Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

minhkhoi1708

Xe đạp
Cụ Top ơi, năm mới em xin chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe, gia đình hạnh phúc, gặp nhiều may mắn , an khang thịnh vượng. Vợ 2 (Kia Forte SLI 2009) của em hiện đang có vấn đề với cái điều hòa. Không hiểu sao nó không lạnh như bình thường, nhiệt độ ngoài trời càng thấp thì cho dù em có để nhiệt độ điều hòa là 22 độ thì nó vẫn phả ra hơi nóng. Mà nếu em tắt AC đi và để quạt gió thì nếu để nhiệt độ là 25 thì nó vẫn phả ra hơi nóng nhưng nếu giảm xuống 20 thì lại ra hơi mát (gần như lạnh). Em không hiểu, em tưởng khi tắt AC đi thì làm gì còn điều khiển về nhiệt độ nữa, mà tại sao quạt gió vẫn phả ra hơi nóng và lạnh theo mình chỉnh nhiệt độ. Cụ TOP dự xem xe em có bị thiếu ga hay bị lỗi gì không. Cái lọc gió điều hòa em cũng vệ sinh sạch sẽ rồi. Với lại cụ có thể chỉ cho em cách test điều hòa bằng phím trên táp lô được không ạ, em có xem bài test điều hòa bằng nút MODE nhưng đó là của em Santafe nên em không dám làm trên vợ 2 của em. Mong được cụ trả lời sớm ạ, để em còn yên tâm đi chơi Tết. Cảm ơn cụ nhiều
Cụ Top ơi, em chờ cụ mấy ngày nay rồi, mong được cụ trả lời cho em về cái điều hòa của em với. Hôm qua em đã check điều hòa bằng cách giữ phím OFF và ấn MODE 4 lần rồi, kết quả trên màn hình báo 00 : nghĩa là ok phải không cụ. Nhưng điều hòa của em vẫn không mát, em để đến tận 21 độ thì mới mát mát một chút. Cụ dự xem vợ 2 của em bị lỗi gì và nếu bị về điều hòa thì có thể đến chỗ nào chuyên nghiệp về điều hòa để kiểm tra hả cụ. Cảm ơn cụ, chúc cụ và gia đình một năm mới mạnh khỏe, an khang , thịnh vượng

heroesdaubu

Xe điện
Cụ Top ơi, em chờ cụ mấy ngày nay rồi, mong được cụ trả lời cho em về cái điều hòa của em với. Hôm qua em đã check điều hòa bằng cách giữ phím OFF và ấn MODE 4 lần rồi, kết quả trên màn hình báo 00 : nghĩa là ok phải không cụ. Nhưng điều hòa của em vẫn không mát, em để đến tận 21 độ thì mới mát mát một chút. Cụ dự xem vợ 2 của em bị lỗi gì và nếu bị về điều hòa thì có thể đến chỗ nào chuyên nghiệp về điều hòa để kiểm tra hả cụ. Cảm ơn cụ, chúc cụ và gia đình một năm mới mạnh khỏe, an khang , thịnh vượng
Cụ ở vùng nào? Nếu miền Bắc thì cụ để 21 độ (cao hơn nhiệt ngoài trời) thì cái heater nó sấy là phải rồi.

santafe1801

Đi bộ
năm mới chúc cả nhà an khang thinh vượng!

Cụ Top oi cho cháu hỏi, vợ 2 santafe đời 2009 của cháu bây giờ cứ sáng đèn ABS.
Trước đây cũng bị 1 lần đèn ABS sáng cho vợ 2 ra gara Ngọc Khánh, họ khám bảo hỏng cảm biến ABS phải thay, và đã thay cho vợ 2. đi được 1 thời gian lại sáng, rồi lại không sáng nữa. Gần tết cho thằng bạn mượn đi 1 đoạn(1km) , nó quên vẫn để phanh tay, hôm đó e đi lại thì không thấy hiện ABS. hôm sau mới thấy đèn ABS cứ sáng mãi đến bây giờ.

Nhờ cụ tư vấn giúp. Chúc cụ mạnh khỏe

Cháu đã mượn cái lốc điều hòa khác và cái quạt gió thay vào thử ! Nhưng vẫn bị rung cụ ạ ! Còn kiểm tra cái ECU kia thì cháu chưa biết là mang xe đến đâu để kiểm tra ! Mong cụ hướng dẫn tìm cách khắc phục giúp cháu ! Năm mới chúc cụ cùng toàn thể gia đình mạnh khỏe ! Hạnh phúc ! Gặp nhiều may mắn ! Chúc cụ sức khỏe dồi dào để giúp of ngày phát triển !
Khai bút đầu xuân cái nào!!!!

