu rè rè đó. Tiếng kêu rất đều, có cảm giác lên ga to thì nó bị rè hơn. Cụ bắt bệnh hộ em cái, em bị tai thính, cứ có tiếng động trong xe là khó chịu lắm.
Xe em i30 2009.
Thanks.

Carens_SX

Xe buýt
Biết là tiếng ồn không thể khám bệnh online nhưng nhà cháu vẫn mong cụ Top chẩn giúp cháu bệnh của Carens với ah.
Xe em chạy được hơn 2 vạn, gần đây em cảm giác là khi chạy vào đường xấu, đặc biệt là qua ổ gà thì thấy tiếng lục khục khá to ở giảm xóc. Tuy nhiên hôm nay đi trời mưa thì em cảm thấy tiếng lục khục có vẻ giảm bớt. Theo cụ thì hệ thống treo của em có vần đề gì không ah, hoặc cụ cho em phương hướng để em cho em nó di viện khám:
1. Do nhà em mắc bệnh tưởng.
2. Do lốp em bơm quá căng hoặc thiếu cân.
3. Do cao su đệm hệ thống treo tại 1 vị trí nào đó hoặc giảm xóc của em bị toi.

Mong cụ giúp nhà em với ah.
Cảm ơn cụ nhiều.
Mọng cụ

hà mạnh dũng

Xe đạp
Chúc mừng tân gia cụ Hardtop!

Cụ cho em hỏi cụ đã xong cái quy trình bảo dưỡng định kỳ theo km chưa thế? Em chạy Tucson 2010 sắp được 2 vạn km mà chưa rõ sẽ phải xem xét kỹ cái gì khi đi bảo dưỡng?

Thứ 2 là cụ cho em hỏi dầu máy cho em nó dùng loại nào là TỐT nhất (sách tiếng Hàn em không đọc nổi, sách tiếng Anh thì là Tucson bên Mỹ bản 2.4)?

Cảm ơn cụ!
nếu xe bác đi đc 2 vạn mà không xảy ra vấn đề gì ,bác có thể đến hãng kiểm tra lại ốc gầm bệ thôi .chứ tiêu chuẩn của nó thì 5 vạn cây là thay dầu thay lọc ,và các loai lọc gió ,lọc điều hòa ,và 8 vạn thì thay lọc nhiên liệu ,các bi tăng bi tỳ tổng ,dây đai cam ,dây đai tổng,đối với máy dầu thì vệ sinh van erg.còn nếu bác thay dầu thì total hoặc shell cũng được,

Chỉnh sửa cuối:

hà mạnh dũng

Xe đạp
cụ hartop chỉ giáo cho em chút, em có con xe veraczu 3.8 máy xăng,, xe toàn để khồng một chỗ, chả va chạm với ai bao giờ. thời gian gần đây thấy tay lái có vẻ nặng quá, em đã kiểm tra áp suất lốp rồi vẫn ok. Theo tư vấn của cụ xé diều hôm nay em có mang qua 199 minh khai nhờ cụ Tuấn Anh khám cho, cụ Tuấn Anh đã trực tiếp khám cùng với một bác thợ nữa ,,,,, kết luận cuối cùng của cụ TA thì đang nghi cái ti ô dầu trợ lục lái đang bị chảy dầu..>> dẫn đến tay lái nặng> Vậy em muốn nhờ cụ tư vấn giúp xem em phải làm sao bây giờ??? có nên thay ti ô không??? hay cụ có cao kiến gì giúp nhà cháu với. Thanks!!!
bác tháo phớt chụp ở đầu thước lái ,xem có dầu chảy ra không ,nếu có thì bác đến gara bảo họ tháo ra ,và đem thước đi thay phớt là hết thôi ,còn nếu không chảy dầu thì bác tháo thước ra và kiểm tra xem độ dơ và căn chỉnh con ốc 24 thước sau ,

hà mạnh dũng

Xe đạp
uh
bác nói cũng chẳng có cơ sở nào cả ,nước ở trong bình mức max là bình thường,không sao cả ,chỉ sợ mức min thôi ...........:-??

tizzi

Xe tải
trong quá trình chờ đợi bac hardtop mở gara, bác có thể cho biết là nếu mua xe kia (hàng nhập khẩu) thì nên vào đâu bảo dưỡng đảm bảo về chất lượng và kỹ thuật hả bác?

