Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

quocthai75

Xe hơi
thế thì nguy cơ con xe e đi dính cái này rồi..., đi được hơn 1 năm mà "mới được" 8vạn hình như chưa bảo dưỡng gì mà đệ của cụ thay của e hơi bị nhiều đồ rồi đấy cụ ạ, e sợ nhất là quả dây "cơ doa", tháo ra thấy còn mỗi mấy sợi bố gai là dính lại...hix
hôm ney em ở "bển" nhưng ko rẽ vào cụ được, ngày kia em sang cụ cho đệ xem cho em vụ này nhé, với lại cụ tư vấn thêm cho em xem "mới đi" có 8 vạn (hình như chưa bảo dưỡng gì) thì ngoài đã thay mấy cái lặt vặt em cần làm gì nữa cho nó yên tâm, chứ không chư cái xe trước em khổ quá...

Chỉnh sửa cuối:

NVTR

Xe hơi
Cụ Hardtop cho em hỏi với.

Vợ 2 Kia Forte SX 2011 nhà em bị cháy mất cầu chì ổ cắm 12v trong xe mất rồi, em thử cắm xạc pin và bơm điện đều không lên. Mở bảng cầu chì trong xe, và dưới nắm capo thì không thấy có cái SPARE nào như trong sách hướng dẫn cả. Kiếm cái cầu chì 15A đấy ở đâu cụ nhỉ.

Cụ nào biết chỉ em với nhé! Chẳng nhẽ anh Hải lại ăn bớt của em mấy cái cầu chì dự phòng à :((

trienchieu12

Xe tăng
Cụ xem hộp cầu chì bên lái rút tạm cái cầu chì của mồi thuốc dùng tạm, màu xanh xanh có ghi số 15 bên trên. cụ ra chợ giời nhé, chắc 2k/cái.ko thì ra chỗ cụ Màu hoặc mợ Minh bên box TTTM mà xin mấy cái( trc em xin đc cả vốc)
@cụ TOp : cụ ơi, set lại cảm biến lái sau khi cân độ chụm thì nên vào chỗ nào hả cụ, Hyun GP, Long Biên, Ngọc Khánh hay PVĐ ?

Chỉnh sửa cuối:

Morningwhite

Đi bộ
Cho em hỏi mua ODO Meter của Morning 2012 ở đâu, giá rổ thế nào? Thanks!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Hardtop cho em hỏi với.

Vợ 2 Kia Forte SX 2011 nhà em bị cháy mất cầu chì ổ cắm 12v trong xe mất rồi, em thử cắm xạc pin và bơm điện đều không lên. Mở bảng cầu chì trong xe, và dưới nắm capo thì không thấy có cái SPARE nào như trong sách hướng dẫn cả. Kiếm cái cầu chì 15A đấy ở đâu cụ nhỉ.

Cụ nào biết chỉ em với nhé! Chẳng nhẽ anh Hải lại ăn bớt của em mấy cái cầu chì dự phòng à :((
Cụ qua em đi, cầu chì xịn nhập từ hàn quốc 20k/cái! Còn nếu cụ thấy xót ruột thì em cho mấy cái cầu chì chợ giời tha hồ cắm nhưng nói trước loại này có thể dây cháy mà cầu chì chưa cháy.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cho em hỏi mua ODO Meter của Morning 2012 ở đâu, giá rổ thế nào? Thanks!
Ô đô mét tơ là cài gì cụ nhể? Nếu nó là cái đồng hồ tốc độ vòng tua trên bảng táp lô thì phải qua háng cụ ợ.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ xem hộp cầu chì bên lái rút tạm cái cầu chì của mồi thuốc dùng tạm, màu xanh xanh có ghi số 15 bên trên. cụ ra chợ giời nhé, chắc 2k/cái.ko thì ra chỗ cụ Màu hoặc mợ Minh bên box TTTM mà xin mấy cái( trc em xin đc cả vốc)
@cụ TOp : cụ ơi, set lại cảm biến lái sau khi cân độ chụm thì nên vào chỗ nào hả cụ, Hyun GP, Long Biên, Ngọc Khánh hay PVĐ ?
Em chả hiểu tại sao cân lại độ chụm lại phải sét lại cảm biến lái! Theo được biết có hai cảm biến lái. Một loại là cảm biến vị trí vô lăng. Loại này khi vô lăng ở vị trí cân giữa, bánh lái thẳng về trước thì nó ở vị trí 0, khi đánh lái sang trái hoặc sang phải thì tương đương góc lái sẽ thay đổi âm hay dương, tín hiệu này được cấp đến một số hệ thống như ABS, hệ thống trợ lực tay lái bằng mô tơ... và như vậy thì hệ thống phải sét lại khi thay mới, tháo vô lăng, cột lái, thước lái... Loại thứ hai là cảm biến vận tốc quay của vô lăng (cho biết lái xe đánh lái nhanh hay chậm), tín hiệu này đước cấp cho hệ thống chống lật ESP (hay VDC). Loại này cần fài lại khi thay mới thôi. Một lưu ý là nếu không sét lại sẽ có hiện tượng thì sẽ nổi đèn báo lỗi hoặc mất trợ lực chứ không phải sét lại thì tay lái sẽ nhẹ hơn.

trienchieu12

Xe tăng
Lần náo cũng bị thì có thể bị cháy cầu chì nguồn nuôi bộ nhớ đồng hồ, đài, nếu thỉnh thoảng bị thì do lỏng tiếp xúc ở đâu đó, phải kiểm tra mới ra được.