Xe cụ như vậy là đã loại trừ được nhiều vấn đề rồi, giờ chỉ còn cái ECU hoặc bộ van không tải dùng để nâng ga khi bật AC, nhà cháu vấn nghi cái van không tải này chứ ECU thì hiếm khi bị lắm. Cụ cứ xơi tết xong đi rồi đưa em nó đến viện để bốc thuốc tiếp cụ nhé, nếu cụ đến đâu đó mà không xử được thì alo cho nhà cháu, nhà cháu sẽ hướng dẫn thợ chi tiết hơn.

Cụ Top ơi, năm mới em xin chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe, gia đình hạnh phúc, gặp nhiều may mắn , an khang thịnh vượng. Vợ 2 (Kia Forte SLI 2009) của em hiện đang có vấn đề với cái điều hòa. Không hiểu sao nó không lạnh như bình thường, nhiệt độ ngoài trời càng thấp thì cho dù em có để nhiệt độ điều hòa là 22 độ thì nó vẫn phả ra hơi nóng. Mà nếu em tắt AC đi và để quạt gió thì nếu để nhiệt độ là 25 thì nó vẫn phả ra hơi nóng nhưng nếu giảm xuống 20 thì lại ra hơi mát (gần như lạnh). Em không hiểu, em tưởng khi tắt AC đi thì làm gì còn điều khiển về nhiệt độ nữa, mà tại sao quạt gió vẫn phả ra hơi nóng và lạnh theo mình chỉnh nhiệt độ. Cụ TOP dự xem xe em có bị thiếu ga hay bị lỗi gì không. Cái lọc gió điều hòa em cũng vệ sinh sạch sẽ rồi. Với lại cụ có thể chỉ cho em cách test điều hòa bằng phím trên táp lô được không ạ, em có xem bài test điều hòa bằng nút MODE nhưng đó là của em Santafe nên em không dám làm trên vợ 2 của em. Mong được cụ trả lời sớm ạ, để em còn yên tâm đi chơi Tết. Cảm ơn cụ nhiều
Rất tiếc là câu trả lời của em tới muộn nên cụ đi chơi tiết không được ngon lắm. Xe cụ nó chả sao cả, như vậy là hoàn toàn bình thường và quy trình test của xe cụ cũng giống Santafe cụ nhé! A/C chỉ là tắt hay mở cái lốc điều hòa thôi, không ảnh hưởng đến việc điều khiển hòa khí cụ ạ. Nhiều khi trời lạnh nhưng độ ẩm cao làm mờ kính nên cụ vẫn phải bật AC để làm khô không khí trong xe.

Năm mới em kính chúc Cụ chủ top một năm sức khỏe, hạnh phúc, an khang, thịnh vượng. Mới mùng 1 tết đã phải lên đây cầu cứu Cụ kể cũng ngại nhưng cứ mạn phép trình bày và mong Cụ khi nào có thời gian thì cho em hướng xử lý. Chiều 30 ra bãi lấy xe cho vợ con lên ngoại ăn tất niên thì đề không nổ, may cho em là có bác hàng xóm đang lau xe nên nhờ được ắc quy của bác ấy để nổ xe. Mở ra kiểm tra thì thấy ắc quy cũ dùng được 2,5 năm (xe em mua lại nên không rõ mọi thứ từ đầu) thấy không yên tâm nên mang lên Hai Bà Trưng thay ắc quy mới. Khi máy đang nổ, lắp ắc quy mới do không cẩn thận nên thợ để chạm cái cờ lê vào cả 2 cực, xoẹt một cái máy tắt, lúc em về mới phát hiện cái đài của em nó tịt hẳn. Không hiểu sự cố như của em có ảnh hưởng gì đến hệ thống điện hay không cụ nhỉ và cái đài của em nó tịt có phải do nó chập điện lúc ấy không. Em đang nghi nó bị cháy cái cầu chì nhưng em không rõ là nó có cầu chì riêng cho đài không và nó nằm ở đâu, các hệ thống điện khác vẫn ổn? cảm ơn Cụ
Thường thì chạm cực bình nghĩa là chập tại nguồn thì phụ tải không sao cả, có lẽ xe cụ nó tóe lửa là do thợ đấu nhầm cực bình thì mới hỏng đến cầu chì đài, đài cũng có 2 cầu chì riền, 1 cái ăn với đèn trần, một cái ăn theo nấc ACC của chìa khóa, đôi khi đài bị treo và chỉ có 1 cách là tháo cực bình để reset lại, cụ thử lmf động tác này xem sao, sau đó thì kiểm tra cầu chì. Cầu chì của đài thường nằm trong khoang lái, ngay đầu gối chân trái của tài xế.