Cụ Top cho em hỏi 1 vấn đề với:
Con xe của em khi bật AC để quạt gió nấc nhỏ thấy có tiếng kêu rè rè, cứ như kẹt hay khô dầu ở quạt gió (bật gió lên ấc to thì không nghe thấy), tuy nhiên khi khi tắt AC chỉ đề quạt gió thì êm ái không nghe thấy tiếng kêu rè rè đó. Tiếng kêu rất đều, có cảm giác lên ga to thì nó bị rè hơn. Cụ bắt bệnh hộ em cái, em bị tai thính, cứ có tiếng động trong xe là khó chịu lắm.
Xe em i30 2009.
Thanks.
THeo như cụ mô tả thì bệnh này không nằm ở quạt mà nằm ở một chi tiết nội thất nào đó, khi bật AC, máy chạy rung hơn chạy không tải dẫn đến cộng hưởng và kêu.

Biết là tiếng ồn không thể khám bệnh online nhưng nhà cháu vẫn mong cụ Top chẩn giúp cháu bệnh của Carens với ah.
Xe em chạy được hơn 2 vạn, gần đây em cảm giác là khi chạy vào đường xấu, đặc biệt là qua ổ gà thì thấy tiếng lục khục khá to ở giảm xóc. Tuy nhiên hôm nay đi trời mưa thì em cảm thấy tiếng lục khục có vẻ giảm bớt. Theo cụ thì hệ thống treo của em có vần đề gì không ah, hoặc cụ cho em phương hướng để em cho em nó di viện khám:
1. Do nhà em mắc bệnh tưởng.
2. Do lốp em bơm quá căng hoặc thiếu cân.
3. Do cao su đệm hệ thống treo tại 1 vị trí nào đó hoặc giảm xóc của em bị toi.

Mong cụ giúp nhà em với ah.
Cảm ơn cụ nhiều.
Mọng cụ
Em thiên về nguyên nhân thứ 3 cụ ạ, cụ đưa em nó đi viện để BS dí cái ống nghe vào thì may ra mới ra bệnh được.

trong quá trình chờ đợi bac hardtop mở gara, bác có thể cho biết là nếu mua xe kia (hàng nhập khẩu) thì nên vào đâu bảo dưỡng đảm bảo về chất lượng và kỹ thuật hả bác?
Em thì chỉ biết mỗi Hyundai GP là làm khá tốt cho xe KIA bác ạ.

diennuocxaydung

Xe buýt
Đúng thật cụ tư vấn chuẩn quá, nhà cháu đi xe cứ lên là đề nổ, không để ý hôm rồi mới để ý, hôm nay em xem ngay lại thì ra lúc đề nổ nó rơi vào khaongr 1200 v/p. Sau máy nóng chỉ có khaongr 800. Em hoảng quá làm thử 2 lần đúng như cụ, xe em bt. em cảm ơn cụ top nhé
Cảm ơn cụ đã tư vấn em, Chièu T5 (19/5) em xin được diện kiến cụ ở HD giải phóng ko biết cụ có rảnh để em mời cụ cafe đựoc ko ạ? xin cụ PM em nhé

Chỉnh sửa cuối:

vt_hoa

Xe tăng
Cụ Hát ơi. Đi xe số tự động có ABS khi phanh có phải nhấp nhả như đi xe MT không. Chân em quen nhấp nhả khi phanh, liệu thói quen náy có gây hại gì cho xe AT - ABS không hả cụ. Em có phải luyện thay đổi thói quen này không

nguyenhaiha

Xe buýt
hic,cụ hardtop đâu rùi, cụ cho em hỏi con santafe2010 thì làm thế nào để bật quạt gió trong xe mà không phải bật điều hòa, em đã mò mẫm mà không thê nào tìm được chế độ chỉ có quạt, cứ bật quạt lên là y rằng điều hòa sẽ chạy, chán