Có phải làm cụ ạ.
Cụ Top bẩu phải làm mờ cụ.

NVTR

Xe hơi

Cụ qua em đi, cầu chì xịn nhập từ hàn quốc 20k/cái! Còn nếu cụ thấy xót ruột thì em cho mấy cái cầu chì chợ giời tha hồ cắm nhưng nói trước loại này có thể dây cháy mà cầu chì chưa cháy.
Tks các cụ nhé! 1,2 hôm nữa em qua chỗ cụ Ngọc Khánh lấy mấy cái cụ nhá

LiemBlue

Xe lăn
Cụ Top ơi cho em hỏi hiện nay i30CW đi gần 4 vạn rồi nhưng hiện nay đi chậm chậm hơi có tiếng gì cục cục nhẹ mỗi khi đánh lái cụ Top ạ.Vậy em muốn hỏi cụ là xe em đi đến tầm này thì cần thay và kiểm tra những cái gì là cần thiết ạ,em muốn hỏi cụ là cần phải thay những gì định kỳ để đảm bảo em toàn cụ Top ơi:((
Cụ Top ơi:((

Cụ Hardtop ơi chiều em đi bảo dưỡng 5 vạn, em nên làm kỹ những gì với cả em muốn vệ sinh kim phun kim phiếc gì í, chỗ 139 làm có ok không ạ?
VS kim phun nó là cái lọ 240K cụ đã mua rồi đó thôi.

hoangvoila

Xe tăng
Em chả hiểu tại sao cân lại độ chụm lại phải sét lại cảm biến lái! Theo được biết có hai cảm biến lái. Một loại là cảm biến vị trí vô lăng. Loại này khi vô lăng ở vị trí cân giữa, bánh lái thẳng về trước thì nó ở vị trí 0, khi đánh lái sang trái hoặc sang phải thì tương đương góc lái sẽ thay đổi âm hay dương, tín hiệu này được cấp đến một số hệ thống như ABS, hệ thống trợ lực tay lái bằng mô tơ... và như vậy thì hệ thống phải sét lại khi thay mới, tháo vô lăng, cột lái, thước lái... Loại thứ hai là cảm biến vận tốc quay của vô lăng (cho biết lái xe đánh lái nhanh hay chậm), tín hiệu này đước cấp cho hệ thống chống lật ESP (hay VDC). Loại này cần fài lại khi thay mới thôi. Một lưu ý là nếu không sét lại sẽ có hiện tượng thì sẽ nổi đèn báo lỗi hoặc mất trợ lực chứ không phải sét lại thì tay lái sẽ nhẹ hơn.
Cụ Top bẩu phải làm mờ cụ.
Em chờ ý kiến cụ Hardtop vì hội I30 bọn em vừa vào chỗ cụ Michelin cân chỉnh độ chụm lại cho cả hội. Giờ chả biết có cần vào hãng reset cái gì không?

LiemBlue

Xe lăn
Em chờ ý kiến cụ Hardtop vì hội I30 bọn em vừa vào chỗ cụ Michelin cân chỉnh độ chụm lại cho cả hội. Giờ chả biết có cần vào hãng reset cái gì không?
Hello cụ nhớ em hông,theo như cụ Top chỉ dẫn là nên vào hãng cài đặt và xóa lỗi cụ ạ.Và em đã thử như cụ Top chỉ dẫn(xe em cũng i30) và chắc chắn ngon hơn hẳn đấy ạ.Mà vào hãng cắm máy reset em thấy độ lệch của hệ thống lái khá nhiều đấy ạ.

hoangvoila

Xe tăng
Ok cụ Lờ Bự, rổ giá ra sao hở cụ và cụ làm ở đâu để cuối tuần này hội bọn em lại tụ

LiemBlue

Xe lăn
Ok cụ Lờ Bự, rổ giá ra sao hở cụ và cụ làm ở đâu để cuối tuần này hội bọn em lại tụ
Em thì xuống Huyndai GP nhưng em được phờ ri cụ ạ:P,cụ cứ xuống gặp cụ Tùng giám đốc xưởng em cụ Top đấy ạ.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Em cũng như các cụ i30 đều làm 3 món: Cân bằng đông, đảo lốp (không ảnh hưởng - như cụ Top nói) và chỉnh độ chụm. Theo em hiểu thì chỉnh độ chụm có liên quan tới hệ thống lái :D -> và phải đi reset lại góc lái như cụ Tốp bảo -> không biết em hiểu thế có đúng không ạ?

Không cần cụ ạ, SLX cũng rất hiếm xe có HT này, nhưng vấn phải làm nếu có ESP (VDC).
Cụ lưu ý là làm cái gì thì làm, cứ có căn chỉnh đến HT lái là phải làm, chứ cân bằng động với đảo lốp thì chả liên quan.
Dạ vâng, SLX nhà em có VDC vậy sau khi làm xong em sẽ đưa vào xưởng để reset lại góc lái. Em cảm ơn cụ.
Ơ mà con Forte anh Hải nhà em cũng có VDC cụ ợ :-?