Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

xedieu

Xe cút kít
Thế xe em SLi nội địa Hàn Quốc, có không cụ ơi ?
Nội địa thì dễ lắm, xe em cũng nội địa đây, cũng chết vì cái Euro4 đây, đụng vào cái lọc nhiên liệu cái là bao nhiêu rắc rối. Biết thế em nghe cụ Hardtop đi đến lúc nó hỏng thì thôi! :(

trienchieu12

Xe tăng
Trên xe ô tô nói chung, đồng hồ đều có 3 nút "R" - "H" - "M", nhấn "H" và giữ nó trên 2 giây thì giờ sẽ nhảy nhanh, nhấn phát một thì nhảy 1g một phát, phút cũng thế. "R" thì để làm tròn, VD 6:29 mà nhấn giữ "R" 2 giây thì nó về 6:00............ riêng I30 nhấn giữ "R" 4 giây thì time format sẽ chuyển từ 12<>24.
Cám ơn cụ nhiều, mai em ra xe chỉnh lại xem, buổi chiều gần 6h đi đg mà đồng hồ sai cứ lo ngay ngáy.

michau83

Xe hơi
Hoặc là check VIN hoặc là thợ nào có "mắt" nghề thì nhìn phát biết ngay cụ ạ.
em có thông tin xe em từ số VIN roài cụ, nhưng nó nhiều thứ lắm, cụ có thể cho em biết nhìn vào cái đống thông tin ấy thì làm sao biết ợ, em hỏi TH trong nam này thì thấy k biết gì hết á....

em thấy có mục 2843A3 EVAP. GAS CONTROL - ULEV <-- có phải nó k cụ. à cụ cho em biết nếu xe có món này thì gara/xưởng nào trong sài gòn làm được món này ợ

Chỉnh sửa cuối:

tla

Xe điện
Bác cho em hỏi, em muốn kiểm tra xem Kia morning thì nước làm mát và nước rủa kính còn hay thiếu thì ngoài cách mở nắp cabo lên thì có chỗ nào báo được không ạ.

Chỉnh sửa cuối:
em có thông tin xe em từ số VIN roài cụ, nhưng nó nhiều thứ lắm, cụ có thể cho em biết nhìn vào cái đống thông tin ấy thì làm sao biết ợ, em hỏi TH trong nam này thì thấy k biết gì hết á....
Cụ không biết nhìn như dân có nghề, lại không biết đọc kết quả check VIN thì em bó tay toàn tập rồi.

Bác cho em hỏi, em muốn kiểm tra xem nước làm mát và nước rủa kính còn hay thiếu thì ngoài cách mở nắp cabo lên thì có chỗ nào báo được không ạ.
Nước làm mát thiếu thì máy nóng, đồng hồ nhiệt sẽ chỏng phọc lên, cụ không dừng lại kịp thời thì khói sẽ bốc nghi ngút ở nắp ca-pô.
Nước rửa kính mà hết thì cụ bơm không thấy nó lên nữa, đấy cũng là một dạng chỉ thị, còn thì những xe xìn xịn một chút nó sẽ có đèn báo khi sắp hết nước .

gianggold

Xe đạp
Các cụ cho cháu hỏi. 1. Dận chân lên 2 chỗ đe chân 2 ghế sau thấy xe lún va "kịch" 1 cái thì là làm sao Á? Co phai thay phuoc nhun do k? Neu co thi khoang nhiêu tiền a? 2. Kiamorning at 1.0 ma cài số lùi ..;+ thổc ga mạnh moi leo lên duoc Cai dốc khoang 30% dai 35cm vẻ yếu qua khong Á? Co khac phuc duoc k Á?

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ Hardtop cho em hỏi 1 số câu hỏi sau:

1. Acquy của KM Trường Hải là loại gì, điện áp, giá cả thế nào? Nếu thay thì nên thay loại gì, giá cả, thay ở đâu chất lượng và giá hợp lý (em ở Hà Nôi).
2. Xe em chạy 2 năm, được 12.000 km, đã phải thay acquy chưa? Mới bị chết máy đúng 1 lần sau 1 đêm mưa gió, hiện thì vẫn chạy được, nhưng thỉnh thoảng có hiện tượng khó nổ máy. Như vậy, phải nạp điện hay thay mới?