Cụ Hardtop ơi,
Chắc hết Tết e mới đánh xe đi kiểm tra được nên phải hỏi cụ online về vụ hao nước làm mát của con Kia Carnival.
Tình hình là nước làm mát ở bình phụ hao rất nhanh từ nấc max xuống min (khoảng 3 ngày). Tuy nhiên hơi lạ ở chỗ là kim nhiệt luôn báo rất ổn định, lúc nào cũng chỉ mức dưới trung bình tí tẹo.
Cụ tư vấn e cái để đi Tết cho nó an tâm, ko thì vừa đi vừa đá mắt đồng hồ nhiệt nguy hiểm lắm cụ ạ.
Thế nên nó mới có tên là "Bình nước phụ" cụ ạ, cụ không phải quá bận tâm khi lái xe như vậy đâu, khi chưa đưa em nó đi viện được thì cứ 3 ngày cụ lại đổ nước một lần, bất biết nó có làm sao không và cứ thế chạy cho qua cái tết.
Bệnh hao nước nhiều khi rất khó xử nhưng đa số thì rất dễ, nước hao như thế chứ đủ làm nóng máy nên đồng hồ vẫn báo bình thường, cụ không thấy nó chảy ra đâu cả thì có thể bị rò nhỏ nên ra đến đâu khô ngay đến đó. Xe cụ thượng hở cái "mắt trâu" trên thân máy cụ ạ.

Kính chúc cụ Hardtop năm mới luôn vui vẻ, mạnh khoẻ, thành công và thịnh vượng! Happy new year!
R....ư......ớ......c............ c..........cụ........ạ..........!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

năm mới chúc cả nhà an khang thinh vượng!

Cụ Top oi cho cháu hỏi, vợ 2 santafe đời 2009 của cháu bây giờ cứ sáng đèn ABS.
Trước đây cũng bị 1 lần đèn ABS sáng cho vợ 2 ra gara Ngọc Khánh, họ khám bảo hỏng cảm biến ABS phải thay, và đã thay cho vợ 2. đi được 1 thời gian lại sáng, rồi lại không sáng nữa. Gần tết cho thằng bạn mượn đi 1 đoạn(1km) , nó quên vẫn để phanh tay, hôm đó e đi lại thì không thấy hiện ABS. hôm sau mới thấy đèn ABS cứ sáng mãi đến bây giờ.

Nhờ cụ tư vấn giúp. Chúc cụ mạnh khỏe
Trước hết là cái việc quên phanh tay 1km, việc này không liên quan gì đến báo đèn ABS đâu cụ ạ, nhà cháu dự là xe cụ lại đi thêm một cái cảm biến tốc độ như lần trước cụ đã thay rồi, xe cụ có 4 cái lận nhé! Tuy nhiên để chính xác thì cụ lại đi viện như trước, khi báo đèn thì máy scan nó báo chuẩn lắm!

xedieu

Xe cút kít
hardtop nói:
R....ư......ớ......c............ c..........cụ........ạ..........!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Năm nay em phải tổng đạo diễn lễ tổng kết, ứ chạy loanh quanh trước Tết được. Mãi chiều tối 27 mới xách giỏ quà sang ThanhCong Building thì đã nghỉ ròi. Có chai vang Chile định biếu cụ vì biết cụ không chơi rượu mạnh... :)

Năm nay em phải tổng đạo diễn lễ tổng kết, ứ chạy loanh quanh trước Tết được. Mãi chiều tối 27 mới xách giỏ quà sang ThanhCong Building thì đã nghỉ ròi. Có chai vang Chile định biếu cụ vì biết cụ không chơi rượu mạnh... :)
R....ư......ớ......c....... ..... c..........cụ........ạ.... ......!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Cái món ấy ra tết xơi nó mới phê!!! Nhà cháu sẽ bắt Gấu hâm nóng lên uống cho nó đã!!!!!!

xedieu

Xe cút kít
Ra Tết em gửi lại cụ nhá!

santafe1801

Đi bộ
Cảm ơn cụ Top nhiều. Chúc cụ năm mới an khang thịnh vượng!

anhson 78

Xe tải
Khai bút đầu xuân cái nào!!!!

