Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

194BikeStore

Xe điện
Cụ Hardtop cho em hỏi chút, xe em Getz, em vặn điều hòa sang bên nóng chờ mãi không thấy hơi nóng ra là bị làm sao ạ, vẫn thấy lạnh toát. Tình trạng này em mới phát hiện ra, mùa đông năm ngoái vẫn ấm sực. Từ đó đến giờ em không đụng vào khu vực đài đóm, điều hòa gì cả.

Cám ơn cụ.
Cụ thử tắt AC rồi vặn sang nóng hết cỡ xem thế nào. Nếu vẫn lạnh thì cụ mang xe đi viện siêu âm xem

MAYGO

Xe hơi
cụ Hardtop ơi, xe santafe còn một vạch dầu mà đã cạn sạch (không báo đèn). Em mua ngoài và đổ vào lại chạy ok thì lỗi gì, nguyên nhân gây lỗi và sửa có khó và đắt tiền không ạ.
Thank cụ trước nhé.

michau83

Xe hơi
Việc thay lọc xăng có bị sao không có cần lưu ý gì không thì nó còn phụ thuộc vào option xe của bác, nếu xe bác có HT tận dụng khí bay hơi trong bình xăng thì phải thận trọng bác ạ.
làm sao biết xe mình có cái món tận dụng khí bay hơi hay không cụ Top, xe em cerato 2011 xuất EU

trienchieu12

Xe tăng
Cụ Top chỉ giáo giúp em cách chỉnh đồng hồ time của i30 với ợ, cái việc lặt vặt này em cũng ko định làm phiền cụ nhưng mà trong manual ko có, em loay hoay mãi chưa chỉnh đc

Mr_Tran

Xe hơi
Kính cụ Top.
Xe em Kia forte, đi được 4 vạn, hôm trước xuống Trường Hải thay dầu mấy chú tư vấn báo: Xe anh đi 4 vạn thì nên bảo dưỡng theo chế độ 4 vạn, tổng cộng tầm 3,5 củ, hix, hỏi chú ấy cần làm gì thì chú ấy bảo nhiều đấy anh, em chắc mẩm thôi cứ thay dầu cái đã, về kính cụ Top xem cần làm cái gì cho nó "chuẫn".
Kính cụ giúp em nha!

verna2009

Đi bộ
cụ top ơi cho cháu hỏi chút?
vơ cháu tên là verna 2009, dạo này cháu thấy cứ tắt máy để qua đêm là chân gaz có hiện tượng bị cứng (đạp mạnh mới được-lần đầu). xong rồi thì ok. Ko biết vợ cháu bị bệnh gì??Bác có cao kiến gì chỉ giúp cháu với. Cám ơn bác!

cụ Hardtop ơi, xe santafe còn một vạch dầu mà đã cạn sạch (không báo đèn). Em mua ngoài và đổ vào lại chạy ok thì lỗi gì, nguyên nhân gây lỗi và sửa có khó và đắt tiền không ạ.
Thank cụ trước nhé.
Nó bị trục trặc ở cái "bơm" dầu từ bình phụ sang bình chính hoặc trục trặc ở phần cảm biến, nghĩa là có thể xe cụ hết thật nhưng báo vẫn còn hoặc vẫn còn nhưng không bơm lên để dùng được. CỤ nên đi viên để kiểm tra xem nó bị sao thì mới có thuốc. Nếu bị ở cái bơm thì chắc không cần thay, chỉ tháo ra làm sạch là OK. Tất cả mấy món trên đều làm ở gầm hàng ghế thứ 2.

làm sao biết xe mình có cái món tận dụng khí bay hơi hay không cụ Top, xe em cerato 2011 xuất EU
Hoặc là check VIN hoặc là thợ nào có "mắt" nghề thì nhìn phát biết ngay cụ ạ.

Cụ Top chỉ giáo giúp em cách chỉnh đồng hồ time của i30 với ợ, cái việc lặt vặt này em cũng ko định làm phiền cụ nhưng mà trong manual ko có, em loay hoay mãi chưa chỉnh đc
Trên xe ô tô nói chung, đồng hồ đều có 3 nút "R" - "H" - "M", nhấn "H" và giữ nó trên 2 giây thì giờ sẽ nhảy nhanh, nhấn phát một thì nhảy 1g một phát, phút cũng thế. "R" thì để làm tròn, VD 6:29 mà nhấn giữ "R" 2 giây thì nó về 6:00............ riêng I30 nhấn giữ "R" 4 giây thì time format sẽ chuyển từ 12<>24.