Nạp điện ắc quy
Xe của bạn được trang bị ắc quy calcium không cần bảo dưỡng.
• Nếu ắc quy bị hết điện trong thời gian ngắn (ví dụ bật đèn pha hoặc đèn trần khi không nổ máy), hãy nạp ắc quy theo chế độ nạp dòng nhỏ trong vòng 10 giờ.
• Nếu ắc quy bị hết điện do sử dụng quá nhiều thiết bị điện, hãy nạp ắc quy với dòng điện nạp từ 20 đến 30A trong vòng 2 giờ.
Lịch bảo dưỡng acquy: Hằng năm
Trích Manual
3. Bảo dưỡng acquy là thế nào, em vào xưởng chả thấy nó bảo dưỡng cái gì cả.

khengkhec

Xe hơi
Bác Hardtop cho em hỏi về chức năng shift lock của xe Tucson.
Theo em biết, số tự động khi động cơ k hoạt động thì không thể chuyển số.
Shift lock cho phép ta làm điều này ngay cả khi xe k nổ máy.
Vì lý do nào đó, xe không nổ máy được, ta nhấn shift lock để đưa tay số về N và gọi cứu hộ kéo về gara ( ngoài ra không biết còn trường hợp nào k?)

Có 3 kiểu shift lock trên Tucson:
1. Loại trông như cái nút ở gần cửa số. Ấn xuống là chuyển số được.
2. Loại phải cậy nắp ra và ấn 1 cái gì đó cứng cứng vào khe shift lock, cũng ở gần cửa số.
3. Loại không có shift lock (gần cửa số cũng có 1 cái nắp giống loại 2, cậy lên k thấy gì)

Theo em biết thì loại 3 rất hiếm gặp, em không biết đây có phải là lỗi của nhà sản xuất hay không? Hay là chức năng shift lock được giấu ở đâu mà em k biết.
Mong bác Hard top chỉ giáo.
Thanks bác.

Chỉnh sửa cuối:

anchibui

Xe điện
Bác Top!
Em đang đi, dùng đèn đỏ tự nhiên xe rung bần bật, rung cả ghế luôn. Em liền chuyển về N vẫn rung. Em về P vẫn thế. Ga to lên và nhả ga về để nổ garanti nó vẫn rung.
Như thế khoảng 30 giây tự hết. Từ Hôm qua, đến giờ em đi loanh quanh ko thấy bị nữa.
Nó bị sao hả bác? Xe em Cerato mới đi đc 8000km.

Thanks!

thangktvta

Xe tăng
Bác Top!
Em đang đi, dùng đèn đỏ tự nhiên xe rung bần bật, rung cả ghế luôn. Em liền chuyển về N vẫn rung. Em về P vẫn thế. Ga to lên và nhả ga về để nổ garanti nó vẫn rung.
Như thế khoảng 30 giây tự hết. Từ Hôm qua, đến giờ em đi loanh quanh ko thấy bị nữa.

Thanks!
cái này là hiện tượng vật lý thôi cụ, hiện tượng cộng hưởng ấy mà, họa hoằn lắm mới bị ợ

Website
www.facebook.com
Cụ Hardtop cho em hỏi 1 số câu hỏi sau:

1. Acquy của KM Trường Hải là loại gì, điện áp, giá cả thế nào? Nếu thay thì nên thay loại gì, giá cả, thay ở đâu chất lượng và giá hợp lý (em ở Hà Nôi).
2. Xe em chạy 2 năm, được 12.000 km, đã phải thay acquy chưa? Mới bị chết máy đúng 1 lần sau 1 đêm mưa gió, hiện thì vẫn chạy được, nhưng thỉnh thoảng có hiện tượng khó nổ máy. Như vậy, phải nạp điện hay thay mới?

3. Bảo dưỡng acquy là thế nào, em vào xưởng chả thấy nó bảo dưỡng cái gì cả.
Em thử giả nhời phát.

1. Anh Hải thường lắp cho bà con ắc quy ướt, điện áp đương nhiên là 12V, nếu bác hỏi về dung lượng thì nó dùng loại 32Ah. Giá thì em ko biết.
Thay thì bác nên thay ắc quy khô, loại ATLATS 32Ah Hàn xẻng giá suýt soát 900K

2. Chạy nhiều hay ít ko quan trọng mà bác xem ắc quy còn đề tốt không. ẬM ạch là phải thay. Thường sau 2 năm thì thay được òi.