Xe cụ như vậy là đã loại trừ được nhiều vấn đề rồi, giờ chỉ còn cái ECU hoặc bộ van không tải dùng để nâng ga khi bật AC, nhà cháu vấn nghi cái van không tải này chứ ECU thì hiếm khi bị lắm. Cụ cứ xơi tết xong đi rồi đưa em nó đến viện để bốc thuốc tiếp cụ nhé, nếu cụ đến đâu đó mà không xử được thì alo cho nhà cháu, nhà cháu sẽ hướng dẫn thợ chi tiết hơn.
Dạ vâng ! Ăn tết xong cháu sẽ cho V2 đi viện khám tiếp ! Cảm ơn cụ rất nhiều

sonnq74

Xe tăng
Thường thì chạm cực bình nghĩa là chập tại nguồn thì phụ tải không sao cả, có lẽ xe cụ nó tóe lửa là do thợ đấu nhầm cực bình thì mới hỏng đến cầu chì đài, đài cũng có 2 cầu chì riền, 1 cái ăn với đèn trần, một cái ăn theo nấc ACC của chìa khóa, đôi khi đài bị treo và chỉ có 1 cách là tháo cực bình để reset lại, cụ thử lmf động tác này xem sao, sau đó thì kiểm tra cầu chì. Cầu chì của đài thường nằm trong khoang lái, ngay đầu gối chân trái của tài xế.
Cảm ơn Cụ ạ

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cho em hỏi, các cụ OF hay vá lốp ở đâu ạ? Em chưa đi vá lốp bao giờ.

Nhà em khu Bách Khoa.

Sáng mùng 3 Tết, đánh con Morning ra ngoài chơi, lúc về bị xịt lốp sau, hóa ra cán phải 1 cái đinh nhỏ. May có hàng sửa xe gần đấy, thay hộ cái lốp dự phòng hết 50k.

Giờ em vẫn đang chạy lốp dự phòng (bé hơn) nên chẳng dám đi đâu xa.

Các cụ chỉ giúp em chỗ uy tín với. Em cảm ơn các cụ nhiều nhiều.

Thêm nữa, xe Morning Thaco nhà em đi được 13.200 km rồi, bao giờ thì phải đảo lốp ý nhỉ?

Hôm trước, xe được 13.000km, nhà em đi bảo dưỡng, thấy nó thay mỗi dầu máy gì đấy, hết hơn 200k.

Hiện nay, em đi thấy thỉnh thoảng đèn có hình cái can nhớt (trong sách ghi là dầu phanh) nó bật sáng, kể cả lúc dí chân ga, hay dí chân phanh. Đi 1 lúc thì tắt, nhưng phanh cái lại thấy. Hình như là thiếu dầu phanh? Mà sao em đi bảo dưỡng nó không kiểm tra nhỉ? Bây giờ lại phải vác xe ra hỏi ạ?

Cụ nào thay dầu phanh với vá lốp rồi cho em biết giá cả luôn với. Em sợ bị chăn gà sau Tết lắm.

Cho em hỏi, các cụ OF hay vá lốp ở đâu ạ? Em chưa đi vá lốp bao giờ.

Nhà em khu Bách Khoa.

Sáng mùng 3 Tết, đánh con Morning ra ngoài chơi, lúc về bị xịt lốp sau, hóa ra cán phải 1 cái đinh nhỏ. May có hàng sửa xe gần đấy, thay hộ cái lốp dự phòng hết 50k.

Giờ em vẫn đang chạy lốp dự phòng (bé hơn) nên chẳng dám đi đâu xa.

Các cụ chỉ giúp em chỗ uy tín với. Em cảm ơn các cụ nhiều nhiều.

Thêm nữa, xe Morning Thaco nhà em đi được 13.200 km rồi, bao giờ thì phải đảo lốp ý nhỉ?

Hôm trước, xe được 13.000km, nhà em đi bảo dưỡng, thấy nó thay mỗi dầu máy gì đấy, hết hơn 200k.

Hiện nay, em đi thấy thỉnh thoảng đèn có hình cái can nhớt (trong sách ghi là dầu phanh) nó bật sáng, kể cả lúc dí chân ga, hay dí chân phanh. Đi 1 lúc thì tắt, nhưng phanh cái lại thấy. Hình như là thiếu dầu phanh? Mà sao em đi bảo dưỡng nó không kiểm tra nhỉ? Bây giờ lại phải vác xe ra hỏi ạ?