Kính cụ Top.
Xe em Kia forte, đi được 4 vạn, hôm trước xuống Trường Hải thay dầu mấy chú tư vấn báo: Xe anh đi 4 vạn thì nên bảo dưỡng theo chế độ 4 vạn, tổng cộng tầm 3,5 củ, hix, hỏi chú ấy cần làm gì thì chú ấy bảo nhiều đấy anh, em chắc mẩm thôi cứ thay dầu cái đã, về kính cụ Top xem cần làm cái gì cho nó "chuẫn".
Kính cụ giúp em nha!
Chuyện tiền bạc em không biết nhưng cụ cứ hỏi xem 4V thì KIA làm những gì, giá bi nhiu rồi lên đây chém gió tiếp cụ nhé! Có mấy món hơi mắc tiền là dầu hộp số và cái lọc xăng thôi.

freelander

Xe đạp
Cụ Hardtop cho em hỏi tí: Xe em thay nước làm mát tại trạm bảo dưỡng của Hyundai. Các kỹ thuật viên đổ chai dung dịch làm mát màu xanh của Castrol với tỉ lệ 1 chai dung dịch và 1 chai nước lọc (loại nước tinh khiết). Kỹ thuật viên làm như vậy có đúng không? Bên ngoài bao bì của chai dung dịch ghi rõ là dung dịch làm mát đã pha sẵn và không có hướng dẫn sử dụng cho việc pha thêm nước lọc với tỉ lệ 1:1. Em muốn đổ nguyên chai dung dịch làm mát mà không pha nước lọc có được không bác? Cảm ơn bác Hardtop nhiều.

Khả năng xuất EU thì tiêu chuẩn Euro4, dễ lắm cụ ạ! :(
Cụ biết xe cụ nó thế nào rồi đới, cụ giúp cụ ấy xem có thêm được đồng bọn không đi!

cụ top ơi cho cháu hỏi chút?
vơ cháu tên là verna 2009, dạo này cháu thấy cứ tắt máy để qua đêm là chân gaz có hiện tượng bị cứng (đạp mạnh mới được-lần đầu). xong rồi thì ok. Ko biết vợ cháu bị bệnh gì??Bác có cao kiến gì chỉ giúp cháu với. Cám ơn bác!
Nhà cháu dự là nó bị bửn cái bướm ga hoặc hơi mòn mất tí rồi, làm sạch rồi chỉnh 1/4 vòng con vít chỉnh bướm ga là ngon như mới. Khéo tay tí là cụ tự làm được đỡ phải đi đâu mất thì giờ.

thanks cụ việc này em qua bên huynhdai có làm không cụ
Họ làm tốt cụ ạ, và hiện tại thì theo đánh giá của em thì có phần tốt hơn bên KIA.

Cụ Hardtop cho em hỏi tí: Xe em thay nước làm mát tại trạm bảo dưỡng của Hyundai. Các kỹ thuật viên đổ chai dung dịch làm mát màu xanh của Castrol với tỉ lệ 1 chai dung dịch và 1 chai nước lọc (loại nước tinh khiết). Kỹ thuật viên làm như vậy có đúng không? Bên ngoài bao bì của chai dung dịch ghi rõ là dung dịch làm mát đã pha sẵn và không có hướng dẫn sử dụng cho việc pha thêm nước lọc với tỉ lệ 1:1. Em muốn đổ nguyên chai dung dịch làm mát mà không pha nước lọc có được không bác? Cảm ơn bác Hardtop nhiều.
Bác xem kỹ đi, phải pha 50/50 đấy cụ ạ, nguyên chất nó đặc như sữa đậu nành ấy, chạy làm sao được. Có thể trên bao bì không ghi hoặc quên ghi nhưng trong "ngành" thì cái quy ước này có thể bất thành văn vì cái lọ ấy SX ra không phải để bán cho chủ xe, chủ xe chỉ bổ sung nước thôi chứ không cần cái lọ ấy.

Lái_xe_đò

Xe đạp
Chào cụ Tốp. Cụ bắt cho em cái bệnh này tí để em đưa ra hãng nó không chém em.
Con Santafe 2009 của em tự nhiên sáng hôm qua, sau khi khởi động, cài số và nhấn ga thì nghe tiếng hú như còi cảnh sát, em lại cứ tưởng có mấy anh 115 vượt qua. Giờ đi cứ hơi nhấn ga thì nghe tiếng hú như vậy rất chói tai, cụ xem tư vấn giúp em để em đưa ra hãng.
Xin cảm ơn cụ nhiều ợ!

Chào cụ Tốp. Cụ bắt cho em cái bệnh này tí để em đưa ra hãng nó không chém em.
Con Santafe 2009 của em tự nhiên sáng hôm qua, sau khi khởi động, cài số và nhấn ga thì nghe tiếng hú như còi cảnh sát, em lại cứ tưởng có mấy anh 115 vượt qua. Giờ đi cứ hơi nhấn ga thì nghe tiếng hú như vậy rất chói tai, cụ xem tư vấn giúp em để em đưa ra hãng.
Xin cảm ơn cụ nhiều ợ!
Cụ nên đi viện ngay để bảo dưỡng và căn chỉnh lại hệ thống VGT, nếu không là nó đi ngay bộ turbo VGT đấy, nghe đâu mộ này có gần 20 củ thôi.

Lái_xe_đò

Xe đạp
Em cứ tưởng bị máy móc làm sao thì ốm luôn.
Thớt này cụ mở ra thật hữu ích. Xin cảm ơn cụ nhé.