3. Nếu là ắc quy khô thì chả cần bảo dưỡng gì. Đột tử thôi. Còn ắc quy ướt thì thường xuyên phải theo dõi mức dung dịch, thiếu phải bổ sung. Thường xuyên kiểm tra nồng độ dung dịch để biết cần bổ sung thêm nước cất hay dung dịch a xít.

Chỉnh sửa cuối:
Các cụ cho cháu hỏi. 1. Dận chân lên 2 chỗ đe chân 2 ghế sau thấy xe lún va "kịch" 1 cái thì là làm sao Á? Co phai thay phuoc nhun do k? Neu co thi khoang nhiêu tiền a? 2. Kiamorning at 1.0 ma cài số lùi ..;+ thổc ga mạnh moi leo lên duoc Cai dốc khoang 30% dai 35cm vẻ yếu qua khong Á? Co khac phuc duoc k Á?
Mấy cái món này thì bác nên đi xưởng để kiểm tra thực tế thì mới biết được mức độ, chứ nhà cháu làm online không phán được gì hơn đâu ạ, còn vấn đề giá cả thì nahf cháu không có tỏ, mong bác thông cảm.

Bác Hardtop cho em hỏi về chức năng shift lock của xe Tucson.
Theo em biết, số tự động khi động cơ k hoạt động thì không thể chuyển số.
Shift lock cho phép ta làm điều này ngay cả khi xe k nổ máy.
Vì lý do nào đó, xe không nổ máy được, ta nhấn shift lock để đưa tay số về N và gọi cứu hộ kéo về gara ( ngoài ra không biết còn trường hợp nào k?)

Có 3 kiểu shift lock trên Tucson:
1. Loại trông như cái nút ở gần cửa số. Ấn xuống là chuyển số được.
2. Loại phải cậy nắp ra và ấn 1 cái gì đó cứng cứng vào khe shift lock, cũng ở gần cửa số.
3. Loại không có shift lock (gần cửa số cũng có 1 cái nắp giống loại 2, cậy lên k thấy gì)

Theo em biết thì loại 3 rất hiếm gặp, em không biết đây có phải là lỗi của nhà sản xuất hay không? Hay là chức năng shift lock được giấu ở đâu mà em k biết.
Mong bác Hard top chỉ giáo.
Thanks bác.
Ngược lại bác ạ, cái loại số 3 lại khá phổ biến ở ta mới đau chứ, đã có vài trường hợp tai nạn nhẹ xảy ra với cái loại 3 này ở ta rồi. Số là nhà SX hơi coi thường thị trường ta nên nói là cái món đó không cần, vậy nên nhà phân phối chính thức nhiều khi muốn đặt cái này cũng không đặt được mặc dù nó chỉ vài chục đô. Thường dân ta (kể cả em) đều để trẻ dưới 12 tuổi ngồi ghế phụ, nếu không có shift lock là rất nguy hiểm, em cũng chạy hàng không có shift lock và đã chế vào rồi.

Bác Top!

Thanks!
Tình trạng này thường là do "bỏ máy" nguyên nhân thì có rất nhiều nhưng nếu do phần điện thì sẽ còn lỗi lưu ở ECU, check là ra ngay.

anchibui

Xe điện
Tình trạng này thường là do "bỏ máy" nguyên nhân thì có rất nhiều nhưng nếu do phần điện thì sẽ còn lỗi lưu ở ECU, check là ra ngay.
Thanks bác.
Bỏ máy là 1 trong số máy ko kích nổ hả bác, hay toàn bộ các máy bỏ 1 hoặc n chu kỳ nổ?