Đúng thật cụ tư vấn chuẩn quá, nhà cháu đi xe cứ lên là đề nổ, không để ý hôm rồi mới để ý, hôm nay em xem ngay lại thì ra lúc đề nổ nó rơi vào khaongr 1200 v/p. Sau máy nóng chỉ có khaongr 800. Em hoảng quá làm thử 2 lần đúng như cụ, xe em bt. em cảm ơn cụ top nhé
Cảm ơn cụ đã tư vấn em, Chièu T5 (19/5) em xin được diện kiến cụ ở HD giải phóng ko biết cụ có rảnh để em mời cụ cafe đựoc ko ạ? xin cụ PM em nhé
Nhà cháu không phải là người của HDGP cụ ạ nên chắc sẽ khó được xơi cafe cụ mời, dù sao cũng cảm ơn tấm lòng của cụ và mong sớm được xơi cafe.

Cụ Hát ơi. Đi xe số tự động có ABS khi phanh có phải nhấp nhả như đi xe MT không. Chân em quen nhấp nhả khi phanh, liệu thói quen náy có gây hại gì cho xe AT - ABS không hả cụ. Em có phải luyện thay đổi thói quen này không
Kỹ năng phanh như cụ nói chỉ dùng cho xe không có hệ thống ABS, tuy nhiên với những xe có ABS thì cụ phanh như thế cũng cảh sao cả, thực ra thì cách phanh của cụ chính là ABS chạy cơm, việc phanh (thắng) như thế nào không liên quan đến kiểu loại hộp số đâu cụ ạ và cũng chả ảnh hưởng gì.

hic,cụ hardtop đâu rùi, cụ cho em hỏi con santafe2010 thì làm thế nào để bật quạt gió trong xe mà không phải bật điều hòa, em đã mò mẫm mà không thê nào tìm được chế độ chỉ có quạt, cứ bật quạt lên là y rằng điều hòa sẽ chạy, chán
Quá đơn giản, cụ cứ bật quạt gió, nhấn nút A/C một lần là nó tắt A/C ngay, xe nào chả thế. Tuy nhiên khi cụ tắt A/C cưỡng bức như vậy, chế độ "Auto" sẽ tắt và đèn Auto đương nhiên cũng tắt.

goldsunhn

Xe buýt
Cụ làm thế nào vậy? chỉ em với!

diennuocxaydung

Xe buýt
Cụ làm thế nào vậy? chỉ em với!
chẳng như thế nào cả, nó vãn vậy chẳng qua em chẳng thèm để ý, lần để ý khi nó lên đến 1500v/p là do em để 4 ngày đi công tác, không động đến xe, rồi về đềnổ trong gara nó vang to đùng thấy chờn chờn, cứ tưởng xa mới garaty nó để to, hoá ra khi nhiệt độ thấp chưa đủ thì nó kêu to vậy, vì gara em kín nên kêu cứ tưởng là to nhưng để ý nếu đi thưòng xuyên thì bt, hôm qua em thử 2 lần, sau đó em chạy đến chiều lại thử xem vẫn vậy, hú hồn.

Chỉnh sửa cuối:

bachcongtu

Xe hơi
Em xin cụ Hardtop tư vấn cho em với:
Xe em Santa Fe Gold, mấy hôm gần đây có hiện tượng khi mới khởi động và bật điều hòa thì thấy máy tụt vòng tua (bình thường khoảng 850v/p, khi sụt thì còn khoảng 600-650v/p, cứ như sắp chết máy). Trước tới giờ xe em chưa bị thế bao giờ, em ngờ là hệ thống điều hòa có vấn đề, vì khi thấy vòng tua sụt em tắt điều hòa đi thì vòng tua lại bình thường. Khi xe đã chạy và máy nóng hơn, em lại bật điều hòa thì không còn hiện tượng tụt vòng tua máy như thế nữa.
Xin bác nhón tay làm phúc. Cảm tạ bác.