Cụ nào thay dầu phanh với vá lốp rồi cho em biết giá cả luôn với. Em sợ bị chăn gà sau Tết lắm.
Vá lốp thì cụ lên chân cầu Chương Dương, dưới gầm vòng xoáy.
Cái đèn cảnh báo theo cụ tả thì nguy hiểm đó, vấn đề là nó chính xác là cái đèn gì, cụ có thể tham khảo ở cái kính lúp trên góc phải màn hình, theo cụ tả thì có thể là dầu máy chứ không phải dầu phanh, mà dầu thì thì cũng rất nguy hiểm, cụ ên kiểm tra lại càng sớm càng tốt cụ nhé!

thuanh

Xe hơi
Chúc mừng năm mới các cụ!

Em mới thay dầu và lọc dầu trước tết ở Hyundai 199 Minh khai, thêm vào đó cũng thay dây cam tại đó, khi thay em thấy các bác thợ dùng 1 cái giá đỡ chỗ động cơ, 1 cái kích ở thân xe và tháo vít nhấc động cơ ra khỏi khung xe, việc tháo ra và lắp lại gá này sau khi thay xong dây cam rất vất vả. Em thấy có vẻ không đúng khi gá lại động cơ vào khung xe thì bác phụ lại hạ kích phần khung xuống trong khi kê ở động cơ chưa bỏ, khiến bác thợ cả quát ầm ĩ. .
Em xin hỏi cụ Hardtop là hiện tại xe Getz em bị rò rỉ dầu ở chỗ tiếp giáp giữa động cơ và phần hộp số, em đã ngửi thử hình như đó là dầu bôi trơn (động cơ) vì ko có mùi thơm và màu vàng, em kính hỏi cụ xem có chạy tạm được vài hôm không, em đã kiểm tra các loại dầu đều chưa bị hao hụt đáng kể, để xe qua đêm thì có thấy rỉ ra khoảng 1-2 giọt.
Xin bác Hardtop chỉ giúp các nguyên nhân có thể xảy ra để em rút kinh nghiệm và liệu rò rỉ dầu như vậy bệnh có nặng không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

THANGHUYEN

Xe tăng
Website
otofc.com
Cụ Hardtop cho em hỏi gấp với ~X(
Xe em đi đến vạch báo đèn hết xăng - em đổ đầy bình :-?
Sáng hôm sau em đi thì đèn vẫn báo hết xăng - kim xăng không nhúc nhích ( em trình bày hơi dài dòng 1 tí )
Tóm lại là kim xăng đã hỏng - Rất mong cụ Hardtop tư vấn giúp em :-?

Chúc mừng năm mới các cụ!

Em mới thay dầu và lọc dầu trước tết ở Hyundai 199 Minh khai, thêm vào đó cũng thay dây cam tại đó, khi thay em thấy các bác thợ dùng 1 cái giá đỡ chỗ động cơ, 1 cái kích ở thân xe và tháo vít nhấc động cơ ra khỏi khung xe, việc tháo ra và lắp lại gá này sau khi thay xong dây cam rất vất vả. Em thấy có vẻ không đúng khi gá lại động cơ vào khung xe thì bác phụ lại hạ kích phần khung xuống trong khi kê ở động cơ chưa bỏ, khiến bác thợ cả quát ầm ĩ. .
Em xin hỏi cụ Hardtop là hiện tại xe Getz em bị rò rỉ dầu ở chỗ tiếp giáp giữa động cơ và phần hộp số, em đã ngửi thử hình như đó là dầu bôi trơn (động cơ) vì ko có mùi thơm và màu vàng, em kính hỏi cụ xem có chạy tạm được vài hôm không, em đã kiểm tra các loại dầu đều chưa bị hao hụt đáng kể, để xe qua đêm thì có thấy rỉ ra khoảng 1-2 giọt.
Xin bác Hardtop chỉ giúp các nguyên nhân có thể xảy ra để em rút kinh nghiệm và liệu rò rỉ dầu như vậy bệnh có nặng không ạ.
Theo em biết thì xe GETZ thay dây cam rất đơn giản, không phải hạ động cơ như cụ mô tả, nhưng kể cả hạ động cơ như thế thì cũng không liên quan gì đến việc chảy dầu ở đuôi động cơ, đó chỉ là một sự trùng hợp ngẫu nhiên thôi. Việc hở phớt này cụ có thể đi thêm vài tháng cũng không sao, miễn là bổ sung dầu thường xuyên.