Hà Tít

Xe buýt
Kính bác Tốp. Hôm nay em qua Ford Long Biên để chỉnh góc đặt bánh xe, nghe nhiều AE nói ở đó nói máy đo ở đây hiện đại nhất HN hiện nay. Tuy nhiên sau khi đo bằng máy, chỉnh chọt và chạy thử thì AE thợ ở đó nói đã chỉnh xong độ chụm bánh xe nhưng xe bị nhao lái khá nặng và chưa thể chỉnh ngay đc, cụ thể là ko thể chỉnh các góc camber và caster vì nó đã đc đặt cố định. Do bận việc nên em đã lấy xe về, mà lại quên béng mất việc xin tờ thông số kỹ thuật. Tình trạng lệch vô lăng đã cơ bản đc khắc phục và em chưa cảm thấy điều gì bất thường ở hệ thống lái. Bác cho em xin vài lời khuyên để khắc phục vụ nhao lái nhé, và cái này có liên quan gì đến cái cảm biến góc lái ko? ở đâu có thể xử lý vụ này?
Vụ lệch vô lăng em ko để ý nó bị từ khi nào. Nhưng hồi cách đây vài tháng, em đang chạy trong phố, tốc độ khoảng 30km/h thì có 1 chú xe máy đỗ bên đường, chủ xe gạt mấy cái hộp gì đó trên yên xe xuống đất đúng lúc em phi qua. Em ko kịp phanh hoặc tránh nên nghe cái rầm, tuy nhiên chỉ có lốp xe trước bên trái cán qua mà ko hề chạm cản hay gầm xe. Liệu va chạm lốp bên trái có thể gây lệch lái sang phải ko? Mà từ hồi đó đến nay em đã kt lại dàn gầm và mới thay 2 thanh rô-tuyn cân bằng, ngoài ra mọi thứ đều OK.
Hồi xưa em có đc hướng dẫn cách kt xe xem có bị nhao lái, ko biết có đúng ko? Cách đó như sau: chọn đoạn đường thẳng và vắng, chạy lên khoảng 4-50km/h, giữ cho xe chạy thẳng nhưng 2 tay chỉ giữ nhẹ vô lăng, phanh với lực tương đối mạnh nhưng ko phải phanh chết đứng, xe nhao sang bên nào có nghĩa là bị nhao lái bên đó.

Chỉnh sửa cuối:

ying_jun

Xe tăng
Hồi xưa em có đc hướng dẫn cách kt xe xem có bị nhao lái, ko biết có đúng ko? Cách đó như sau: chọn đoạn đường thẳng và vắng, chạy lên khoảng 4-50km/h, giữ cho xe chạy thẳng nhưng 2 tay chỉ giữ nhẹ vô lăng, phanh với lực tương đối mạnh nhưng ko phải phanh chết đứng, xe nhao sang bên nào có nghĩa là bị nhao lái bên đó.
Cần j phải phanh, giữ thẳng vô lăng mà thấy xe lạng sang bên nào thì bị nhao bên đó ấy mà :D

hoanghuy

Xe đạp
Gởi bác Top!
Xe KF SLI nhà em dạo này bị vù ga thường xuyên bác ạh, mới sáng ra khởi động máy thì ko nói làm gì nhưng kể cả chạy cả buổi sáng vậy mà đến đầu giờ chiều đi làm khi khởi động vẫn bị hiện tượng trên, em đã vệ sinh rất kỹ van không tải (rất bẩn, muội đen bám nhiều) nhưng vẫn không có kết quả gì nhiều. Hiện tượng vù ga nó dao động từ 1000v đến 2000v/p. Lúc dừng đèn đỏ nó cũng thường vù lên lại hạ xuống rất khó chịu, em đã qua TH xem nhưng cũng chỉ vệ sinh thôi chứ ko sửa được. Em đã đặt hàng TH van không tải mới để thay nhưng không có.
Em hỏi bác có cách nào khắc phục được không, nhờ bác giúp đỡ! Cho em hỏi thêm có phải van không tải có động cơ nhỏ điều khiển góc quay của khe gió không ạ, nếu có em sợ động cơ này bị trục trặc vì trước kia em hay rửa máy nên chắc bị hỏng động cơ này.
Rất mong được bác giúp đỡ.
Thanks!

khengkhec

Xe hơi
Ngược lại bác ạ, cái loại số 3 lại khá phổ biến ở ta mới đau chứ, đã có vài trường hợp tai nạn nhẹ xảy ra với cái loại 3 này ở ta rồi. Số là nhà SX hơi coi thường thị trường ta nên nói là cái món đó không cần, vậy nên nhà phân phối chính thức nhiều khi muốn đặt cái này cũng không đặt được mặc dù nó chỉ vài chục đô. Thường dân ta (kể cả em) đều để trẻ dưới 12 tuổi ngồi ghế phụ, nếu không có shift lock là rất nguy hiểm, em cũng chạy hàng không có shift lock và đã chế vào rồi.
Bác Top hiểu nhầm ý em. Em hỏi cái shift lock cho phép về số từ P sang N khi không nổ máy cơ.