Em xin cụ Hardtop tư vấn cho em với:
Xe em Santa Fe Gold, mấy hôm gần đây có hiện tượng khi mới khởi động và bật điều hòa thì thấy máy tụt vòng tua (bình thường khoảng 850v/p, khi sụt thì còn khoảng 600-650v/p, cứ như sắp chết máy). Trước tới giờ xe em chưa bị thế bao giờ, em ngờ là hệ thống điều hòa có vấn đề, vì khi thấy vòng tua sụt em tắt điều hòa đi thì vòng tua lại bình thường. Khi xe đã chạy và máy nóng hơn, em lại bật điều hòa thì không còn hiện tượng tụt vòng tua máy như thế nữa.
Xin bác nhón tay làm phúc. Cảm tạ bác.
Xe cụ có vấn đề về động cơ rồi cụ ơi, có thể đơn giản là cái cảm biến nhiệt độ, trên máy xe cụ có 3 cái bảm biến nhiệt nên nhà cháu không biết cái nào bệnh, cụ nên đi viện để scan thì mới ra được vấn đề, nếu phức tạp hơn thì kim phun và hơn nữa là áp suất nén. Nhà cháu phán online thì nó chỉ được như vậy thôi, hy vọng giúp cụ được ít nhiều.

WhiteGet

Xe điện
Cụ Hardtop bắt bệnh cho xe nhà cháu cái, xe getz 1.1, thứ 6 tuần trước vừa đi bảo dưỡng 2,5 vạn km ở HĐGP. Đến tối nay, đang chạy bình thường, về mo xong, đến lúc muốn vào số để tăng tốc thì ko tài nào vào đc số, cần số cứng ngắc, đạp hết côn xong vào số nào cũng ko đc. Nhà cháu từ từ cho trôi vào lề, dừng lại, sau đó làm mọi cách cũng ko vào số lại đc, may cũng gần nhà nên đẩy đc về gara. Sau đó nhà cháu thử thì nếu tắt máy hoàn toàn, như hồi tập lái đạp côn vào số nguội thì vô tư, nhưng cứ bật máy lên, đạp hết côn, vào số là nó kêu loạt xoạt ầm lên như kiểu ko đạp côn mà vào số ý, nhà cháu cũng chả dám thử nữa! Cụ thử chẩn trị xem triệu chứng như vậy là làm sao để thứ 7 này nhà cháu cho e nó đi viện, thanks cụ trước ợ!

Cụ Hardtop bắt bệnh cho xe nhà cháu cái, xe getz 1.1, thứ 6 tuần trước vừa đi bảo dưỡng 2,5 vạn km ở HĐGP. Đến tối nay, đang chạy bình thường, về mo xong, đến lúc muốn vào số để tăng tốc thì ko tài nào vào đc số, cần số cứng ngắc, đạp hết côn xong vào số nào cũng ko đc. Nhà cháu từ từ cho trôi vào lề, dừng lại, sau đó làm mọi cách cũng ko vào số lại đc, may cũng gần nhà nên đẩy đc về gara. Sau đó nhà cháu thử thì nếu tắt máy hoàn toàn, như hồi tập lái đạp côn vào số nguội thì vô tư, nhưng cứ bật máy lên, đạp hết côn, vào số là nó kêu loạt xoạt ầm lên như kiểu ko đạp côn mà vào số ý, nhà cháu cũng chả dám thử nữa! Cụ thử chẩn trị xem triệu chứng như vậy là làm sao để thứ 7 này nhà cháu cho e nó đi viện, thanks cụ trước ợ!
Cực kỳ ngắn gọn, xe cụ CHẾT CÔN bệnh cố hữu của GETZ 1.1, thay cộ là hết cụ ơi.

phamhai3260

Đi bộ
Bác Top cho em hỏi cái:

xe em santafe gold bị mất chìa khóa giờ chỉ còn duy nhất một cái, em muốn làm thêm cái dự phòng cho chắc ắn thì có thể làm ở đâu và hết nhiêu tiền ạh. ( em muốn làm chìa có remote có được không )

Trạng thái
Thớt đang đóng